k125m2 ขี่ไปวอดดับตลอดทางเลยครับ สตาร์ติดขี่ได้อีก 10 เมตรก้อวอดดับ

ชื่อกระทู้: k125m2 ขี่ไปวอดดับตลอดทางเลยครับ สตาร์ติดขี่ได้อีก 10 เมตรก้อวอดดับ

มาตรฐาน k125m2 ขี่ไปวอดดับตลอดทางเลยครับ สตาร์ติดขี่ได้อีก 10 เมตรก้อวอดดับ

ปัญหางอกแล้วครับ ขับได้เดือนกว่าๆ เริ่มวอดดับเองอ่ะครับ แล้วก้อสตาร์ทติดขี่ได้อีก 10 -20 เมตร ก้อวอดดับอีก เป็นยังงี้ตลอดเลยครับ กว่าจะถึงบ้านดับไป 8 รอบ
    เป็นที่อะไรล่ะครับนี่ คาร์บูหรือป่าว

ดุออเตอร์ลุปยังคับมาร้อนมากก็จะดับคับ

Senior Member Indy_life's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณ เพชรเกษม คลับ
    ขอบคุณ
    0

เช็คหัวเทียนยังจร๊ เปียกหรือป่าว ?
    ถ้าเปียก คือออโต้ลูป เยอะ จ๊
    ถ้าบอด ง่ายเกิ๊นนน หัวเทียนเสื่อม

เบนซินไหลหรือป่าว ?
    ถ้าไหล คือน้ำมันท่วมคาร์บิว วิธีแก้คือ ล้างคาร์บิว หรืออาจต้องตั้งเข็ม หรือดัดลูกลอยนิดหน่อย
    ในกรณีลูกลอยรั่ว ถ้าจะซ่อมให้เอาไปเชื่อมทองเหลือง หรือเปลี่ยนใหม่เลยก็ดี

ระบบไฟ น่าจะเกี่ยวมั้ง ยังไม่เคยเจอเกี่ยวกับไฟ ,, เคยเจอแต่ตั้งไฟไม่ดี มันจะเดินเบาไม่ดีตาม

ยอมรับตัวตน ,, นี่แหละคนมีอุดมการณ์

ใช้ผสมถังเอาครับ ออโต้ลูปอ่ะ แต่หลังๆไม่ค่อยได้ผสมแล้วเกี่ยวป่าว...
    วันนี้ก้อวิ่งขี่ได้ทั้งวันระยะ5-6 โลไม่มีดับแล้ว เลยงง แต่ตั้งรอบคาร์บูเบาอ่ะนะ แบบว่าเวลาสตาร์ทเบาแล้วจะดับต้องเบิ้ลนิดหน่อย
    แต่พอขี่ไปได้ 5 โล ไม่ต้องเบิ้ลแล้วเครื่องไม่มีดับแล้ว แถมเครื่องยังดังถี่กว่าเก่าอีก เป็นที่อะไรล่ะที่นี้
    ไอ้ตอนที่มันดับอ่ะมันเหมือนน้ำมันไม่ลง ต้องจอดสัก 1-2 นาทีแล้วก้อสตาร์ทติดขี่ได้ 10-20 เมตรแล้วก้อวอดดับ
    พอกลับมาจอดถึงบ้านตอนเช้าสตาร์ทหายเหมือนเดิมขี่ได้ ไม่มีดับเลย

phaiboon
    ขอบคุณ
    0

ลองชำเลืองดูคอยล์หัวเทียนดูหน่อยดิ ถ้าเครื่องร้อนแล้วดับ พอเย็นหน่อยสตาร์ทติด วิ่งไปได้ประมาณไม่เกิน สิบโลก้อดับอีก ก้อช่าย แต่อาการของคาร์บูก้อคล้ายกันนะ แต่คาร์บู จะไม่เกี่ยวกะเครื่องร้อน

ไฟไม่พอเกี่ยวป่าวครับ เพราะผมเพิ่งถอดแบตออกมาดูปรากดว่าแบตไฟหมดเหลือ 5 โวลท์เองจาก 12 โวลท์อ่ะ
    แล้วลองขับโดยไม่ต่อแบต ปรากดว่าเครื่องดูแรงแน่นๆ รอบนิ่งกว่าเก่าซะอีก
    ผมสงสัยว่าไฟมันไม่พอชาร์จแบตอ่ะครับ แต่ก้อเปลี่ยนจานไฟมาแล้วนะ แล้วอะไรมันเสียอ่ะเพราะถึงจะใส่แบตใหม่ไปก้อไฟหมดอย ู่ดี ผมจะเช็คยังไงว่าไฟมันชาร์จแบตหรือป่าว
    ขับได้เดือนเดียวเองไฟแบตหมดซะแล้ว....

phaiboon
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนจานไฟของอะไรใส่ เช็คดูว่าไฟออกกี่โวลท์ ถ้าเอาจานไฟ rc 100 ใส่ (ส่วนใหญ่ที่เขาแปลงจะใช้) จะมีไฟแค่ 6 โวลท์เท่านั้น

Bookmarks