เรื่องความร้อนของเครื่อง - หน้า 6

ชื่อกระทู้: เรื่องความร้อนของเครื่อง

Senior Member zhenx1300's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PARAMAN อ่านข้อความ
    รถผมก็ถอวาวล์น้ำออกนะครับ ก็ปกติดีนี่ครับ
    ถอดวาวล์น้ำ แล้วความร้อนจะไม่ขึ้นหรอคร๊าบ แล้วมีข้อดีเสียอย่างไร

Member PARAMAN's Avatar
    สถานที่
    ลายไทย
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zhenx1300 อ่านข้อความ
    ถอดวาวล์น้ำ แล้วความร้อนจะไม่ขึ้นหรอคร๊าบ แล้วมีข้อดีเสียอย่างไร
    เพื่อนที่เรียนมาด้วยกันมันเปิดร้านหม้อน้ำนะคับ มันบอกว่าเราประเทศเมืองร้อนไม่มีวันเป็นน้ำแข็งหรอก เปิดไว้เลยระบายดีออก มันเปรียบเทียบว่าถ้ามีวาวล์น้ำเหมือนมีไรขวางจมูก ถ้าทะลวงออกก็จะดี ผมก็เลยลองก็ดีนะครับ น้ำก็วนปกติ
    อย่าอยู่อย่างอิจฉาคนอื่น แต่จงใช้ชีวิตไห้คนอื่นอิจฉา

Member ideaman's Avatar
    ขอบคุณ
    1

เครื่องผมขนาดฟิตมาใหม่นะครับ ก็ร้อนตอนจอดนะเกินครึ่งเกล์เลย ไปแปลงเปลี่ยนพัดลม 6ใบของ มาสดา1400 มาใส่ดีขึ้นนิดหน่อย ยังเหลืออุ้มลมนะ ถ้าไม่หายอีกคงต้องเปลี่ยนหม้อน้ำเลยดีมั๊ยนี่ ผมละปวดหัวจิงๆๆ

Senior Member DogGedly's Avatar
    ขอบคุณ
    0

(ขออนุญาต เจ้าของวีดีโอ นะครับพี่โดม ^^)

แนะนำหน่อย เรื่องเกจ์วัดความร้อน
    - เวลาเปิด-ปิดกุญแจ เข็มจะชี้ ไปที่ จุดใด H หรือ C
    - เวลาความร้อนขึ้น หรือ ความร้อน ปก ติ เข็ม จะ ชี้ไปที่ ตำแหน่ง ใด H หรือ C

ปล.คืองง ครับ เจอช่าง คนละร้าน พูด สลับ กัน ไม่รู้ ผม จะ เชื่อ ใคร สับสนมากเลย...ขอบคุณครับ

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ doggedly อ่านข้อความ
    http://www.youtube.com/watch?v=4enbj...eature=related
    (ขออนุญาต เจ้าของวีดีโอ นะครับพี่โดม ^^)

แนะนำหน่อย เรื่องเกจ์วัดความร้อน
    - เวลาเปิด-ปิดกุญแจ เข็มจะชี้ ไปที่ จุดใด h หรือ c
    - เวลาความร้อนขึ้น หรือ ความร้อน ปก ติ เข็ม จะ ชี้ไปที่ ตำแหน่ง ใด h หรือ c

ปล.คืองง ครับ เจอช่าง คนละร้าน พูด สลับ กัน ไม่รู้ ผม จะ เชื่อ ใคร สับสนมากเลย...ขอบคุณครับ
    เปิดกุึญแจ ก้อต้อง ลงมา c ซิครับ (เครื่องเย็น)
    ถ้า h ก้อคือ ฮีท (ความร้อนยันเกจแล้วครับ) ความร้อนสูงสุดครับ

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DogGedly อ่านข้อความ
    http://www.youtube.com/watch?v=4enBJ...eature=related

- เวลาเปิด-ปิดกุญแจ เข็มจะชี้ ไปที่ จุดใด H หรือ C
    - เวลาความร้อนขึ้น หรือ ความร้อน ปก ติ เข็ม จะ ชี้ไปที่ ตำแหน่ง ใด H หรือ C

ตามสบายเลยครับท่าน
    แบบของผมนี่แหละครับถูกแล้ว ถ้าปิดกุญแจเข็มจะตีขึ้นเลย H ไป ถ้าสตาร์ทมันจะลงมาที่c ครับ

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

รายงานการใช้งานนะครับ
    จากการเปลี่ยน หม้อน้ำสองชั้น ปรากฏว่า
    ถ้าจอดติดเครื่อง เปิดแอร์ เปิดพัดลมไฟฟ้า ความร้อนก้อยังเกินครึ่งนะครับ แต่เกินนิดเดียว แล้วแอร์ก้อจะไม่เย็น (คล้ายกับอาการก่อนเปลี่ยนหม้อน้ำ)
    แต่
    พอวิ่งไปซักนิด ความร้อนก้อลงครับ แอร์กลับมาเย็นปกติ(คล้าย ๆ กับหม้อน้ำสองชั้นระบายความร้อนได้ดีกว่าหม้อน้ำแถวเ ดียวครับ)
    ซึ่งก่อนเปลี่ยนหม้อน้ำ ความร้อนจะไม่ลง วิ่งในเมืองยังไงก้อไม่ลง ถ้าจะลงก้อต่อเมื่อ วิ่ง ยาว ๆ นอกเมืองครับ

Senior Member DogGedly's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมเปิดแอร์ เข็มขึ้นสุด ตลอด แต่ขับได้ปกติ เพราะ มันไม่ฮีท มีควัน ว่า แสดง อาการใดๆ
    ไม่รุ้ว่า เกจ์วัด เสีย รึป่าว รถท่านอื่น ถ้าเข็ม ขึ้นสุด มีอาการ อย่างไรบ้างครับ ...

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตอนบิดกุญแจมันตีลงก่อนแล้วค่อยขึ้นสุดใช่มั้ยครับ ถ้าอย่างนั้นลองซื้อเซ็นเซอร์ความร้อนที่อยู่คอน้ำมา เปลี่ยนดูครับ

แต่ถ้าบิดเปิดกุญแจแล้วเข็มความร้อนไม่กระดิกเลยแสดง ว่าเข็มความร้อนเหรอสายไฟเกี่ยวกับความร้อนเหรอเซ็นเ ซอร์เสียครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zhenx1300 อ่านข้อความ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PARAMAN อ่านข้อความ
    เพื่อนที่เรียนมาด้วยกันมันเปิดร้านหม้อน้ำนะคับ มันบอกว่าเราประเทศเมืองร้อนไม่มีวันเป็นน้ำแข็งหรอก เปิดไว้เลยระบายดีออก มันเปรียบเทียบว่าถ้ามีวาวล์น้ำเหมือนมีไรขวางจมูก ถ้าทะลวงออกก็จะดี ผมก็เลยลองก็ดีนะครับ น้ำก็วนปกติ

เครื่องยนต์มีการออกแบบมาให้ใช้ในอุณหภูมิที่กำหนด ไม่ร้อนเกินไป ไม่เย็นเกินไป จึงใส่วาล์วน้ำไว้ให้เปิด-ปิด ตามอุณหภูมิที่เหมาะสม

ถ้าไม่ใส่ เครื่องยนต์จะเย็นกว่าปกติ ทำให้ระบบเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ โลหะขยายตัวไม่ได้ตามที่ควร+น้ำมันเครื่องที่หนืดกว่ าที่ควร เครื่องยนต์จะสึกหรอมากผิดปกติ

เครื่องยนต์ที่ดัดแปลงใส่ในเรือหางยาววิ่งตามคลอง นิยมถอดวาล์วน้ำและปั๊มน้ำจากคลองผ่านเครื่องแล้วทิ้ งลงคลอง อายุเครื่องยนต์จะสั้นผิดปกติ
    สูบ 1 ที่เป็นทางน้ำ(เย็น)เข้าจะหลวมมาก แต่สูบ 4 ที่เป็นทางน้ำ(ร้อน)ออกยังฟิต

ระยะสั้นมองไม่เห็นความเสียหายหรอกครับ แต่ในระยะยาวนี่สิ !

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    เครื่องยนต์มีการออกแบบมาให้ใช้ในอุณหภูมิที่กำหนด ไม่ร้อนเกินไป ไม่เย็นเกินไป จึงใส่วาล์วน้ำไว้ให้เปิด-ปิด ตามอุณหภูมิที่เหมาะสม

ถ้าไม่ใส่ เครื่องยนต์จะเย็นกว่าปกติ ทำให้ระบบเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ โลหะขยายตัวไม่ได้ตามที่ควร+น้ำมันเครื่องที่หนืดกว่ าที่ควร เครื่องยนต์จะสึกหรอมากผิดปกติ

เครื่องยนต์ที่ดัดแปลงใส่ในเรือหางยาววิ่งตามคลอง นิยมถอดวาล์วน้ำและปั๊มน้ำจากคลองผ่านเครื่องแล้วทิ้ งลงคลอง อายุเครื่องยนต์จะสั้นผิดปกติ
    สูบ 1 ที่เป็นทางน้ำ(เย็น)เข้าจะหลวมมาก แต่สูบ 4 ที่เป็นทางน้ำ(ร้อน)ออกยังฟิต

ระยะสั้นมองไม่เห็นความเสียหายหรอกครับ แต่ในระยะยาวนี่สิ !

ของนิสสัน 82/97 Name:  dsc00234_315.jpg
Views: 298
Size:  30.5 KB
    เลขตัวหน้าปิด / ตัวหลังเปิดสุด

โฟล์ค 92/103 Opel 95/105 จะเห็นได้ว่ารถยุโรป เมื่อมาอยู่ในบ้านเรา มักจะมีปัญหาเรื่องความร้อนกัน
    เพราะว่าบ้านเราเป็นเมืองร้อน (บ้านเขาเมืองหนาว)
    โตโยต้า 76/92 เสถียร ถึงจะติดแก๊สก็ไม่เกิดปัญหาความร้อน เพราะยุ่นเค้าเข้าใจสภาพภูมิอากาศดีกว่า ฝรั่งหัวแดง

มาสด้า ไม่มีประสบการณ์ครับ ถ้าใครมี ขอรูป ดูตัวเลขชัดๆหน่อยครับ (เพราะที่ผมได้ยินมาว่าสูงกว่านิสสัน กับโตโยต้า)

รูปใบพัดนี่คงเดาออกว่าคือ ปั๊มน้ำนั่นเอง
    แต่นี่คือปั๊มน้ำ จากรถ ที่ไม่ได้ใส่น้ำยาหล่อเย็น(กันสนิม) สนิมกินจนเกือบทะลุ ใบพัดสึกหรอ ระบายน้ำไม่เต็มประสิทธิภาพ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Golf-GTI : 07-07-2011 เมื่อ 06:54

Bookmarks