เรื่องความร้อนของเครื่อง - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เรื่องความร้อนของเครื่อง

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DogGedly อ่านข้อความ
    55 พี่ ปุ๊ช่วยด้วยครับ ...
    ถ้าเปลี่ยนคอมมิร่า ต้องเปลี่ยน อะไรเพิ่มป่าวพี่...ความร้อนถึงจะหาย

วันนี้ซวยมากครับ ขับมา ตากฝน ตีไฟสูง ไฟดับทั้งระบบ ติดแค่ไฟเลี้ยว กานปัดน้ำฝนหลุด โอ้จ๊อด ประสบการณ์ครั้งแรกในชีวิตที่ซวยขนาดนี้
    พยายามขับจนถึงเกือบถึง ที่พัก แต่ทางเข้าเมืองไม่ไหว รถเยอะเลยโทรบอกเพื่อน มานำหน้าให้เปิดไฟ ฉุกเฉินให้ เกือบไม่รอดครับ...
    ...........ต้องแปลงขายึด..สายพาน...ต้องดูครับ..ช่า งทำได้อยู่แล้วครับ...

Senior Member suphatchol's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอาใจช่วยครับ

วิธีดู คอม 505/507/ ดูยังไงหรอคับ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ลูกมันไม่เท่ากันครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lamborghini อ่านข้อความ
    วิธีดู คอม 505/507/ ดูยังไงหรอคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แก่ modify

รถผมมาสด้า แฟมมิเลีย ปี 90 รื้อมาจากโรงรถ (เรียกว่าซาก) จัดมา มอดิฟายยย ใหม่ แปลงหม้อน้ำอลุมิเนียมของHonda civic 96 ความร้อนชิวๆ ใส่ coolant สองขวด รถติดในกรุงเทพอยู่ได้สบายยย (ใส่พัดลมไฟฟ้าเป่าช่วย) ส่วนคอมแอร์ 507 sanden ของใหม่นำเข้าจากมาเล เปลี่ยน pulley หน้าเครื่องเพราะเครื่องนำเข้ามาจากเชียงกงญี่ปุ่นเห ลือตัวเดียวในโกดัง อิอิ แร้วย้ายรังผึ้งแอร์ไปไว้ใต้ท้องรถ แต่ยังเย็นสู้แดดกลางวันไม่ได้ ตอนกลางคืนเย็นเจี๊ยบบ กะว่าจะไปซื้อแผงแอร์ condensor มาใหม่ เอาแผงใหญ่ก่าเดิม จะได้ระบายได้เต็มที แต่คอมแอร์ก็ไม่ชุดกำลังเครื่องมากนะครับแต่ condensor ระบายได้ไม่ดี เดียวทำแผงแอร์แร้วจะมารายงานใหม่นะคร๊าบบ

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lucre shot อ่านข้อความ
    รถผมมาสด้า แฟมมิเลีย ปี 90 รื้อมาจากโรงรถ (เรียกว่าซาก) จัดมา มอดิฟายยย ใหม่ แปลงหม้อน้ำอลุมิเนียมของHonda civic 96 ความร้อนชิวๆ ใส่ coolant สองขวด รถติดในกรุงเทพอยู่ได้สบายยย (ใส่พัดลมไฟฟ้าเป่าช่วย) ส่วนคอมแอร์ 507 sanden ของใหม่นำเข้าจากมาเล เปลี่ยน pulley หน้าเครื่องเพราะเครื่องนำเข้ามาจากเชียงกงญี่ปุ่นเห ลือตัวเดียวในโกดัง อิอิ แร้วย้ายรังผึ้งแอร์ไปไว้ใต้ท้องรถ แต่ยังเย็นสู้แดดกลางวันไม่ได้ ตอนกลางคืนเย็นเจี๊ยบบ กะว่าจะไปซื้อแผงแอร์ condensor มาใหม่ เอาแผงใหญ่ก่าเดิม จะได้ระบายได้เต็มที แต่คอมแอร์ก็ไม่ชุดกำลังเครื่องมากนะครับแต่ condensor ระบายได้ไม่ดี เดียวทำแผงแอร์แร้วจะมารายงานใหม่นะคร๊าบบ
    รอชมคร้าบบ ผมก้อยังแก้ไม่จบ (รองบประมาณอยู่ครับ)
    แล้วที่ว่า ถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำเป็นสองแถวจะจบมั้ยครับ แผง คอนเดนเซอร์แอร์อยู่ด้านหน้าเหมือนเดิมนะครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    รอชมคร้าบบ ผมก้อยังแก้ไม่จบ (รองบประมาณอยู่ครับ)
    แล้วที่ว่า ถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำเป็นสองแถวจะจบมั้ยครับ แผง คอนเดนเซอร์แอร์อยู่ด้านหน้าเหมือนเดิมนะครับ
    ผมไปทำมาแล้วนะครับ อีกหนึ่งทางเลือก ขยายหม้อน้ำเป็นสองแถว
    พอดีว่าลองถอดหม้อน้ำไปให้ช่างล้างครับ (สรุปช่างคนก่อนคงไม่ได้ล้าง น่าจะถ่ายน้ำมากกว่า)
    เปิดฝา ปล่อยน้ำเข้าระบบ ดูหลอดน้ำก้อไม่ค่อยตันอ่ะครับ เอาเหล็กแทง หลอดน้ำก้อมีตะกอนนิดหน่อย
    เฮียที่ทำให้เค้าก้อว่าน่าจะดีขึ้น แต่จะหายหรือป่าวไม่แน่ใจ
    แต่แกว่า รังผึ้งแถวเดียว มันระบายความร้อนไม่ค่อยทันครับ
    ผมก้อขี้เกียจรื้อหลายรอบ ประกอบกับกลัวความร้อนไม่หายขาด
    คุยไป คุยมา ก้อเลยตกลงเปลี่ยน จ่ายไป 2500
    ถูกที่สุดในเมืองน่านแล้วครับ ถามมาหลายที่ ตั้งแต่ 3300/2800
    แล้วก้อมาจบร้านเฮีย ช.การช่าง เปิดมา 51 ปี (ผมยังเป็นลมเป็นฝนอยู่เลยอ่ะ) ^^"
    อายุ 70 กว่าแล้วครับ ทำคนเดียวครับ ทำไปก้อสอนไป(ได้ความรู้เยอะเลยครับ)
    พอมาใส่ ติดเครื่อง เปิดแอร์ (พัดลมไฟฟ้า ไม่เปิด) ความร้อนขึ้นช้ามากครับ ติดเครื่องทิ้งไว้ ครึ่งชั่วโมง
    โดยรวมแล้วดีขึ้นมากครับ แต่ยังอยู่ในช่วงทดลอง คืบหน้ายังไงจะกลับมารายงานเป็นระยะ ๆ นะครับ

ขอบคุณ
    2

Name:  2011-06-10 15.21.56.jpg
Views: 442
Size:  29.6 KB
    อันนี้แผงรังผึ้ง อันเก่าครับ สังเกตว่าจะ บางครับ (ชั้นเดียว)

ขอบคุณ
    2

Name:  2011-06-10 15.02.51.jpg
Views: 378
Size:  33.1 KB
    ตอนนี้ ประกอบฝากับ แผงใหม่ครับ สองชั้น (ใช้ฝาเดิม ดู เดิม ๆ ดีครับ)

ขอบคุณ
    2

Name:  2011-06-10 15.59.59.jpg
Views: 386
Size:  38.7 KB
    แผงรังผึ้งใหม่ สองชั้น ยี่ห้อนี้อ่ะครับ (ดีป่าวครับ ผมไม่รู้จัก)^^"

ขอบคุณ
    2

Name:  2011-06-10 14.32.42.jpg
Views: 651
Size:  47.4 KB
    บรรยากาศภายในร้านครับ ดูขลังมากเลยครับ
    ด้านหลังกับข้าง ๆ ร้าน มีหม้อน้ำเยอะมากกกกกกกก กองเหมือนไม่มีราคาเลยอ่ะ ^^"

Member PARAMAN's Avatar
    สถานที่
    ลายไทย
    ขอบคุณ
    0

ร้านนี้เหมือนโรงเตี้ยมที่มีจอมยุทธฝีมือฉมังอยู่เลย ครับท่าน ผมว่าขลังแล้วครับ น่าจะดีมากด้วย ได้ผลยังไงบอกด้วยนะครับ
    อย่าอยู่อย่างอิจฉาคนอื่น แต่จงใช้ชีวิตไห้คนอื่นอิจฉา

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PARAMAN อ่านข้อความ
    ร้านนี้เหมือนโรงเตี้ยมที่มีจอมยุทธฝีมือฉมังอยู่เลย ครับท่าน ผมว่าขลังแล้วครับ น่าจะดีมากด้วย ได้ผลยังไงบอกด้วยนะครับ
    เรื่องหม้อน้ำนี่ผมลองมาหลายวิธีมากครับไม่เคยจบ เพราะยังคงเป็นวัสดุที่ฝาเป็นทองเหลืองและรังผึ้งเป็ นทองแดง ผมเคยใช้หม้อน้ำแบบนี้ทั้งสองช่อง สามช่อง และสี่ช่อง เพราะช่างรวมทั้งโรงงานทำหม้อน้ำมันบอกว่าหายแน่สุดท ้ายมันหายครับมันหายตอนวิ่ง รถติดนี่เตรียมเข็นได้เลยครับเครืองมันร้อนความร้อนข องอุณหภูมิน้ำที่ออกจากหลัง thermostatvalve ปาเข้าไปจะ 100 รับรอง น๊อคแน่ครับผมไปน๊อคมาห้าแยกคลองเตยแล้วเซ้งฉิบ 555 หลังจากนั้นผมก็เปิดฝากระโปรงรถทุกคันในบ้านครับ ห้าคัน ทุกคันหม้อน้ำเป็นอลูมิเน๊ยมหมด ทำให้ตรัสรู้เลยว่าวัสดุที่ใช้ในการทำได้มีการคำนวณค ่าสัมปสิทธ์ทางการคืนตัวและการอมความร้อนที่แตกต่างก ันและรวมไปถึงระบายความร้อนของวัสดุนั้นๆ เมื่อผ่านลม ทำให้รู้ว่า หม้อน้ำมิเนียมบางๆ เน๊ยะ แจ่มสุด ผมมีมาสด้าสองถอยมาเทียบ มาสด้า 2 แผงแอร์และหม้อน้ำกว้าง 48 ซม.ซึ่งพัดลมไฟ้าตัวเดียวอยู่ครับ ซึ่งต่างจากหม้อน้ำ Honda civic ที่ผมใส่ไม่กี่ ซม. ครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PARAMAN อ่านข้อความ
    ตอนนี้โดยรวมดีขึ้นมากครับ ร้อนสุด ๆ (ติดเครื่อง เปิดแอร์ อากาศช่วงบ่าย)เข็มอยู่ครึ่งครับ ไม่ขึ้นมากไปกว่านี้แล้วครับ ถ้ารถวิ่ง ๆ ไปซักหน่อยก้อลงแล้วครับ
    แต่ผมอยู่เมืองน่าน รถไม่ค่อยติดครับ (ไม่สามารถฟันธงได้ว่า ถ้ารถติด อย่างเมืองใหญ่ ๆ อย่าง กรุงเทพฯ) มันจะเป็นยังไงนะครับ
    แต่โดยปกติ ก่อนเปลี่ยนหม้อน้ำ แค่วิ่งในเมืองน่าน ช้า ๆ ก้อความร้อนก้อเกินครึ่ง(เปิดพัดลมไฟฟ้า)แล้วครับ
    แต่ถ้าออกนอกเมือง วิ่งโล่ง ๆ ก้อต่ำครึ่งมานิดเดียว(เปิดพัดลมไฟฟ้า)
    ก้อยังอยู่ในช่วงทดลองนะครับ ผมจะมารายงานเรื่อย ๆ
    ใครมีวิธีอื่น ก้อมาโพสต์ ได้นะครับ แลกเปลี่ยนความคิดกันครับ
    ปล. เห็นอาเฮีย อายุ 70 กว่า ทำคนเดียวนี้ ลูกแกเป็น รองผู้พิพากษา หรือว่า รองอัยการอ่ะครับ บ้านมีรถห้าคัน จอดคุมผ้าอยู่ด้านข้าง
    แกบอก ทำทุกวันตอนนี้ หาค่าขนมให้หลาน งานแกเยอะเหมือนกันนะครับ ลูก ๆ ก้อให้หยุดแกก้อไม่ยอม ทำไปเรื่อย ๆ
    พอดีผมก้อเป็นช่าง (ทำเครื่องเสียงรถยนต์) ก้อเลยรื้อหม้อน้ำไปให้ กลัวเฮียแกจะเหนื่อยอ่ะครับ คิดดูว่าเปิดมา 51 ปี เข้าไปในร้าน
    เหมือนย้อนยุคยังไงไม่รู้ครับ (ชอบ ๆ คลาสสิคดี) ทำก้อดีครับ แกใจเย็น ทำไปเรื่อย ๆ งานออกมาดีครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    ตอนนี้โดยรวมดีขึ้นมากครับ ร้อนสุด ๆ (ติดเครื่อง เปิดแอร์ อากาศช่วงบ่าย)เข็มอยู่ครึ่งครับ ไม่ขึ้นมากไปกว่านี้แล้วครับ ถ้ารถวิ่ง ๆ ไปซักหน่อยก้อลงแล้วครับ
    แต่ผมอยู่เมืองน่าน รถไม่ค่อยติดครับ (ไม่สามารถฟันธงได้ว่า ถ้ารถติด อย่างเมืองใหญ่ ๆ อย่าง กรุงเทพฯ) มันจะเป็นยังไงนะครับ
    แต่โดยปกติ ก่อนเปลี่ยนหม้อน้ำ แค่วิ่งในเมืองน่าน ช้า ๆ ก้อความร้อนก้อเกินครึ่ง(เปิดพัดลมไฟฟ้า)แล้วครับ
    แต่ถ้าออกนอกเมือง วิ่งโล่ง ๆ ก้อต่ำครึ่งมานิดเดียว(เปิดพัดลมไฟฟ้า)
    ก้อยังอยู่ในช่วงทดลองนะครับ ผมจะมารายงานเรื่อย ๆ
    ใครมีวิธีอื่น ก้อมาโพสต์ ได้นะครับ แลกเปลี่ยนความคิดกันครับ
    ปล. เห็นอาเฮีย อายุ 70 กว่า ทำคนเดียวนี้ ลูกแกเป็น รองผู้พิพากษา หรือว่า รองอัยการอ่ะครับ บ้านมีรถห้าคัน จอดคุมผ้าอยู่ด้านข้าง
    แกบอก ทำทุกวันตอนนี้ หาค่าขนมให้หลาน งานแกเยอะเหมือนกันนะครับ ลูก ๆ ก้อให้หยุดแกก้อไม่ยอม ทำไปเรื่อย ๆ
    พอดีผมก้อเป็นช่าง (ทำเครื่องเสียงรถยนต์) ก้อเลยรื้อหม้อน้ำไปให้ กลัวเฮียแกจะเหนื่อยอ่ะครับ คิดดูว่าเปิดมา 51 ปี เข้าไปในร้าน
    เหมือนย้อนยุคยังไงไม่รู้ครับ (ชอบ ๆ คลาสสิคดี) ทำก้อดีครับ แกใจเย็น ทำไปเรื่อย ๆ งานออกมาดีครับ
    อ่านแล้วรู้สึกดีจังครับ เหมือนที่ผมไปหาซื้ออะไหล่ให้อีพรหล้าเลย ไปเจอร้านหนึ่งก็เลยถามเขาว่ามีอะไหล่8แรงมั้ย เขาก็บอกว่ามีแต่พวกฝาไฟท้าย เป็นกล่องๆ 5555 ผมก็เลยบอกว่าวันหลังค่อยรื้อก็แล้วกันรอมันคู่ละ5พั นก่อนจะเอาไว้ขายคืนพ่อค้าครับ อิอิ บรรยากาศร้านที่ผมเข้าไปก็เก่าๆครับ จัดแต่งเหมือนร้านเก่าๆในอดีตแต่วางของเป็นระเบียบมา ก เหมือนร้านขายยา 555

Bookmarks