จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั - หน้า 153

หน้าที่ 153 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 53 103 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 203 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,281 ถึง 2,295 จากทั้งหมด 3184

ชื่อกระทู้: จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปานบางแสน อ่านข้อความ
    นั่งอ่านตัวอักษรของพี่ชายทั่งสองปะทะกัน ในวันฝนตกพรำความสดชื่น ความแบ่งปัน ความกระบี่กระเบ่า ของผมนั่นชั่งมีความหมายเหลือเกิน
    เหมือนคนรักกันเขียนหากันแล้วรำพันเป็นตัวอักษร เป็นกระวีที่สวยงาม เหมือนวันฝนตกพรำ เช่นวันนี้ ผมยิ้มอีกครั้ง มองดูเวลาที่ข้อมือ วันนี้ชั่งมีความสุขเหลือเกิน
    ปล. ตอนแลกว่าจะเขียนตั้งแต่เมื่อคืน แต่งานเยอะมากกลับถึงบ้านก้นอนหลับเลย ต้องขอโทษด้วยนะครับ
    สายลมอ่อนๆโชยพัดตรึงไอมวลอากาศเย็นของยามเช้านี้วัน ที่7กันยายน พศ 2555 เสียงลมพัดใบไม้คล้ายดังสวนทางกับเสียง อ็อด อ็อด กดกริ่งเป็นดนตรีที่เสาประตูหน้าบ้าน ของเพื่อนสาวผู้มาเยือนหล่อนยืนทักทายดอกไม้ทาบเม็ดฝ นที่ตกพรำของเมื่อคืนในสวนหย่อมเล็กๆหน้าบ้านที่ฉันส ร้างขึ้น หล่อนคล้ายหญิงชราผู้เชื่องช้าแต่รอยยิ้มบนใบหน้าดูส ุขใจ ในความสดชื่นของยามเช้า

หล่อนทักทายปนรอยยิ้มที่แสนหวาน "ดอกไม้อะไรช่างสวยงาม"แล้วไม่นานก็จากไปพร้อมกับสาย ลม ฉันยังนั่งอยู่บนเก้าอี้สีขาวกับกาแฟถ้วยเดิมเช่นทุก เช้า ที่ระเบียงหน้าบ้านฉันมองดูภาพพี่บอย115 กับอิริยาบทผ่อนคลายดื่มสีอำพันแล้วเสียงคลุกคลักในล ำคอฉันก็ดังขึ้น ฉันจึงหยิบถ้วยกาแฟใบน่ารักขึ้นมาจิบดื่ม หลับตาลงปล่อยอารมณ์ไปกับภาพนั้น แล้วเอื้อมมือหยิบซองจดหมายฉบับเล็กสีขาวดูสะอาดตา ในซองนั้นมีบทเพลงแนบมาด้วย "จดหมายถึงเธอ หวังว่าเธอคงสบายดี" อิอิ เป็นตัวอักษรและเสียงกังวานบอกอารมณ์เพลิดเพลิน ดนตรีบรรเลงเพลงคิดถึง พลิ้วแผ่วเบาคล้ายความฝัน ในแสงจันทร์ฉาย บรรจงฮัมร์คอกรีดกล่อม สื่อความหมายถึงฉันที่ผูกพัน "พี่ปู่จากปากน้ำโพ"
    "สบายดีไหม?"
    "เธอคิดถึงฉันไหมบ้างหรือป่าวคนดี"
    "คิดถึงสิ คิดถึง"
    ฉันปลื้มกับจดหมายพี่น้องที่เขียนถึง โลกยามเช้าช่างสว่างไสวเบิกบาน ดอกไม้ ถ้วยกาแฟ มวนบุหรี เสียงเพลง และสมุดบันทึกถึงเธอ

นี่แหละหนอพี่น้องของฉัน..

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    น่ารักจัง นอนฟังเสียงฝน ต่ายอรทัย... ^^เธอนี่มันสุดยอดพ่อหนุ่มนักกวีจริงๆเลยนะ
    คืนค่ำนี้ฉันเร้นกายออกมายืนมองท้องฟ้า ความว้าเหว่ของค่ำคืน จุดสูบบหรี่ให้พระจันทร์ ส่งยิ้มให้ดอกไม้ เสริฟไวน์ให้ใบไม้ ฉันรู้สึกถึงความเศร้าเหมือนกัน พี่ชายของฉันเป็นเช่นไรท้องฟ้าแห่งเมืองอมร ยามค่ำคืนนี้มีดาวให้ชมบ้างหรือเปล่า? หรือเพราะฉันเหงาอยู่คนเดียว

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

00.04
    สวัสดีครับพี่ชายของผม วันนี้ออกจะแปลกไปสักหน่อยนะครับ เราเริ่มเจอกันดึกขึ้นเรื่อยๆแล้วนะครับ555++ เมื่อครู่น้องได้จดหมายน่ารักๆจากพี่ชายที่น่ารักส่ง มาให้เป็นข้อความ ใจความที่ที่เรียบง่ายแต่ความหมายแสนจะยิ่งใหญ่ ผมอ่านไปก็อดดีใจไปด้วยไม่ได้จริงๆขอบคุณครับผม วันนี้พี่ชายเป็นไงบ้างครับ สบายดีไหม เหนื่อยมากไหมครับวันนี้ แล้วทานข้าวแล้วหรือยังครับ ถ้าพี่หลับไปแล้วก็ขอให้ฝันดีนะครับ รักษาสุขภาพด้วย ถ้ายังไม่หลับก็ขอให้ค่ำคืนนี้ สายลม แสงดาว ดอกไม้ กอหญ้า และสาวิตรีจงอยู่เป็นเพื่อนพี่ก่อนนอนครับผม
    รักและเคารพครับพี่ซิกแซก
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : capella_man สำหรับกระทู้นี้ :

no school today pattaya (08-09-2012)

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    คืนค่ำนี้ฉันเร้นกายออกมายืนมองท้องฟ้า ความว้าเหว่ของค่ำคืน จุดสูบบหรี่ให้พระจันทร์ ส่งยิ้มให้ดอกไม้ เสริฟไวน์ให้ใบไม้ ฉันรู้สึกถึงความเศร้าเหมือนกัน พี่ชายของฉันเป็นเช่นไรท้องฟ้าแห่งเมืองอมร ยามค่ำคืนนี้มีดาวให้ชมบ้างหรือเปล่า? หรือเพราะฉันเหงาอยู่คนเดียว

เคยคิดว่าความเหงาเป็นเรื่องที่ไกลตัวเรามากๆ...แต่จ ริงๆแล้วมันไม่เคยห่างจากตัวเราไปไหนเลยแค่รอเวลาว่า เมื่อไหร่มันจะมาทักทายเราแค่นั้นเอง...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boy115 : 08-09-2012 เมื่อ 03:15
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    เคยคิดว่าความเหงาเป็นเรื่องที่ไกลตัวเรามากๆ...แต่จ ริงๆแล้วมันไม่เคยห่างจากตัวเราไปไหนเลยแค่รอเวลาว่า เมื่อไหร่มันจะมาทักทายเราแค่นั้นเอง...
    ผมเข้ามาอ่านบทความของพี่บอยเรื่อยๆครับทั้งในเฟสบุ๊ คและในบอร์ดมาสด้า ผมชอบวิถีของคนเพราะนั่นคือการคารวะแนวทาง ความคิดและสิ่งที่เป็นตัวเขา เราต่างถวิลหา สายลม แสงแดดและมิตรภาพ พี่บอยอยู่หลังมอไซด์ให้สายลมปะทะใบหน้า ส่วนผมก็เอามือยื่นออกมานอกรถให้สายลมพัดผ่านเข้ามา ให้แสงสุริยาส่องแผ่นหลัง ต่างกันที่ยานพาหนะ แต่ว่าเคารพกันและกัน

อย่าพึ่งหยุด อย่าพึ่งถอดใจ...

7. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

boy115 (08-09-2012), no school today pattaya (08-09-2012)

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ

แล้วความเหงาหงอยเศร้าโศกของเมื่อคืนค่ำก็พลันกลับกล ายหายไปจากใจฉัน เพราะตัวอักษรที่เธอเขียนมาบรรยายให้ฉันอ่าน ผู้ชายในภาพรูปนี้ช่างมีกวีอยู่ในห้อนหินและพื้นทราย มีกวีอยู่ในระลอกและฟองคลื่น ในสายลม เมฆ และแสงสนธยา ฉันมองออกไปไกลที่โน่น เห็นเส้นขอบฟ้ายังเขียนบทกวีในความว่างเปล่า

ในยามเช้าสวยวันนี้ฉันกับพี่ปู่ออกมาเดินเล่นหาดทราย มองหินผาเกลียวคลื่น และเงาไม้ในแสงอาทิตย์ รูปที่ฉันเห็นอยู่เป็นพลังที่แฝงซ่อนอยู่ ลมหายใจอุ่นๆไอละมุนฟองคลื่น หลังจากเหงาของค่ำคืนวาน ฉันกลับพบว่า ท้องทะเลเคลื่อนไหวอีกครั้ง ฉันเคลื่อนไหวอีกครั้ง...

เดินเล่นกันนานเหมือนกันแล้วสายตาฉันก็หันไปพบคู่รัก หนุ่มสาว นั่งเอนกายรับลมทะเล มีลูกหมาน่ารักเชียว ฉันจึงเดินไปทักทายกับรอยยิ้ม ทั่วทั้งท้องทะเลและหาดทรายที่ฉันยืนอยู่ขณะนี้ รอบๆตัวฉันเต็มไปด้วยความเคลื่อนไหว

ในยามเช้านี้
    แสงอาทิตย์ส่องทอทาบไล้
    ฟองคลื่น
    เรือเล็กน้อยใหญ่ ต่างระบำโต้คลื่น
    ทั้งมหาสมุทรขับขานบทกวี ต้อนรับฉัน

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    1,151
    1

สวัสดียามบ่ายแก่ๆของวันเสาร์ครับพี่ชาย เมื่อคืนในราตรีที่มืดมิดเราเดินสวนกันในความฝันที่ท ุ่งหญ้าแห่งความเงียบเหงาพี่จำได้ไหมครับ เราทักทายกันเพียงประโยคสั้นๆพี่บอกผมว่าคืนนี้พี่เห งายิ่งนัก แต่น้องก็บอกพี่ไปว่าในราตรีนี้มิได้มีเพียงพี่ชายที ่ยืนชมจันทร์เพียงลำพัง ยังมีน้องคนนี้อีกคนที่ยืนชมจันทร์เป็นเพื่อนพี่ชายแ ล้วเราทั้งสองก็ยืนชมท้องฟ้าและดาวดวงนั้นด้วยกัน….
    ในวันที่แสงแดดโปรยยิ้มส่งคำทักทายเข้ามาในห้องนอนห้ องเดิมของผม เสียงเคาะประตูเป็นจังหวะก๊อกๆก็ดังขึ้น ผมลืมตาขึ้นมาอย่างสะลืมสะลือ แล้วใบหน้าที่ผมคุ้นเคยมาเกือบทั้งชีวิตก็ส่งยิ้มที่ แสนหวานมาทักทายให้ผมได้ชื่นใจ คุณอนงค์ผู้เป็นแม่เธอถามผมว่ากลับมาถึงบ้านตอนกี่โม ง ผมตอบกลับไปว่าจำไม่ได้เหมือนกันครับแม่ น่าจะตี2นะครับ แล้วเธอก็ถามต่อไปอีกว่าหิวข้าวหรือยังลูก ลุกขึ้นมากินข้าวได้แล้วอย่ามัวแต่นอน รอยยิ้มที่สะกดอารมณ์ของผมให้หยุดนิ่งไปชั่วขณะผมบอก เธอไปอย่างสุภาพว่า รอแป๊บหนึ่งครับแม่เดี๋ยวเปิ้ลลงไปครับ แล้วผมก็พาตัวเองลุกขึ้นจากเตียงนอน เดินไปเปิดเพลงโปรดฟัง “ คิด ของScrubb ” แล้วก็เดินไปเปิดหน้าต่างของห้องนอน สายลมแห่งความคุ้นเคยในอดีตก็พัดพาไอเย็นเข้ามาทักทา ยดั่งวันวาน ผมยิ้มกับความสุข ในที่สุดเราก็ได้กลับมา “บ้าน” นิยามของผม แล้วก็มองผ่านหน้าต่างบานเดิมออกไป ทุกอย่างยังคงเหมือนเดิม ต้นเข็มกอใหญ่สีสวยที่คุณองค์ชื่นชอบ ต้นแก้วต้นใหญ่ส่งกลิ่นหอมอ่อนๆไปทั่วบริเวณหน้าบ้าน ต้นมะลิดอกสีขาวออกดอกเต็มต้นทำให้นึกถึงวันวานที่เร าทั้งครอบครัวช่วยกันปลูกและรดน้ำ พะยอมที่ดอกล่วงหล่นตามทางเดิน ต้นปีบข้างห้องนอนออกดอกสีขาวสวยส่งกลิ่นหอมๆมาตามลม เข้าปะทะกับจมูกผมเข้าอย่างจัง ซุ้มกระดังงามุมโปรดของพ่อยังคงออกดอกสีเหลืองสวยให้ เห็นอยู่บ้าง ผมใช้เวลาพักใหญ่สำรวจสิ่งต่างๆรอบๆบ้านจากมุมของห้อ งนอน แล้วจึงไปอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้า แล้วลงมาที่ครัว กลิ่นกับข้าวที่คุ้นเคยเหมือนในวัยเด็ก เก้าอี้ในครัวยังดูดีเหมือนวันวาน ผมเหลือบเห็นพ่อนั่งอ่านหนังสือพิมพ์อยู่หน้าบ้านพร้ อมแก้วกาแฟใบโตพอแกเห็นผมก็หันมายิ้มทักทายตามประสาค ุณพ่ออารมณ์ดีแล้วก็หันกลับอ่านหนังสือต่อ ข้าวร้อนๆถูกตักไว้อย่างบรรจง ต้มจืดผักตำลึงที่ได้จากที่บ้านส่งกลิ่นหอมจนผมแทบอด ใจไว้ไม่ไหว ไข่เจียวหมูสับใส่ใบกระเพราอีกเมนูหนึ่งที่ผมโปรดปาน เป็นที่สุดกำลังจะสุกอยู่ในกระทะ ผมนั่งรอไข่เจียวอย่างมีความสุข คุณอนงค์หันมายิ้มให้เล็กน้อยแล้วก็หันกลับไปกับไข่เ จียวครั้งสุดท้าย ผมอมยิ้มแก้มตุ่ยอย่างมีความสุข แล้วประโยคสุดคลาสสิกก็เกิดขึ้นในหัวของผม “บ้านนี้จะงามยังไงถ้าไม่มีเธอ ”ไข่เจียวสุกแล้วคุณองค์บอก มันหอมมากมายกินที่ไหนก็ไม่อร่อยเท่าคุณอนงค์ทำ ผมกับคุณอนงค์เราต่างสนทนาถึงเรื่องราวต่างๆนาๆที่เก ิดขึ้นในปัจจุบันบ้าง ในอดีต เรื่องการเมือง เรื่องราคาน้ำมัน เรื่องลูกคนรวยขับรถชนตำรวจตายแล้วตำรวจก็จับแพะไปส่ งโรงพักตัวเอง เรื่องเด็กสาวๆที่อยู่ข้างบ้านผมมีแฟนไปหรือยัง เรื่องที่ทำงาน เรื่องทำรถCapellaน้อยของผมบ้าง เราคุยกันเกือบทุกจะเรื่องรวมถึงเรื่องราวในบ้านมาสด ้าและพี่ๆที่น่ารักทุกคน และในระหว่างนั่งกินข้าว ผมมักจะมีเรื่องตลกๆมาเล่าให้แม่ของผมฟังเสมอ เพราะผมจะได้เห็นรอยยิ้มและเสียงหัวเราะของคุณอนงค์เ สมอมันทำให้ผมมีความสุข รอยยิ้มและเสียงหัวเราะของเธอบางครั้งทำให้ผมน้ำตาซึ มไปเหมือนกัน เธอทำให้ผมรู้ว่าทุกอย่างที่ดีที่สุดผมสามารถได้จากเ ธออย่างไม่มีวันหมด..... .ครับ
    ปล. ผมฝากความคิดถึงของผมไปกับสายลมแห่งความสุข ดอกไม้แห่งการถวิลหา ไออุ่นของแสงแดดแห่งความสุข บทเพลงที่ไพเราะ ไปบอกพี่ชายที่น่ารักของผมว่า ผมคิดถึงพี่เสมอครับ
    ขอเป็นกำลังใจให้พี่บอย้วยครับ
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

10. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : capella_man สำหรับกระทู้นี้ :

no school today pattaya (09-09-2012)

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

ชอบเรื่องราวของพี่เปิ้ลนะครับ..ความสุขกับครอบครัวท ี่พร้อมหน้า....
    วันนี้ได้มีโอกาศกลับไปไร่อ้อยมาเหมือนกันครับ...ยัง ร้อนเหมือนเดิม
    ....เจอหน้าพ่อกับเเม่ก็โอเคครับ.....
    ชีวิตคนบ้านนอก...ไม่รู้จักหรอก3G

ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

12. The Following 2 Users Say Thank You to boy115 For This Useful Post:

chevit (09-09-2012), no school today pattaya (09-09-2012)

สถานที่
    ขอบคุณ
    1,151
    1

ชอบเรื่องราวของพี่เปิ้ลนะครับ..ความสุขกับครอบครัวท ี่พร้อมหน้า....
    วันนี้ได้มีโอกาศกลับไปไร่อ้อยมาเหมือนกันครับ...ยัง ร้อนเหมือนเดิม
    ....เจอหน้าพ่อกับเเม่ก็โอเคครับ.....
    ชีวิตคนบ้านนอก...ไม่รู้จักหรอก3G

สวัสดีครับพี่บอย น้องเปิ้ลดีใจครับที่พี่บอยชอบเรื่องของน้องเปิ้ล นานๆจะได้กลับบ้านสักทีครับเก็เลยยาวไปหน่อยครับพี่บ อย 555++
    ปล.พี่บอยรักษาสุขภาพร่างกายด้วยนะครับ น้องคนนี้เป็นห่วงครับผม

ขอบคุณ
    515

เหยียบย่ำบนพื้นโลก
    ในวันที่กลับมาจากจักรวาล
    คืนวานฉันยังนึกถึง
    วัยเยาว์ที่คิดคำนึง
    ฉันยังคิดถึงเธอ
    อยากพบเจอได้พบเธออีกครั้ง
    คืนนี้ยังมีเธอ
    เรื่องราวความหลังยังจำ
    ความทรงจำบนคลื่นเวลา
    ฉันได้เวียนมาพบอีกครั้ง
    จากภูผาถึงทะเล
    ถวิลหาแห่งเรื่องราว
    ถ้อยคำที่บอกที่บอกกล่าว
    ชายผู้หันหลังให้ทุนนิยม
    เดินไปบนถนนแห่งมายา
    หลายคนปราถนาพบเจอ
    ฉันก็ปราถนาพบเจอ
    แม้ถ้อยคำที่พร่ำเพ้อ เพียงแค่อยากเจอเธอสักครา
    ในกาลเวลาบางเบา
    ที่มีเรื่องราวระหว่างเราเล่าผ่านความรู้สึก
    ถึงกัน
    บนความฝันเจือจาง

ฉันนั่งอ่านจดหมายรำพันในค่ำคืนดึกสงัด ของนาฬิกาหน้ากระบอกโทรศัพย์ 01.00 น. ทั้งสองฉบับมีทั้งคราบน้ำตาปนรอยยิ้ม และบิ๊กโบนปาร์เกียวถึงไม่ได้ร่ำเรียนหนังสือก็มานั่ งอ่านจดหมายจากพี่ชายทั้งสองของฉันอย่างตั้งใจ
    บทนี้แด่พี่ชายทั้งสอง พี่เปิ้ล พี่บอย 115 ฉันรำพัน

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ่านไม่ไหว...ยาวจริงๆแต่ละข้อความ555
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    อ่านไม่ไหว...ยาวจริงๆแต่ละข้อความ555
    ก็ไหนพี่ใหญ่ชอบอ่านแม้แต่ถุงกระดาษกล้วยทอดน้องยังจ ำได้นะ หุหุ "สวัสดีพี่ใหญ่ย้ายก้นเข้ามาทักทายน้องได้แล้วรึ ?" 555

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    เหยียบย่ำบนพื้นโลก
    ในวันที่กลับมาจากจักรวาล
    คืนวานฉันยังนึกถึง
    วัยเยาว์ที่คิดคำนึง
    ฉันยังคิดถึงเธอ
    อยากพบเจอได้พบเธออีกครั้ง
    คืนนี้ยังมีเธอ
    เรื่องราวความหลังยังจำ
    ความทรงจำบนคลื่นเวลา
    ฉันได้เวียนมาพบอีกครั้ง
    จากภูผาถึงทะเล
    ถวิลหาแห่งเรื่องราว
    ถ้อยคำที่บอกที่บอกกล่าว
    ชายผู้หันหลังให้ทุนนิยม
    เดินไปบนถนนแห่งมายา
    หลายคนปราถนาพบเจอ
    ฉันก็ปราถนาพบเจอ
    แม้ถ้อยคำที่พร่ำเพ้อ เพียงแค่อยากเจอเธอสักครา
    ในกาลเวลาบางเบา
    ที่มีเรื่องราวระหว่างเราเล่าผ่านความรู้สึก
    ถึงกัน
    บนความฝันเจือจาง

ฉันนั่งอ่านจดหมายรำพันในค่ำคืนดึกสงัด ของนาฬิกาหน้ากระบอกโทรศัพย์ 01.00 น. ทั้งสองฉบับมีทั้งคราบน้ำตาปนรอยยิ้ม และบิ๊กโบนปาร์เกียวถึงไม่ได้ร่ำเรียนหนังสือก็มานั่ งอ่านจดหมายจากพี่ชายทั้งสองของฉันอย่างตั้งใจ
    บทนี้แด่พี่ชายทั้งสอง พี่เปิ้ล พี่บอย 115 ฉันรำพัน

(ขออนุญาติเจ้าของภาพครับ)

เธอพอจะจำได้ไหม? เราสามคนพี่น้องชอบวิ่งเล่นตามท้องทุ่ง พี่เปิ้ลมักจะร้องไห้จ้าอยู่บ่อยๆและแม่ก็ตะโกนทำหน้ าดุพูดอย่างอ่อนโยน "อย่าแกล้งน้องสิ" แม่น่ะรักสงสารพวกเราฉันยังจำได้ รุ่งเช้าจะมีงานให้ทำมากมาย แม่อยู่ในครัวเสียงตำน้ำพริกนั้นดังลอยมากระทบเรา ผักลวกใต้เตาถ่านอร่อยมากไม่เหมือนผักลวกเตาแก๊สสมัย นี้ ดอกไม้เบ่งบานงามไปทุกแห่งหนที่พ่อปลูกไว้ อย่างดอกดาวเรืองที่อยู่กันเป็นกลุ่มหน้าบ้าน หรือดอกคุณนายตื่นสายสีขาวสลับแดงที่หอมหวล อีกทั้งหน้าลานบ้านยังมีต้นลำดวนใหญ่หนึ่งต้น ใหญ่มหึมาให้ร่มเงาส่งกลิ่นหอมอบอวลไปไกล

ทุกเช้ามึด เราสามคนพี่น้องจะตื่นกันตั้งแต่เช้าตรู่ หรือเพราะเป็นเสียงไก่ขัน เอิ๊กอี๊เอิ๊กเอ้ จนทำให้เราผละจากที่นอน ฉันยังจำได้ เรามักไม่ชอบล้างหน้าและมีขี้ตาเป็นเพื่อนกับใบหน้าเ สมอ จนพ่อต้องไล่ไปล้างแล้วไปหยิบไม้กวาดทางมะพร้าวที่พ่ อทำไว้ ออกไปลานหน้าบ้านกวาดใบไม้ที่ร่วงหล่นกองที่พื้น เกสรของมันจะโปรยตลอดคืน จนลานที่เรากวาดไว้ นุ่มไปด้วยละอองเกสร พื้นดินที่แข็งนั้น เต็มไปด้วยแสงสีทองและมันจะเจิดจ้าเมื่อพระอาทิตย์ตื ่นมาทักทาย

ในความทรงจำของเราตอนเป็นเด็กไม่เคยพร่าเลือนเกี่ยวก ับภาพที่เด่นชัดที่สุด น่ารัก ซุกซน ถาพเราสามพี่น้องบ้านนอกเหกล่านั้น แก้ผ้าวิ่งเล่น หยอกล้อ เล่นน้ำคลอง แม้จะผ่านไปสามสิบกว่าปีแล้วก็ตาม เมื่อใดที่ฉันระลึกถึงเธอ เรื่องราวเหล่านั้นจะเปี่ยมหน้าเข้ามาเสมอ แม้เธอทั้งสองจะไม่ใช่พี่ชายแท้ๆที่ตามกันมา ฉันยังจำรอยยิ้มที่เปี่ยมไปด้วยความสุขของเธอทั้งสอง ฉันเรียกว่า "ความหลงใหล" มากกว่า ฉันยังปราถนาในรอยยิ้มเช่นนี้คงอยู่กับเธอทั้งสอง นี่เป็นสิ่งดีๆอีกสิ่งหนึ่งซึ่งฉันได้แต่เสียดาย เมื่อมันสูญสลายไป ฉันยังมองร่องรอยความสนุกสานนเหล่านั้นอยู่ "พี่เปิ้ล พี่บอย" เมื่อใดที่มีเสียงเพลง เมื่อนั้นมีรอยยิ้มของเธอทั้งสองอยู่ในห้วงดวงใจของฉ ัน และเมื่อนั้นแหละที่ฉันมีความสุขที่สุด ทุกอย่างยังกระเทือนด้วยเสียงหัวเราะ ฉันยังจำได้

เมื่อเช้าสายวันนี้ไกล้บ่ายแก่ร้อนแดด

สะบัดไหลรื่นของคลื่นทะเลกระทบฝั่ง แดดแรงและหรุบทอแสงกระทบจับทาบทุกสิ่งที่มีชีวิตและไ ม่มีชีวิต ฉันนั่งละเลียดกาแฟถ้วยเดิมสีขาวสลับฟ้าบนเก้าอี้ไม้ เก่าหน้าบ้าน เป็นแก้วแรกของสายวันนี้ ดูค่อยสดชื่นขึ้นบ้าง จากความเงียบเยือกเย็นของพัทยาเวลากลางวัน ฉันนั่งรำพันถึงเธอพี่ชายทั้งสองของฉันอีกครั้ง แสงแดดหรุบเข้าก้อนเมฆเป็นบางครั้งและลมโชยพัด ฉันควรไปทำความรู้จักกับลูกค้าที่ชายทะเล

Zigzag No School Today Pattaya ชายผิวสีผู้หันหลังให้กับทุนนิยม

สถานที่
    ขอบคุณ
    1,151
    1

สายลม แสงแดด ท้องฟ้า ดวงดาว ท้องทะเล เกลียวคลื่น เสียงลมหายใจ สาวหน้าหมวยสวมบีกีนี่ สีชมพู...... ผมคิดถึงพี่

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

เมื่อรัก เบ่งบานในใจ ฝันใฝ่ ถึงเธอ....
    โอ้เธอ แม้ดอกฟ้า ฉันเหมือนกล้า หลงละเมอ....

จะรอ แม้จะเหน็บหนาว ข้ามสะพานดาว พิสูจตน
    แต่คนทุกคน มีเงื่อนปมทั้งนั้น
    แบกรับ ทุกร้อยพัน เงียบงัน....

หากเธอจะลา จะไม่เหนี่ยวใว้
    ถึงแม้ ลึกในใจ จะเป็นทุกข์เพียงใด
    เฝ้ามอง เธอเดินจากไป อยากรั้งไว้เพียงใด
    แต่ไม่อาจเอื้อมเลย.............

จะรอ รอเธอ อยู่ที่เดิม ที่สะพานดาว........(บางส่วนของพี่ปู..พงสิทธิ์)
    ชีวิตยามเด็กหลายๆคนย่อมแตกต่างกัน...บางคนเติบโตมาก ับของเล่นราคาเเพงระยับ
    ขนมนมเนย...มีราคา...ตัวผมเองโตมากับท้องทุ่ง...เก็บ มะม่วงเก็บพุทราริมถนนกิน
    ...ไม่มีวิดิโอเกมเล่น..เเต่ผมก้เพลิดเพลินกับลูกข่า งไม้..และการอาบน้ำควายยามเย็น...
    ....ยิ่งพิมยิ่งคิดมันก็ยิ่งลึกครับพี่...บทกวี....ห ลังม่านควันบุหรี่ซองละ35บาท
    ขออภัยเจ้าของรูปที่มันตรงกับชีวิตผมซะเหลือเกิน...

โอนเงิน
    ส่งของ

หน้าที่ 153 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 53 103 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 203 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks