ช่วยแนะนำหน่อยครับ k125 วิ่งเกียร4ไม่ค่อยออก ปลายสะดุดมาก อั้นเดียวครับ จะต้องทำยังไง

ชื่อกระทู้: ช่วยแนะนำหน่อยครับ k125 วิ่งเกียร4ไม่ค่อยออก ปลายสะดุดมาก อั้นเดียวครับ จะต้องทำยังไง

Junior Member puccadaw's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยแนะนำหน่อยครับ k125 วิ่งเกียร4ไม่ค่อยออก ปลายสะดุดมาก อั้นเดียวครับ จะต้องทำยังไง

แล้วปกติk125 วิ่งได้ประมาณเท่าไหร่

Senior Member Indy_life's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณ เพชรเกษม คลับ
    ขอบคุณ
    0

เห็นมากสุด ก็ 100-110 คับ
    ด้วยน้ำหนักรถ ที่หนักเกินบรรยาย
    ปกติ 70-90 รถก็สั่นจนแทบจะเป็นหมันแล้ว

เขาว่าไฟดีรถก็วิ่งดีนะ โดยมากเห็นที่ทำ CDI ก็จะใช้สปริ้นเตอร์
    แต่เคยฟังช่างเขาบอกมาว่า ของ kr ดีกว่าเย๊อะ
    เปลี่ยนหัวเทียนดีๆอีกสักลูก แหล่มมั๊กๆ

แต่ เคอิโง๊ะ ผมปกติขับ 30 ตลอดทาง
    สงสารรถ แบบว่า คอคนรักรถสุดๆ
    ขี่หล่อๆ ควันท่วมๆ อยู่ชิดซ้ายคันเดียว อารมณ์อินดี้

ยอมรับตัวตน ,, นี่แหละคนมีอุดมการณ์

Senior Member ฆ-0037 อ่างทอง's Avatar
    สถานที่
    ALONE IN THE DARK
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb ความคิดเห็นส่วนตัวคิดว่า....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ puccadaw อ่านข้อความ
    แล้วปกติk125 วิ่งได้ประมาณเท่าไหร่
    คิดว่า...
    ---> เช็คหัวเทียนดูก่อนจะบอดหรือเปล่า ( ระยะเช็คไฟเอาปลายหัวเทียนเสียบปลั๊กจี้กับเเคร้งหรื อฝาสูบห่างประมาณ 1 เซน เเล้วลองสตาร์ทดูไฟ ถ้าไฟวิ่งเป็นเส้นตรงสีฟ้าชัดเเสดงว่าไฟออกปกติ ถ้าไฟวิ่งเป็นคลื่นกราฟหรือขาดๆหายๆเป็นสีอ่อนเเสดงว ่าไฟไม่สมําเสมอ...
    ปล. ถ้าอยากรู้ว่าไฟเเรงไม่เเรงลองเอามือจับหัวเทียนเเล้ วลองสตาร์ทดู ถ้าไฟมันวิ่งขึ้นถึงมารู้สึกชาหัวไหล่เเสดงว่าไฟออกด ี ถ้ารุ้สึกชาเเค่ข้อศอกเเสดงว่าไฟออกไม่ดี การลองเเบบนี้มีความเสี่ยงไม่เเนะนำ เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆ 5555+ )
    ---> นมหนูนํามันเล็กไปหรือเปล่านํามันลงไม่ทันหรือเปล่า ลองใส่เบอร์ใหญ่ขึ้นเเล้วลองขี่ดู

*** เครื่องดี ( ก้านเเน่นลูกไม่หลวม ) ไฟเดิม (ไฟทองขาว) ก็วิ่งเป็นร้อยได้เเน่ๆ ***
    ดูสภาพเครื่องเป็นหลักนะ ทั่วๆไปถ้าเครื่องไม่หลวมวิ่งสบายๆ 60 - 70 กำลังดี ถ้าเครื่องฟิตๆ 80 - 100 เเช่ได้ยาวๆ
    ปล. ลูกสูบ+เสื้อสูบ / ไฟออกดี จุดระเบิดดี ( ระบบ cdi หรือ ทองขาวอยู่ที่ความพึงพอใจของตัวบุคคลถ้าตั้งจุดระเบิ ดได้ดี ระบบอย่างอื่นสัมพันธ์กันความเเรงก็ไม่เเตกต่าง cdi ก็วิ่งเป็นร้อยได้ อยากสตาร์ทมือหล่อก็ทองขาวจัดไป ) / คลัชจับดีไม่ลื่น + คาร์บูจูนอากาศพอดี มีนํามันลงพอ ออโต้ลูปผสมไม่ขาด ลมยางไม่อ่อน โซ่ไม่หย่อน สเตอร์ไม่รูด ขี่ไปเลยสบายๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฆ-0037 อ่างทอง : 26-04-2011 เมื่อ 10:23
    MODIFY TUNING AND RESTORATION BY TON KM.4
    "RAMINTRA39 SERVICE"
    TEL : 02-9730665
    ALONE IN THE DARK
    As solid as STONE...
    As strong as METAL...
    As fierce as FIRE...

Junior Member puccadaw's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ แต่รถผมวิ่งได้ประมาณ60 70ก็สั่นและ เครื่องมันรัวๆแปลกๆ วิ่งเกียร4บิดหมดเลยเครื่องสะดุดมันเป็นอะไรแน่ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย puccadaw : 26-04-2011 เมื่อ 11:25

Senior Member Joon_K125's Avatar
    สถานที่
    Shoot Rabbits
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ puccadaw อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ แต่รถผมวิ่งได้ประมาณ60 70ก็สั่นและ เครื่องมันรัวๆแปลกๆ วิ่งเกียร4บิดหมดเลยเครื่องสะดุดมันเป็นอะไรแน่ครับ
    บิด 4 เครื่องสะดุด ดูนมหนู อย่าไปดูนมอีหนูน่ะ (เด๋วเป็นเรื่อง)
    60-70 เครื่องสั่น ระรัว เช็คก้านดีกว่า

หากสั่นจนไม่ไหว ลมยางอ่อนแน่ ๆ เลย ( 55+ ขำ ๆ ครับ)

ลองดู ๆ ๆ

MODIFY TUNING AND RESTORATION
    BY TON CLASSICMOTOR
    RAMINTRA39 KM.4SERVICE

Senior Member Indy_life's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณ เพชรเกษม คลับ
    ขอบคุณ
    0

เพิ่มเติม
    ออโต้ลูปเยอะ จะทำให้เครื่องอึด เหมาะสำหรับวิ่งไกลๆ วิ่งทริป
    แต่ถ้าใช้งานปกติ ไม่ต้องหนามาคับ มันหนืดเกิ๊นนนน วิ่งไม่ออก

ยอมรับตัวตน ,, นี่แหละคนมีอุดมการณ์

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ท่อไม่ค่อยเพราะเลยดังเหมือนเสียงท่อแตก ผ่าท่อเสียงจะเพราะขึ้นไหม วิ่งแล้วมันอั้นๆ

เกี่ยวไหมวิ่งแล้วมันอั้นๆเป็นที่ท่อ
    แล้วนมหนูแบบทั่วๆไปใข้กันได้ป่าว แล้วนมหนูอากาศ น้ำมันส่วนมากใช้เบอร์อะไรกันครับ
    k125 เครื่องมันร้อนไวมากเลยผิดปกติหรือป่าว

ขอบคุณ
    0

เพิ่งเติมนิดนึง เกียร123 ลากเกียรได้ไม่นาน เป็นอะไรหรือป่าว รถเพื่อนผมลากนานเสียงยังไม่ตัน ของผมไปนิดเดียวเสียงก็ตื้อๆครับ

Bookmarks