Pimp My Ride: ใส่ลูกเล่นให้รถรัก ของใครเจ๋งของใครแจ๋ว เอามาแบ่งกันชมครับ

ชื่อกระทู้: Pimp My Ride: ใส่ลูกเล่นให้รถรัก ของใครเจ๋งของใครแจ๋ว เอามาแบ่งกันชมครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน Pimp My Ride: ใส่ลูกเล่นให้รถรัก ของใครเจ๋งของใครแจ๋ว เอามาแบ่งกันชมครับ

ไม่รู้จะตั้งกระทู้ยังไงดีให้มันโดน ก็Pimp my Rideก็ถูกแล้วหละครับพี่น้อง แต่งรถคลาสสิคให้มันสวยด้วยฝีมือของเรา ด้วยจินตนาการ ด้วยการออกแบบ กระทู้นี้เดิมทีมีท่านตุ๊กเป็นผู้มีความคิดริเริ่มที ่จะทำกระทู้นี้ให้สหายทั้งหลายเอาเทคนิค เอาลูกเล่นมาแบ่งๆกันชม จริงๆแล้วพวกเราก็แบ่งๆกันชมมานานแล้ว ผมก็เห็นหลายๆท่านก็มีเทคนิคดีๆคอยมาเติมมาเสริมให้บ อร์ดของเราคึกคัก แต่ถ้าช่วงใหนบอร์ดเราเงียบ(จริงๆแล้วไม่เคยเงียบ) ผมก็มีแผนยั่วยุแม่ทัพของผมครับ 555

เอาละครับ ท่านแม่ทัพตุ๊กก็คงยิ้มอยู่ในอนาจักรของท่านที่สามาร ถลากผมออกมาเปิดเผยลูกเล่นได้ (สุดท้ายก็เป็นตูที่โดนยั่วยุเสียเอง 555) แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะใช่ลูกเล่นอย่างที่ท่านทั้งหลา ยเข้าใจ หรือผมเข้าใจหรือเปล่า แต่ผมยินดีเปิดเผยให้ท่านทราบเป็นออเดริฟครับ ส่วนจะรับประทานได้หรือไม่ได้ก็รอท่านอื่นๆมาปรุงต่อ ก็แล้วกันครับ 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 07-02-2010 เมื่อ 19:52

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ของป้าแดงของส่งเรื่องเข้าชิง9เรื่องครับ ส่วนอีกเรื่องขออุบไว้ก่อนครับ ถือว่าได้เป็นครั้งแรกที่ได้เข้ามาคุยอย่างเป็นทางกา ร ส่วนใครสงสัยอะไรก็ถามได้ครับ

1. โลโก้หน้า

โลโก้หน้าของผมไม่แน่ใจว่าเป็นลูกเล่นได้หรือเปล่า แต่สภาพแบบพัดลมยังส่ายหน้าขนาดนั้น ตัวโลโก้มีสนิมและสีก็หายไปหมด (แต่ของเดิมเป็นสีแดงนะถูกถอดเปลี่ยนไป) พื้นหลังเป็นสนิมและขายึดตัวเอ็มก็หักไป เลยเป็นการทำขึ้นมาใหม่ ด้วยการทำความสะอาดสนิมทั้งหมดแล้วฉีดพลาสติกเป็นรูป ตัวเอ็มตามรูปเดิมขึ้นมาเพื่อให้มีขายึดกับตัวฐาน จากนั้นก็ลงพื้นสีแดงซึ่งเป็นความตั้งใจของผมที่จะทำ พื้นแดงอยู่แล้ว จากนั้นก็เคลือบด้วยเรซิ่นเพื่อความเงางามครับ การลงเรซิ่นทำให้งานทนทานทุกสภาพครับ เช็ดเบาๆก็เงาแล้วครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

2. ไฟสปอตไลท์

ไฟสปอตไลท์ของผมเปลี่ยนมา4คู่แล้วครับ เดิมเป็นความตั้งใจที่จะเลียนแบบรถแวน800ตามรูปโบรชั วร์แต่หาไซด์ไม่ได้ ที่ซื้อมาก็ไม่ได้มาตราฐาน ลองมาหลายแบบแล้ว จนมาจบที่Hellaครับ สมราคาและสวยสมใจอยาก ในอีกมุมหนึ่ง ถ้าไม่ใส่รถก็ดูไม่มีรายละเอียดมากนัก มันดูโล่งๆ(ในมุมมองของผม) นอกจากจะเสริมหน้าตาให้สวยงามแล้วยังใช้ประโยชน์จริง ๆได้ด้วยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

3. ลายเซนต์บนฝากระโปรง

เนื่องจากรูปรถเก๋งและรถแวนมีลายเซนต์บนฝากระโปรงแล้ วป้าแดงของผมก็อยากมีด้วย(ได้ป๊ะ) จึงเป็นการตามหาลายเซนต์ตามรูป ไปเห็นรูปของท่านพัตร ลำพูนก็ดันขายไปแล้วแต่ก็นำมาเป็นประโยชน์ในการออกแบ บได้ 555 เลยสั่งลายเซนต์จากออสเตรเลียมาขึ้นงานใหม่ เพื่อติดตั้งบนฝากระโปรงเสริมสวยให้ป้าแดง น่าจะเป็นคันแรกในประเทศไทยหรือในโลก (โม้ๆ)ที่บังอาจใส่ลายเซนต์บนฝากระโปรงไม่กลัวสายตาผ ู้ใด 555 เนื่องจากผมมองว่ารถมาสด้า8แรงกระบะมันดูโล้นๆไปบนฝา กระโปรงครับ เลยต้องหาอะไรมาติดกิ๊ปให้ป้าแดงสวยซะหน่อย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

4. คิ้วโครเมี่ยมกระจกหน้า-หลัง

ความเดิมผมก็ใช้คิ้วยางกระจกธรรมดาๆ แต่แลดูแล้วก็ไม่สวยมากนัก ยิ่งมาเห็นช่วงมาสด้า1000ถล่ม8แรงซะราบคาบผมก็เลยได้ ไอเดีย อยากได้เหมือนเขาบ้างก็เลยเอานั่นเอานี่มาทดลองใส่ ถอดเข้าถอดออกจนพอใจ ถือได้ว่า ป้าแดงเป็นคันแรกในโลกที่ใช้คิ้วเลสรอบกระจกทั้งหน้า และหลัง เป็นความภูมิใจของผมมากที่หาเหาใส่หัวจนได้ดี คนมองด้วยความงง มันมีรุ่นนี้ด้วยเหรอวะ 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

5. แผงฟิวล์ขั้นเทพ

แผงฟิวล์ งานออกแบบของพี่ไผ่และเรียบเรียงโดยพี่หนึ่ง เทพสายไฟแห่งอู่เบนซ์ งานเดียวที่ผมยอมตามใจพี่ๆเขาให้ออกแบบให้ ผมดูlayoutของการวางสายไฟเดิมๆของช่างสมัยนั้นแล้วปว ดใจ ผมไม่ชอบที่เห็นอะไรเกะกะแบบนั้นเลยให้พี่ๆเขาบรรเลง หัถต์เทพด้วยการเรียบเรียงของทุกอย่างมาซ่อนด้านข้าง ของห้องเครื่องแล้วเดินสายไฟมารวมที่กล่องอลูมิเนียม เลียนแบบรถแข่งยุค80'sที่เน้นดูแลง่ายและถือเป็นงานร ะดับมาสเตอร์ที่ถูกใจทุกๆคนมาก งานนี้เจาะรูแค่3รูจากห้องโดยสารเข้าห้องเครื่อง และเรียงทุกอย่างเป็นระเบียบมากๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 08-02-2010 เมื่อ 21:48

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

6. ที่เก็บยางอะไหล่

"เท่ห์เวลาขับ มีเสน่ห์เวลาเปลี่ยนยาง" ขอยืมคำของสหายนันมาใช้หน่อย ผมบอกตามตรงว่าผมเป็นคนชอบลุยๆ มอมแมมได้แต่จะให้มุดไปเอายางอะไหล่ใต้ท้องรถนั้น ฝันไปเถอะ! เพราะอะไรเหรอครับ พวกสาวๆจะหัวเราะเอาสิครับ เงยหน้ามาก็หน้าดำพอดี อยากเท่ห์ต้องเอายางอะไหล่มาโชว์ครับ ไอเดียของผมที่ไปเห็นรถที่เอายางอะไหล่ไว้ด้านหลัง ออกแบบจากรถ4wheelทั่วๆไปแล้วเอามาดัดแปลงเอา ใช้น๊อตนิรภัยยึดสองตัวกับลูกกระบะ แล้วกลึงเหล็กออกมาเหมือนดุมล้อ5รู ใส่น๊อตนิรภัยแล้วตบฝาปิดทับอีกที งานนี้ออกแบบโดยพี่ชัย ผมแค่ให้นโยบายนะครับ 555 ในอนาคตจะเย็บหนังปิดทับอีกที เป็นถุงยางอะไหล่ครับ ส่วนยางอะไหล่ออกแบบมาให้ถอดเก็บได้ทั้งดุมด้วย ไม่ห่วงเรื่องคนยกไปครับเพราะชาตินี้คุณนายแดงอยู่ปร ะจำในบ้านครับ ขับเล่นในสวนก็บันเทิงแล้ว...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

7. แขนรั้ง+ฝาปิดฝาท้ายกระบะ

ได้แรงบันดาลใจมาจากท่านYo Freekickที่รถของท่านฝาท้ายใช้สายสลิงรั้งไว้ ผมก็เลยไปหาแขนรั้งฝาท้ายจากสุสานรถเป็นรุ่นมาสด้า12 00มาติดตั้งเข้าไปเพียงเพื่ออยากจะนั่งตรงฝาท้ายชมพร ะอาทิตย์ตกดิน...แต่เดี๋ยวก่อน ฝาท้ายมันเป็นหลุมนี่หว่า เลยให้พี่ชัยปั้มเหล็กทำลอนกระบะเลียนแบบลอนด้านในสุ ดเป็นฝาปิดซะ เรียบร้อยและสวยงามแถมยังนั่งได้จริงๆครับ ผมลองมาแล้ว เบียร์ไม่กระฉอกครับพี่น้อง แถมยังสวยงามเวลาดึงฝาท้ายลงมาอีกด้วย ไม่มีอายครับ...

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ยังไม่หมดนิ..ท่านมีลูกเล่นลูกชน อีกเยอะไม่ใช่เหรอครับ....เอามาแบ่งกันชม

Senior Member maycosa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ของป้าแดงของส่งเรื่องเข้าชิง9เรื่องครับ ส่วนอีกเรื่องขออุบไว้ก่อนครับ ถือว่าได้เป็นครั้งแรกที่ได้เข้ามาคุยอย่างเป็นทางกา ร ส่วนใครสงสัยอะไรก็ถามได้ครับ

1. โลโก้หน้า

โลโก้หน้าของผมไม่แน่ใจว่าเป็นลูกเล่นได้หรือเปล่า แต่สภาพแบบพัดลมยังส่ายหน้าขนาดนั้น ตัวโลโก้มีสนิมและสีก็หายไปหมด (แต่ของเดิมเป็นสีแดงนะถูกถอดเปลี่ยนไป) พื้นหลังเป็นสนิมและขายึดตัวเอ็มก็หักไป เลยเป็นการทำขึ้นมาใหม่ ด้วยการทำความสะอาดสนิมทั้งหมดแล้วฉีดพลาสติกเป็นรูป ตัวเอ็มตามรูปเดิมขึ้นมาเพื่อให้มีขายึดกับตัวฐาน จากนั้นก็ลงพื้นสีแดงซึ่งเป็นความตั้งใจของผมที่จะทำ พื้นแดงอยู่แล้ว จากนั้นก็เคลือบด้วยเรซิ่นเพื่อความเงางามครับ การลงเรซิ่นทำให้งานทนทานทุกสภาพครับ เช็ดเบาๆก็เงาแล้วครับ

จะพอเหลือแบ่งมาทางนี้สักอันไหมครับท่านวี...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nun_su อ่านข้อความ
    ยังไม่หมดนิ..ท่านมีลูกเล่นลูกชน อีกเยอะไม่ใช่เหรอครับ....เอามาแบ่งกันชม
    ท่านนั่นแหละเจ้าพ่อ d.i.y.ตัวอาร์ตเลย เอามาให้น้องได้เบิ่งแน....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maycosa อ่านข้อความ
    จะพอเหลือแบ่งมาทางนี้สักอันไหมครับท่านวี...
    วันใหนที่ข้าเห็นความเพียรของท่าน วันนั้นจะบังเกิดjodeciอีกมากมาย.....

ไอเดียมากมายยากจะตามทันสมแล้วที่เป็นถึงประมุขพรรค

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

ยอมจำนน ตั้งแต่ ข้อ 1 แล้วคับท่าน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ยอมจำนน ตั้งแต่ ข้อ 1 แล้วคับท่าน
    โห...อย่าพึ่งหยุดสิครับเพราะ...ผมพึ่งเริ่มเอง ก็ท่านแม่ทัพตุ๊กบอกว่าให้ผมนำมาก่อนแล้วเดี๋ยวจะมีท ่านแม่ทัพอื่นๆตามมา ผมรอทุกท่านอยู่นะครับ

8. กระจกส่องหลัง

กระจกส่องหลังของผม เดิมทีก็เหมือนของทุกท่านนั่นแหละครับ จำได้ว่าวันที่สองที่ได้ป้าแดงมาครอบครอง ป้าแดงก็ทำให้กระจกหล่นมาแตกก่อนเลย โห...ขนลุกเลยครับพี่น้อง ผมก็ยังเก็บกระจกนั้นไว้อยู่และก็ซื้ออันใหม่มาแล้วด ้วย พอดีไปเดินวรจักรเห็นกระจกส่องหลังอันนี้แล้วชอบก็เล ยคิดว่า รถสมัยใหม่ก็ติดกระจกบนกระจกหน้ากันหมดแล้วและอันนี้ ก็เป็นโครเมี่ยมเงามาก เลยอยากโชว์ทุกท่านที่มองเข้ามาว่า แม้แต่กระจกส่องหลังผมก็ใช้แบบร่วมสมัยนะ อันนี้ถือเป็นลูกเล่นได้เพราะว่ามันทำให้รถสวยขึ้นมา กครับ

Bookmarks