ขอประสบการณ์ที่ถูก ตร.เรียก ครับ ขอเป็นอุทาหรณ์นะครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอประสบการณ์ที่ถูก ตร.เรียก ครับ ขอเป็นอุทาหรณ์นะครับ

title7138's Avatar
    สถานที่
    ไม่บอก
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอประสบการณ์ที่ถูก ตร.เรียก ครับ ขอเป็นอุทาหรณ์นะครับ

สวัดดีพี่ๆเพื่อนๆกลุ่มตากลมที่รักทุกท่านครับ
    คือผมกำลังจะซื้อรถที่เสียสรรพสามิตแล้วเท่านั้นครับ กะว่าจะใช้ขี่ไปทำงานครับ เช้าไป-เย็นกลับ
    ไม่ทราบว่าพี่ๆ เพื่อนๆที่ขี่ไม่มีแผ่นป้าย หรือมีแผ่นป้ายก็ได้ครับ ที่เคยถูกตร.เรียกแล้วเจอเหตุการณ์แบบไหน
    บ้างครับ ว่างๆมาเล่าสู่เพื่อนสมาชิกฟังเป็นอุทาหรณ์ครับ ขอบคุณครับ

ขี่ทำงานใน กทม.เช้าไปเย็นกลับ ไม่น่าห่วงเรื่องตั้งด่านครับ
    น่าห่วงเรื่องรถหายมากกว่า จอดทั้งวัน ถ้าไกลหูไกลตา น่าเป็นห่วงครับ

เคยขี่รถอินวอยซ์เข้าด่าน พี่ตำรวจก็เขียนมาว่า...
    นำรถที่ไม่ได้จดทะเบียนเสียภาษีมาวิ่งบนท้องถนน ค่าปรับ 1000 บาท

ขี่รถมีทะเบียนถูกต้อง แต่ถ้าวิ่งขวา ขึ้นสะพาน ลงอุโมงค์ ขั้นต่ำ 200 บาท

ถ้าท่อดัง อุปกรณ์ไม่ครบ ดัดแปลงสภาพ อันนี้แล้วแต่ดุลยพินิจของเจ้าพนักงาน

โดยส่วนตัวยังไม่เคยโดนรีดไถ ข่มขู่ หรือยึดรถ ผิดถูกก็ว่ากันไปตามจริง
    ...เรื่องประสบการ์มันส์ๆ รอท่านอื่นมาเสริมครับ
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

สถานที่
    ไม่บอก
    ขอบคุณ
    0

ปรับจริง 1 พันเรยเหรอครับ ผมเคยโดนรถบ้านธรรมดาไม่ติดแผ่นป้าย ฯลฯ 200 บ.
    แต่ที่ถึง 1,000 บ. น่าจะเพราะเป็นรถไม่เสียสรรพสามิต ถูกต้องมั้ยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ title7138 อ่านข้อความ
    ปรับจริง 1 พันเรยเหรอครับ ผมเคยโดนรถบ้านธรรมดาไม่ติดแผ่นป้าย ฯลฯ 200 บ.
    แต่ที่ถึง 1,000 บ. น่าจะเพราะเป็นรถไม่เสียสรรพสามิต ถูกต้องมั้ยครับ
    รถบ้่านๆ ที่ตำรวจดูรู้ว่าเป็นรถบ้านเรา ไม่ติดแผ่นป้ายก็โดนแค่นั้นแหละครับ ถูกต้องแล้ว
    ที่ผมเคยโดนคือรถโกดังจากญี่ปุ่น สี่สูบเครื่อง1300ซีซี No-Book
    เขียนข้อหาพร้อมค่าปรับมาในใบสั่งเลย 1000 บาท

ตอนที่โดน ตำรวจเค้าไม่ดูหรอกครับว่า เสียสรรพสามิตรรึป่าว
    เพราะว่าเสียหรือไม่เสีย ค่าเท่ากันครับ มันไม่ได้ทำให้ค่าปรับลดลงหรอก
    ยังไงๆ มันก็คือรถที่ไม่ได้จดทะเบียน ^^

เอาง่ายๆ รถที่เสียสรรพสามิตร จอดในบ้านไม่โดนยึด
    แต่เอามาขี่บนถนน โดนจับ ปรับ หรืออาจโดนยึดไว้ตรวจสอบครับ
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

สถานที่
    ไม่บอก
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ
    รถบ้่านๆ ที่ตำรวจดูรู้ว่าเป็นรถบ้านเรา ไม่ติดแผ่นป้ายก็โดนแค่นั้นแหละครับ ถูกต้องแล้ว
    ที่ผมเคยโดนคือรถโกดังจากญี่ปุ่น สี่สูบเครื่อง1300ซีซี No-Book
    เขียนข้อหาพร้อมค่าปรับมาในใบสั่งเลย 1000 บาท

ตอนที่โดน ตำรวจเค้าไม่ดูหรอกครับว่า เสียสรรพสามิตรรึป่าว
    เพราะว่าเสียหรือไม่เสีย ค่าเท่ากันครับ มันไม่ได้ทำให้ค่าปรับลดลงหรอก
    ยังไงๆ มันก็คือรถที่ไม่ได้จดทะเบียน ^^

เอาง่ายๆ รถที่เสียสรรพสามิตร จอดในบ้านไม่โดนยึด
    แต่เอามาขี่บนถนน โดนจับ ปรับ หรืออาจโดนยึดไว้ตรวจสอบครับ

ขอบคุณครับ - -*

Junior Member eaksr400's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โอ้ยไม่อยากพูดเลยครับ....
    เล่นหมากลุก...ยังต้องคิด
    หมากชีวิตจะไม่คิดเลยเหรอ

สถานที่
    ไม่บอก
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ eaksr400 อ่านข้อความ
    โอ้ยไม่อยากพูดเลยครับ....
    เลวร้ายหนักเรยเหรอคับ *.*

Senior Member aeksr400_400's Avatar
    สถานที่
    มังกร..RIDER
    ขอบคุณ
    0

ก็อย่างที่พี่แซกบอกอะแลครับ...อินวอยปรับ1000บาทอย่ างต่ำ
    ขอเตื่อน..นะครับว่ารถNo-Bookอย่าได้ไปเอาทะเบี ยน
    มาติดเด็ดขาดนะครับ..ถ้าโดนมา..ติดคุกสถานเดียวข้อหา ปลอมแปลงเอกสาร
    เวราโดนเรียกใช่ใบอินวอยดีกว่าครับโทดหนักได้เป็นเบา ...ด้วยความหัวงดีครับผม
    (คิดจะขี่อย่าไปกลัวครับ..สู้..ๆ..)
    ...ถ้าเดินตามรอยเท้าคนอื่น ก็ไม่มีรอยเท้าเป็นของตัวเอง....
    ...ถ้าคุณไม่รู้จักพอดี คุณก็จะเป็นหนี้ เเล้วคุณคอยดู...

TAKLOM CLASSIC RIDERS CLUB
    Catch The Wind

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aeksr400_400 อ่านข้อความ
    ก็อย่างที่พี่แซกบอกอะแลครับ...อินวอยปรับ1000บาทอย่ างต่ำ
    ขอเตื่อน..นะครับว่ารถNo-Bookอย่าได้ไปเอาทะเบียน
    มาติดเด็ดขาดนะครับ..ถ้าโดนมา..ติดคุกสถานเดียวข้อหา ปลอมแปลงเอกสาร
    เวราโดนเรียกใช่ใบอินวอยดีกว่าครับโทดหนักได้เป็นเบา ...ด้วยความหัวงดีครับผม
    (คิดจะขี่อย่าไปกลัวครับ..สู้..ๆ..)
    พี่เอก แล้วสมมุติว่าเราเอาแผ่นป้ายทะเบียนมาติด แต่เขียนว่า SR400 แล้วเราจะถูกข้อหา ปลอมแปรงเอกสารป่าวครับนี่

Senior Member CH4's Avatar
    สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 2 ทางเลือก

1. ไม่ติดแผ่นป้าย ทบ. จะเป็นเป้าสายตาได้ง่าย
    2. ติดแผ่นป้าย ทบ. เจอข้อหา ปลอมแปลง ( โทษ ทั้งจำและปรับ ถ้าสารภาพ ศาลท่านจะปรับ หรือ ถ้าไม่เมตตา จะรอลงอาญา )
    ผมเลือก ข้อ 2 เพราะใช้รถช่วงเวลา 7 - 8 โมง และ 5 - 6 โมง ขับเล่น วันอาทิตย์ 5โมง - 1 ทุ่ม หากถูกเรียก ผมควัก แบงค์ร้อย 1 ใบ ทันที แล้วจบตรงนั้นให้ได้

ปล.ไม่ต้องเสีย สรรพสามิต เพราะ ไม่มี ทบ อยู่ดี
    taklom familly

Member tor-19's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ

คุณแซ็กครับ ผมอยู่หาดใหญ่นะครับ
    แล้วรถคุณแซ็ก มีทะเบียนหรือเปล่า เพราะไปวิ่งต่างประเทศบ่อยครับ
    แล้วค่าดำเนินของคุณแซ็กเท่าไรเหรอครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tor-19 อ่านข้อความ
    คุณแซ็กครับ ผมอยู่หาดใหญ่นะครับ
    แล้วรถคุณแซ็ก มีทะเบียนหรือเปล่า เพราะไปวิ่งต่างประเทศบ่อยครับ
    แล้วค่าดำเนินของคุณแซ็กเท่าไรเหรอครับ
    รถผมมีทะเบียนครับ
    SRทะเบียนแท้หาค่อนข้างยาก ราคาอาจจะสูงหน่อย
    แต่ถ้ารักที่จะขี่มันไปอีกนานๆ ผมว่าคุ้มครับผม

ที่ตัวเมืองสุราษฎร์ฯ ติดแผ่นป้ายปลอมคือเอาเป็นป้ายอื่นที่เป็นป้ายแท้ของ รถคันอื่นมาใส่โดนข้อหาปลอมแปลงเอกสารทางราชการ โดนปรับหนักหรืออาจโดนยึดรถ
    แต่เอาแผ่นป้าย เช่นพิมพ์sr400 โดนปรับแค่ข้อหาขับขี่รถNo-Book 200บาท(สองร้อย)

ที่สมุย เอาแผ่นป้ายเช่นพิมพ์sr400 โดนปรับข้อหาไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนหรือไม่มีแผ่นป้าย 2,000บาท(สองพัน)
    แต่เอาแผ่นป้ายแท้ของรถคันอื่นมาใส่ โดนแค่ข้อหาขับขี่รถไม่เสียภาษีปรับ200บาท(สองร้อย)

เป็นงงจริงๆ ตำรวจผู้บังคับใช้กฎหมายในประเทศไทย แต่ละพื้นที่คงเรียนมาคนละหลักสูตร 555
    ขับรถต้องถามเรื่องความเข้าใจของกฎหมายของตำรวจแต่ละ คนในพื้นที่

ตรูละงงจริงๆตำรวจไทย จบกันมาได้ยังไง
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

สถานที่
    ไม่บอก
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าเป็นดุลพินิจของเจ้าหน้าที่มากกว่าครับ ว่าจะปรับเท่าไหร่
    แต่ที่แน่ๆ คือ โดน 2,000 หรือ ถูกดำเนินคดีข้อหาปลอมเอกสาร ก็แปลว่าซวยครับ
    แต่โดนปรับ 200 ถือว่าโชคดีครับ ถือว่าถ้าไปทำทะเบียนแท้ต้องเสียเยอะกว่านี้ครับ 555
    ถ้าเป็นผม ผมขอโดน 200 ตลอดศกครับ 55555 โดนเดือนละครั้ง สองครั้งก็ไม่หวั่นครับ

Junior Member eaksr400's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ก็คือนะ...ขี่รถให้มีสติที่สุด...อากาศยามเย็น...อย่ าได้ประมาทครับ...รถจอดติดไฟแดง...ยิ่งต้องระมัดระวั งเป็นพิเศษ...ผมโดนมาแล้วโดนแทงข้างหลังเลยครับ...โด นไป 1000 บาท
    เล่นหมากลุก...ยังต้องคิด
    หมากชีวิตจะไม่คิดเลยเหรอ

Bookmarks