สอบถามผู้รู้ครับ

ชื่อกระทู้: สอบถามผู้รู้ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Question สอบถามผู้รู้ครับ

ตะขอ ครับ ตะขอ
    ตะขอ m 1000 ที่มี 2 แบบ (แบบที่เชื่อมติด และแบบที่ถอดได้)
    แบบไหนไทย และแบบไหนญี่ปุ่น ครับ
    m 1000 ของผมเป็นแบบถอดได้ครับ แต่ฝาท้ายถูกเปลี่ยนไปแล้วครับ (เป็นตัว 1300)
    รบกวนสอบถามครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมดูในเล่มแล้วก็ไม่สามารถยืนยันว่าแบบใหนเป็นของไทย แบบใหนเป็นของญี่ปุ่น แต่ดูแล้วปีที่ลึกสุดจะเป็นรุ่นขอแบบที่ถอดได้ ช่วง1968-1970 ในcatalogแยยกออกมาเป็นอะไหล่หนึ่งชิ้นแบบมาสด้า800เ ลยครับ และหลังจากนั้นก็เป็นยุคตะขอแบบที่เชื่อมติด ตั้งแต่ปี1970เป็นต้นไป และหลังจากนั้นก็เห็นโรงงานในไทยมีชุดบอดี้พาร์ทที่เ ป็นขอติดมาแล้ว ก็เลยเดาเอา ณ เวลานี้เลยว่าน่าจะมาจากไทยทำนี่แหละครับ ผิดถูกรอท่านอื่นๆมาแก้ไขอีกทีครับ

แต่ที่คนตามหากันเป็นรุ่นตะขอแบบที่ถอดได้ (ผมจุดพลุให้แล้วครับท่านพ่อค้า แม่ทัพนายกองทั้งหลาย) ฝาท้ายของผมเป็นแบบที่ถอดได้แต่ลูกกระบะเป็นแบบเชื่อ มติด ตอนนี้ก็นั่งพิจารณาแล้ว...ไม่เห็นจะยากเลย 5555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมดูในเล่มแล้วก็ไม่สามารถยืนยันว่าแบบใหนเป็นของไทย แบบใหนเป็นของญี่ปุ่น แต่ดูแล้วปีที่ลึกสุดจะเป็นรุ่นขอแบบที่ถอดได้ ช่วง1968-1970 ในcatalogแยยกออกมาเป็นอะไหล่หนึ่งชิ้นแบบมาสด้า800เ ลยครับ และหลังจากนั้นก็เป็นยุคตะขอแบบที่เชื่อมติด ตั้งแต่ปี1970เป็นต้นไป และหลังจากนั้นก็เห็นโรงงานในไทยมีชุดบอดี้พาร์ทที่เ ป็นขอติดมาแล้ว ก็เลยเดาเอา ณ เวลานี้เลยว่าน่าจะมาจากไทยทำนี่แหละครับ ผิดถูกรอท่านอื่นๆมาแก้ไขอีกทีครับ

แต่ที่คนตามหากันเป็นรุ่นตะขอแบบที่ถอดได้ (ผมจุดพลุให้แล้วครับท่านพ่อค้า แม่ทัพนายกองทั้งหลาย) ฝาท้ายของผมเป็นแบบที่ถอดได้แต่ลูกกระบะเป็นแบบเชื่อ มติด ตอนนี้ก็นั่งพิจารณาแล้ว...ไม่เห็นจะยากเลย 5555

ข้อสงสัยคล้ายๆกันครับ และอยากรู้ด้วยว่า มิติในมาตราเมตริกซ์มีขนาดเท่าไรครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    ข้อสงสัยคล้ายๆกันครับ และอยากรู้ด้วยว่า มิติในมาตราเมตริกซ์มีขนาดเท่าไรครับ
    เดือดร้อนผมอีกแล้ว เดี๋ยวขับรถไปดูที่มาสด้าไรด์วิธไพรด์ให้นะครับ

กรุณารอซักครู่ ระหว่างรอก็ไรด์หนังเผื่อด้วย ขอหลอดเล็กนะ

wat.lampang's Avatar
    สถานที่
    อนุรักษ์ของเก่า
    ขอบคุณ
    0

ดูที่คานหน้านะครับ
    ถ้า made in japan
    ให้สันนิฐานว่าน่าจะนำเข้ามาจาก ญี่ปุ้น
    แต่ มาด้า ส่วนมากจะผลิตในประเทศไทยครับ
    นำเข้าก็จะมีปีลึกๆๆอย่างท่านนาวีรายงานครับ.....
    ชื่อ วัชระ พนมลัง
    ธนาคารกรุงเทพ สาขา สบตุ๋ย ลำปาง เลขบัญชี 2550829747
    Mr. Watchara Panomlang LAMPANG THAILAND 52100

รับสั่ง อะหลั่ย Mazda 1000 ทุกรายการ
    สนใจติดต่อ 087-7252892(dtac) 084-8063430( one-2 -call)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ไม้บรรทัด ตลับเมตรพร้อมใจกันหายศรีษะไปทางใหนก้ไม่รู้ ผมภาวนาว่าคงไม่ได้ถูกนำไปเป็นอาวุธแทนตะเกียบนะนงเย าว์...

เลยถ่ายรูปมาให้ท่านดูไปก่อนว่ามันขนาดเท่านี้แหละ ดูไปดูมาเหมือนช้างน้อยชินจัง.......

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ไม้บรรทัด ตลับเมตรพร้อมใจกันหายศรีษะไปทางใหนก้ไม่รู้ ผมภาวนาว่าคงไม่ได้ถูกนำไปเป็นอาวุธแทนตะเกียบนะนงเย าว์...

เลยถ่ายรูปมาให้ท่านดูไปก่อนว่ามันขนาดเท่านี้แหละ ดูไปดูมาเหมือนช้างน้อยชินจัง.......

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้นะครับ สิ่งที่ท่านตั้งคำถามหาความรู้เรื่องตะขอ มันเป็นสิ่งที่ผมเองก็สงสัยมานานแล้ว และเฝ้ารอคำตอบอยู่เหมือนกัน และวันนี้ต้องขอขอบคุณท่านแม่ทัพ อีกครั้งที่ได้น้ำภาพ ...ช้างน้อย....มาให้ได้ชม ผมเฝ้ารอมานานแล้วครับ......และก็เฝ้ารอว่าหน้าตาเจ้ าช้างน้อย มันเป็นอย่างไร 1 ชุด 8 เชือกมั๊ยครับท่าน....

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wat.lampang อ่านข้อความ
    ดูที่คานหน้านะครับ
    ถ้า made in japan
    ให้สันนิฐานว่าน่าจะนำเข้ามาจาก ญี่ปุ้น
    แต่ มาด้า ส่วนมากจะผลิตในประเทศไทยครับ
    นำเข้าก็จะมีปีลึกๆๆอย่างท่านนาวีรายงานครับ.....
    ท่านวัช ครับ ว่างๆรบกวนถ่ายภาพคานหน้า ตำแหน่งตัวหนังสือให้ผมดูหน่อยนะครับ อยากเห็นมากๆครับ คือจะพาไปเข้าห้องสอบครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้นะครับ สิ่งที่ท่านตั้งคำถามหาความรู้เรื่องตะขอ มันเป็นสิ่งที่ผมเองก็สงสัยมานานแล้ว และเฝ้ารอคำตอบอยู่เหมือนกัน และวันนี้ต้องขอขอบคุณท่านแม่ทัพ อีกครั้งที่ได้น้ำภาพ ...ช้างน้อย....มาให้ได้ชม ผมเฝ้ารอมานานแล้วครับ......และก็เฝ้ารอว่าหน้าตาเจ้ าช้างน้อย มันเป็นอย่างไร 1 ชุด 8 เชือกมั๊ยครับท่าน....
    1ชุดมี10เชือกครับ ข้างละ 4 ฝาท้าย 2 เชือกครับ ผมว่าทำไม่ยากถ้าจะทำแต่ว่าใครจะทำ 55555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ท่านวัช ครับ ว่างๆรบกวนถ่ายภาพคานหน้า ตำแหน่งตัวหนังสือให้ผมดูหน่อยนะครับ อยากเห็นมากๆครับ คือจะพาไปเข้าห้องสอบครับ
    ผมว่าถ้าวันหนึ่งพี่ตุ๊กมีใจแน่วแน่แล้วว่าจะไม่ขายป ้าเขียวอ่อน ผมว่าเรามาตอกตัวอักษรเย้ยญี่ปุ่นกันดีกว่า Made In Siam หรือ Made In Thailand 55667788

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณท่านวีครับที่ให้ข้อมูลเจ้าช้างน้อยครับ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

1ชุดมี10เชือกครับ ข้างละ 4 ฝาท้าย 2 เชือกครับ ผมว่าทำไม่ยากถ้าจะทำแต่ว่าใครจะทำ 55555
    ครับดูๆแล้วก็ทำไม่ยาก เอายังงั้นเลยเหรอท่านแม่ทัพ 5556666

รูป รูป  

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าถ้าวันหนึ่งพี่ตุ๊กมีใจแน่วแน่แล้วว่าจะไม่ขายป ้าเขียวอ่อน ผมว่าเรามาตอกตัวอักษรเย้ยญี่ปุ่นกันดีกว่า Made In Siam หรือ Made In Thailand 55667788
    โปรดเล็งจุดสวยๆไว้เลยครับ......ผมรอตอกทุกเมื่อครับ 555

tommycm's Avatar
    สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

ผมจำได้คุ้นๆว่า เมื่อยังเด็ก พ่อบอกว่า "ขอปะ เป็นรุ่นเก่า ขอฝังเป็นรุ่นใหม่"
    ขอปะคือแบบถอดได้นั่นแหละครับ ขอฝังก็แบบรุ่นหลังที่มีเหล็กครอบ ถอดไม่ได้หน่ะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ครับดูๆแล้วก็ทำไม่ยาก เอายังงั้นเลยเหรอท่านแม่ทัพ 5556666
    ท่านั่งผู้จัดการนี่เหลือร้ายจริงๆ จะบอกว่าท่านั่งท่าเดียวตอนผมเล่นคอมเลยครับ 5555

ผมดูแล้วมันน่าจะทำไม่ยากครับเพราะท่านนันยังทำมือเป ิดToyota 700เองได้เลย พวกเราก็น่าจะทำกันได้หรือไม่ก็ต้องรอพวงแค๊ปหมูหรือ ไม่ก็เป็นที่แขวนกุญแจภรรยาเจ้าของอู่ - -"

ลองดูครับเผื่อจะเป็นที่แขวนแค๊ปหมูอีกที 5555

Bookmarks