( " _ " ) บูรณะอีสะระแหน่ Daihatsu New-Line - หน้า 33

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 33 จากทั้งหมด 38 หน้า แรกแรก ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ( " _ " ) บูรณะอีสะระแหน่ Daihatsu New-Line

nuay009's Avatar
    สถานที่
    Daihatsu Club Thailand
    ขอบคุณ
    128

สวนใหญ่ที่เจอไม่แยกขายครับพี่โจ๋น ถ้าจำไม่ผิดมันจะมี 2 รุ่น 20 วาล์ว และ 16 วาล์ว
    เคยจะขอแบ่งจากเค้าแต่ก็เป็นตัว 16 วาล์วไม่ตรงรุ่น ที่ดูไว้ก็จะซื้อเฉพาะฝาสูบกับวาล์ว
    นี้แหละครับ ราคาเอาเรื่องครับ

Junior Member tom022's Avatar
    ขอบคุณ
    17

แนะนำให้ กลึงวาลว์เลยครับ..สมัยก่อนรถแต่งก้อกลึงวาลว์ใส่กัน ครับ ดูอย่างมอไซ ดิครับ ยังโมกันสุดๆเลย เช่น เอาวาลา วีออส มาโมใส รี่วาลวบ้าง ตัดวาลว์บาง....ช่างไทยเก่งครับ เอาใจช่วยครับ...

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : tom022 สำหรับกระทู้นี้ :

nuay009 (16-05-2013)

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tom022 อ่านข้อความ
    แนะนำให้ กลึงวาลว์เลยครับ..สมัยก่อนรถแต่งก้อกลึงวาลว์ใส่กัน ครับ ดูอย่างมอไซ ดิครับ ยังโมกันสุดๆเลย เช่น เอาวาลา วีออส มาโมใส รี่วาลวบ้าง ตัดวาลว์บาง....ช่างไทยเก่งครับ เอาใจช่วยครับ...
    ขอบคุณมากครับ หลายเสียงก็แนะนำผมมาแบบนี้เหมือนกัน รอพี่เค้ายืนยันมาว่าหาไม่ได้จริง
    แล้วจะกลึงเป็นไม้ตายครับ จริงๆ ผมก็บอกช้างไปแล้วนะว่า กลึงไว้รอเลย แต่ช่างก็ยืนยันเสียงแข็งว่า
    ให้ผมรอก่อนเช็คอีกร้านเดียว พรุ่งนี้จะแวะเข้าไปอีกครั้งครับ มีธุระแถวพัทยาพอดี
    ขอบคุณอีกครั้งครับท่าน

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : nuay009 สำหรับกระทู้นี้ :

tom022 (17-05-2013)

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

เช้าวันนี้โทรไปที่อู่สอบถามเรื่องวาล์วอีสะระแหน่ ได้ความว่า วาล์วเดิมๆ หาไม่ได้
    ตอนนี้กลึงไว้ให้แล้วรอเพียงประกอบ
    ผม-แล้วพี่จะเริ่มประกอบวันไหนครับ
    อู่-อือ..วันนี้แหละครับ
    ผม-ดีครับ เดี๋ยวจะเข้าไปดูครับ

ทำธุระนานไปหน่อยกลับมาไม่ทันครับ ช่างประกอบไปได้ครึ่งแล้ว ผมเลยไม่เห็นวาล์วกลึ่งเลย
    ไม่เป็นไรครับเชื่อใจกัน

Name:  3.jpg
Views: 1047
Size:  81.4 KB

ผม-จะเสร็จวันไหนครับ
    อู่-จะเอาให้เสร็จคืนนี้เลย
    ผม-เสร็จแล้วพรุ่งนี้โทรบอกด้วย จะเข้ามารับกลับบ้าน

เรื่องก็เป็นไปตามนี้แหละครับ จริงๆ ที่เครื่องยนต์มีปัญหาแล้วผมทุกข์ใจมากที่สุดก็คือ
    รื้อแล้วกลัวรถมันเลอะครับ สีก็หลุดไปบ้างเล็กน้อย เห็นแล้วปวดใจที่สุด เหลือแอร์อีก
    พระเจ้า!! ไม่อยากจะคิด

Name:  2.jpg
Views: 1047
Size:  91.1 KB

Junior Member tom022's Avatar
    ขอบคุณ
    17

เอาใจช่วยครับ...ลุยกะมันมาตั้งนาน...อีกสะนิดไม่เป็ นไรหรอครับ....สู้ๆครับ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tom022 อ่านข้อความ
    เอาใจช่วยครับ...ลุยกะมันมาตั้งนาน...อีกสะนิดไม่เป็ นไรหรอครับ....สู้ๆครับ...
    ขอบคุณครับลุยต่อแน่นอนครับ
    เมื่อวานไปเอาอีสะระแหน่มาจากอู่ ค่าอะไหล่/ค่าแรงครึ่งหมื่นเลย ลมไม่จับครับชินซะแล้ว หึหึหึ
    ก่อนออกช่างบอกว่าทดลองขับดูแล้วไม่มีปัญหา แต่พอผมขับออกมาไม่กี่เมตรก็เร่งไม่ไปซะงัน
    สายคันเร่งหลุดครับ ฤกษ์ไม่ดีซะแล้วเรา 555
    พอขับไปได้ประมาณ 2 ก.ม จอดติดไฟแดงสังเกตควันสีขาวออกมาจากห้องเครื่องยนต์
    เกิดความร้อนขึ้นแน่ๆ จึงจอดดูอาการ หม้อน้ำผมยังไม่ติดหมอพักครับ ควันโขมงเชียว แถมด้วย
    เบรคหน้าหมือนจะค้าง แตะๆ กะทะล้อดู โอ๊ย!! ร้อน

เอาแล้วซิ ทำงัยดีละทีนี้ จอดข้างทาง โทรตามช่างก่อนครับ ครั้งแรกในชีวิต ที่จอดรถเพื่อ
    ขอความช่วยเหลืออยู่ริ่มทาง แต่คิดว่าอนาคตคงต้องมีอีกเรื่อยๆ ครับ หึหึหึ

Name:  7.jpg
Views: 1144
Size:  109.8 KB

ช่างมาแล้วดีใจสุดๆ ก่อนช่างจะมาผมก็ขับอีสะระแหน่ขยับไปทีละนิด ทีละนิด เบรคที่ตอนแรก
    เหมือนจะค้างก็หายไป ทำงานได้ปกติไม่ตึงเท้าเหมือนตอนแรก และช่างหาสาเหตุเจอแล้วครับ
    พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานครับ ถึงทำให้เครื่องยนต์ร้อนผิดปกติ แก้ไขแล้วเติมน้ำ ก็สำเร็จครับ

Name:  8.jpg
Views: 1103
Size:  77.0 KB

จากการที่ได้ทดลองขับช่วงระยะเวลาหนึ่ง พบว่า พวงมาลัยมันใหญ่ไป เลี้ยวยาก ซึ่งตอนนี้ผมใช้
    พวงมาลัยของโตโยต้า ใช้ชั่วคราวครับ ซึ่งมันก็ขนาดไกล้เคียงกับ พวงมาลัยของนิวไลย์เดิมๆ ตอนนี้
    ชักอยากได้พวงมาลัยวงเล็กๆ ซะแล้วซิครับ

Name:  22.jpg
Views: 1037
Size:  74.9 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuay009 : 20-05-2013 เมื่อ 16:37

Junior Member inbaab's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nuay009 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับลุยต่อแน่นอนครับ
    เมื่อวานไปเอาอีสะระแหน่มาจากอู่ ค่าอะไหล่/ค่าแรงครึ่งหมื่นเลย ลมไม่จับครับชินซะแล้ว หึหึหึ
    ก่อนออกช่างบอกว่าทดลองขับดูแล้วไม่มีปัญหา ต่อพอผมขับออกมาไม่กี่เมตรก็เร่งไม่ไปซะงัน
    สายคันเร่งหลุดครับ ฤกษ์ไม่ดีซะแล้วเรา 555
    พอขับไปได้ประมาณ 2 ก.ม จอดติดไฟแดงสังเกตควันสีขาวออกมาจากห้องเครื่องยนต์
    เกิดความร้อนขึ้นแน่ๆ จึงจอดดูอาการ หม้อน้ำผมยังไม่ติดหมอพักครับ ควันโขมงเชียว แถมด้วย
    เบรคหน้าหมือนจะค้าง แตะๆ กะทะล้อดู โอ๊ย!! ร้อน

เอาแล้วซิ ทำงัยดีละทีนี้ จอดข้างทาง โทรตามช่างก่อนครับ ครั้งแรกในชีวิต ที่จอดรถเพื่อ
    ขอความช่วยเหลืออยู่ริ่มทาง แต่คิดว่าอนาคตคงต้องมีอีกเรื่อยๆ ครับ หึหึหึ

Name:  7.jpg
Views: 1144
Size:  109.8 KB

ช่างมาแล้วดีใจสุดๆ ก่อนช่างจะมาผมก็ขับอีสะระแหน่ขยับไปทีละนิด ทีละนิด เบรคที่ตอนแรก
    เหมือนจะค้างก็หายไป ทำงานได้ปกติไม่ตึงเท้าเหมือนตอนแรก และช่างหาสาเหตุเจอแล้วครับ
    พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานครับ ถึงทำให้เครื่องยนต์ร้อนผิดปกติ แก้ไขแล้วเติมน้ำ ก็สำเร็จครับ

Name:  8.jpg
Views: 1103
Size:  77.0 KB

จากการที่ได้ทดลองขับช่วงระยะเวลาหนึ่ง พบว่า พวงมาลัยมันใหญ่ไป เลี้ยวยาก ซึ่งตอนนี้ผมใช้
    พวงมาลัยของโตโยต้า ใช้ชั่วคราวครับ ซึ่งมันก็ขนาดไกล้เคียงกับ พวงมาลัยของนิวไลย์เดิมๆ ตอนนี้
    ชักอยากได้พวงมาลัยวงเล็กๆ ซะแล้วซิครับ

Name:  22.jpg
Views: 1037
Size:  74.9 KB
    เข้าใจอารมณืแบบนีดีครับ.พี่นวย...รถยังไม่เข้าที่เข ้าทางมีลุ้นตลอดทางไม่แนะนำให้พา ผบ.ไปด้วย...ผบ.ผมโดนไปสองรอบ..บ่นข้ามปีเลย
    เอาใจช่วยครับ....

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

555 ตั้งแต่รถเริ่มวิ่งได้ ผมใช้แฟนผมไป 3-4 รอบแล้วครับ ไปรับไปส่ง อีสะระแหน่มีปัญหา
    โทรตามให้มาเป็นเพื่อน ก็บ่นตลอดแต่คงเบื่อแล้ว ตอนนี้เชื่อว่าคงอยากให้รถเสร็จไม่น้อย
    ไปกว่าผมแน่ๆครับ หึหึหึ

ช่วงสายวันนี้ ขับอีสะระแหน่ ไปร้านไดนาโมติดตั้ง ไฟหน้า ไฟหรี่ ไฟเบรค ไฟเลี้ยว มอเตอร์ปัดน้ำฝน

Name:  _1_~1.JPG
Views: 1483
Size:  82.9 KB

ทิ้งรถไว้ที่ร้าน แอบถอดเลนส์ไฟท้ายกลับครับ ไม่ไว้ใจกลัวเป็นรอยขีดข่วน มีคู่เดียวด้วย
    ที่เหลือเป็นแดงล้วน

Name:  3.jpg
Views: 1043
Size:  70.2 KB

บ่ายร้านไดนาโมโทรให้ผมไปรับอีสะระแหน่ เสร็จเรียบร้อยระบบไฟ ทำงานได้ครบถ้วน
    จบสิ้นกันเสียทีระบบไฟ 5 เดือนเลยมั่งเนี้ย ตั้งแต่วายริ่งสายแล้ว 555
    แต่เจอว่าเบ้าไฟท้ายผมโดนปู้ยี่ปู้ยํา หมดสภาพเลยละครับ โธ่เสียดาย!!
    กลับถึงบ้านปรับแต่งไฟหน้าไฟท้ายให้ดูเข้าที่เข้าทาง ทดสอบความสว่างเลนส์ไฟท้ายครับ

Views: 1057
Size:  49.8 KB

วันนี้ได้ขับอีสะระแหน่เป็นวันที่ 2 แล้วครับ รู้สึกว่าเข้าใจเค้ามากขึ้น มั่นใจขึ้น แต่รู้สึกว่าเครื่องยนต์
    กับเฟืองท้ายมันไม่เข้ากันครับ เครื่องยนต์รอบสูงแต่ว่ารถมันไม่วิ่งอย่างหวังครับ
    อือ!! ต้องหาเพลาท้ายใหม่ไหมเนี้ย 555
    2 อย่างแหละที่อยากเปลี่ยน พวงมาลัย เพลาท้าย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuay009 : 20-05-2013 เมื่อ 22:25

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

อีสะระแหน่นอนรอกระจังหน้าเสริมหล่ออยู่ครับ..หึหึหึ

Name:  _1_~1.JPG
Views: 1016
Size:  90.2 KB

วันนี้เอาออกไปแรดมา ยิ่งขับยิ่งมั่นใจครับ ค่อยๆ ใช้ความเร็วกับอีสะระแหน่
    ทีละนิดทีละนิด สนุกเชียววันนี้ แต่ว่ามันร้อนไปหน่อยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

วันนี้ขับอีสะระแหน่ไปเติมน้ำมันครับ ก็ได้รับความสนใจจากคนรอบข้างพอสมควร
    ความรู้สึกมันเป็นแบบนี้เองเนาะ พึ่งเข้าใจพี่ๆ ท่านอื่น หึหึหึ
    แต่ว่าการไปเติมน้ำมันในวันนี้ก็มีเรื่อง ให้ปวดหัวเพิ่มขึ้น สั่งเด็กปั๊มเติมเต็มถัง
    มองดูราคาตอนนั้น 780 บาท ได้ยินเสียงเด็กปั๊มเรียกให้เราลงมาจากรถ พี่ครับๆ
    น้ำมันล้นออกมาจากสายสีดำเนี้ยครับ ผมยื่นหน้าออกมาจากรถ พระเจ้า!!
    น้ำมันนองพื้นเชียว มันมาจากรูระบายไอน้ำมันครับ ปิดไว้สักพักก็หยุดไหล
    ไม่ใช้อะไรมันลงพื้นไปหมดแล้ว 555

จากรูปมีคำถามครับ ถ้าผมจะผ่าถังน้ำมัน รูระบายตัวที่วงไว้ ผมจะเชื่อมปิดมันไปถาวรเลยได้ไหม??

Name:  _1_~1.jpg
Views: 1093
Size:  27.7 KB

ตั้งใจว่าจะไปเติมน้ำมัน และ เติมลมยาง แต่พอเจอเหตุการณ์น้ำมันล้น ทำให้ผมลืมเติมลมยางไปเลย
    ขับไปได้สักระยะ พอผมเจอทางตรงยาว ก็เหยียบอัดคันเร่งไปทันที มองหลังเห็นพี่สิงห์บรรทุก
    ไล่ตามผมมาเหมือนกับจะบดขยี้ ผมกับอีสะระแหน่เสียให้ได้ ดูแล้วผมเหยียบหนีไปไม่พ้นแน่
    จึงได้ขับชิดขอบทาง พอผมหันขึ้นไปมองรถบรรทุก จึงได้พบกับรอยยิ้ม พร้อมทั้งให้สัญญาณว่า
    ข้างหลังรถเรามีปัญหาแล้วนะ จึงได้จอดดู พบน้ำมันเบนซินไหลออกทางรูระบายไอน้ำมันเช่นเดิม
    มันไหลออกเป็นทางยาวเชียว ไม่รู้ว่าตั้งแต่เมื่อไร จอดสักพัก ก็ขับไปต่อ หันมองหลังรถเป็นระยะ
    ไม่พบว่าน้ำมันจะไหลออกไปอีก วันนี้กลับถึงบ้านโดยปลอดภัยครับ หึหึหึ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuay009 : 22-05-2013 เมื่อ 22:50

คุณโจ๋น
    สถานที่
    BKCC/RetroMobile Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nuay009 อ่านข้อความ
    วันนี้ขับอีสะระแหน่ไปเติมน้ำมันครับ ก็ได้รับความสนใจจากคนรอบข้างพอสมควร
    ความรู้สึกมันเป็นแบบนี้เองเนาะ พึ่งเข้าใจพี่ๆ ท่านอื่น หึหึหึ
    แต่ว่าการไปเติมน้ำมันในวันนี้ก็มีเรื่อง ให้ปวดหัวเพิ่มขึ้น สั่งเด็กปั๊มเติมเต็มถัง
    มองดูราคาตอนนั้น 780 บาท ได้ยินเสียงเด็กปั๊มเรียกให้เราลงมาจากรถ พี่ครับๆ
    น้ำมันล้นออกมาจากสายสีดำเนี้ยครับ ผมยื่นหน้าออกมาจากรถ พระเจ้า!!
    น้ำมันนองพื้นเชียว มันมาจากรูระบายไอน้ำมันครับ ปิดไว้สักพักก็หยุดไหล
    ไม่ใช้อะไรมันลงพื้นไปหมดแล้ว 555

จากรูปมีคำถามครับ ถ้าผมจะผ่าถังน้ำมัน รูระบายตัวที่วงไว้ ผมจะเชื่อมปิดมันไปถาวรเลยได้ไหม??

Name:  _1_~1.jpg
Views: 1093
Size:  27.7 KB

ตั้งใจว่าจะไปเติมน้ำมัน และ เติมลมยาง แต่พอเจอเหตุการณ์น้ำมันล้น ทำให้ผมลืมเติมลมยางไปเลย
    ขับไปได้สักระยะ พอผมเจอทางตรงยาว ก็เหยียบอัดคันเร่งไปทันที มองหลังเห็นพี่สิงห์บรรทุก
    ไล่ตามผมมาเหมือนกับจะบดขยี้ ผมกับอีสะระแหน่เสียให้ได้ ดูแล้วผมเหยียบหนีไปไม่พ้นแน่
    จึงได้ขับชิดขอบทาง พอผมหันขึ้นไปมองรถบรรทุก จึงได้พบกับรอยยิ้ม พร้อมทั้งให้สัญญาณว่า
    ข้างหลังรถเรามีปัญหาแล้วนะ จึงได้จอดดู พบน้ำมันเบนซินไหลออกทางรูระบายไอน้ำมันเช่นเดิม
    มันไหลออกเป็นทางยาวเชียว ไม่รู้ว่าตั้งแต่เมื่อไร จอดสักพัก ก็ขับไปต่อ หันมองหลังรถเป็นระยะ
    ไม่พบว่าน้ำมันจะไหลออกไปอีก วันนี้กลับถึงบ้านโดยปลอดภัยครับ หึหึหึ
    ปัญหานี้แก้ง่ายนิดเดียวครับ อย่าเติมเต็มถัง 555

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุณโจ๋น อ่านข้อความ
    ปัญหานี้แก้ง่ายนิดเดียวครับ อย่าเติมเต็มถัง 555
    โห!! เอาแบบนั้นจริงๆ เหรอครับ พี่โจ๋น

ว่าด้วยเรื่องของเพลาท้าย
    เมื่อวานได้ที่แอ๊ดโทรมาแนะนำเรื่องเพลาท้าย พี่แอ๊ดว่าได้เปลี่ยนเพลาท้าย F40 ไปใช้ของ
    ซูซูกิแทน แต่ว่าไม่ทราบรุ่น
    ผมเลยกลับไปนั่งหาข้อมูลไปเรื่อยๆ เลยนึกขึ้นได้ว่า เครื่องยนต์ ซูซูกิ F6A (กระป้อ)
    ก็เป็นเครื่องยนต์ขนาด 660cc. เทอร์โบ อินเตอร์คลูเลอร์ เช่นเดียวกับเครื่องของผม
    ซึ่งเป็น มิตซูบิชิ 4A30 และถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าแรงม้าจะน้อยกว่าเครื่องยนต์ F6A เล็กน้อย
    ผมเลยมีความคิดว่าจะหาเพลาท้ายของ ซูซูกิ แครี่ 660cc. มาใส่ครับ
    แต่ว่าผมยังไม่ทราบอัตราทดเฟืองท้าย ที่แน่นอนของ มิตซูบิชิ 4A30 กำลังรอคำตอบจากผู้รู้
    ส่วนอัตราทดเฟืองท้ายของ ซูซูกิ F6A (กระป้อ) บ้างท่านก็ว่า 6/39 อีกท่านก็ว่า 7/33 7/34
    ต้องใช้เวลาศึกษาอีกสักพัก กับเฟืองท้ายทั้ง 2 รุ่น ไม่รีบครับยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องทำ

Views: 1894
Size:  55.0 KB

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

จ๊ากกก!! อีสะระแหน่งานเข้าอีกแล้ว ถังน้ำมันรั่ว เซ็งจริงๆ เลย
    ตอนนี้หาร้านผ่าถังน้ำมันได้แล้วครับ เหลือเพียงหาเวลาถอดไปจัดการกับมันเท่านั้นเอง

Name:  4.jpg
Views: 1761
Size:  57.5 KB

คุณโจ๋น
    สถานที่
    BKCC/RetroMobile Club
    ขอบคุณ
    0

จ๊ากกก!! อีสะระแหน่งานเข้าอีกแล้ว ถังน้ำมันรั่ว เซ็งจริงๆ เลย
    ตอนนี้หาร้านผ่าถังน้ำมันได้แล้วครับ เหลือเพียงหาเวลาถอดไปจัดการกับมันเท่านั้นเอง

Name:  4.jpg
Views: 1761
Size:  57.5 KB
    อาการเดียวกับอีเหลืองเลย นวย ว่าจะถอดออกมาเปลี่ยนเฉพาะท่อนล่างของอ่างน่าจะพอ หรือตีใบใหม่ใส่ถังสแตนเลสไปเลยน่าจะเข้าท่า

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

ตีใบใหม่ถังสแตนเลส ราคาประมาณเท่าไรครับพี่โจ๋น

หน้าที่ 33 จากทั้งหมด 38 หน้า แรกแรก ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks