จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั - หน้า 17

หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 67 117 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RD-VINAI อ่านข้อความ
    ไม่เอาบ้านโต ไม่เอาทุกอย่าง จะเอาขี่หลังของพ่อคนเดียว
    (ผมเองก็ปฏิบัติความเป็นพ่อที่ไม่ดีนัก แต่ก็ต้องร้องให้เพราะคิดถิงลูก อยู่เหมือนกัน)
    บทที่3....ผมอ่านข้อความนี้ ไม่ถึงกับสะทกสะท้อนเท่าใดนัก นั่นอาจจะเป็นเพราะ..ผมไม่เคยเรียกร้องสิ่งเหล่านี้จ ากพ่อ..นอกจากครั้งนึง..ผมยังจำได้ดี มันอยู่ในช่วงของวัยหัวเลี้ยวหัวต่อ เลยวัยแฟนฉันเข้าสู่วัยแฟนกัน
    ..โตแล้วเพื่อนเยอะกิจกรรมก็พิสดารแปลกใหม่..จึงไม่แ ปลกที่ผู้ใหญ่เช่นพ่อจะมองว่าลูกชายกำลังนอกลู่นอกทา งไปจากขอบเส้นที่พ่อขีดไว้ยาวเหยียด
    ..และเมื่อมีโทรศัพท์ดังขึ้นวันนึงมาจากฝ่ายปกครองว่ า..ลูกชายของพ่อปฎิบัติตัวไม่ตรงตามกฎระเบียบของโรงเ รียน ทรงผม กางเกง รองเท้า ถุงเท้า
    ....คืนวันนั้นจึงเกิดการสอบสวนขึ้นในห้องของพ่อ และตามมาด้วยการลงทัณฑ์ที่ผมคุ้นชิน พ่อตี พ่อเสียหน้า พ่อผิดหวัง พ่อไม่ชอบที่เสียศักดิ์ศรีในสังคม
    ......ทำไมถึงทำ ทำไมไม่เหมือนคนอื่นๆ...ทำไมไม่ใฝ่ในการเรียนให้ดี.. ทำไมทำไมๆๆ.....ทำแบบนี้ผิดไหม..พ่อถามก่อนจะฟาดลงหน ึ่งทีหลังผมพยักหน้า..ผมยอมให้พ่อตีเหมือนเช่นเคยที่ คิดตามว่า..เออ จริงด้วย เราเองที่ทำผิด..เมื่อรู้ผิด..ทำได้ก็ต้องพยักหน้ายอ มรับผิดได้ คำสอนเป็นเรื่องที่พึงสดับ และจำไว้ นั่นเป็นเพียงผลกำไรที่ผมจะเก็บเกี่ยวได้แลกกับความเ จ็บ ว่าสิ่งใดที่สังคมว่าถูกว่าผิด..แต่...ลูกของพ่อไม่ร ้องนี่สิ..พ่อสงสัยเป็นอย่างมาก... และถามคำถามนี้ทันทีที่หมดแรงตี..ทำไมไม่ร้อง..ผมจำป ระโยคที่ตอบพ่อกลับไปได้ว่ามันไม่เกี่ยวกับคำถามที่พ ่อถามเมื่อพริบตานั้นแต่อย่างใด...ผมเงยหน้าขึ้นมองห น้าพ่ออยู่อึดใจ..แล้วกลับพูดว่า..พ่อ นานแล้วนะจนจำไม่ได้แล้วว่าพ่อเคยลูบหัวลูกครั้งสุดท ้ายเมื่อไหร่ ทำไมพ่อไม่ทำแบบนั้น..........ในห้องนั้นเงียบสนิทหล ังจากประโยคนั้น..เสียงไม้เรียวหล่นลงพื้น..ผมเห็นน้ ำตาคนที่มีศักดิ์ศรีเป็นครั้งแรกของชีวิต..ผมได้กอดจ ากคนที่ผมถามคำถามอย่างแนบแน่น...หลังจากนั้น..น้ำตา ผมจึงเริ่มไหล..ไหลเพราะ..ผมดีใจที่พ่อเข้าใจ....... .......................ตอบน้องวินัยสั้นๆว่า..ความส ำคัญไม่ได้อยู่ระยะความห่างครับ..ได้โปรด..อย่าได้ท้ อและหวั่นไหวครับถ้าจิตใจคุณเปี่ยมล้นไปด้วยคำว่า... คิดถึงลูก...ความเพียรต่างหากที่คุณมี..ใช้มันสื่อถึ งเค้าในขณะที่ยังมีเวลาและลมหายใจครับ
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

Senior Member RD-VINAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    บทที่3....ผมอ่านข้อความนี้ ไม่ถึงกับสะทกสะท้อนเท่าใดนัก นั่นอาจจะเป็นเพราะ..ผมไม่เคยเรียกร้องสิ่งเหล่านี้จ ากพ่อ..นอกจากครั้งนึง..ผมยังจำได้ดี มันอยู่ในช่วงของวัยหัวเลี้ยวหัวต่อ เลยวัยแฟนฉันเข้าสู่วัยแฟนกัน
    ..โตแล้วเพื่อนเยอะกิจกรรมก็พิสดารแปลกใหม่..จึงไม่แ ปลกที่ผู้ใหญ่เช่นพ่อจะมองว่าลูกชายกำลังนอกลู่นอกทา งไปจากขอบเส้นที่พ่อขีดไว้ยาวเหยียด
    ..และเมื่อมีโทรศัพท์ดังขึ้นวันนึงมาจากฝ่ายปกครองว่ า..ลูกชายของพ่อปฎิบัติตัวไม่ตรงตามกฎระเบียบของโรงเ รียน ทรงผม กางเกง รองเท้า ถุงเท้า
    ....คืนวันนั้นจึงเกิดการสอบสวนขึ้นในห้องของพ่อ และตามมาด้วยการลงทัณฑ์ที่ผมคุ้นชิน พ่อตี พ่อเสียหน้า พ่อผิดหวัง พ่อไม่ชอบที่เสียศักดิ์ศรีในสังคม
    ......ทำไมถึงทำ ทำไมไม่เหมือนคนอื่นๆ...ทำไมไม่ใฝ่ในการเรียนให้ดี.. ทำไมทำไมๆๆ.....ทำแบบนี้ผิดไหม..พ่อถามก่อนจะฟาดลงหน ึ่งทีหลังผมพยักหน้า..ผมยอมให้พ่อตีเหมือนเช่นเคยที่ คิดตามว่า..เออ จริงด้วย เราเองที่ทำผิด..เมื่อรู้ผิด..ทำได้ก็ต้องพยักหน้ายอ มรับผิดได้ คำสอนเป็นเรื่องที่พึงสดับ และจำไว้ นั่นเป็นเพียงผลกำไรที่ผมจะเก็บเกี่ยวได้แลกกับความเ จ็บ ว่าสิ่งใดที่สังคมว่าถูกว่าผิด..แต่...ลูกของพ่อไม่ร ้องนี่สิ..พ่อสงสัยเป็นอย่างมาก... และถามคำถามนี้ทันทีที่หมดแรงตี..ทำไมไม่ร้อง..ผมจำป ระโยคที่ตอบพ่อกลับไปได้ว่ามันไม่เกี่ยวกับคำถามที่พ ่อถามเมื่อพริบตานั้นแต่อย่างใด...ผมเงยหน้าขึ้นมองห น้าพ่ออยู่อึดใจ..แล้วกลับพูดว่า..พ่อ นานแล้วนะจนจำไม่ได้แล้วว่าพ่อเคยลูบหัวลูกครั้งสุดท ้ายเมื่อไหร่ ทำไมพ่อไม่ทำแบบนั้น..........ในห้องนั้นเงียบสนิทหล ังจากประโยคนั้น..เสียงไม้เรียวหล่นลงพื้น..ผมเห็นน้ ำตาคนที่มีศักดิ์ศรีเป็นครั้งแรกของชีวิต..ผมได้กอดจ ากคนที่ผมถามคำถามอย่างแนบแน่น...หลังจากนั้น..น้ำตา ผมจึงเริ่มไหล..ไหลเพราะ..ผมดีใจที่พ่อเข้าใจ....... .......................ตอบน้องวินัยสั้นๆว่า..ความส ำคัญไม่ได้อยู่ระยะความห่างครับ..ได้โปรด..อย่าได้ท้ อและหวั่นไหวครับถ้าจิตใจคุณเปี่ยมล้นไปด้วยคำว่า... คิดถึงลูก...ความเพียรต่างหากที่คุณมี..ใช้มันสื่อถึ งเค้าในขณะที่ยังมีเวลาและลมหายใจครับ

ขอบพระคุณมากครับ ลึกซึ้งกินใจเป็นที่สุดครับ

อ่านบทความบทที่ 3 ของท่านพี่อ๊อค แล้วถึงกลับน้ำตาคลอกันเลยที่เดียวครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ลึกซึ้งและกินใจท่วมท้นมากมายครับ

เฮ่ออออ25สิงหาที่จะถึงนี่ก็จะ30ขวบแล้ว...ชักอยากมี ครอบครัวกะเค้าบ้างแต่ก็กลัวว่าจะพาลุกสาวเค้าไปอดอย าก...........เครียดดดดดดอัดบุหรี่ซักตัวดีกว่า
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    กลับถึงบ้านได้รับซองน้ำตาลเรียบร้อยครับ..ซองน้ำตาล ดูหวานเมื่ออ่านจากลายมือเขียน น้ำใจพรูพรั่งมาจากของข้างในครับ ขอบคุณน้องชายโนสคูลเป็นอย่างยิ่ง
    น้ำใจพรั่งพรู สู่พี่ชาย ที่น้องรักและเคารพ ขอบคุณเช่นกันครับ ....
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ขอบคุณ สหาย ZigZag -KK no shool to day มากมายครับ วันนี้ได้รับสิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก ซึ้งใจสุดๆ และจะขอนำสิ่งที่ท่านมอบให้ติดลงบนนางฟ้าของผมน่ะครั บ ไว้เจอกันเขาค้อ......
    ด้วยความยินดีครับพี่นัน สิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่ารัก ของ no school today นับว่าเป็นเกียรติ ถ้าพี่นัน จะติดบนนางฟ้าของพี่ ขอให้พี่มีความสุขครับ ...

ขอบคุณสำหรับบทที่ 3 ของพี่อ๊อค น้องรอบทที่ 4 อยู่นะครับ ^^

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RD-VINAI อ่านข้อความ
    ขอบพระคุณมากครับ ลึกซึ้งกินใจเป็นที่สุดครับ
    อ่านบทความบทที่ 3 ของท่านพี่อ๊อค แล้วถึงกลับน้ำตาคลอกันเลยที่เดียวครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=Ih5YkWOWRJs
    ดีใจครับ ที่เห็นครอบครัวของพี่วินัย ... ประทับใจ นี่แหละ ที่เรียกว่า สิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่ารัก !
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย no school today pattaya : 05-08-2011 เมื่อ 07:40

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

http://www.youtube.com/watch?v=Ih5YkWOWRJs
    ผมอมยิ้มให้กับภาพและเพลงประกอบครอบครัวของน้องวินัย ตรงหน้าจอนี้ครับ..ขอความสุขสมหวังจงมีแก่ครอบครัวน้ องชายตลอดไป เอาชนะอุปสรรคด้วยความรักด้วยครับ ผมภาวนา
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

Senior Member เจนจัด's Avatar
    สถานที่
    MAZDA PHETCHABUN
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ลึกซึ้งและกินใจท่วมท้นมากมายครับ

เฮ่ออออ25สิงหาที่จะถึงนี่ก็จะ30ขวบแล้ว...ชักอยากมี ครอบครัวกะเค้าบ้างแต่ก็กลัวว่าจะพาลุกสาวเค้าไปอดอย าก...........เครียดดดดดดอัดบุหรี่ซักตัวดีกว่า
    พี่บอยลั่นล้า
    Mazda Club Thailand

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ

แต่งก่อนเลยครับพี่บอย เผื่อน้องวีอยากจะแต่งงานกับเขาบ้าง....

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    แต่งก่อนเลยครับพี่บอย เผื่อน้องวีอยากจะแต่งงานกับเขาบ้าง....
    ีพี่บอยแต่ง พี่ชายjodeciแต่ง รอบ2 น้อง no school ขอฮันนี่มูน รอบ2ที่เขาค้อข้างๆเพื่อนเจ้าบ่าว ฮิ ฮิ ฮิ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    ีพี่บอยแต่ง พี่ชายjodeciแต่ง รอบ2 น้อง no school ขอฮันนี่มูน รอบ2ที่เขาค้อข้างๆเพื่อนเจ้าบ่าว ฮิ ฮิ ฮิ
    แว๊กกกกกกกกกกกก มะไม่ใช่ซอสมะเขือเทศบนหัวผมแน่ๆครับพี่ซิกแซกแต่เป็ น...........เลือดครับ หัวแตกแน่ๆ 555+++

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    แว๊กกกกกกกกกกกก มะไม่ใช่ซอสมะเขือเทศบนหัวผมแน่ๆครับพี่ซิกแซกแต่เป็ น...........เลือดครับ หัวแตกแน่ๆ 555+++
    ถ้าอย่างงั้น เดี๋ยวผมเตรียม ยาดม ยาอม ยาหม่อง สำลี ผ้าพันแผลไว้ให้นะครับ
    แต่หาคนทำแผลเอาเองคร๊าบ พี่น้อง อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    ถ้าอย่างงั้น เดี๋ยวผมเตรียม ยาดม ยาอม ยาหม่อง สำลี ผ้าพันแผลไว้ให้นะครับ
    แต่หาคนทำแผลเอาเองคร๊าบ พี่น้อง อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่ไปขายของหรอครับพี่อิอิอิ
    พิดโลกตอนนี้จะจมน้ำแล้วคร้าบบบบบบบ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member tikker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ด้วยรักและคิดถึง
    หากกาลเวลายังเดินทาง ผมยังคงต้องขอบคุณ
    ในสิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่ารักที่ ท่านพี่ได้กรุณาส่งมาถึงผม
    ซึ่งผมได้มาหลายวัน แต่ ด้วยงานที่ทำ จึงมิได้ไปรับมา
    วันนี้จึงถ่ายรูปมาอวด ท่านพี่ ขอบคุณ และ คิดถึงเสมอครับ

รูป รูป      
    .... สัต**บ มีทะเล และความจริงใจ ...

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

ของผมมาถึงวันนี้ตอนบ่าย 3 โมงนิดๆ กำลังจะออกไปรับลูกพอดีเลยครับ
    ขอบคุณ พี่เคเคและพี่ซิกแซก ด้วยครับสำหรับไมตรีที่ท่านมอบให้...แล้วเจอกันที่เข าค้อ รอรัก คร้าบ
    ปล.ถ้าไปพัทยาเมื่อไหร่????? จะแว๊ะไปคาราวะท่านและสหาย no school today นะครับ

Senior Member RD-VINAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ผมอมยิ้มให้กับภาพและเพลงประกอบครอบครัวของน้องวินัย ตรงหน้าจอนี้ครับ..ขอความสุขสมหวังจงมีแก่ครอบครัวน้ องชายตลอดไป เอาชนะอุปสรรคด้วยความรักด้วยครับ ผมภาวนา
    ขอบพระคุณครับ ....
    ความรัก มีแต่เรื่องดีๆ

ขอบคุณ
    515

วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๔
    ถึงพี่อ๊อค พี่ชายอีกท่านหนึ่งที่ต้องบอกว่า รักและเคารพ
    วันนี้เป็นเช้าวันเสาร์ แสงแดดจัดมากครับ ผมตื่นสาย เพราะไม่ได้ไปส่งนักเรียน นอนพักผ่อนเต็มที่เมื่อคืน
    ก็เลยถือโอกาสเขียนจดหมายมาหาพี่ ได้อ่านจดหมายของพี่แล้ว บทที่ 1 ถึง ที่ 3 อ่านแล้วมีความสุข
    พี่ก็เป็นลูกผู้ชายที่ต่อสู้กับความเป็นจริงของครอบค รัว ... ไม่ต่างอะไรกับผม ที่ได้เริ่มเรียนรู้จากการเป็นลูก ผ่านกาลเวลา
    จนมา ณ บัดนี้ได้ เป็นพ่อคน ได้เข้าใจอะไรหลายๆอย่าง ที่ผิดพลาดมาในอดีตที่มีต่อพ่อ และก็ทำให้ผม ได้แก้ใขสิ่งที่ผิดพลาด
    จากการเป็นลูกในอดีตที่่ผ่านมาเพื่อมาเป็นพ่อที่ดี ในห้วงเวลานี้ผมไม่รู้ว่าพ่อที่ดี มีหน้าที่อะไรบ้าง ถ้ามันหมายถึงการทำงานหนัก
    อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย ผมคงห่างไกลคำว่าพ่อที่ดี เพราะมีพ่ออีักหลายท่านที่ทำงาน เหน็ดเหนื่อยมากกว่าผม
    กรรมกรก่อสร้าง คนกวาดถนน คนเก็บขยะ คนขายดอกไม้ตามสี่แยกไฟแดง คนขายเรียงเบอร์ ศิลปินที่วาดรูปข้างทาง
    ที่ไม่มีใครรู้จักในหนังสือหรือยกย่อง คนขายส้มตำ คนขับรถสิบล้อ พนักงานรปภ.และอื่นๆที่ผมเขียนไม่พอ
    บุคคลเหล่านี้ไม่มีปริญญา ไม่มีตำแหน่งใหญ่โต ไม่มีชุดทำงานที่สวยหรู บุคคลเหล่านี้่ต่างหาก ที่น่าจะได้ตำแหน่งพ่อที่ดีเด่นประจำชาติ
    แต่่ท่านเหล่านี้ก็มีหัวใจความเป็นพ่อ ไม่ต่างจากพ่อที่อยู่ในฐานะอื่นๆเลย ผมเทียบไม่ได้กับท่านเหล่านี้เลย
    ขอคารวะและสดุดี หัวใจที่ยิ่งใหญ่ ของพ่อทุกท่าน สุดท้ายนี้ ผมขอขอบคุณและส่งกำลังใจ ให้พี่ชาย
    และคุณพ่อทุกท่านในบ้านมาสด้า และครอบครัวจงมีแต่ความสุข
    ส่งจดหมายให้พี่แล้ว ผมคงต้องออกไปขายของต่อสู้กับความเป็นจริง นี่กระมัง ที่เขาเรียกว่า ''หน้าที่ของพ่อ''
    ปล. ขอบคุณจดหมายของพี่ ที่มีเนื้อหาดี ๆ และบทกลอนอันสวยงามใหกับผมและครอบครัว
    ด้วยความเคารพรักอย่างสูง
    - ซิกแซกและอำไพ

หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 67 117 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks