สมาชิคใหม่=ลุงเต้าหู้=รายงานตัวคร๊าบบบบ....... - หน้า 8

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 70 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 58 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: สมาชิคใหม่=ลุงเต้าหู้=รายงานตัวคร๊าบบบบ.......

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

อัพเดทกันซักหน่อยครับ เดี๋ยวจะหายคิดถึง55555555555

.........ปะช่องอุโมงเกียร์ครับ.........

ของเดิมมาเป็นแผ่นเหล็กยึดน๊อตเอาไว้ คาดว่าช่างที่วางเครื่องคงทำให้ถอดได้
    เพื่อจะได้เปิดถอดน๊อตหัวหมูเกียร์ได้ง่ายครับ แต่มันทำให้ลมร้อนตีเข้ามาในห้องโดยสารตามช่องว่าง
    เวลาขับลุงเต้าหู้ร้อนมากครับ เจ้าเก็บตังค์นั่งไปด้วยหอบลิ้นห้อยเลย 5555555555
    ผมเลยใช้วิธีคว้านซุ้มอุโมงเกียร์เพิ่ม กะพื้นที่ให้ซ่อมบำรุงได้
    แล้วปิดช่องเดิม ส่วนตอนถอดน๊อตหัวหมูเกียร์ก็มุดถอดเอาจากในห้องเครื ่องเอาครับ
    ลำบากหน่อย แต่ไม่ร้อน ทำไงได้ เกียร์ไม่ได้ถอดทุกวัน แต่ผมขับทุกวันครับ อิอิ....

.....เรียบร้อย.......

ฐานแบตเตอรี่ผุแล้ว ช่างทำให้ใหม่ครับ
    .......Before........

.........After........

เปลี่ยนยางรองตัวถังทั้งหมดครับ
    ไม่รู้ว่าแท้รึเปล่า เทียบเอา แต่รู้ว่าใช้ได้ครับ ......

งงกับช่างอยู่ว่าทำไมใช้ยางรองตัวถังเยอะจัง รถคันนิดเดียว
    ใช้รองกระบะ8ตัว รองหัวเก๋ง6ตัว ไม่รู้ของท่านอื่นเหมือนกันรึเปล่าครับ
    ห้ามตัวเองอยู่นานครับ กำลังจะไปกลึงยูริเทนมาแทนยางรองกระบะ
    แต่กลัวรถกระด้างครับ เดี๋ยวฮูหยินไม่ปลื้ม 5555555

ใส่ยางขอบประตูกับสักหลาดกระจกครับ
    เทียบเอาครับ ซื้อมาเป็นเมตร ลองปิดดูแล้วแน่นมาก
    เห็นเค้าบอกว่ายางมันยังใหม่ไม่ค่อยเข้ารูป ใช้ไปซักพักเดี๋ยวก็เนียน อิอิ

จะใส่ดึงเบรคมือครับ แต่ก้านมันดันไปติดกับอุโมงเกียร์ที่ตีขึ้นใหม่
    งานเข้าครับ ไม่รู้จะทุบอุโมงหลบหรือจะทิ้งไว้ไม่ต้องใส่ดีครับ.. ..c23

อะไหล่ชุดเครื่องมาแล้วครับ แต่ฝาสูบยังไม่ได้ไปเอาที่โรงกลึงเลยครับ ....ลืม...แหะๆ
    ไม่รู้จะได้ประกอบวันไหนเลยครับ งานดันมายุ่งซะตอนนี้อีก 555555555

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RO_Tung_RY : 22-04-2011 เมื่อ 21:55

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ลูกพี่ยางรองหัวเก๋งซื้อไหนอ่ะฝากซื้อมั่งของผมเค้าเ อาสายพานโรงสีตัดรองไว้น่ะ...
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    ศาลาคนเศร้า..รึ...........ไปจะเอ๋บ้านโน้นนนนก่อนนะ 55555555555555
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    จะเอ๋....สวัสดีครับท่านปลัด
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    พี่โอ๋มาเเอบดู สงสัย ไปร้องไห้ตาเเดงเเล้ว...............555+
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phrapon อ่านข้อความ
    ผมมาชวนไปเล่นซ่อนหา บ้านข้าง ไปกันนะ 555
    5555 ศาลาคนเศร้า.....เปลี่ยนอารมณ์ได้เร็วมากๆ....
    เล่นซ่อนหา กิจกรรมยามว่างของชาวมาสด้า.....น่าร๊ากกกก...อิอิ

ปล.บอยหน้าเด็กจริงๆด้วย...!!!

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ลูกพี่ยางรองหัวเก๋งซื้อไหนอ่ะฝากซื้อมั่งของผมเค้าเ อาสายพานโรงสีตัดรองไว้น่ะ...
    ขับรถมาเอาที่เขาค้อเลยดิบอย......อิอิ
    ของเดิมลุงเต้าหู้ก็เป็นสายพานโรงสีเหมือนกันค๊า...

มันเป็นแผนล่อลวงบอยมาเที่ยวนั่นเอง.........555

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

Name:  P4232519.jpg
Views: 1595
Size:  45.0 KBName:  P4232520.jpg
Views: 1504
Size:  54.5 KBName:  P4232513.jpg
Views: 1644
Size:  55.4 KB.................ของที่สั่งไล่ล่าไกล้ครบแล้ว....เห ลือแต่ของหาอยาก2-3ชิ้นอ่ะ...ไฟท้าย..งี้...ยางหูช้างงี้...มือเปิดใน. ..อื่มๆๆจะพยามนะครับ5555

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ..........ตอนไอ้แป็กมากทมก็ไม่บอกมันอ่ะ...ร้านเจ็ก มีเพียบ....

ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ผมยังแปลกใจกับท่อน้ำมันอันนี้น่ะครับ ทำไมมันมีลอยดัดด้วยครับ เพราะว่าปกติตรงที่โค้งงอไม่น่าจัดมีลอยดัดแบบนี้ เพราะไม่งั้นเวลาเติมน้ำมันตามปั้มแบบกดแช่แรงๆน้ำมั นมันจะกระเด็นย้อนไหลออกตามลอยต่อท่อยางกับลอยหยักๆน ี้ซึมออกมาได้ครับ ท่าจะก๊อปต้องดัดทราบโดยไม่ให้มีลอยหยักตรงที่งอๆน่ะ ครับ

ปล...ผมดูคอท่อ800ของผมก้อไม่มีรอยหยักน่ะครับ
    ...............มันน่าจะเป็นรอยย่นที่เกิดจากการที่ท ำให้มันมีบ่ามั้งครับพี่...เพราะปลายท่อมันจะบานใหญ่ ขึ้นมานิดนึงครับ....เด๋วผมจะไปลองถามเจ็กดูอีกทีครั บ...จะได้หายข้อสงสัยกันครับอิอิอิ.....

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    Name:  P4232519.jpg
Views: 1595
Size:  45.0 KBName:  P4232520.jpg
Views: 1504
Size:  54.5 KBName:  P4232513.jpg
Views: 1644
Size:  55.4 KB.................ของที่สั่งไล่ล่าไกล้ครบแล้ว....เห ลือแต่ของหาอยาก2-3ชิ้นอ่ะ...ไฟท้าย..งี้...ยางหูช้างงี้...มือเปิดใน. ..อื่มๆๆจะพยามนะครับ5555

ขอบคุณครับพี่ปุ๊ มีรายการรบกวนเพิ่มอีกนิดน่อยครับ
    อยากได้ยางรีดน้ำกระจกประตูครับ วันนี้ได้คุยกับท่ายแจ๊กกี้แล้วว่าที่ร้านเจ็กมีอยู่ ครับ
    ถามเผื่อของบองโก้ด้วยก็ดีนะคับ ไม่รู้ว่ามันเหมือนกันรึเปล่า

ยางหุ้มแป้นเหยียบเอาของแป้นเบรคกับครัชด้วยครับพี่ แป้นคันเร่งผมได้มาจากเจ็กอันนึงแล้วครับ
    วันนี้โทรไปปรึกษากับเจ็กเรื่องช่วงล่างหน้าครับ คงต้องถอดไปเทียบเอาครับ เพราะลูกหมากมันมีหลายขนาด
    ไม่น่าเชื่อครับ ท่านความจำดีมาก จำผมได้ด้วยครับ แกคุยก็ฟังทันบ้างไม่ทันบ้าง รู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง
    แต่ก็จับใจความได้ครับ ได้คำแนะนำดีๆมาเยอะเลยครับ

ป.ล.ฝากถึงท่านแจ๊กกี้ด้วยครับ เรื่องยางขอบประตู เดี๋ยวผมโอนเงินฝากกับพี่ปุ๊ไปให้ครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ จากใจ.......

สถานที่
    ขอบคุณ
    139

ฝากรูปสักหลาดขอบกระจกให้ท่านแจ๊กกี้ด้วยครับ

ด้านหน้าตัดครับ......

ร่องกระจกครับ.....

สถานที่
    ขอบคุณ
    139

เพิ่มรูปเล็กน้อยครับ แก้ทรงที่ท้ายกระบะของลุงเต้าหู้ครับ
    จากเดิมที่ตูดลุงเต้าหู้เหมือนรถตุ๊กๆ ก็ทำการผ่า ตัด เฉือน เคาะเล็กน้อย
    ขออนุญาติท่านแม่ทัพ นำป้าแดงมาเป็นนางแบบและแรงบันดาลใจของผมครับ.......

เล็งกันอยู่นานครับ เพื่อหาเหลี่ยมแก้ไข และทำให้มันถูกรูปทรง.......

........ขอบคุณป้าแดงครับ.........

......ซ้าย......

.....ขวา.......

........เริ่มเข้าที่เข้าทางแล้วครับ ตูดไม่เหมือนรถตุ๊กๆแล้ว 5555555..........

สถานที่
    ขอบคุณ
    139

เปลี่ยนแม่ปั๊มเบรคบนใหม่ครับ......
    หม้อลมของเดิมมันรั่ว เบรคแล้วดับ ต้องใช้ทักษะ heel and toe ตลอดเวลา 555555

ตอนแรกก็หาหม้อลมมาเทียบ แต่ด้วยพื้นที่ในห้องเครื่องจำกัดมาก ต้องหาใบที่เล็กที่สุด
    อันแรกได้มาเป็นของ Datsun 620 ตัวเล็กสุดเลย น่าจะประมาณ5นิ้ว
    ถ้าใหญ่กว่านี้มันจะไปติดกับกระปุกพวงมาลัยครับ
    หม้อลมวางได้ครับแต่แม่ปั๊มเป็นแบบ2ตอน มันยาวไปติดกับแบตเตอรี่ งานงอกแล้วทำไงดี....
    ตัดสินใจไปเปลี่ยนปั๊มเอาแบบไม่มีหม้อลมมาใช้ครับ เดิมๆมันก็ไม่มีอยู่แล้วนี่หว่า
    ถ้าเมื่อยก็เดี๋ยวค่อยหาหม้อลมมาเสริมเอา แต่เบรคแข็งๆ ผมชินแล้วครับ 555555

เทียบได้มาเป็นของ Datsun 521ครับ เก่ากว่าเดิมอีก ตัวรถหาเกือบยาก แต่ปั๊มเบรคหาง่ายมากกกกก
    ไม่ต้องกลัวครับ มีขายเยอะทั่วไป แบบที่เค้าเอาไปใส่รถอีแต๋นอ่ะครับ
    เสียก็มีชุดซ่อมถมถืด ราคาหลักร้อย......

ดัดแปลงนิดหน่อยครับ แปลงเข้าไป ในเมื่อมันหาของแท้ไม่ได้ก็ต้องแปลง 55555555
    สากของปั๊มเบรค521มันยาวครับ ไม่อยากตัดต่อ ก็เลยทำ adapter ขึ้นมารองเพื่อให้ระยะ......

เรียบร้อยครับ ทำสีซะ เดี๋ยวก็เนียน อิอิ......

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หากแม่ทัพตั๋งต้องการให้สนับสนุนเรื่องใด ไม่ว่าจะรูปหรือตำราหรืออะไหล่ก็บอกกล่าวได้ครับ น่าจะมีประโยชน์กับท่านและส่วนรวมมากกว่าเก็บไว้คนเด ียวครับ

ปล. ป้าแดงยิ้มแป้นให้ลุงเต้าหู้ครับ ถ้าดูตูดป้าแดงจนหนำใจแล้วล้างตาด้วยนะครับ เดี๋ยวตูดติดตา - -"

สถานที่
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หากแม่ทัพตั๋งต้องการให้สนับสนุนเรื่องใด ไม่ว่าจะรูปหรือตำราหรืออะไหล่ก็บอกกล่าวได้ครับ น่าจะมีประโยชน์กับท่านและส่วนรวมมากกว่าเก็บไว้คนเด ียวครับ

ปล. ป้าแดงยิ้มแป้นให้ลุงเต้าหู้ครับ ถ้าดูตูดป้าแดงจนหนำใจแล้วล้างตาด้วยนะครับ เดี๋ยวตูดติดตา - -"
    ขอบคุณพี่วีมากๆครับ ที่ให้ยืมตูดป้าแดง เอ๊ย !! ที่ให้ความกรุณาต่อผม
    ขอบคุณจากใจ จริงๆครับ ตอนนี้ผมกำลังศัลยกรรมช่วงท้ายลุงเต้าหู้อยู่ครับ โดยการคาดคะเนจากสายตา555
    ไม่รู้ว่ามันจะออกมาสวย รึ แย่กว่าเดิมกันแน่ ......

คงต้องรบกวนท่านแม่ทัพช่วยพิจารณาตูด............คุณ ลุงด้วยนะครับ

ปล.อยากจับตูดป้าแดง............................... .....จะได้เอามาเทียบสัดส่วนคร๊าบบบบบ...อิอิ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    ขอบคุณพี่วีมากๆครับ ที่ให้ยืมตูดป้าแดง เอ๊ย !! ที่ให้ความกรุณาต่อผม
    ขอบคุณจากใจ จริงๆครับ ตอนนี้ผมกำลังศัลยกรรมช่วงท้ายลุงเต้าหู้อยู่ครับ โดยการคาดคะเนจากสายตา555
    ไม่รู้ว่ามันจะออกมาสวย รึ แย่กว่าเดิมกันแน่ ......

คงต้องรบกวนท่านแม่ทัพช่วยพิจารณาตูด............คุณ ลุงด้วยนะครับ

ปล.อยากจับตูดป้าแดง............................... .....จะได้เอามาเทียบสัดส่วนคร๊าบบบบบ...อิอิ
    ผมชอบใจในสหายท่านนี้เป็นอย่างมากเพราะทำให้ผมคิดถึง ตัวเองในอดีตตอนที่ผมทำป้าแดงใหม่ๆก็เริ่มจากรูปของท ่านอื่นๆเช่นกันไม่ได้มีรูปมากมายขนาดนี้ ผมเลือกรูปนี้ให้ดูแสงและเงาของกระบะท้ายครับ งุ้มชายล่างเข้าอีกนิดด้วยนะครับ

ป้าแดงเทียมทั้งคัน ระวังต้นฉบับเพี้ยนด้วยนะครับ 5555 ป้าแดงยินดีที่จะมอบรูปถ่ายนี้ให้ลุงเต้าหูเป็นที่ระ ลึกครับ

ปล. ทำให้มันสวยกว่าต้นฉบับและสวยกว่าต้นแบบ นั่นแหละแรงบันดาลใจที่ผมจะเรียนแจ้งให้ท่านทราบว่า เราจะต้องไม่เป็นที่สองรองใคร...จัดเต็มครับท่านตั๋ง

สถานที่
    ขอบคุณ
    139

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่วี ขอบคุณมากๆครับ
    จากรูปป้าแดงชุดล่าสุด ซึ่งบางรูปก็เคยผ่านตาผมมาบ้างแล้ว
    แต่ผมไม่เคยสังเกตุเลยครับ เป็นความผิดพลาดอันใหญ่หลวง.....
    รูปป้าแดงชุดนี้บอกอะไรผมได้หลายอย่างเลยครับ
    ทำให้ผมได้รู้ว่า ลุงเต้าหู้ยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องแก้ไข

ป.ล.ตูดป้าแดงดูยังไงก็ไม่เบื่อครับ อิอิ

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 70 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 58 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks