อยากเป็นสมาชิก รบกวนสอบถาม หลายข้อ เพือเป็นข้อมุลไปซื้อ พาหนะมาเข้าแก๊งกับพี่ๆครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: อยากเป็นสมาชิก รบกวนสอบถาม หลายข้อ เพือเป็นข้อมุลไปซื้อ พาหนะมาเข้าแก๊งกับพี่ๆครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากเป็นสมาชิก รบกวนสอบถาม หลายข้อ เพือเป็นข้อมุลไปซื้อ พาหนะมาเข้าแก๊งกับพี่ๆครับ

อยากเป็นสมาชิก รบกวนสอบถาม หลายข้อ เพือเป็นข้อมุลไปซื้อ พาหนะมาเข้าแก๊งกับพี่ๆครับ
    กำลังมองหา Scooter มาใช้สักคัน 15 ปีที่แล้วเคยใช้ 64 อยู่ ปีนึง แล้วก็ขายไป ตอนนี้อยากจะหวนถึงวันวาน มาโดนใจรูปทรงของ Cosa นี่แหละครับ ขอถาม ดังต่อไปนี้

1. cosa กับ vano ต่างกันยังไง ควรเล่นตัวไหน ข้อดีข้อเสียง ต่างกันยังไง
    2. cosa มีกี่รุ่นย่อย กี่สี
    3. เครื่องยนต์ มีปัญหามากไหม ซ่อมแพงไหม จุกจิกไหม อะไหล่หายากไหม เป็น ทองขาว หรือ CDI CDI เป็นแบบไหน เครื่องมีจอดีตรวงไหนเห้น 64 หลายคันเปลี่ยนเครื่อง คอซ่า
    4. อะไหล่ ชิ้นไหนแพง ที่ว่าแพงราคาประมาณเท่าไร พอจะยกตัวอย่างได้ไหมครับ
    5. ที่บอกกันว่าปัญหาหลักคือเรื่องซ่อมเบรค ซ่อมเดิมไม่แปลงราคาประมาณเท่าไรจบครับ
    6. ชิ้นส่วนรถชิ้นไหนไหนเป็น เหล็ก ชิ้นไหน เป็นพลาสติก
    7. พื้นล่างผุ ง่ายกว่าพวก 64 หรือป่าวครับ
    8. ของแต่งหาได้ง่ายไหม มีเยอะไหม เช่นอะไรบ้าง ราคาแรงไหม หรือcosa เค้าแต่งแบบเดิมๆกัน
    9. ใช้อะไหล่ของรุ่นอื่น แทนได้ไหม ทั้งเครื่องเละตัวถัง
    10. วิ่งทางไกล ได้ไหม ประมาณ 2-300 km
    11. รถหาย เป็นปัญหาหลักของ cosa เหมือนพวก 64 ไหมครับ พวกอะไหล่ของแต่ง โดนตบ โดนถอดเหมือ 64 ไหมครับ
    12. ผมอยู่แถว งามวงศ์วาน มีร้านซ่อมแถวงามวงศ์วาน ดีๆ ไม่แพง ซ่อมจบไม่เลี้ยงไข้ไหมครับ แนะที
    13. ไปซื้อต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษ ครับ
    14. ขอเบอร์ ผู้ให้คำปรึกษา หรือใครช่วนไปดูรถกับผมบ้างได้ไหมครับ ตอนนี้
    15. สุดท้าย สามคันนี้ ใครไปดูมาบ้างแล้ว หรือรถของเพื่อนสมาชิกท่าได้ comment ให้หน่อยได้ไหม ครับ เลือกไม่ถูก หรือใครมีจะเสนอขายติดต่อมาได้นะครับ

http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=529510
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=522673&page=1
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=539309

bankamo@hotmail.com 081-988-6433 ; 086-5544-123 Bank
    ขอบคุณครับ หวังว่าจะได้เข้าร่วม กลุ่มกับพี่ๆเร็วๆนี้นะครับ

Senior Member deeroner's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คิดเยอะนะครับ - -*
    TEL :0859932491 เดียครับ
    ID LINE : deeroner
    ธ. กสิกรไทย790 2 310 902 มงคล ขันธ์สันเทียะ

ขอบคุณ
    0

หมายถึงผมคิดเยอะไปหรือให้ผมคิดเยอะๆก่อนครับ
    ไม่ต้องตอบทุกข้อก็ได้ครับ บางทีเจอคนขับเวสป้าก็ถามและเข้าไปคุยยัง ไม่มีใครแนะนำให้ใช้คอซ่าเลย มีแต่บอกว่าอย่าเล่นเลย แต่ผมชอบรูปทรงและความทันสมัยถ้าเทียบกับตัวอื่นๆ

ขอบคุณครับ

Senior Member Saltty's Avatar
    สถานที่
    Assawin !!
    ขอบคุณ
    0

ผมตอบข้อ 10 - วิ่งสบายครับ รถผมไปกลับหัวหิน 3รอบแล้วมั้ง แม่กลองอีกนับไม่ถ้วน
    ข้อ 12 - มีครับ ผมอยู่แถวพระราม 7 ร้านรุ่นพี่ผมแถวแครายมีครับ
    @ Assawin Payong @

Member
    ขอบคุณ
    0

1. cosa กับ vano ต่างกันตรงอุปกรณ์ติดรถครับ ดังนี้ครับ
    cosa มีเก๊ะ , วัดรอบเครื่อง , สปอยเลอร์ , พลาสติคบังยางอะไหล่ , พลาสติคกันแคร๊งค์เครื่อง , ไดสตาร์ท , ฝาครอบล้อ
    vano ไม่มีอุปกรณ์ที่บอกไปครับ.
    2. ถ้าเป็น cosa จะมี 150 ซี.ซี ผลิตโดย ยนตรกิจ ครับ โดยสีของ cosa จะเป็นสีตัวเดียวกับ B M W ซีรี่ส์ 5 ในสมัยนั้นครับ
    สีหลักๆก็มี แดงแชมเปญ , บรอนซ์เงิน , บรอนซ์ทอง ( รุ่นหลังๆ ) , น้ำเงิน มิดไนท์บลู , เขียว , ขาวงา ( แบบรถในวังครับ ) แล้วก็ทูโทน ( แล้วแต่จะเอามาผสมกับสีอะไรสั่งได้ครับ )
    vano จะเป็นสีธรรมดาไม่มีสีเมทัลลิคครับ.
    3. เครื่องยนต์ดีมากๆครับ แต่ต้องทำแบบถึงๆหน่อยนะครับ เป็นเครื่อง cdi แล้วครับอะไหล่มีทุกชิ้นครับ แต่ราคาค่อนข้างแพงครับ ( แนะนำอะไหล่แท้นะครับ เพราะมันทีเดียวจบ ใช้ยาวๆครับ )
    4. อะไหล่แพงทุกชิ้นครับ 555 ผมพูดจริงๆนะครับ ( ขึ้นชื่อว่ามาจากยนตรกิจแล้วผมว่าแพงทุกอย่างอ่ะครับ )
    5. ระบบเบรคนี่ ส่วนใหญ่ต้องเปลี่ยนเลยนะครับ ผนังกระบอกสูบเบรคเป็นรอยเก่งมาก ซ่อมไม่จบเผลอๆซ่อมไปซ่อมมาแพงกว่าซื้อใหม่อีกครับ
    6. ชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติคมีดังนี้ครับ หัว , ดั้ง ( ตรงกลาง ) , สปอยเลอร์ ( อกไก่ ) , เก๊ะ , ที่ยึดแผ่นป้ายทะเบียนท้าย ครับ
    7. พื้นไม่ผุนะครับ แต่แอ่นเก่งมาก 555 ต้องดามแทบทุกคันครับ
    8. ของแต่งนี่ต้องตามกันหน่อยครับ,,แต่ของเล่นก็มีไม่เย อะนะครับ พวกกันล้ม faco , วินชิว , กล่องใส่ของด้านหลัง แล้วแต่ความชอบของเจ้าของรถด้วยนะครับ ^ ^
    9. เครื่องนี่เซมๆกับ px 150 นะครับ ส่วนตัวถังต้องเฉพาะครับ
    10. สบายมากครับซัดแช่ๆได้ แต่ควรเติม 2T เพิ่มสักหน่อยครับ และต้องมีจังหวะนะครับ ไม่ใช่ซัดอย่างเดียวไม่ยกเลย ^ ^
    11. ไม่ค่อยเจอ ( มั๊งนะครับ ) ของแต่งส่วนใหญ่ตบไม่ได้ต้องใช้เครื่องมือถอดกันเลยท ีเดียว แต่ที่ง่ายสุดก็กระจกนี่แหละครับ ( แพงซะด้วย )
    12. ไม่ทราบคร๊าบบ
    13. คุณก็ดูพื้นฐานทั่วไปนะครับ เลขเครื่อง , เลขตัวถัง ( จะอยู่ตรงหูเสียบฝาปิดฝาเครื่อง ตำแหน่งหลังนะครับ ) , ดูพื้น ส่วนใหญ่จะดามมาเสร็จเรียบร้อยแล้ว
    14. ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะครับ แต่ป๋าผมซื้อให้ใช้ตั้งแต่ยังทำใบขับขี่มอเตอร์ไซค์ไ ม่ได้เลย จนถึงทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ 17 ปีแระ อิอิ โทรมาคุยเล่นๆกันได้นะครับ 087 833 0095 ครับ
    ขอให้เจอเนื้อคู่เร็วๆนะครับ แล้วเรามาขี่เล่นกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย napoli : 21-04-2011 เมื่อ 18:41

Member
    ขอบคุณ
    0

แบบนี้ไม่ชอบเหรอคับ ^ ^

มุมนี้..

มุมนี้อีก.. ( อย่าไปมองคนน๊า >_<" )

ผมว่ามันน่าใช้ออกครับ ลองดูประกอบการตัดสินใจแระกันนะคับ ^ ^

p.s ไม่ได้คิดตั้งใจอวดนะครับ ^ ^ ,, แค่อยากให้ซื้อมาใช้กันเยอะๆอ่ะ ( เลยจำเป็นต้องใช้ตัวช่วย 555 )
    ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ชอบใจครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย napoli : 22-04-2011 เมื่อ 09:52

ขอบคุณ
    0

ตอบพี่ napoli ชอบซิครับ ถึงได้มาคั้งกระทู้ ยังไงก็คงลงเอยที่คอซ่าแหละครับ แต่อยากหาข้อมูล เตรียมตัวเตรียมใจ ถ้าได้รถสภาพแบบพี่คงดีมากๆ
    อย่างของพี่นี่ 150 หรือ 200 ครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

ของผมมันเป็นมือแรกอ่ะครับ,,รุ่นนี้เป็นตัว 150 ถ้าเป็นตัว 200 ไฟท้ายจะอยู่ตรงบริเวณแผ่นป้ายทะเบียนครับ ( เครื่อง 200 ก็เคยเจอแบบมีทะเบียนนะครับ แต่หายากอยู่ละมั๊งครับ )

Member anuphong175's Avatar
    สถานที่
    UboN ScooteR CluB/ สยามท่อไอเสีย
    ขอบคุณ
    1

I love cosaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

Bookmarks