บูรณะ cb175 การไฟฟ้า เป็นกำลังใจให้ด้วยครับผม

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: บูรณะ cb175 การไฟฟ้า เป็นกำลังใจให้ด้วยครับผม

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน บูรณะ cb175 การไฟฟ้า เป็นกำลังใจให้ด้วยครับผม มีรูปทุกหน้า

พอดีซื้อมาจากเว็บนี้ล่ะครับ ซื้อต่อจากพี่ วุฒิเมธ อิอิตอนนี้ก็ตามสภาพเลยครับรถพึ่งมาถึง เมื่อเช้านี้เองครับ
    เวลาประมาณ 06:30 เช้าๆเลย เมื่อวันที่ 2 พฤษภาคม 2554 มีกะเป๋าข้างด้วยน่ะครับแต่ตอนถ่ายไม่ได้ใส่
    มีท่อมาข้างหนึ่ง ในนั้นมีแต่รังหนู 555 สภาพรถถือว่าดีมากครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ วันที่3 เข้าร้านซ่อมเครื่องครับ
    แล้วจะมารายงานผลต่อไปครับผม

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย neng04488 : 28-05-2011 เมื่อ 16:44

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ทำต่อไปถ้าใจรักName:  LOGO K7.jpg
Views: 2911
Size:  45.0 KB

ขอบคุณ
    0

วันนี้ไปได้ ไฟหน้ามา ขาเกียร์ และก็ล้อหน้ามือสองมา ตอนนี้หาอะไรที่มันพอขี่ได้ไปก่อนครับแล้วอย่างอื่นท ี่เป็นของแท้ ค่อยว่ากันที่หลังครับผม ตอนนี้คือที่ขาดคือ คาบูด้านซ้ายและคอหรีดครับ

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

วันนี้เครื่องกดลงไม่ติด เกียร์ไม่ขยับเลย เลยเอาน้ำมันเครื่อง เทลงไปสะปล่อยทิ้งไว้สัก 2-3 วัน
    จากนั้นก็เอาน้ำมันเครื่อง หยอดตรงหัวน็อตต่างๆเพราะสนิมเยอะเหลือเกิน แล้วท่าให้ทั่วตัวโครงรถ
    เพื่อกันสนิมและยังเงางามอีก 5555 เป็นวิธีหนึ่งที่หยุดยั่งสนิมได้ อิอิ และรักษาโครงรถด้วย
    ตอนนี้ผมกำลังตามหา คาบูด้านซ้ายพร้อมคอหรีดใครมีหรือจะขายก็ ช่วยหน่อยน่ะครับผม อิอิ

รูป รูป      

ขอบคุณ
    0

ต่อๆๆ

รูป รูป      

cp's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณ ม.นเรศวร @ สะแกกรัง มอเตอร์คลาสสิกไบค์
    ขอบคุณ
    3
    1

จะติดตามผลงานไปเรื่อยๆนะครับ ชอบๆ คนมีความพยายาม
    กลุ่มรถโบราณ ม. นเรศวร พิษณุโลก

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ cp อ่านข้อความ
    จะติดตามผลงานไปเรื่อยๆนะครับ ชอบๆ คนมีความพยายาม
    ขอบคุณครับผม

Senior Member arty_oh's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

บอกชื่อเสียงเรียงนามซะเต็มยศเลย 5555
    ชื่อเล่นก็ด้ายยย เรียกอาทพอละ
    นี่จะทำขี่แบบแห้งๆก่อนเหรอเหน่ง ถ้าเป็นอย่างนั้นพี่ว่า ไม่น่าจะเวิร์คนะ เพราะมันจะพาลทำให้ระบบอื่นๆของรถสึกหรอมากขึ้น อย่าลืมว่ามันจอดพิงกำแพงมา5ปีกว่านนะ
    ตากแดด ตากฝน
    ถ้าเป็นผมผมจะ เริ่มต้นที่ โครงกับล้อก่อน(ยกเครื่องลงก่อน) ไปขัดปะผุโครงและทำสีก่อน ต่อด้วยปัดเงาหรือชุบดุมล้อ(แนะนำปัดเพราะประหยัดและ ไม่ร่อนหลุด) ขึ้นล้อใหม่ เปลี่ยนยางทำระบบเบรคให้ครบหน้าหลัง ทำ2อย่างนี้เสร็จ นี่จะเห็นเคร้าโครงรถขึ้นมาทัน ทำให้มันยืนคันได้ก่อน จากนั้น ค่อย ทำอย่างอื่นมาที่ละชิ้น แล้วจับใส่ จับวาง จนครบทำเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบ ท้ายสุดค่อยมาจบที่เครื่องกับระบบไฟ ผมว่า ง่ายสุดๆและไม่งง วางแผนได้
    พูดถึงตอนถึงทำโครงล้ออยู่ แนะนำให้แยกของที่จะชุบและปัดออกมาเลย แล้วยกไปส่งโรงชุบโรงปัดซะ ตอนนี้แหละมันจะใช้เงินหนักเป็นก้อน แต่ต่อจากนี้ไปแล้วจะค่อยหายใจโล่งหน่อยเพราะต่อไปจ่ ายไม่หนัก จ่ายแค่ที่ระยิบย่อยแค่นั้น
    พูดง่ายๆเสต็ปแรก ทำโครง และล้อ สเต็ปที่2เรื่องงานชุบและงานปัด 2สเต็ปนี้จะทำเกือบพร้อมๆกัน แต่ผ่านจุดนี้ไปได้ก็สบาย พูดได้เลย2ขั้นตอนนี้ มันก็เกือบเสร็จละนะ
    ของเดิมๆที่มีติดไป กับรถมันก็เกือบครบ หาเพิ่มอีกไม่กี่ชิ้นเอง จะไปหนักที่งานสีกับงานเครื่อง
    แค่แนะนำนะ แต่ถ้าเหน่งถนัดแบบอื่นก็ทำไป จะตีตั๋วแถวหน้ารอชมเรื่อยๆ

Senior Member arty_oh's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

เบาะทรงนี้สวยดีนะ

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0
    2

ท่อทรงนี้ก็สวยนะ แต่อาจจะหายากหน่อย ของcb550

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0
    2

หรือจะลองทำรถทรงเดิมๆแต่เปลี่ยนเป็นท่อยกแบบนี้ ก็น่าจะต่างดี คิดว่าเข้ากันดีและสวยงามมากแน่นอน (ผมมั่นใจ100% ว่าออกมาสวย)

รูป รูป      

ขอบคุณ
    0
    2

ผมพาเตลิดออกทะเลป่าวเนี๊ยะ 5555555 อะิอะอย่าเพิ่งคิดถึงเรื่องแต่ง เอางานหลักก่อน 5555
    งานนี้มีหล่อ เหน่งเอ๊ย เอาดีดีนะ สู้สู้

ขอบคุณ
    0
    2

อะลืม อีกเรื่อง หายางลายตรงๆไม่ได้เหรอแบบรูปข้างบนอะ ผมว่า ลายนี้สวยกว่านะราคาก็ไม่น่าต่างกันหรอก ลายมันย้อนยุดดี
    และก็อยากเตือนให้พึงระวังเรื่องยาง ต้องพิจารณาเรื่องขนาดยางให้ดีดีนะ เรื่องแค่นี้มีผลมากเชียวนะ (เรื่องความสวย) อย่ามองข้ามไป
    ไซค์ที่น่าจะลงตัวคือ90/90-17 หรือไม่ถ้าอยากให้รถดูบึกขึ้นใหญ่ขึ้น ให้ลองหาล้อ17 หน้ากว้าง เช่น2.75นิ้ว แล้วยัดยางลายตรง เบอร์110/90-17อันนี้ล้อหลัง ส่วนล้อหน้าก็ขอบ18กว้างสัก2.50นิ้วและยัดยางลายตรงเ บอร์ 90/90-18 สเต๊ปนี้ รถบึ๊กขึ้นเป็นกอง

เตือนอีกครั้ง ยางกับล้อ ต้องพิจารณาดีดี มันมีผลต่อบุคลิกภาพของรถ ฟันธง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arty_oh : 07-05-2011 เมื่อ 22:29

Senior Member poohcm's Avatar
    สถานที่
    JAMJUN VINTAGE BIKE CHIANGMAI
    ขอบคุณ
    0

สู้ๆครับผม
    นายภูชิสส์ คชสูงเนิน
    tel.082 6215458
    ธนาคารกรุงไทย เลขบัญชี 501 0 32223 4
    https://www.facebook.com/phuchitter
    จ๊อจ วินเทจ เพจทาง Facebook ขายเสื้อผ้า รองเท้ามือสอง converse adidas vans ฯลฯ
    https://www.facebook.com/georgevintagevol2

ซื้อ-ขายยุติธรรม ไม่คดโกง ใจเขา ใจเรา

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ arty_oh อ่านข้อความ
    บอกชื่อเสียงเรียงนามซะเต็มยศเลย 5555
    ชื่อเล่นก็ด้ายยย เรียกอาทพอละ
    นี่จะทำขี่แบบแห้งๆก่อนเหรอเหน่ง ถ้าเป็นอย่างนั้นพี่ว่า ไม่น่าจะเวิร์คนะ เพราะมันจะพาลทำให้ระบบอื่นๆของรถสึกหรอมากขึ้น อย่าลืมว่ามันจอดพิงกำแพงมา5ปีกว่านนะ
    ตากแดด ตากฝน
    ถ้าเป็นผมผมจะ เริ่มต้นที่ โครงกับล้อก่อน(ยกเครื่องลงก่อน) ไปขัดปะผุโครงและทำสีก่อน ต่อด้วยปัดเงาหรือชุบดุมล้อ(แนะนำปัดเพราะประหยัดและ ไม่ร่อนหลุด) ขึ้นล้อใหม่ เปลี่ยนยางทำระบบเบรคให้ครบหน้าหลัง ทำ2อย่างนี้เสร็จ นี่จะเห็นเคร้าโครงรถขึ้นมาทัน ทำให้มันยืนคันได้ก่อน จากนั้น ค่อย ทำอย่างอื่นมาที่ละชิ้น แล้วจับใส่ จับวาง จนครบทำเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบ ท้ายสุดค่อยมาจบที่เครื่องกับระบบไฟ ผมว่า ง่ายสุดๆและไม่งง วางแผนได้
    พูดถึงตอนถึงทำโครงล้ออยู่ แนะนำให้แยกของที่จะชุบและปัดออกมาเลย แล้วยกไปส่งโรงชุบโรงปัดซะ ตอนนี้แหละมันจะใช้เงินหนักเป็นก้อน แต่ต่อจากนี้ไปแล้วจะค่อยหายใจโล่งหน่อยเพราะต่อไปจ่ ายไม่หนัก จ่ายแค่ที่ระยิบย่อยแค่นั้น
    พูดง่ายๆเสต็ปแรก ทำโครง และล้อ สเต็ปที่2เรื่องงานชุบและงานปัด 2สเต็ปนี้จะทำเกือบพร้อมๆกัน แต่ผ่านจุดนี้ไปได้ก็สบาย พูดได้เลย2ขั้นตอนนี้ มันก็เกือบเสร็จละนะ
    ของเดิมๆที่มีติดไป กับรถมันก็เกือบครบ หาเพิ่มอีกไม่กี่ชิ้นเอง จะไปหนักที่งานสีกับงานเครื่อง
    แค่แนะนำนะ แต่ถ้าเหน่งถนัดแบบอื่นก็ทำไป จะตีตั๋วแถวหน้ารอชมเรื่อยๆ
    ตอนนี้ผมยังไม่อยากแต่งอะไรทั้งนั้นครับ ผมเจอปัญหาใหญ่มากครับ เรื่องเครื่อง ผมต้องหมดไป เกือบหมื่นแน่งานนี้ เพราะอะไหล่ ไม่ใช่ ย่อยๆเลยสภาพเครื่อง แย่มากครับ ตอนนี้เป้าหมายที่ผม ตั้งไว้คือ ต้องทำเครื่องให้ เงียบและดีที่สุด เพราะผมเน้นเครื่องมากกว่าครับ ถ้าเครื่อง ดีแล้ว อย่างอื่นมันไม่ยากเลยครับตอนนี้ผมขาดอะไหล่หลายอย่า งเลย เป้าหมายที่ตั้งไว้ว่า โปรเจ็คนี้ไม่เกิน 2 ปีมันจะเป็นไปได้ป่าว เพราะมันใหญ่เหลือเกินกว่าเด็กตัวเล็กๆจะรับไว้ แต่ผมก็ไม่ท้อหรอกแค่นี้เอง ยังไงก็ต้องผ่านไปให้ได้ เดี๋ยวก็อายุ ครบ 17 แล้ว 5555+ ผมอยากให้พี่ อาท แนะนำเรื่องอะไหล่พวกเครื่องมากกว่าครับ คอนนี้ผมหา คาบู และคอหรีดด้ายซ้ายอ่ะครับ
    ตอนนี้คาบูหายากมาก เครื่องนี้ผมตายแน่ เดี๋ยวต้องให้ช่าง ขั้นเทพแถวบ้านผมดูให้สะแล้ว แต่ต้องรถช่างว่างก่อน เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูน่ะครับ เด็กน้อยคนนี้เจอปัญหาใหญ่แล้ว สิ อิอิอิอิ

Bookmarks