ถามผู้รู้โอนรถเก่ากับเข็มขัดนิรภัย

ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้โอนรถเก่ากับเข็มขัดนิรภัย

Junior Member Big_Aoh's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามผู้รู้โอนรถเก่ากับเข็มขัดนิรภัย

จะไปโอนรถอะคับ แต่ m1000 มันไม่มีเข็มขัดนิรภัย ต้องใส่ก่อนรึเปล่า บางคนก็ว่าต้อง บางคนก็ว่ารถปีเก่าไม่ต้องใส่ ดูในกระทู้เก่าเห็นพูดถึงแต่เบรคมือ ของผมสัญญาณไฟครบทุกอย่าง เบรคมือใช้ได้คับ (อนาคตใส่แน่นอนคับเพราะรู้สึกโหวงๆ เวลาไม่ได้คาด แต่ไม่เจอที่ถูกใจ) แค่อยากจะไปจดทะเบียนให้เรียบร้อยก่อน

Senior Member tikker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Big_Aoh อ่านข้อความ
    จะไปโอนรถอะคับ แต่ m1000 มันไม่มีเข็มขัดนิรภัย ต้องใส่ก่อนรึเปล่า บางคนก็ว่าต้อง บางคนก็ว่ารถปีเก่าไม่ต้องใส่ ดูในกระทู้เก่าเห็นพูดถึงแต่เบรคมือ ของผมสัญญาณไฟครบทุกอย่าง เบรคมือใช้ได้คับ (อนาคตใส่แน่นอนคับเพราะรู้สึกโหวงๆ เวลาไม่ได้คาด แต่ไม่เจอที่ถูกใจ) แค่อยากจะไปจดทะเบียนให้เรียบร้อยก่อน
    ผมก็ยังไม่ได้โอน และไม่มีเข็มขัดครับ
    แต่พี่ปุ๊บอกว่า รถก่อนปี 2535 ไม่ต้องมีเข็มขัดโอนได้
    แต่เบรคมือต้องมีครับ
    แต่ ง่ายๆเลย เอารถเข้าไปเลย .... ไม่ได้รู้เอง อิ อิ
    รอแม่ทัพ มาตอบต่อไปครับ
    .... สัต**บ มีทะเล และความจริงใจ ...

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ผมของพูดถึงลุงเงินของผมนะครับ เบรคมือไม่มี ทำสีใหม่ ต่อแค็ปให้นั่งได้ เอกสารเจ้าของเดิมหมดอายุ
    1. เรื่องเบรคมือ ไฟต่าง ๆ เจ้าหน้าที่ไม่ตรวจเลย
    2. ต่อแค็ป ดูใบวิศวกร ของผมมันหมดอายุแล้ว เขาแนะนำเจ้าหน้าที่ วิศกรยานยนต์ให้ เสีย 1,500 บาท ได้ใบมาแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร
    3. สี ก็ไม่ดูอะไรเลย เอาแต่อาสารใบเสร็จ แล้วก็ถ่ายรูป
    4. เอกสารเจ้าของเดิมหมดอายุ ผมใช้วิชามารครับ ถ่ายเอกสาร แล้วตัดแปครับ ผ่านฉลุย
    5. ผมได้เปลี่ยนค่าทะเบียนใหม่ เป็นตัวอักษร 2 ตัวครับ เสียง 200 บาท
    รวมค่าโอน 530 บาท ค่าวิศวกร 1,500 บาท

เรื่องเข็มขัดนิรภัย มีไว้ก็ดีนะครับ เจ้าหน้าที่บางคนไม่เหมือนกัน บางคนง่าย บางคนยาก

นี่คือลุงเงินของผม จากที่ไม่ถูกต้องสักอย่าง (คนเดิมเขาทำแล้วไม่ไปแจ้งต่อแค๊ป และเปลี่ยนสี ในเล่มสีขาว ตอนผมซื้อมาสีเขียว ทำใหม่เป็นสีฟ้า) ผมทำให้มันถูกต้องตามกฎหมายทุกประการเลย

Name:  DSCF8967.jpg
Views: 359
Size:  53.6 KB

ทำให้ครบแล้วอย่าไปกลัวครับ 555 ผมมีไม่ครบผมยังไม่กลัวเลย อาศัยมั่วเอา 5555
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    TEL: 089-4228263
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Big_Aoh อ่านข้อความ
    ขับเข้าไปตรวจเลยครับพี่ชายไม่มีปัญหาหรอกครับ น้องผมก็ไม่มีครับ ไฟ แตร เบลกมือ เข็มขัด สี เลขเครื่อง
    ไม่ตรงไม่มีไม่ติดซักอย่าง แต่เลขตัวรถต้องตรงนะครับ

รถคลาสสิคของผมสองคันล่าสุดไม่มีเข็มขัดนิรภัยทั้งคู ่ สามารถโอนได้ปกติครับ

เพราะถือว่าจดทะเบียนก่อนการประกาศใช้กฏหมายบังคับใช ้เข็มขัดนิรภัยครับ

สิ่งสำคัญที่สุดคือ เลขเครื่องเลขตัวถัง มีดวงไฟหน้าไฟท้าย และแตรดังแค่นั้นพอครับ

แล้วจริงๆแล้วต่อให้รถวิ่งไม่ได้ก็โอนได้ครับ ผมเห็นรูปและรับทราบข้อมูลมาจากพี่ที่รู้จักหลายๆคนว ่ามีคนสไลด์รถเข้าไปโอนเยอะแล้วครับ

Junior Member tameann's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่จ้างละค่ะ ไม่ยุ่งยาก ทีเดียวจบนะ ไม่เสียเวลาด้วยค่ะ

Senior Member mazdaproceed's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ผมพึ่งจะไปโอนรถมาครับ เข็มขัดไม่ เบรคมือไม่ ในบิลค่าตรวจสภาพ 500 บาท อย่างอื่นตามบิล
    ( ค่าดำเนินการ 1500 บาท สำหรับผู้มีวิชา ) เรียบร้อยดีครับ

Junior Member kittipong2's Avatar
    สถานที่
    จักยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mazdaproceed อ่านข้อความ
    วันนี้ผมพึ่งจะไปโอนรถมาครับ เข็มขัดไม่ เบรคมือไม่ ในบิลค่าตรวจสภาพ 500 บาท อย่างอื่นตามบิล
    ( ค่าดำเนินการ 1500 บาท สำหรับผู้มีวิชา ) เรียบร้อยดีครับ
    จริงๆๆแล้วผมขอแนะนำว่าท่านควรไปดำเนินการด้วยตัวเอง แล้วท่านจะรู้ว่ามันไม่อยากอย่างที่คิด..และเสียเงิน น้อยกว่ามากครับ...ที่คนส่วนใหญ่นิยมจ้างนายหน้าไปดำ เนินการแทนนั้นเพราะพวกท่านไม่ยอมที่จะลองด้วยตัวเอง ที่จึงเสียเงินเยอะและไม่ได้ความรู้เพราะถ้าท่านไปด้ วยตัวเองท่านจะได้ความรู้และเสียเงินน้อยเสียเวลาไม่ เกิน2-3ชั่วโมง...ผมเองก็เคยคิดที่จะจ้างนายหน้าดำเนิดการแ ทนด้วยเพราะไม่มีความรู้กลัวจะไม่ผ่านแต่ก็ดีเหมือนก ันที่นานหน้าไม่ดำเนินการให้ผมเพราะเขาได้เงินน้อย.. .ผมจึงไปดำเนินการเองจึงรู้ว่า...ค่าตรวจสภาพรถของเอ กชน200บาทของขนส่งร้อยกว่าบาท..ภาษี600บาท(รถ1300ซีซ ี)ค่าอากร2บาทค่าพรบ.967บาทส่วนค่าโอนหมื่นละ50บาทคร ับการโอนต้องตรวจสภาพที่ขนส่งเท่านนั้นครับขนส่งจะตี ราคารถเองครับแล้วจะบอกว่าค่าโอนเท่าไหร่ครับ....ลอง ดูครับจงเอาชนะความไม่รู้ด้วยความรู้อย่ากลัวที่จะต้ องเผชิญกับความไม่รู้ครับ....
    เก่าไม่เก่าไม่รู้....
    รู้แต่ว่ารักก็แล้วกัน !!!!!!
    BSA - 081-6269143

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittipong2 อ่านข้อความ
    จริงๆๆแล้วผมขอแนะนำว่าท่านควรไปดำเนินการด้วยตัวเอง แล้วท่านจะรู้ว่ามันไม่อยากอย่างที่คิด..และเสียเงิน น้อยกว่ามากครับ...ที่คนส่วนใหญ่นิยมจ้างนายหน้าไปดำ เนินการแทนนั้นเพราะพวกท่านไม่ยอมที่จะลองด้วยตัวเอง ที่จึงเสียเงินเยอะและไม่ได้ความรู้เพราะถ้าท่านไปด้ วยตัวเองท่านจะได้ความรู้และเสียเงินน้อยเสียเวลาไม่ เกิน2-3ชั่วโมง...ผมเองก็เคยคิดที่จะจ้างนายหน้าดำเนิดการแ ทนด้วยเพราะไม่มีความรู้กลัวจะไม่ผ่านแต่ก็ดีเหมือนก ันที่นานหน้าไม่ดำเนินการให้ผมเพราะเขาได้เงินน้อย.. .ผมจึงไปดำเนินการเองจึงรู้ว่า...ค่าตรวจสภาพรถของเอ กชน200บาทของขนส่งร้อยกว่าบาท..ภาษี600บาท(รถ1300ซีซ ี)ค่าอากร2บาทค่าพรบ.967บาทส่วนค่าโอนหมื่นละ50บาทคร ับการโอนต้องตรวจสภาพที่ขนส่งเท่านนั้นครับขนส่งจะตี ราคารถเองครับแล้วจะบอกว่าค่าโอนเท่าไหร่ครับ....ลอง ดูครับจงเอาชนะความไม่รู้ด้วยความรู้อย่ากลัวที่จะต้ องเผชิญกับความไม่รู้ครับ....
    มายืนยันอีกคนครับ.. ไม่ยุ่งยากอย่างที่คิดครับ ผมเพิ่งไปโอนมาเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วนี่เองครับ เดี๋ยวนี้ออนไลน์แล้วทุกอย่างใช้เวลานิดเดียวครับ...

Member mazda speed's Avatar
    สถานที่
    mazda alone
    ขอบคุณ
    0

เดินเข้าไปเลยครับ ด้วยฟามมั่นใจ อกผาย ไหล่ผึ่ง กัวทำมายครับไม่มีไรหรอก แค่สายนิรภัย จิ๊บ จิ๊บ

ราชการไทยไม่จุกจิก หรอกน่า เชื่อผมเตอะ อย่างมากก้อหน้าแตกหมอไม่รับเย็บกลับมา ก็เท่านั้น 555555

" ข้าพเจ้าไม่ชอบรสชาติของสุรา แต่..ข้าพเจ้าชอบบรรยากาศของการรํ่าสุรา "
    http://www.facebook.com/popeye.speed

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เข้าไปโอนเองเลยครับ ผมก็โอนเองครับเข็มขัด เบรคมือไม่มี เขาไม่ว่าผ่านฉลุย
    ส่วนเรื่องเอกสารถ้าไม่รู้ก็ถามประชาสัมพันธ์ของขนส่ งได้เลยเขาดูให้เรียงให้เรียบร้อยใครไม่ได้เขียนก็แท บจะเขียนให้เลยครับถ้าเขาว่างนะ เดี๋ยวนี้ขนส่งไม่น่ากลัวอย่างที่คิดแล้วครับ

Junior Member Big_Aoh's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านคับ ค่อยมั่นใจหน่อย หาวันลางานได้เมื่ไหร่ จะรีบไปเลยคับ ได้ผลไงจะรีบแจ้งทราบทันที

Bookmarks