จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั - หน้า 182

หน้าที่ 182 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 82 132 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,716 ถึง 2,730 จากทั้งหมด 3184

ชื่อกระทู้: จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sippapas อ่านข้อความ
    เช้านี้พัทยาผู้คนคงวุ่ยวายน่าดู ยู้ฮู ใช่ไหม๊ครับพี่ซิกแซก .... คิดถึงครับ แต่ว่าไม่นานนี้เราต้องได้พบกันแน่นอนครับ พี่ชาย "ปากน้ำโพพรึบตาเดียว"
    ตัวอักษรนี้ช่างชวนให้น่าดอมดม นี่ใช่ไหมที่กวีเรียกว่าภาษาสวย

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : no school today pattaya สำหรับกระทู้นี้ :

Member joe_art's Avatar
    ขอบคุณ
    28

สวัดดีตอนเช้านะครับ พี่ๆโนสคูลทูเดย์
    "อะไรที่ผมทำได้ผมก็จะทำ อะไรที่ผมทำไม่ได้ผมก็จะพยายามทำ"

4. The Following 2 Users Say Thank You to joe_art For This Useful Post:

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ joe_art อ่านข้อความ
    สวัดดีตอนเช้านะครับ พี่ๆโนสคูลทูเดย์
    ผมยิ้มนุ่มนวลทักทาย สวัสดีครับพี่ joe art ดูคล้ายพี่ชายเป็นศิลปินที่ผมเคยรู้จัก

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : no school today pattaya สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    28

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    ผมยิ้มนุ่มนวลทักทาย สวัสดีครับพี่ joe art ดูคล้ายพี่ชายเป็นศิลปินที่ผมเคยรู้จัก

ไม่ต่างกัน หัวใจของผมช่างเต่นแรงเหลือเกิน สมัยกาลครั้งหนึ่งเคยอาศัยอยู่กิน(บางแสน-พัทยา)พึ่งมาอยู่บ้านนาบ้านทุ่งไม่นานมานี้ ชื่อของท่านพี่นั้นช่างคุ้นชินเหลือเกิน
    "อะไรที่ผมทำได้ผมก็จะทำ อะไรที่ผมทำไม่ได้ผมก็จะพยายามทำ"

8. The Following 2 Users Say Thank You to joe_art For This Useful Post:

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ joe_art อ่านข้อความ
    ไม่ต่างกัน หัวใจของผมช่างเต่นแรงเหลือเกิน สมัยกาลครั้งหนึ่งเคยอาศัยอยู่กิน(บางแสน-พัทยา)พึ่งมาอยู่บ้านนาบ้านทุ่งไม่นานมานี้ ชื่อของท่านพี่นั้นช่างคุ้นชินเหลือเกิน
    ผมพาตัวเองเดินออกมาจากบ้านของตัวเองที่สร้างขึ้นเล็ กๆในโลกส่วนตัว เดินเพ่นพ่านอยู่ที่นั่นนานเหมือนกัน "เฟสบุ๊ค" จิบกาแฟสูบบุหรี่มวนต่อมาและคลิกเปิดเพลงบรรเลงยามเช ้า เป็นความเคยชินของผมทุกเช้า ไม่นานผมเข้ามานั่งห้องเล็กๆที่เรียบง่าย เป็นห้องค่อนข้างคับแคบ มีดอกไม้แจกันวางไว้เป็นเพื่อนบานหน้าต่าง มีโต๊ะขนาดกลางและเก้าอี้สองสามตัวรายล้อมอยู่ ผมกำลังนั่งจินตนาการกับพี่ joe art ที่จดหมาย No School Today Pattaya สนทนาและเสียงกังวาลปนรอยยิ้ม แทบไม่น่าเชื่อว่า ผมหลงไหลสำนวนที่ชวนน่าฟังของพี่ชายเหลือเกิน นับเป็นเกียรติ์อย่างยิ่งที่ได้รู้จักกับพี่ชาย

Zigzag เป็นชื่อที่เพื่อนผมนิยามตั้งให้ และผมชอบมากมันฟังดูเหมาะสมและเย้ยหยันได้ดีเหมือนกั น ในขณะเดียวกันก็น่ารัก แม้บางครั้งในบรรยากาศที่ดูอึกทึกวุ่นวายในสีสันของ นครไม่เคยหลับไหล ในความศีวิไลย์ดีที่สุดที่จะอำนวย

มันก็เหงาและว้าเหว่ ผมหอมกลิ่นดิน ผมกลิ่นฟางแห้ง บ้านนาบ้านทุ่งพี่ชายจัง

10. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : no school today pattaya สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

สวสัดีครับพี่ซิกแซกของน้องเปิ้ล... คิดถึงน่ะจุ๊บๆ
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

12. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : capella_man สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

มาบ้านนี้ฉันเมาภาษาทุกทีไป..555
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : octzilla สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    มาบ้านนี้ฉันเมาภาษาทุกทีไป..555
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ capella_man อ่านข้อความ
    สวสัดีครับพี่ซิกแซกของน้องเปิ้ล... คิดถึงน่ะจุ๊บๆ

บ่ายสามผมนั่งอยู่กับ Wiz Khalifa บุตรชายของ Snoop Dog ใช่ ผมควรเพลิดเพลินและสารภาพว่าผมนั้นคลั่งไคร้ภาษา ทั้งบรรเจิดด้วยเสียงเพลงและควันกัญชาลอยละล่องไปในอ ากาศ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : no school today pattaya สำหรับกระทู้นี้ :

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

เขียนในมุมเล็ก ๆ ของโลก

บางคนผิดหวังเรื่องความรัก ขณะที่อีกคนต้องการความรัก

บางคนเสียใจพ่อแม่เสียชีวิต ขณะที่อีกคนกำพร้าพ่อแม่ตั้งแต่เกิด

บางคนเดินสะดุดก้อนหินและรู้สึกเจ็บ ขณะที่อีกคนไม่มีขาให้เดินสะดุด

บางคนเบื่อฝนตก รถติด ขณะที่อีกคนต้องการน้ำฝนไว้ใช้ดื่มกินในยามจำเป็น

บางคนไม่มีจะกิน ขณะที่อีกคนกินทิ้งกินขว้าง

บางคนรำคาญเสียงนินทาจากผู้คนในสังคม ขณะที่อีกคนหูหนวก

บางคนรู้สึกเหงา ทั้งที่มีมนุษย์อยู่ในโลกมากเกินความจำเป็น

มนุษย์กลุ่มหนึ่งเรียกร้องประชาธิปไตย ขณะที่มนุษย์อีกกลุ่มไม่มีชาติใดยอมรับในการมีตัวตน

ขับรถอยู่ดีดี หมาวิ่งตัดหน้า บางคนคิดว่าโชคดีที่ไม่ชนและไม่เกิดอุบัติเหตุ ขณะที่อีกคนเกิดความโมโห จอดรถลงไปเตะหมา

เรื่องดีสำหรับบางคน อาจเป็นเรื่องเลวร้ายของอีกคน และเป็นเรื่องร้ายที่สุดสำหรับใครบางคน

เพ้อฝันไปตามประสานะครับพี่...ทางเหนือหนาวเเล้ว.... .แต่ก้ยังอยากนั่งเหงาๆฟังเสียงคลื่นอยู่ดี
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

18. The Following 3 Users Say Thank You to boy115 For This Useful Post:

chevit (10-11-2012), no school today pattaya (11-11-2012), ปานบางแสน (13-11-2012)

ขอบคุณ
    28

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    ผมพาตัวเองเดินออกมาจากบ้านของตัวเองที่สร้างขึ้นเล็ กๆในโลกส่วนตัว เดินเพ่นพ่านอยู่ที่นั่นนานเหมือนกัน "เฟสบุ๊ค" จิบกาแฟสูบบุหรี่มวนต่อมาและคลิกเปิดเพลงบรรเลงยามเช ้า เป็นความเคยชินของผมทุกเช้า ไม่นานผมเข้ามานั่งห้องเล็กๆที่เรียบง่าย เป็นห้องค่อนข้างคับแคบ มีดอกไม้แจกันวางไว้เป็นเพื่อนบานหน้าต่าง มีโต๊ะขนาดกลางและเก้าอี้สองสามตัวรายล้อมอยู่ ผมกำลังนั่งจินตนาการกับพี่ joe art ที่จดหมาย No School Today Pattaya สนทนาและเสียงกังวาลปนรอยยิ้ม แทบไม่น่าเชื่อว่า ผมหลงไหลสำนวนที่ชวนน่าฟังของพี่ชายเหลือเกิน นับเป็นเกียรติ์อย่างยิ่งที่ได้รู้จักกับพี่ชาย

Zigzag เป็นชื่อที่เพื่อนผมนิยามตั้งให้ และผมชอบมากมันฟังดูเหมาะสมและเย้ยหยันได้ดีเหมือนกั น ในขณะเดียวกันก็น่ารัก แม้บางครั้งในบรรยากาศที่ดูอึกทึกวุ่นวายในสีสันของ นครไม่เคยหลับไหล ในความศีวิไลย์ดีที่สุดที่จะอำนวย

มันก็เหงาและว้าเหว่ ผมหอมกลิ่นดิน ผมกลิ่นฟางแห้ง บ้านนาบ้านทุ่งพี่ชายจัง

ก่อนที่วงแหวนจะล้อมดาวพระเสาร์นั้นข้าผู้น้อยได้เข้ าใจว่า มีเพียงท่าน อังคาร กัลยาณพงศ์ คือบิดาแห่งกวีอันเฉียบคม อ่อนหวาน ข้าน้อยผู้นี้ได้คิดผิดทั้งสิ้น ไม่น่าเชื่อว่าในกระท้อมหลังน้อยปลายขอบฟ้าสีครามนาม ว่า Mazda Club Thailand ที่ข้าผู้น้อยผ่านพบ จะมีผู้ใช้ภาษาใจได้ไพเราะถึงเพียงนี้ ทำให้สมาธิของข้าผู้น้อยนั้นไม่ต่างอะไรกับการฝึกกรร มฐานสมัยแรกแย้มช่างไม่นิ่งเอาชะเลยตลอดเวลาที่อ่านบ ทกวีพรรณนาของผู้ที่อยู่แดนไกล

ถ้าสหายดาวโลกยังไม่ลาจากสหายพระจันทร์ อีกไม่นานเราคงได้เจอกันในไม่ช้านี้

ขอคารวะสามจอก...............ด้วยความเคารพ

20. The Following 2 Users Say Thank You to joe_art For This Useful Post:

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ไม่วายที่จะอดคิดถึงพี่ชายยามอยู่แดนไกล Name:  20121106_125850.jpg
Views: 66
Size:  45.2 KB

22. The Following 3 Users Say Thank You to mazda club thailand For This Useful Post:

Senior Member ดาบเปิ้ล's Avatar
    ขอบคุณ
    1,845

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mazda club thailand อ่านข้อความ
    ไม่วายที่จะอดคิดถึงพี่ชายยามอยู่แดนไกล Name:  20121106_125850.jpg
    จมูกแดงเหมือนคนเกาหลีเลยอ่ะ
    Mazda Club Thailand.
    small group suphanburi

24. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ดาบเปิ้ล สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ดาบเปิ้ล อ่านข้อความ
    จมูกแดงเหมือนคนเกาหลีเลยอ่ะ
    ปล่าวซะหน่อย.....เป็นสิวน่ะ 5555++++
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

26. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : sippapas สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mazda club thailand อ่านข้อความ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    เขียนในมุมเล็ก ๆ ของโลก

บางคนผิดหวังเรื่องความรัก ขณะที่อีกคนต้องการความรัก

บางคนเสียใจพ่อแม่เสียชีวิต ขณะที่อีกคนกำพร้าพ่อแม่ตั้งแต่เกิด

บางคนเดินสะดุดก้อนหินและรู้สึกเจ็บ ขณะที่อีกคนไม่มีขาให้เดินสะดุด

บางคนเบื่อฝนตก รถติด ขณะที่อีกคนต้องการน้ำฝนไว้ใช้ดื่มกินในยามจำเป็น

บางคนไม่มีจะกิน ขณะที่อีกคนกินทิ้งกินขว้าง

บางคนรำคาญเสียงนินทาจากผู้คนในสังคม ขณะที่อีกคนหูหนวก

บางคนรู้สึกเหงา ทั้งที่มีมนุษย์อยู่ในโลกมากเกินความจำเป็น

มนุษย์กลุ่มหนึ่งเรียกร้องประชาธิปไตย ขณะที่มนุษย์อีกกลุ่มไม่มีชาติใดยอมรับในการมีตัวตน

ขับรถอยู่ดีดี หมาวิ่งตัดหน้า บางคนคิดว่าโชคดีที่ไม่ชนและไม่เกิดอุบัติเหตุ ขณะที่อีกคนเกิดความโมโห จอดรถลงไปเตะหมา

เรื่องดีสำหรับบางคน อาจเป็นเรื่องเลวร้ายของอีกคน และเป็นเรื่องร้ายที่สุดสำหรับใครบางคน

เพ้อฝันไปตามประสานะครับพี่...ทางเหนือหนาวเเล้ว.... .แต่ก้ยังอยากนั่งเหงาๆฟังเสียงคลื่นอยู่ดี
    ก่อนที่วงแหวนจะล้อมดาวพระเสาร์นั้นข้าผู้น้อยได้เข้ าใจว่า มีเพียงท่าน อังคาร กัลยาณพงศ์ คือบิดาแห่งกวีอันเฉียบคม อ่อนหวาน ข้าน้อยผู้นี้ได้คิดผิดทั้งสิ้น ไม่น่าเชื่อว่าในกระท้อมหลังน้อยปลายขอบฟ้าสีครามนาม ว่า Mazda Club Thailand ที่ข้าผู้น้อยผ่านพบ จะมีผู้ใช้ภาษาใจได้ไพเราะถึงเพียงนี้ ทำให้สมาธิของข้าผู้น้อยนั้นไม่ต่างอะไรกับการฝึกกรร มฐานสมัยแรกแย้มช่างไม่นิ่งเอาชะเลยตลอดเวลาที่อ่านบ ทกวีพรรณนาของผู้ที่อยู่แดนไกล

ถ้าสหายดาวโลกยังไม่ลาจากสหายพระจันทร์ อีกไม่นานเราคงได้เจอกันในไม่ช้านี้

ขอคารวะสามจอก...............ด้วยความเคารพ

วันว่างและควรราบรื่นของผม จันทร์-อาทิตย์

เมื่อคืนผมและเพื่อนๆเมาอย่างบ้าคลั่ง ในสีสันแสงไฟสลัวของถนนว็อคกลิ้งสตีท ใช่มันเป็นวัน Weekend ที่ผมควรจะตามใจตัวเองบ้าง แต่ทั้งเหล้าและดนตรีเป็นของคู่กัน มันออกจะน่าแปลก สำหรับสองสิ่งที่อยู่ในทิศตรงกันข้าม กลับเป็นสิ่งทีไกล้ชิดแนบแน่นต่อกัน เหล้าคือดนตรี ดนตรีคือเหล้า หลายคนอาจคิดว่า เหล้าหมายถึง อบายมุข หรือความชั่วช้า แต่สำหรับผม เหล้าคือกุญแจดอกสำคัญ ที่สามารถเอาความรื่นรมย์ ไขเอาดนตรี บทกวีที่ซ่อนอยู่ในจิตใจให้กระหึ่มออกมา

ยิ่งดึกบทเพลงเหล่านี้ยิ่งเลื่อนไหล ราวกับบรรจุอยู่ในซีดีมหึมาไม่มีหยุด มันหมุนเอาจินตนาภาพแห่งอดีต ความงดงามแห่งชีวิตในยุคที่ผ่านมา ผมนึกถึง เมื่อคืนผมพบจดหมายถึงสามฉบับ วางอยู่บนโต๊ะขนาดกลางที่ห้องผ่อนคลายของซองจดหมาย No School Today Pattaya ฉบับแรกเป็นของพี่บอย 115 ผมอ่านทุกบรรทัดและสาดใส่อารมณ์ลงไปอย่างดี เพราะพี่บอย 115 เป็นแรงผลักดันที่ยิ่งใหญ่ เขาเขียนถึงความไม่สมดุลย์ ฉบับนี้เขาอาจคิดอะไรแผลงๆไปหน่อย-แต่มันก็จริงไม่ใช่หรือ ผมรู้สึกว่าเขามีพลังในการเขียนมาก ชีวิตมันเต็มไปด้วยสิ่งประโลมใจทั้งนั้น ผมรู้สึกดี และชอบกับจดหมายรำพันฉบับนี้ของเขามากมาย

ผมเปิดผนึกอ่านฉบับที่สองอย่างต่อเนื่อง ผมรู้สึกผูกพันกับพี่ joe art มากผมจะต้องบอกว่าตัวอักษรถ้อยคำการใช้ภาษาของเขา มันครอบคลุมบังเ**ยนผมเลยเชียวแหละ แม้แต่ดวงดาวและจักรวาลยังมาเป็นสักขีพยาน ถึงแม้ฉบับนี้เขาเขียนน้อยบรรทัด แต่ก็มีไหวพริบและนั่นเป็นการดี ผมสงสัยว่าผมรับเอาสมองอันกระปรี่กระเปร่าของเขามา ความสามารถใช้ถ้อยคำในการเขียน ความใฝ่ใจในกวีนิพนธ์หรือเปล่า-แน่นอน คำพูดด้วยลีลาที่แจ่มใสนี้คล้ายเสียงนกร้องเจื้อยแจ้ วในยามเช้าเหลือแสน ผมชักอยากเจอเขาแล้วสิพี่ "joe art"

ผมฉีกยิ้มกว้างกับจดหมายฉบับที่สาม พบตัวอักษรวิ่งเล่นสนุกสนานแสนเพลิดเพลินที่กรุงโซล ใบหน้าที่เปร่งปรั่งของพี่เมย์กับพี่เกดนั้น ช่างสดใสแถมร่าเริง ผมเดาเอาว่าพี่ทั้งสองมีความสุข ตลอดหนึ่งอาทิตย์ที่ผ่านมาช่างน่าเศร้าตอนที่พี่ไม่อ ยู่นั้น บัดนี้ความหดหู่ของผมมันหายไปแล้ว ภาพนี้มันทำให้ผมนึกถึงตอนเช้าที่กรุงโซล

ผมรืบเก็บซองจดหมายทั้งสามฉบับไว้ใต้หมอนอย่างทนุถนอ ม เป็นจดหมายที่ผมชอบที่สุดเช่นกันไม่แพ้กับจดหมายพี่น ้องที่ผ่านมาที่เขียนถึงกัน อ่านซ้ำแล้วซ้ำเล่าหลายพันครั้ง อย่างไม่รู้จักเบื่อ มันเป็นเรื่องที่พูดถึง ความรัก ความห่วงใย ความอบอุ่นถึงกันและกัน แล้วผมก็เอื้อมหยิบจดหมายทั้งสามฉบับอีกครั้งที่ซ่อน ไว้ใต้หมอน หยิบมันขึ้นมาวางบนหน้าอก ความร้อนรุ่มค่อยหายไป กลายเป็นความอบอุ่น สำหรับผม ผมจดจำตัวอักษรได้ทุกวรรคทุกตอน ผมรักมัน รักคนเขียน มันเป็นเสมือนคัมภีร์ของผมทีเดียว

Zigzag

28. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : no school today pattaya สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

สวัสดีครับพี่ชาย พัทยา ยามนี้เป็นเช่นไรวานบอกทีครับน้องอยากรู้....
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

30. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : capella_man สำหรับกระทู้นี้ :

หน้าที่ 182 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 82 132 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks