สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำ เรื่องร้านทำแอร์ และเรื่องอื่นๆครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำ เรื่องร้านทำแอร์ และเรื่องอื่นๆครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำ เรื่องร้านทำแอร์ และเรื่องอื่นๆครับ

สวัสดีครับ ผมขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนครับ ผมใช้มาสด้า 1300 อยู่ครับ
    (ผมsearch หาคำว่า familia กว่าจะพบเว็บนี้ต้องใช้ความพยายามอย่างมาก) แต่ก็ต้องขอบคุณที่มีคอลัมน์นี้ ถ้าไม่มีคงแย่แน่ๆ เพราะไม่รู้เหมือนกันว่าจะปรึกษาใคร ก็ได้ความรู้จากคอลัมน์นี้จากหลายๆท่านครับ
    รถคันนี้เป็นของที่บ้านจอดอยู่เฉยๆไม่ค่อยได้ใช้ ผมเริ่มใช้จริงๆประมาณ 5ปีแล้วครับ ตอนนั้นเลขไมล์ประมาณ 4 หมื่่นกว่าๆ ตอนนี้ก็เกือบ 8 หมื่นกิโลแล้ว ช่วงนั้นขายของบรรทุกตั้งแต่ มัน, ข้าวโพดในไร่ ขับไปภูพระบาท, สตูล, ระยอง, ขอนแก่น ไปมาหมด
    (ผมจะพยายามลงรูปครับ เพราะลงไม่เป็นครับ รถจอดอยู่ในบ้าน กว่าจะเอาของออกก็ลำบาก ก็เลยรีบถ่ายมาครับใช้ถ่ายจากมือถือ เวลาวางรูปไม่รู้เหมือนกันว่ารูปจะออกมายังไงครับ)

ผมขออนุญาตปรึกษาพี่ๆ น้องๆ อาจารย์ทุกท่านดังนี้ครับ

1.ช่วยแนะนำร้านทำแอร์ และราคาปัจจุบันด้วยครับ ว่าร้านไหนพอทำได้และราคาประมาณเท่าไรครับ ที่ไหนก็ได้ครับไม่ว่าจะที่ ขอนแก่น ระยอง โคราช หรือที่กรุงเทพฯ
    ผมโบกรถทุกคันที่เจอไม่ว่าจะเป็นที่ไหน สอบถามเจ้าของรถ ปรากฎว่าเป็นมือสองจึงไม่ทราบว่าเดิมไปติดที่ไหนมา (ให้ใช้บริการผ้าเย็นร้า้นสะดวกซื้อทุกครั้ง ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ เหมือนอาบน้ำเลยครับ )

2.ไฟหน้าไม่สว่างครับ ผมไปที่ร้านตจว.ให้เขาถอดโคมออกมา หวังว่าจะเปลี่ยนหลอดไฟได้ แต่ก็ทำไม่ได้เพราะหลอดกับโคมมันเป็นชิ้นเดียวกัน
    ไม่ทราบว่าพอจะมีร้านแนะนำได้บ้างหรือเปล่าครับ หรือวิธีการอย่างอื่นเพื่อเพิ่มความส่วางครับ

3.เบรคจมเป็นบางครั้งครับ ไปที่ร้านแก้หลายครั้งแล้ว แต่ก็ไม่หาย ตั้งแต่ไล่ลม เปลี่ยนซิลตรงกระบอกสูบน้ำมันเบรค
    แล้วก็จะกลับมาเป็นอีก ซึ่งมันค่อนข้างอันตรายมาก ช่วยแนะนำร้านด้วยครับ

ตอนนี้รถอยู่กรุงเทพแถวๆรามอินทราครับ ผมไประยองอาทิตย์ละครั้ง ขอนแก่นและโคราช เดือนละครั้งครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

ยินดีต้อนรับครับ อีกสักพักเดี๋ยวก็มีพี่ๆน้องๆมาทักทายนะครับ รับรองตอบได้ทุกเรื่องแน่ๆครับ น่าอิจฉาเลขไมล์น้อยดีจังครับ ของผมปาไป5แสนกว่าโลแล้ว ฮิๆ ยังวิ่งโป๊งๆชึ่ง ตดปู๊ดป๊าดไปเรื่อยตามประสารถมีอายุ
    1.เรื่องแอร์ เดี๋ยวรอถาม ปุ๊ทะริครับ คนนี้มีประสบการณ์กับการติดแอร์ รวมทั้งโดนหลอกมาก็เยอะ ช่ำชองครับ
    2.เรื่องไฟหน้า ผมว่าต้องหาดูครับ มีทั้งแท้ เทียม ถ้าเป็นหลอดในโคมแบบที่มี เค้าว่าเป็นของรุ่นแรกๆเชียวนะ เอารูปมาดู เดี๋ยวพี่ๆเพื่อนๆเก่งๆเกจิน่าจะบอกได้ครับ
    3.เรื่องเบรก อันนี้ต้องถามว่ารถมีหม้อลมเบรกมาละเปล่า ถ้าไม่มี ต้องใส่หม้อลมช่วยได้ครับ เบรกเดิมติดรถมันเบรกไม่ค่อยอยู่ ของรถผมได้มาเป็นรถของคุณลุงอายุ 74 ขวบ แกคงไม่ค่อยมีแรงเหยียบเบรค เลยใส่หม้อลมมาชั้นครึ่ง ลูกเท่าบ้าน!! ผมเคยเหยียบแรงๆไปทีหัวแทบฟาดคอนโซลครับ 555
    ปล. ลงรูปรถ และรายการอื่นๆที่อยากรู้ไว้สิครับ จะได้ช่วยกันถูกจุด

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

..........ยินดีต้อนรับครับท่านมาที่นี่ไม่มีเดียวดา ยครับ...เรื่องแรกแอร์..ผมแนะนำท่านหรือพาท่านไปซื้อ อุปกรณ์ทั้งหมดได้ครับแต่ร้านติดตั้งพอแนะนำร้านที่ด ีได้ครับหลังจากที่ผมโดนมาแล้วแต่เป็นคนล่ะร้านกับที ่จะให้ท่านไปทำนะครับ555..ราคาอุปกรณ์โดยประมาณ..1คอ มเพสเซอร์มือ2ของรถมิล่าราคา1500-1800.บาท..2ตู้แอร์ชนิดแขวนของฟอร์มูล่าขนาด14นิ้วรา คา2800บาท...3ไดเออร์100บาท..ส่วนแผงรังผึ้งคอยร้อนต ้องวัดขนาดครับ...ราคาไม่น่าเกิน800บาท..รวมทั้งหมดไ ม่เกิน1หมื่นครับราคาน่าจะอยู่ที่8-9พันครับ..ส่วนเรื่อไฟหน้ารถรุ่นนี้ไฟหน้าเป็นซิลบีม ครับไม่สามารถเปลี่ยนหลอดด้านในได้ครับเปลี่ยนยกเบ้า ครับเพราะเขาออกแบบมาเพื่อไม่ให้อากาศเข้าด้านในได้เ พราะถ้าอากาศเข้าได้จานฉายมันจะหมองหรือเป็นฝ้าครับ. ..ส่วนเรื่องเบรคพอแนะนำร้านได้ครับผมทำมาแล้วจบครับ ไม่มีปัญหาใช้งานได้ดีครับ...ผมทำงานอยู่แถวพระราม4. ..ถ้าสนใจก็โทรมาที่เบอร์นี้นะครับ0806005432ปุ๊...ป ล.ถ้าโทรมาแล้วผมไม่รับในครั้งแรกโทรย้ำได้นะครับบ้า งที่ผมวางโทรศัพย์เอาไว้มารับไม่ทันครับ....
    ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปุ๊ทะริ : 08-05-2011 เมื่อ 23:25

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

1.เรื่องแอร์ของผมเจ้าของเก่าเค้าติดมาแล้วแต่มันไม่ เย็น55+คอมรั่ว เพิ่งไปโมมาไหม่แวคด้วยเปลี่ยนลูกปืนหน้าคอม1500เย็น เจี๊ยบ ติดไหม่อย่าไห้เกินหมื่น..จังหวะดีอาจถูกกว่านี้
    2.เบรค เบรคเดิมมันแข็ง แล้วก็ไม่ค่อยอยู่ ก็เห็นเค้าไปไส้หม้อลมเสริมกัน ที่พิดโลกของไหม่ไต้หวัน2xxx แต่ของผมเจ้าของเก่าไส่หม้อลม4ล้อเล็ก(รถสูบส้วม)ก็เ บรคพอได้นะเห็นช่างแก่ๆๆๆเค้าว่าเบรคมาสด้ามันปราบเซ ียนต้องตั้งชิดๆก้ลองดูนะครับไห้ช่างเก่าๆทำของผมล่อ เองเลยล้อหน้าโอเคแต่ล้อหลังไฟลุก55+
    3.เรื่องไฟหน้าของผมมันของเทียมก็สว่างพอได้นะเหยียบ ไม่ถึง100อยุ่แล้ว แต่ไฟแท้ๆเค้าว่ามันกินไฟ ไม่เคยลองซะที
    ป.ล.อ้างอิงจากรถและประสบการ์ณส่วนตัวเด้อ รอท่านต่อไปคร้าบบบบบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boy115 : 08-05-2011 เมื่อ 23:39
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ยินดีต้อนรับด้วยไมตรีสู่บ้านมาสด้าน้อยๆหลังนี้ครับ ค่อนข้างจะแออัดครับ ผมยังต้องเบียดกับท่านอ๊อกและท่านวินเลยครับ แม่ทัพฝั่งธนฯ 555 เรื่องไฟหน้าที่ไม่สว่างก็เป็นไปตามที่ปุ๊บอกครับ ต้องเปลี่ยนทั้งโคม ถ้าของเกรดดีๆอย่างStanley หรือ Koito ก็จะสว่างมากเพราะเขาใช้วัสดุที่ดีเป็นแก้วอย่างดีทั ้งโคม ถ้าเป็นของค่ายอื่นๆคุณภาพก็ลดหลั่นกันไป ถ้าไม่สว่างเอาซะเลยก็ให้ดูไฟกราว์ดด้วยนะครับ หรือว่าบางครั้งร้านจัดไฟ24voltมาให้ ผมเคยเจอมาแล้ว 5555

ส่วนหม้อลมเบรกก็ช่วยได้เยอะ แต่เบรกจม...ท่านเหยียบเบรกเหมือนรถสมัยใหม่หรือเปล่ าครับเพราะรถสมัยก่อนต้องย้ำเบรกช่วยและเปลี่ยนเกียร ์เพื่อทดกำลัง ผมทำทั้งสองอย่างก็สนุกดี เป็นกุศโลบายที่คนสมัยก่อนเขาทำไว้

แต่ผมคิดว่าท่านลืมดูที่แม่ปั้มเบรกล่างด้วยนะครับ ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนหรือเปล่า เบรกจมคือการไม่คืนตัวของสปริงและซีลยางในแม่ปั้มเบร กเนื่องจากอาจจะสกปรก มีสนิม ยางเสื่อม ลูกสูบค้าง เรื่องพวกนี้ห้ามมองข้ามนะครับ ต้องไล่ดูอย่างละเอียด ผมพึ่งเปลี่ยนเบรกให้รถของท่านอุ้ยในกระทู้หนึ่ง ลองไปดูสภาพเบรกเก่าๆเพื่อเปรียบเทียบงานก่อนก็ได้คร ับ

ถ้าตอบผิดพลาดหรือไม่ได้ประโยชน์ประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ยินดีต้อนรับครับ เรื่องแอร์มาที่นี่ไม่ผิดหวังครับ เพราะแต่ละท่านก็เจ็บมาเยอะทั้งนั้นครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกๆท่านเลยครับ โล่งไปเยอะเลยครับ ทำให้เข้าใจปํญหาและวิธีแก้ไขแบบกระจ่างเลยครับ

ผมเข้าใจดังนี้ไม่ทราบถูกต้องหรือเปล่าครับ
    เรื่องเบรคนั้นต้องหาหม้อลมมาใส่เพิ่ม ส่วนไฟหน้าต้องเปลี่ยนทั้งโคม อันนี้ถูกต้องมั้ยครับ
    คุณปุ๊ครับ ขอบคุณมากครับ ผมจะติดต่อกลับครับ แต่ผมต้องหาวันหยุดก่อน (บริษัทผมทำงานด้านบริการ วันที่คนอื่นหยุดผมจะไม่ได้หยุดครับ) ขนาดปีใหม่ยังต้องมาทำงานเลยครับ

แฮะๆ ช่วงสงกรานต์หนักไปหน่อยครับ เพราะไม่ค่อยได้หยุด คงต้องจัดการจากเสียหายน้อยไปหาเสียหายมากครับ
    ถ้ามีคำแนะนำอย่างอื่นเพิ่มเติมยินดีครับ ไม่รู้ว่าจะผิดกติกาหรือเปล่า ถ้าจะให้บอกชื่อร้านหรือแหล่ง ที่จะไปดูโคมไฟหน้า
    หรือเมลล์มาก็ได้ครับ >> watchnight@hotmail.com
    ขอบคุณมากครับ

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ยินดีด้วยต้อนรับเด้ออ้าย ของผมยังไม่มีเงินทำเลยครับ ทนร้อนไปก่อน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ..........ยินดีต้อนรับครับท่านมาที่นี่ไม่มีเดียวดา ยครับ...เรื่องแรกแอร์..ผมแนะนำท่านหรือพาท่านไปซื้อ อุปกรณ์ทั้งหมดได้ครับแต่ร้านติดตั้งพอแนะนำร้านที่ด ีได้ครับหลังจากที่ผมโดนมาแล้วแต่เป็นคนล่ะร้านกับที ่จะให้ท่านไปทำนะครับ555..ราคาอุปกรณ์โดยประมาณ..1คอ มเพสเซอร์มือ2ของรถมิล่าราคา1500-1800.บาท..2ตู้แอร์ชนิดแขวนของฟอร์มูล่าขนาด14นิ้วรา คา2800บาท...3ไดเออร์100บาท..ส่วนแผงรังผึ้งคอยร้อนต ้องวัดขนาดครับ...ราคาไม่น่าเกิน800บาท..รวมทั้งหมดไ ม่เกิน1หมื่นครับราคาน่าจะอยู่ที่8-9พันครับ..ส่วนเรื่อไฟหน้ารถรุ่นนี้ไฟหน้าเป็นซิลบีม ครับไม่สามารถเปลี่ยนหลอดด้านในได้ครับเปลี่ยนยกเบ้า ครับเพราะเขาออกแบบมาเพื่อไม่ให้อากาศเข้าด้านในได้เ พราะถ้าอากาศเข้าได้จานฉายมันจะหมองหรือเป็นฝ้าครับ. ..ส่วนเรื่องเบรคพอแนะนำร้านได้ครับผมทำมาแล้วจบครับ ไม่มีปัญหาใช้งานได้ดีครับ...ผมทำงานอยู่แถวพระราม4. ..ถ้าสนใจก็โทรมาที่เบอร์นี้นะครับ0806005432ปุ๊...ป ล.ถ้าโทรมาแล้วผมไม่รับในครั้งแรกโทรย้ำได้นะครับบ้า งที่ผมวางโทรศัพย์เอาไว้มารับไม่ทันครับ....
    ...
    เฮียครับอยากทราบราคาคอมแอร์ครับ เอาแบบท่านเป๊กนะ มือ 1 เท่าไหร่ มือ 2 เท่าไหร่ ทางอู่เขาจะซ่อมให้แต่กลัวเขาเอาแพง เลยหาข้อมูลไว้ก่อนครับ
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    TEL: 089-4228263
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ weangsan อ่านข้อความ
    ยินดีด้วยต้อนรับเด้ออ้าย ของผมยังไม่มีเงินทำเลยครับ ทนร้อนไปก่อน

เฮียครับอยากทราบราคาคอมแอร์ครับ เอาแบบท่านเป๊กนะ มือ 1 เท่าไหร่ มือ 2 เท่าไหร่ ทางอู่เขาจะซ่อมให้แต่กลัวเขาเอาแพง เลยหาข้อมูลไว้ก่อนครับ
    .......จะไปซ่อมทำไมครับซื้อใหม่ดีกว่าครับ1500-1800ครับแต่เป็นมือ2นะครับของมาจากญี่ปุ่นครับ...ของ กระป้อครับลูกเล็กๆๆๆ...

Member ideaman's Avatar
    ขอบคุณ
    1

ของผมนะ คอม densoของ miraซื้อมา1400.... ตู้แอร์ kiki 3ช่องลม 1000..ถามช่างติดตั้ง.คุยถูกคอ.บอกจบงานประมาณ5000 ไม่รู้แพงหรือเปล่า มันต้องเพิ่มไดร์เออร์ +ท่อแอร์+มูเล่2ชั้น +สายพาน+
    ขาแปลงยึดคอม+กาวขี้หมา+น้ำยาแอร์+สายไฟ+แผงคอยย์+ตั ดแต่งอื่นๆ ..ถูกหรือแพงครับ

Member ideaman's Avatar
    ขอบคุณ
    1

แพงมั๊ย..นี่5555555555

Bookmarks