การทำงานของสวิทย์กุลแจ 5 เก็ก

ชื่อกระทู้: การทำงานของสวิทย์กุลแจ 5 เก็ก

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน การทำงานของสวิทย์กุลแจ 5 เก็ก

เรื่องของสวิทย์กุลแจครับ มีคนสงสัยว่ามันทำงานอย่างไรผมยกตัวอย่างจาก 5 เก็กครับ เพราะผมไม่มี 6 เก็กให้ลองเช็ค ให้ดูรูปประกอบครับ ดูจากตัวอักษรย่อนะครับสายไฟไม่ใช่ตามสีที่ผมแสดงไว้ นะครับอาจจะมีบ้างสีที่ตรงกันให้ดูที่ตัวอักษรจะเข้า ใจง่ายกว่า พลิกสวิทย์กุลแจของท่านดูด้านหลังจะเห็นอักษรที่เขีย นไว้ครับ
    BAT เป็นสายที่มาจากแบตคือจะเป็นสายที่จ่ายไฟไปที่ขั่วต่ าง
    ST เป็นสายที่ไปสวิทย์สตาร์ท
    HE อันนี้จะไปที่สวิทย์ไฟสูงไฟต่ำครับและไปไฟไมล์ด้วย
    DY อันนี้จะมาจากคอยต์ครับ ที่เคยเห็นจะต่อมาจาสายสีชมพูที่มาจากฟิลส์คอยต์
    SE อันนี้จะถูกต่อไปที่ ตัวชาร์ท สายสีเหลือง
    TL อันนี้เป็นสายที่จะเดินไปไฟท้ายที่ติดพร้อมไฟหน้า
    IG สายนี้จะไปที่คอยต์ตัวบน ไปแตร ไป flasher ไฟเลี้ยว ไปสวิทย์สต๊อบไฟเบรค และไฟเกียร์ว่างด้วยครับ

การทำงานเก็กที่ 1 คือ กดสตาร์ทไดร์หมุน แต่เครื่องจะไม่ติด
    bat จะต่อกับ st ครับ

การทำงานเก้กที่ 2 คือปิดสวิทย์และดึงกุลแจออกได้ คือจะไม่มีขั่วใดต่อกันเลยครับ แต่จะมีไฟรออยู่ที่ bat ครับ

การทำงานเก็กที่ 3 คือ สวิทย์สตาร์ทติดด้วยเท้า และด้วยมือ
    ไฟเลี้ยว ไฟเบรค ไฟเกียร์ว่าง ติด ขั่วที่ต่อกันคือขั่ว bat ต่อกับ st และ ig

เก็กที่ 4 คือ ไฟหน้าจะติด ไฟท้ายติด และไฟติด คือเอาไว้เปิดไฟหน้า คือ ขั่ว bat จะจ่ายไฟไปที่ขั่ว ig st tl he และจะมีอีกขั่ว ที่จะต่อกันคือ dy และ se ครับคือจะเป็นการต่อไฟอีกคอยต์ ไปช่วยระบบชาร์ทครับ เพื่อให้ไฟเพียงพอต่อการเปิดไฟหน้าที่กินกระแสสูงครั บ

เก็กที่ 5 คือไฟจอดระวังครับ จะสามารถถอดกุลแจออกได้ครับ ติดแต่ไฟท้ายนะครับ ขั่วที่ต่อกันคือ bat และ tlครับ

ลองศึกษาดูครับถ้าท่านไปลองแล้วเป็นอย่างอื่นก็เอามา แชร์กันนะครับผมเขียนจากที่ผมลองวัดด้วยโอมป์มิเตอร์ เตอร์ ดูครับ ใครมีเทคนิคอะไรเอามาแชร์นะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย the_araamboy : 14-06-2013 เมื่อ 23:28
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

Senior Member rockmantor's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสําหรับความรู้ครับ..

mommam931's Avatar
    สถานที่
    Bangsaphan
    ขอบคุณ
    2

ต่อยอด 6 แก็กให้ลองเช็ค พลิกสวิทย์กุลแจของท่านดูด้านหลังจะเห็นอักษรที่เขีย นไว้ครับ
    BAT เป็นสายที่มาจากแบตคือจะเป็นสายที่จ่ายไฟไปที่ขั่วต่ างๆ
    ST เป็นสายที่ไปสวิทย์สตาร์ท
    HL อันนี้จะไปที่สวิทย์ไฟสูงไฟต่ำครับและไปไฟไมล์ด้วย
    ML อันนี้คิดว่าต่อกับไฟหรี่หน้า
    DY อันนี้จะมาจากคอยต์ครับ ที่เคยเห็นจะต่อมาจาสายสีชมพูที่มาจากฟิลส์คอยต์
    SE อันนี้จะถูกต่อไปที่ ตัวชาร์ท สายสีเหลือง
    TL อันนี้เป็นสายที่จะเดินไปไฟท้ายที่ติดพร้อมไฟหน้า
    IG สายนี้จะไปที่คอยต์ตัวบน ไปแตร ไป flasher ไฟเลี้ยว ไปสวิทย์สต๊อบไฟเบรค และไฟเกียร์ว่างด้วยครับ

การทำงานแก๊กที่ 1 คือ กดสตาร์ทไดร์หมุน แต่เครื่องจะไม่ติด ลองไดสตาร์ทเช็คว่าแบตพอไหม
    bat จะต่อกับ st ครับ

การทำงานแก๊กที่ 2 คือปิดสวิทย์และดึงกุญแจออกได้ คือจะไม่มีขั่วใดต่อกันเลยครับ แต่จะมีไฟรออยู่ที่ bat ครับ

การทำงานแเก๊กที่ 3 คือ สวิทย์สตาร์ทติดด้วยเท้า และด้วยมือ
    ไฟเลี้ยว ไฟเบรค ไฟเกียร์ว่าง ติด ขั่วที่ต่อกันคือขั่ว bat ต่อกับ st และ ig

แก๊กที่ 4 คือ สวิทย์สตาร์ทติดด้วยเท้า และด้วยมือ ไฟหรี่จะติด ไฟท้ายติด และไฟติด คือเอาไว้เปิดไฟหรี่ คือ ขั่ว bat จะจ่ายไฟไปที่ขั่ว ig st tl ml

แก๊กที่ 5 คือ สวิทย์สตาร์ทติดด้วยเท้า และด้วยมือ ไฟหน้าจะติด ไฟหรี่ติด ไฟท้ายติด และไฟติด คือเอาไว้เปิดไฟหน้า คือ ขั่ว bat จะจ่ายไฟไปที่ขั่ว ig st tl ml hl และจะมีอีกขั่ว ที่จะต่อกันคือ dy และ se ครับคือจะเป็นการต่อไฟอีกคอยต์ ไปช่วยระบบชาร์ทครับ เพื่อให้ไฟเพียงพอต่อการเปิดไฟหน้าที่กินกระแสสูงครั บ

แก๊กที่ 6 คือ เครื่องดับไฟ เป็นไฟจอดระวังครับใช้ตอนกลางคืน จอดฉี่ หรือพักสูบบุหรี่ แล้วแต่จะใช้แล้วกัน จะสามารถถอดกุญแจออกได้ครับ ติดแต่ไฟท้ายนะครับ ขั่วที่ต่อกันคือ bat และ tlครับ

ลองศึกษาดูครับถ้าท่านไปลองแล้วเป็นอย่างอื่นก็เอามา แชร์กันนะครับ ผมลองต่อแบบนี้ไม่รู้ถูกปล่าว 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mommam931 : 17-07-2013 เมื่อ 15:31
    ถึงแล้ว....บางสะพาน

ไหว้พระดี หลวงปู่อินทร์ - หลวงปู่ท้วม

สำหรับโอนเงินบัญชี วิริยะ สว่างชม เลขที่ 5920124624 ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางสะพาน ประจวบนะครับ
    โอนเงินแล้วโทรแจ้ง 0897468425 ครับส่งของให้อย่างไวเลย

เวลาทำการ 8.00-20.00 ครับ เลยเวลานี้ปิดโทรศัพท์นอนครับ
    Line ID: mommam931 / Facebook : Viriya mommam

Bookmarks