64 เครื่องเดิม ขับได้ไม่เกิน 50 เมตร แล้วดับ หัวเทียนดำ แก้ไขอย่างไรครับ

ชื่อกระทู้: 64 เครื่องเดิม ขับได้ไม่เกิน 50 เมตร แล้วดับ หัวเทียนดำ แก้ไขอย่างไรครับ

Junior Member JING_MJ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 64 เครื่องเดิม ขับได้ไม่เกิน 50 เมตร แล้วดับ หัวเทียนดำ แก้ไขอย่างไรครับ

64 เครื่องเดิม ขับได้ไม่เกิน 50 เมตร แล้วดับ หัวเทียนดำ

เอาออกมาเช็ดๆ ใส่กลับที่เดิม ก็ Start ติด ขับไปก็ดับเหมือนเดิม

เดินเบาไม่ได้ ต้องเร่งๆไว้ ชลบุรี มีที่ไหนซ่อมดีๆบ้างครับ

แนะนำด้วยครับ อยากขับแบบเนียนๆ ช่วยด้วยครับๆ

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

จากประสบการณ์ตรง ......

1. ดูไฟที่หัวเทียนก่อนครับ (ต้องฟ้าๆ ม่วงๆน่ะ) หากส้มๆ ล่ะก็(ดูข้อสองเลย)

2. ดูที่หน้าทองขาว ......... จากเกินไปหรือเปล่า สาเหตุเกิดจากขันหน้าทองขาวไม่แน่นพอ ขี่ไปหน้ามันเคลื่อนที่ (ไปๆดับๆ)

3. แนะนำ ขัดหน้าทองขาวด้วยกระดาษทรายละเอียดแล้วหารองกันคลาย มาใส่ซะ (หาอยากหน่อยเพราะมันเล็กกกกกกกกกก แต่สำคัญน่ะ) ผมจำไม่ได้ว่าแกะมาจากอะไร แต่ใส่รองกันคลายแล้วใช้กันยาวๆ จนหน้าทองขาวสึกอ่ะ

4. แล้วตั้งหน้าทองขาวใหม่ จานไฟเดิมไม่เกิน 0.3 mm(เพราะแม่เหล็กมันเสื่อมแล้ว) จานไฟใหม่ตามคู่มือ 0.5 mm (ผมใช้ฟิลเลอร์เกจ แบบที่ใช้ตั้งวาวล์รถยนต์)

5. ใช้ไขขวางตอกน๊อตทองขาวให้แน่นพอตึงมือ

6. ดืมโค้กซักกระป๋อง แล้วหาสาวๆ พาไปนั่งเวสป้าเล่น

เป็นอย่างไรมาบอกเล่าสู่กันฟังด้วยน่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ABDULL : 02-05-2011 เมื่อ 01:46

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ JING_MJ อ่านข้อความ
    64 เครื่องเดิม ขับได้ไม่เกิน 50 เมตร แล้วดับ หัวเทียนดำ

เอาออกมาเช็ดๆ ใส่กลับที่เดิม ก็ Start ติด ขับไปก็ดับเหมือนเดิม

เดินเบาไม่ได้ ต้องเร่งๆไว้ ชลบุรี มีที่ไหนซ่อมดีๆบ้างครับ

แนะนำด้วยครับ อยากขับแบบเนียนๆ ช่วยด้วยครับๆ
    ออโตลูปเยอะไปมั้ง

Senior Member keng_k's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ABDULL อ่านข้อความ
    จากประสบการณ์ตรง ......

1. ดูไฟที่หัวเทียนก่อนครับ (ต้องฟ้าๆ ม่วงๆน่ะ) หากส้มๆ ล่ะก็(ดูข้อสองเลย)

2. ดูที่หน้าทองขาว ......... จากเกินไปหรือเปล่า สาเหตุเกิดจากขันหน้าทองขาวไม่แน่นพอ ขี่ไปหน้ามันเคลื่อนที่ (ไปๆดับๆ)

3. แนะนำ ขัดหน้าทองขาวด้วยกระดาษทรายละเอียดแล้วหารองกันคลาย มาใส่ซะ (หาอยากหน่อยเพราะมันเล็กกกกกกกกกก แต่สำคัญน่ะ) ผมจำไม่ได้ว่าแกะมาจากอะไร แต่ใส่รองกันคลายแล้วใช้กันยาวๆ จนหน้าทองขาวสึกอ่ะ

4. แล้วตั้งหน้าทองขาวใหม่ จานไฟเดิมไม่เกิน 0.3 mm(เพราะแม่เหล็กมันเสื่อมแล้ว) จานไฟใหม่ตามคู่มือ 0.5 mm (ผมใช้ฟิลเลอร์เกจ แบบที่ใช้ตั้งวาวล์รถยนต์)

5. ใช้ไขขวางตอกน๊อตทองขาวให้แน่นพอตึงมือ

6. ดืมโค้กซักกระป๋อง แล้วหาสาวๆ พาไปนั่งเวสป้าเล่น

เป็นอย่างไรมาบอกเล่าสู่กันฟังด้วยน่ะ

ลองเช็คตามนี้ดูก่อนครับ ถ้าไฟมาดีลองเช็คน้ำมันดูครับว่ามาดีรึเปล่าผมเคยเป็ นแบบนี้เหมือนกันมีเศษสนิมถังไปอุดรูก็อกน้ำมันทำให้ น้ำมันลงไม่ทันขับไปได้หน่อยก็ดับตอนนี้แก้หายแล้วคร ับ
    ลองดูครับแล้วจะรู้ว่าซ่อมเวสป้าไม่ยากอย่างที่คิดคร ับ (เพราะมันยากกว่าที่คิดอีก5555) ล้อเล่นน่ะ เสร็จแล้วเป็นยังไงบอกหน่อยนะครับว่าเป็นอะไร

Senior Member dreammaxican's Avatar
    สถานที่
    DESIGN SCOOTER GANG NAN
    ขอบคุณ
    0

หัวเทียนดำ ลองจูนคาบูใหม่คับ อากาศอาจจะน้อยไปคับผม

วิ่งได้50เมตรดับลองดูว่าน้ำมันลงทันรึป่าว อาจเป็นที่ถังหรือสายก็ได้คับ ถ้าโอเคเรื่องน้ำมันแล้ว ลองดูที่คอนเดนเซอร์อีกทีคับผม

เดินเบาไม่ได้ดูนมหนูทั้งสองตัวว่ามันตันรึป่าว แล้วตั้งเดินเบาโอเครึยัง แล้วดูที่โรตารี่อีกทีคับผม
    [email protected]

083-5699637 ดรีม

dream scooter shop

Junior Member JING_MJ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โทรไปถามช่างที่บางแสนมา Dj.Boatbeat เล่าอาการให้เค้าฟังบอกว่าเป็นหลังเติมน้ำมัน เพิ่มไป 2 ลิตรกว่าก็เป้นอย่างว่าเลย

แกแนะนำให้ลองผสมออโตลูป เพิ่ม ตอนนี้จัดไป วิ่งได้ ไม่ดับแล้วครับ เดี่ญวต้องลองไล่ Check อีกที ขอบคุณทุกท่านมากน่ะครับ

Bookmarks