สมาชิคใหม่=ลุงเต้าหู้=รายงานตัวคร๊าบบบบ....... - หน้า 17

หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 70 หน้า แรกแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 67 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: สมาชิคใหม่=ลุงเต้าหู้=รายงานตัวคร๊าบบบบ.......

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

แว่นยังแปลกตาอยู่ครับ พี่มีภาพเก่าๆมาให้ดูน่ะ และก้อเน้นสันตรงขอบจมูกด้วยน่ะ มันเป็นจุดเด่นของm800 เลย ถ้าจะให้ดีต้องเอาแผ่นคิ้วเตนเลสมาปิดด้วยน่ะ(จุดนี้ ต้องให้ท่านแจ๊คมาขยายความอีกทีน่ะ)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ขอแนะนำวิธีแบบผมบ้าง

ลายเส้น

1) ลืมแก้มข้างกับกระบะท้ายไปชั่วขณะก่อนครับ ตั้งประตูให้ตรงกับเสากลาง(เสากลางของผมคือหลังประตู นะครับ) เปิดปิดและตั้งประตูจนกว่ามันจะเข้าแนบสนิทกับตัวถัง เลื่อนแผงน๊อตที่ยึดประตูจนได้ระยะช่องไฟรอบบานประตู ที่เหมาะสม(ตรงที่มันเป็นน๊อต2ตัวบนล่างนะครับ) ถ้ามันยังดูห่างอยู่ก็คงต้องเคาะเติมหรือโป้วเติมให้ มันสวยงาม แต่ผมว่าให้มันกว้างแค่เอาปลายนิ้วจิ้มเข้าไปแล้วนิ้ วจมซัก3-4มิลผมก็ว่าน่าจะพอแล้ว ของป้าแดงก็กะๆเอาครับไม่ได้ห่างมากและก็ไม่ได้แคบมา ก เอาตามความสวยงามและเหมาะสมครับ อย่าลืมเอาตามที่เราชอบครับ ลองติดคิ้วประตูดูว่ามันขนานไปกับเสากลางหรือเปล่า ลองเอายางขอบกระตูติดไปด้วยก็ดีครับ จะได้รู้ว่าตั้งประตูได้ระยะที่เหมาะสม ปิดประตูแล้วไม่ติดและแนบสนิทหรือเปล่า

2)จากนั้นก็ตั้งแก้มข้างกับฝากระโปรงหน้าครับ อาจจะแปลกๆไปบ้างแต่ผมว่าทำ2แล้วไปตั้ง1ก็ได้ครับ บางทีการปรับระยะแก้มข้างอาจจะช่วยให้ได้แนวเส้นที่ส วยงามก็ได้

3) จากนั้นก็มาลากเส้นกระบะท้ายครับ ป้าแดงก็ไม่ได้มีกระบะท้ายที่ตรงมาก ออกจะแอ่นนิดๆ ผมว่ามันก็สวยดี 555 กระบะท้ายที่มันห้อยก็คงดัดและดึงไม่ได้มากลองหาวิธี ดูครับ ผมไม่ชำนาญเรื่องตัวถังมากนัก แต่ว่าถ้ามีโอกาสอาจจะสอบถามพี่ชัยให้ว่าเคสแบบนี้ทำ อย่างไรนะครับ

โดยรวมมุมและสันก็เข้ารูปแล้ว อยากจะเห็นขั้นตอนขัดมากกว่าอยากเห็นแสงและเงาครับจะ ได้บอกได้ถูกว่ามันเข้าที่เข้าทางขนาดใหน

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kratae อ่านข้อความ
    เสียดายมากๆที่พรุ่งนี้ตั๋งไม่อยู่ ไปงานแต่งงานเพื่อนที่พิดโลกคะ แต่เค้าอยู่ที่ร้านนะตัวเธอ....
    ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวไปปลุกตอนตี5ครับ555+++
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

ขอบคุณเหล่าแม่ทัพ พี่วี พี่นัน และท่านโอมากๆครับ.......
    การทำรถของผมเกิดจากจินตนาการในรูปล้วนๆเลยครับ มองรูป คิดตาม แล้วสั่งช่างให้ทำตามเรา
    ในบางจุดผมไม่เคยได้ใส่ใจกับมันเลย เพราะไม่รู้รูปทรงที่มันควรจะเป็นอย่างแท้จริงครับ

ตรงเบ้าไฟหน้าผมก็พึ่งรู้จากท่านโอกับพี่นันเดี๋ยวนี ้นี่เองว่ามันต้องบ่ารับแว่นด้วยครับ
    แว่นไฟหน้าของลุงเต้าหู้คงถูกแปลงมาอ่ะครับ เป็นเหมือนถ้วยอะไรซักอย่าง ไม่มีชายลงมาเพื่อรับกับขอบเบ้าไฟครับ

ส่วนตรงประตูที่ต้องตั้งระดับใหม่ตามคำแนะนำของพี่วี ผมคงต้องใช้จินตนาการที่สูงขึ้นกว่าเดิมอีกมากเลยครั บ
    น่าจะทำได้เพียงตั้งประตูให้ได้ระดับ ดูระยะช่องไฟ แล้วเล็งสันกลีบมะเฟืองให้ได้แนวที่เหมาะสมที่สุดเท่ านั้นครับ
    ตัวที่จะบังคับสายตาให้ดูสันตรงและคมขึ้นคือคิ้วประต ู (ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่านะครับ) แต่ลุงเต้าหู้ยังไม่มีคิ้วครับผม...

ทุกปัญหามีไว้แก้ไข ทุกความเห็นขอน้อมรับไว้เพื่อปรับปรุง
    ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้งจากใจครับ........

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวไปปลุกตอนตี5ครับ555+++
    ตอนเช้ายังอยู่ครับ ออกเดินทางคงหลังเที่ยง
    แล้วเจอกันครับบอย......

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    แว่นยังแปลกตาอยู่ครับ พี่มีภาพเก่าๆมาให้ดูน่ะ และก้อเน้นสันตรงขอบจมูกด้วยน่ะ มันเป็นจุดเด่นของm800 เลย ถ้าจะให้ดีต้องเอาแผ่นคิ้วเตนเลสมาปิดด้วยน่ะ(จุดนี้ ต้องให้ท่านแจ๊คมาขยายความอีกทีน่ะ)
    แหม่ สหายพี่นันพูดเยี่ยงนี้ ก็พยายามเสริมข้อมูลจากเพื่อนๆ ล่ะกันครับ เพราะผมก็ยังไม่มีกระบะ 800
    ถ้าดูจากภาพต้นฉบับแล้วน่ะครับ แว่นก็ดูแปลกอย่างที่ท่านนันว่าครับ และควรมีแว่นตรงรุ่นมาเทียบครับ
    เหตุผลที่ต้องทำร่องนั้นก็เพื่อเวลาวางหรือใส่แว่น พื้นผิวรอบนอกต้องเรียบไปกับแว่นครับ(มือลูบดูครับ)
    จากภาพเบอร์ 1 ครับ ส่วนเบอร์ 2 ก็ตามท่านนันว่าครับ เป็นสันไล่คู่ทั้งกระจังและกันชนครับ

อันนี้ไม่รู้ท่านตั๋งทำไปยัง ดูการพับร่องด้านหน้าเป็นตัวอย่างครับ เหมือนขอบทั้ง 2 ข้างโดนตัดไปน่ะครับ
    มองจากมุมบน สันที่พับเกือบจะบังน๊อตยึดแก้มทั้งสองข้างน่ะครับ (ไหนๆ ก็รื้อแล้วครับ)

หลังจากที่ผม ให้สังเกตุด้านข้างมุมตรงแล้ว มาดูมุมเอียงข้างตามรูปน่ะครับ
    - เบอร์ 1. จะเห็นเป็นเส้นโค้งให้ยึดมือเปิดเป็นหลักน่ะครับ แต่ถ้ามองด้านข้างมุมตรง เส้นนี้จะดูเป็นแนวตรงครับ
    - เบอร์ 2. จากท้ายถึงฝากระโปรงก็มีความโค้ง แต่ถ้ามองด้านข้างมุมตรง เส้นนี้จะดูกระบะโค้งลงนิดหน่อย
    - เบอร์ 3. ใส่แว่นไฟหน้าแล้ว ใช้มือลูบตามที่ผมบอกต้องเนียนเรียบต่อเนื่องกันครับ

อีกมุมจากท้ายไปหัวครับ เบอร์ 1. ลองยืนที่บนกระบะตรงมือดึงมองลงพื้นจะเป็นเส้นโค้งคร ับ

ปล.ดูจากภาพน่ะครับ ท่านที่มีกระบะ 800 จริงๆ เดี๋ยวเข้ามาเสริมข้อมูลอีกทีครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    ขอบคุณเหล่าแม่ทัพ พี่วี พี่นัน และท่านโอมากๆครับ.......
    การทำรถของผมเกิดจากจินตนาการในรูปล้วนๆเลยครับ มองรูป คิดตาม แล้วสั่งช่างให้ทำตามเรา
    ในบางจุดผมไม่เคยได้ใส่ใจกับมันเลย เพราะไม่รู้รูปทรงที่มันควรจะเป็นอย่างแท้จริงครับ

ตรงเบ้าไฟหน้าผมก็พึ่งรู้จากท่านโอกับพี่นันเดี๋ยวนี ้นี่เองว่ามันต้องบ่ารับแว่นด้วยครับ
    แว่นไฟหน้าของลุงเต้าหู้คงถูกแปลงมาอ่ะครับ เป็นเหมือนถ้วยอะไรซักอย่าง ไม่มีชายลงมาเพื่อรับกับขอบเบ้าไฟครับ

ส่วนตรงประตูที่ต้องตั้งระดับใหม่ตามคำแนะนำของพี่วี ผมคงต้องใช้จินตนาการที่สูงขึ้นกว่าเดิมอีกมากเลยครั บ
    น่าจะทำได้เพียงตั้งประตูให้ได้ระดับ ดูระยะช่องไฟ แล้วเล็งสันกลีบมะเฟืองให้ได้แนวที่เหมาะสมที่สุดเท่ านั้นครับ
    ตัวที่จะบังคับสายตาให้ดูสันตรงและคมขึ้นคือคิ้วประต ู (ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่านะครับ) แต่ลุงเต้าหู้ยังไม่มีคิ้วครับผม...

ทุกปัญหามีไว้แก้ไข ทุกความเห็นขอน้อมรับไว้เพื่อปรับปรุง
    ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้งจากใจครับ........
    คิ้วประตูขอไปรื้อในถุงโดเรม่อนของไอ้วีก่อนนะครับ เผื่อฟลุ๊คเจอจะส่งไปให้ครับ

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    คิ้วประตูขอไปรื้อในถุงโดเรม่อนของไอ้วีก่อนนะครับ เผื่อฟลุ๊คเจอจะส่งไปให้ครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    แหม่ สหายพี่นันพูดเยี่ยงนี้ ก็พยายามเสริมข้อมูลจากเพื่อนๆ ล่ะกันครับ เพราะผมก็ยังไม่มีกระบะ 800
    ถ้าดูจากภาพต้นฉบับแล้วน่ะครับ แว่นก็ดูแปลกอย่างที่ท่านนันว่าครับ และควรมีแว่นตรงรุ่นมาเทียบครับ
    เหตุผลที่ต้องทำร่องนั้นก็เพื่อเวลาวางหรือใส่แว่น พื้นผิวรอบนอกต้องเรียบไปกับแว่นครับ(มือลูบดูครับ)
    จากภาพเบอร์ 1 ครับ ส่วนเบอร์ 2 ก็ตามท่านนันว่าครับ เป็นสันไล่คู่ทั้งกระจังและกันชนครับ

อันนี้ไม่รู้ท่านตั๋งทำไปยัง ดูการพับร่องด้านหน้าเป็นตัวอย่างครับ เหมือนขอบทั้ง 2 ข้างโดนตัดไปน่ะครับ
    มองจากมุมบน สันที่พับเกือบจะบังน๊อตยึดแก้มทั้งสองข้างน่ะครับ (ไหนๆ ก็รื้อแล้วครับ)

หลังจากที่ผม ให้สังเกตุด้านข้างมุมตรงแล้ว มาดูมุมเอียงข้างตามรูปน่ะครับ
    - เบอร์ 1. จะเห็นเป็นเส้นโค้งให้ยึดมือเปิดเป็นหลักน่ะครับ แต่ถ้ามองด้านข้างมุมตรง เส้นนี้จะดูเป็นแนวตรงครับ
    - เบอร์ 2. จากท้ายถึงฝากระโปรงก็มีความโค้ง แต่ถ้ามองด้านข้างมุมตรง เส้นนี้จะดูกระบะโค้งลงนิดหน่อย
    - เบอร์ 3. ใส่แว่นไฟหน้าแล้ว ใช้มือลูบตามที่ผมบอกต้องเนียนเรียบต่อเนื่องกันครับ

อีกมุมจากท้ายไปหัวครับ เบอร์ 1. ลองยืนที่บนกระบะตรงมือดึงมองลงพื้นจะเป็นเส้นโค้งคร ับ

ปล.ดูจากภาพน่ะครับ ท่านที่มีกระบะ 800 จริงๆ เดี๋ยวเข้ามาเสริมข้อมูลอีกทีครับ
    ขอบพระคุณท่านแม่ทัพ พี่นัน พี่โอ และท่านแจ๊คกี้ คะ เห็นภาพชัดเจนขึ้นเยอะมาก
    เดี๋ยววันนี้จะกลับไปคุยกะช่างให้แก้ใหม่ อิอิ งานงอกคร๊าบพี่น้องงงงงง.......

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kratae อ่านข้อความ
    ขอบพระคุณท่านแม่ทัพ พี่นัน พี่โอ และท่านแจ๊คกี้ คะ เห็นภาพชัดเจนขึ้นเยอะมาก
    เดี๋ยววันนี้จะกลับไปคุยกะช่างให้แก้ใหม่ อิอิ งานงอกคร๊าบพี่น้องงงงงง.......
    รูปผู้มากบารมีนั่งบัญชาการอยู่บนรถขัดแย้งกับแม่ทัพ ใหญ่ที่กวาดพื้นอย่างสิ้นเชิง ผมทราบและเข้าใจอย่างสุดซึ้งแล้วครับว่ากฎหมายครอบคร ัวบทลงโทษมีอะไรบ้าง.....

สถานที่
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    รูปผู้มากบารมีนั่งบัญชาการอยู่บนรถขัดแย้งกับแม่ทัพ ใหญ่ที่กวาดพื้นอย่างสิ้นเชิง ผมทราบและเข้าใจอย่างสุดซึ้งแล้วครับว่ากฎหมายครอบคร ัวบทลงโทษมีอะไรบ้าง.....
    ผมตะกุยกำแพงไม่เก่ง เลนต้องมากวาดพื้นแทนครับ 555555555

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

Name:  ภาพ0615.jpg
Views: 1564
Size:  29.6 KB
    Name:  ภาพ0623.jpg
Views: 1579
Size:  33.3 KB
    Name:  ภาพ0624.jpg
Views: 1549
Size:  34.0 KB
    เป็นภาพเก่าครับพี่ตั๋ง ลองดูแนวนิดหน่อยครับพี่ ช่วยหมุนภาพให้ด้วยผมหมุนไม่เป็น55555

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

ได้ครับ..............

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

แก้ผ้านี้ไวจริงๆ...

เอ๊ย กลับภาพนี้ไวจริงๆ

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

แก้ผ้านี้ไวจริงๆ...

เอ๊ย กลับภาพนี้ไวจริงๆ
    ไม่ได้หรอกครับ เสี่ย อ. ขอต้องจัดให้ด่วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    ไม่ได้หรอกครับ เสี่ย อ. ขอต้องจัดให้ด่วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    บ้า!น่ารักจริง..

หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 70 หน้า แรกแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 67 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks