น้องใหม่ขอคำแนะนำเรื่องเครื่อง มาสด้า 1000 ครับ - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: น้องใหม่ขอคำแนะนำเรื่องเครื่อง มาสด้า 1000 ครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    โอ้ย...ถ้าเช็คตามที่พี่วีว่ามา แล้วยังไม่หายก้อขายไปเลยครับ 555555ปล..ล้อเล่นน่ะครับ ผมเข้าใจอารมณ์ของรถที่เป็นจุกๆจิกๆครับ ใจเย็นๆก้อดูไปทีละจุดตามพี่วีว่ามาก่อนแล้วกันครับ ถ้าเครื่องดีไฟดี คาร์บูคือหัวใจสำคัญครับ
    นมหนูรอบเดินเบาอาจจะสกปรก น้ำมันที่ฉีดเข้าไปอาจจะบางไป สกปรกไป เพราะว่าดึงสายน้ำมันให้น้ำมันมันหนาก็ถึงจะเดินได้ หัวฉีดอาจจะสกปรก ถ้าตอบผิดโทษลูกพี่ผมเลย โทษฐานสอนไม่หมด 5555

Member mazda speed's Avatar
    สถานที่
    mazda alone
    ขอบคุณ
    0

นมหนูสำคัญเยี่ยงนี้ีนี่่เอง ผมรู้ซึ้งจิงๆ 5555

" ข้าพเจ้าไม่ชอบรสชาติของสุรา แต่..ข้าพเจ้าชอบบรรยากาศของการรํ่าสุรา "
    http://www.facebook.com/popeye.speed

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    นมหนูรอบเดินเบาอาจจะสกปรก น้ำมันที่ฉีดเข้าไปอาจจะบางไป สกปรกไป เพราะว่าดึงสายน้ำมันให้น้ำมันมันหนาก็ถึงจะเดินได้ หัวฉีดอาจจะสกปรก ถ้าตอบผิดโทษลูกพี่ผมเลย โทษฐานสอนไม่หมด 5555
    ครับก้ออาจจะเป็นระบบน้ำมันเดินไม่สะดวก ก้อต้องเช็คไล่ไปตั้งแต่ถัง-คาร์บู ครับ ถังน้ำมันตันก้อเป็นไปได้หลายๆคันคงเคยเจอปัญหานี้ กรองเบนซิล คาร์บู ก้อเช็คที่ละจุดน่ะจ๊ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nUn_Su : 08-05-2011 เมื่อ 14:16

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ครับก้ออาจจะเป็นระบบน้ำมันเดินไม่สะดวก ก้อต้องเช็คไล่ไปตั้งแต่ถัง-คาร์บู ครับ ถังน้ำมันตันก้อเป็นไปได้หลายๆคันคงเคยเจอปัญหานี้ กรองเบนซิล คาร์บู ก้อเช็คที่ละจุดน่ะจ๊ะ
    ของผมมันไม่เตือนเลยครับนาย มันดับไปเลย มันทำให้ผมขายหน้าครับนายจนผมอยากจะขายนมหนูเอามาซื้ อคาร์บูใหม่เลยครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

...........เรื่องคาร์บูขอเตือนนะครับว่าถ้าไม่ชำนาญ จริงๆๆอย่าถอดมาล้างเองนะครับ..ผมทำมาแล้วประกอบเหมื อนเดิมทุกอย่า..ร่วนเลยครับเดินเบาไม่ได้อ่ะ..ทั้งขอ งแท้ของเทียมเลยครับ.....

Member tumthongchiai's Avatar
    สถานที่
    สันติภาพนครอุดรธานี
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ...........เรื่องคาร์บูขอเตือนนะครับว่าถ้าไม่ชำนาญ จริงๆๆอย่าถอดมาล้างเองนะครับ..ผมทำมาแล้วประกอบเหมื อนเดิมทุกอย่า..ร่วนเลยครับเดินเบาไม่ได้อ่ะ..ทั้งขอ งแท้ของเทียมเลยครับ.....
    รับทราบตามนั้นครับ

ฟอดีผมไปถามช่างเรื่องฟิตเครื่องใหม่รฃครับ ช่างได้แนะนำว่า การฟิตเครื่องเราไม่ต้องเปลี่ยนลูกก็ได้เปลี่ยนเฉพาะ แวน ประเกนเครื่องชุดใหญ่ ตีปลอกใหม่ วาวล์ถ้ามันยังไม่บางก็บดใหม่ไม่ต้องเปลี่ยน ผมอยากรู้ว่ามันจะดีมั้ยครับ

ช่างแกเป็นช่างรถเก่าครับ แกทำรถเก่าโดยตรงครับ รถแกเยอะมาก ผมเลยอยากถามผู้รู้ว่ามันจะโอเคมั้ยถ้าทำตามเค้าแนะน ำ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tumthongchiai อ่านข้อความ
    รับทราบตามนั้นครับ

ฟอดีผมไปถามช่างเรื่องฟิตเครื่องใหม่รฃครับ ช่างได้แนะนำว่า การฟิตเครื่องเราไม่ต้องเปลี่ยนลูกก็ได้เปลี่ยนเฉพาะ แวน ประเกนเครื่องชุดใหญ่ ตีปลอกใหม่ วาวล์ถ้ามันยังไม่บางก็บดใหม่ไม่ต้องเปลี่ยน ผมอยากรู้ว่ามันจะดีมั้ยครับ

ช่างแกเป็นช่างรถเก่าครับ แกทำรถเก่าโดยตรงครับ รถแกเยอะมาก ผมเลยอยากถามผู้รู้ว่ามันจะโอเคมั้ยถ้าทำตามเค้าแนะน ำ
    ..........ไม่ดีครับจากประสบการณ์ผมเองเลยครับทำมาแล ้ว...เปลี่ยนอย่าที่ท่านว่าเลยครับ...ผลก็คือใช้มาแค 4เดือนหลวมครับกำลังอัดไม่มี..ไหนๆๆก็ยกเครื่องออกมา แล้วบอกช่างไปเลยครับค้วานเพิ่มไซร์ตามขนาดถ้าเป็นลู กสแตนดาทร์ก็เพิ่มเป็ไซร์25ครับ..เปลี่ยนลูกแหวนและด ูแผ่นชาปร์ด้วยครับจะได้ไม่ต้องเสียหลายรอบครับ..... ผมโดนมาแล้วยังเซ็งๆๆอยู่เลยครับ..โดนไปหมื่นกว่าไม่ จบอ่ะ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ..........ไม่ดีครับจากประสบการณ์ผมเองเลยครับทำมาแล ้ว...เปลี่ยนอย่าที่ท่านว่าเลยครับ...ผลก็คือใช้มาแค 4เดือนหลวมครับกำลังอัดไม่มี..ไหนๆๆก็ยกเครื่องออกมา แล้วบอกช่างไปเลยครับค้วานเพิ่มไซร์ตามขนาดถ้าเป็นลู กสแตนดาทร์ก็เพิ่มเป็ไซร์25ครับ..เปลี่ยนลูกแหวนและด ูแผ่นชาปร์ด้วยครับจะได้ไม่ต้องเสียหลายรอบครับ..... ผมโดนมาแล้วยังเซ็งๆๆอยู่เลยครับ..โดนไปหมื่นกว่าไม่ จบอ่ะ...

ขอบคุณท่านปุ๊มาก ๆ ครับ แต่ผมงงคำว่าค้วานใหม่อ่ะครับ ไม่ต้องตีปลอกใหม่ใช่ไหมครับ คว้านจากตัวเดิมแล้วก็เปลียนลูกเป็นไซร์ 25 ใช่ป่ะครับ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ตอบแทนท่านปุ๊แล้วกัน คว้านก็ได้ครับเปลี่ยนลูก(Oversize)ไม่ต้องตีปลอก ถ้าไม่สึกมากก็0.25 (เค้าเรียกSize10) ถ้าสึกมากก็0.50 (Size20) ให้โรงกลึงวัดให้ครับว่าต้องใช้Sizeไหน
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tumthongchiai อ่านข้อความ
    ขอบคุณท่านปุ๊มาก ๆ ครับ แต่ผมงงคำว่าค้วานใหม่อ่ะครับ ไม่ต้องตีปลอกใหม่ใช่ไหมครับ คว้านจากตัวเดิมแล้วก็เปลียนลูกเป็นไซร์ 25 ใช่ป่ะครับ

Senior Member 00Hacker00's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีต้อนรับครับ

Member ideaman's Avatar
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ weangsan อ่านข้อความ
    ฟิตแล้วยังไม่จบหรอเฮีย ผมว่าเฮียปุ๊ก็เลือกแล้วน่้ายังพลาด ตาสีตาสาอย่างผมก็คงปล่อยไปตามกรรมแล้วกัน ไม่ต้องเลือกอู่มาก เอาแบบว่าออกมาเจ๋งเป็นพอ แต่เรื่องเงินค่อยเอาผ้ามาซับเหงื่อตัวเองอีกที ตามประสาคนอยากมีรถแต่ไม่รู้เรื่องรถเลย กรรมของตู
    ของผมน้ำมันเครื่องยังมีหาย...เฉยเลย..มีเยิ้มๆอ่ะ.. หมดไป3เท่าราคารถแล้ว .0.ต้องมีแก้อีกเยอะ..ครับ เฮ้ออออ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    5

ตอนนี้รถสตาร์ทไม่ติดเลยครับ น้ำมันเติมแล้ว น้ำมันขึ้นครับ ไฟมา แบตพึ่งชาร์ตมา น้ำมันเครื่องมี แต่ไม่ติดครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ ต้องเช็คตรงไหนอีกบ้าง ไม่อยากเอาไปหาช่างแบบซุ่ม ๆ เดี่ยวโดนฟันหัวแตกออกมา

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ตอนนี้รถสตาร์ทไม่ติดเลยครับ น้ำมันเติมแล้ว น้ำมันขึ้นครับ ไฟมา แบตพึ่งชาร์ตมา น้ำมันเครื่องมี แต่ไม่ติดครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ ต้องเช็คตรงไหนอีกบ้าง ไม่อยากเอาไปหาช่างแบบซุ่ม ๆ เดี่ยวโดนฟันหัวแตกออกมา
    ดูคาร์บูก่อนครับว่าน้ำมันท่วมมั้ย หัวเทียนไขออกมาเช็คด้วย....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    5

เปลี่ยนหัวเทียน แล้ว สตาร์ทติดครับ ขับทางไกล 100 กิโล ไม่เป็นไร และก็จอดพักประมาณ 3-4 ชั่วโมง ขับกลับไม่เป็นไรเลย
    แต่พอตื่นเช้ามาสตาร์ทยังไรก็ไม่ติด จอดมาเป็นเดือนแล้วครับ

Bookmarks