จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั - หน้า 78

หน้าที่ 78 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 28 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 128 178 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,156 ถึง 1,170 จากทั้งหมด 3184

ชื่อกระทู้: จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    พี่หมอสุดยอดครับ พ่อมดมาสด้า
    เจ๊แตก็สุดยอดครับพี่ตั๋ง แม่มดโคมัตซึ...สงสัยขี่รอลุงเต้าหู้เสร็จจะได้เอาไปดริ๊ฟเล่น 555++(ด้วยความเคารพ+รักคร้าบ ^ ^)

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

โห.... เจ๊เอาโฟกลิ๊ฟต์ ไล่เสียบพี่ตั๋งเหรอครับ555
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespeno90 อ่านข้อความ
    เจ๊แตก็สุดยอดครับพี่ตั๋ง แม่มดโคมัตซึ...สงสัยขี่รอลุงเต้าหู้เสร็จจะได้เอาไปดริ๊ฟเล่น 555++(ด้วยความเคารพ+รักคร้าบ ^ ^)

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ขอบคุณครับพี่ชาย รักษาสุขภาพด้วยเช่นกันครับ อย่าดื่มหนักมากนะครับ เดี๋ยวโดนสั่งงดอีกครับ555 ด้วยความเคารพครับพี่
    คิดถึงพี่ชายเสมอครับ
    Oak
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    ก่อนกลับบ้านทุกครั้งหลังเก็บร้าน ผมมักจะไม่ลืมสมุดปกแข็งเล่มขนาด4x10ข้างในกระดาษสีข าว
    เหมือนสมุดทั่วไปตามร้านเครื่องเขียน หรือในกระเป๋านักเรียน เวลาไปใหนผมมักพาติดตัวไปด้วย
    เหมือนเพื่อนสนิท เหมือนคนรักไม่เคยห่างกาย ผมชอบขีดเขียน เห็นอะไรก็เขียน กับจินตนาการ
    เพื่อนบางคนบอกผมว่า ผมบ้า เพ้อฝัน ไร้สาระ !!! (ผมได้แต่ยิ้มที่มุมปากและสบดเบาๆในใจ ''มันเรื่องของกรู'')
    ผมไม่เถียง 5555 เพราะผมรักเพื่อน และก็จะมีเขาทุกครั้ง หลังแก้วเหล้า..

โต๊ะกลมขนาดกระทัดรัด ระเบียงหน้า The pizza company
    ข้างหน้า กับสวนหย่อมเล็กๆ พื้นบ่อปลาทาสีฟ้า กระถางต้นไม้เรียงราย ปลาเล็กน้อยใหญ่ เวียนว่าย..
    ทอดรักกัน เสียงน้ำพลุตรงกลางบ่อ เสียบปลั๊กไฟฟ้า ข้างติดกับผม นั่งเหม่อลอย หรือรอใครสักคน กับพิซซ่า
    คลื่นลมทะเลพัดเป็นระลอกมองเห็นได้ชัด ก้านมะพร้าวปลิวสะบัด แนบก้านต้นหูกวางใหญ่ เขาคงบอกรักกัน
    กลางเดือนธันวาคม ฝรั่งผมสีทอง (แหม่ม) นอนเรียงรายเกือกกลิ้ง แสงแดดแตะลำตัว...
    เม็ดทรายติดตามเรือนร่าง ถึงขอบเส้นกางเกงใน ลงในง่ามก้น...กับแว่นกันแดด แล้วหล่อนยกดื่ม

ได้รับจดหมายข้อความเล็กๆจากพี่ชายโอ๊ค มาหลายวันเเล้วครับ เข้ามาอ่านทุกครั้ง ก็แวะมาหาพี่โอ๊คอยู่เรื่อย
    คืนนี้ ผมมีเวลาอยู่หน้าคอม สักหนึ่งชั่วโมงถึงจะได้ หลายนาทีของเขาค้อลัลลา ผมมีโอกาสได้รู้จักพี่ชายใส่แว่นตา
    ผมเดาไม่ออกว่าพี่โอ๊คสั้นหรือยาว5555555 พี่ชายเป็นคนสุภาพ น้อบน้อมถ่อมตน และเอามือแปะไบพัด โปรซีส
    ข้างชุมชนมักกะสัน พร้อมกระดกแว่นทุกครั้งหลังเสียงหัวเราะ บุคลิกนั้นผมอธิบายอย่างแนบเนียน และผมถือเป็นความภาคภูมิ
    ของสายตาผ่านเลนซ์ จากพี่ชาย...
    ระยะนี้ก็สบายดีครับพี่โอ๊ค อากาศก็เปลี่ยนแปลงบ้างในบางวัน คืนนี้ก็เย็นดีครับ ผมไม่ได้กินเหล้ามาหลายวันแล้ว
    เนื่องจากว่า กินแล้วมันแฮ้งค์ขี้เกียจ ไม่อยากออกไปทำงาน55 ฮูหยินที่บ้านเลยสั่งงด..55555

มาถึงตรงนี้ ก็คิดถึงพี่ชายครับ นานหลายเดือนแล้วที่ไม่ได้เจอกัน ไม่นานและไม่ไกลครับพี่ชาย ภายใต้แสงจันทร์
    และแสงดาว เราคงได้ร่ายรำสุรา กันอีก แล้วพี่ล่ะ ผมหวังว่าคงสบายดี ดูแลตัวเองนะครับ

ผมแอบรักพี่โอ๊คตั้งแต่เขาค้อลัลลาแล้วครับ.. พี่ชาย
    -zigzag คืนวันจันทร์ ที่ 19 ธ.ค.54

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    โห.... เจ๊เอาโฟกลิ๊ฟต์ ไล่เสียบพี่ตั๋งเหรอครับ555
    เชียงใหม่ยังไม่หนาวเลยครับพี่หมอ...หาไปเที่ยวแม่สะ เรียงกันดีกว่าครับพี่ 55++

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespeno90 อ่านข้อความ

55555 พี่ปู่มาถึงก็แซวกันเลยนะครับ..พี่สาวแตเค้าสุดยอดอย ู่แล้ว
    ว่าแ่ต่พี่สาวคนนี้ล่ะ สวยสุดยอดเช่นกันครับพี่ชาย 555+

Name:  199869_201122719916390_100000559914418_696953_7249690_n.jpg
Views: 111
Size:  39.1 KB

ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    55555 พี่ปู่มาถึงก็แซวกันเลยนะครับ..พี่สาวแตเค้าสุดยอดอย ู่แล้ว
    ว่าแ่ต่พี่สาวคนนี้ล่ะ สวยสุดยอดเช่นกันครับพี่ชาย 555+

Name:  199869_201122719916390_100000559914418_696953_7249690_n.jpg
Views: 111
Size:  39.1 KB
    อั้ยย๊ะ...ผมว่าสุดยอดสู้พี่สะใภ้ผมไม่ได้ครับ ฮิปสุดๆครับพี่ชาย 555++++++

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อั้ยย๊ะ...ผมว่าสุดยอดสู้พี่สะใภ้ผมไม่ได้ครับ ฮิปสุดๆครับพี่ชาย 555++++++

555 เข้าทางพี่ปู่เลยนะเนิ่ย...
    หล่อนสุดยอดครับ
    zigzag กวาดบ้านหรือยัง?
    ZIGZAG ล้างจานหรือยัง?
    ZIGZAG ชงกาแฟให้หน่อยสิ
    zigzag นวดขาให้หน่อยสิ
    zigzag ใด้เวลาออกไปขายของแล้ว
    เยาะแยะครับพี่ผมยกตัวอย่างไม่หมด...หล่อนน่ารักครับ อยู่กินกันมาก็20กว่าปีแล้ว เป็นเหมือนเพื่อน เหมือนคนรัก หล่อนเป็นทุกอย่าง
    สำหรับผมกับครอบครัวไม่ว่ารอยยิ้มปนกับคราบน้ำตาเธอไ ม่เคยห่างกาย ถึงหล่อนจะแกล้งใจร้ายบ้าง ผมก็รักเธอเสมอ...555
    น่ารักครับพี่ปู่ภาพนี้..ทำให้ผมอดคิดถึงพี่ไม่ใด้ใน ราตรีนี้

Senior Member tikker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    พี่หมอสุดยอดครับ พ่อมดมาสด้า
    สุดยอดเสมอ ขาว ตี๋ หล่อมากครับ อิ อิ in trend

เจ๊แต ขาเหยียบคันเร่งไม่ถึง เหมือน แม้วมาก 555555

เชียงใหม่ยังไม่หนาวเลยครับพี่หมอ...หาไปเที่ยวแม่สะ เรียงกันดีกว่าครับพี่ 55++

น่ารักมากครับ ทั้งสอง ครอบครัว
    555 เข้าทางพี่ปู่เลยนะเนิ่ย...
    หล่อนสุดยอดครับ
    zigzag กวาดบ้านหรือยัง?
    ZIGZAG ล้างจานหรือยัง?
    ZIGZAG ชงกาแฟให้หน่อยสิ
    zigzag นวดขาให้หน่อยสิ
    zigzag ใด้เวลาออกไปขายของแล้ว
    เยาะแยะครับพี่ผมยกตัวอย่างไม่หมด...หล่อนน่ารักครับ อยู่กินกันมาก็20กว่าปีแล้ว เป็นเหมือนเพื่อน เหมือนคนรัก หล่อนเป็นทุกอย่าง
    สำหรับผมกับครอบครัวไม่ว่ารอยยิ้มปนกับคราบน้ำตาเธอไ ม่เคยห่างกาย ถึงหล่อนจะแกล้งใจร้ายบ้าง ผมก็รักเธอเสมอ...555
    น่ารักครับพี่ปู่ภาพนี้..ทำให้ผมอดคิดถึงพี่ไม่ใด้ใน ราตรีนี้
    นี่แหล่ะครับ ชีวิตจริง อิ อิ
    แม้กาลเวลาจะผ่านเลยไป แสงอาทิตย์ อาจทำให้เธอเกิดริ้วรอยบ้าง
    สายลม อาจทำให้รูปร่างเธอเปลี่ยนแปลง .............
    แต่เธอก็ยังคงดูแลเราเสมอ
    กวาดบ้านยัง
    เงินออกยัง
    ล้างจานแล้วเหรอ
    อย่าลืมซักผ้านะ
    อิ อิ นั่แหล่ะครับ คู่ชีวิต ชีวิต ที่เกิดมา เป็นคู่กัน

ประวัติของ
    ขนมครก
    ไอ้ทิ หรือพ่อกะทิ ชายหนุ่มโผงผางผู้กำพร้าพ่อแม่อยู่ตัวคนเดียว พูดจริงทำจริง ขยันขันแข็งเอางานเอาการ เสร็จจากงานนาก็มารับจ้างขี่**กระบือ** ส่งคนเข้าซอย ทุกคนในหมู่บ้านล้วนรักและเอ็นดูไอ้ทิ ยกเว้นผู้ใหญ่ปลั่ง เพราะผู้ใหญ่ปลั่งมีลูกสาวสวยที่ดันมาหลงรักไอ้ทิด้ว ยเช่นกัน

แม่แป้ง ลูกสาวคนเดียวของผู้ใหญ่ปลั่งสาวสวยประจำหมู่บ้าน นางเจอกับไอ้ทิในวันลอยกระทง ทั้งคู่ขี่**กระบือ**สัญญากันต่อหน้าพระจันทร์ ไม่ว่าข้างหน้าจะมีอุปสรรคขวางกั้นเพียงใด ทั้งคู่ก็จะขอเอาความรักแท้ที่จริงใจฝ่าฟันข้ามไป แล้วไอ้ทิก็รวบรวมเงินทองเท่าที่เก็บสะสมมาได้ ไปบ้านผู้ใหญ่ปลั่งเพื่อสู่ขอแม่แป้ง ซึ่งผู้ใหญ่ก็ต้อนรับมันอย่างดี ด้วยชายฉกรรจ์ 6 นาย พร้อมอาวุธครบมือ ไอ้ทิไม่ว่ากระไร ได้แต่พาร่างอันสะบักสะบอมกลับไปบ้านนอนหยอดน้ำข้าวต ้มหลายวัน ด้วยใจยังตั้งมั่นว่า วันหน้าจะมาขอใหม่ ขอไปจนกว่าผู้ใหญ่จะใจอ่อน

ในที่สุดผู้ใหญ่ปลั่งก็ปิดหนทางความรักของไอ้ทิ ด้วยการคลุมถุงจัดงานแต่งงานให้ลูกสาวกับปลัดหนุ่มจา กบางกอก ไอ้ทิรู้ข่าวจึงรีบวิ่งทุรนทุรายหมายจะมาทำลายพิธี ซึ่งผู้ใหญ่ปลั่งก็รู้ดีว่าไอ้ทิต้องกระทำแบบนี้ จึงขุดหลุมพรางดักรอเอาไว้ แม่แป้งแอบได้ยินแผนร้าย ก็แอบหนีหมายจะมาห้ามคนรักไม่ให้หลงกล เหตุการณ์ต่อไปนี้ไม่มีบันทึกเป็นลายลักษณ์ ได้แต่ปะติดปะต่อมาจากคำบอกเล่าของชาวบ้านแบบปากต่อป ากว่า

... คืนนั้นเป็นคืนเดือนแรม แม่แป้งแอบวิ่งฝ่าความมืดออกมาดักหน้าไอ้ทิ ไอ้ทิเห็นแม่แป้งวิ่งมาก็ดีใจ รีบวิ่งไปหาแม่แป้ง เห็นไอ้ทิรีบวิ่งมาก็รีบวิ่งเข้าไปหาให้เร็วยิ่งขึ้น ไปอีก ฉับพลัน...ร่างแม่แป้งก็ร่วงหล่นลงไปในหลุมพรางของผู ้ใหญ่ปลั่งต่อหน้าต่อตาไอ้ทิ ทันที้งอารามตกใจ ไอ้ทิรีบกระโดดตามลงไปเพื่อช่วยเหลือ อารามดีใจ สมุนชายฉกรรจ์ 6 นายของผู้ใหญ่ปลั่งรีบเข้ามาโกยดินฝังกลบ เพราะคิดว่าก้นหลุมมีเพียงไอ้ทิผู้เดียวที่อยู่ในนั้ น

... รุ่งเช้า ผู้ใหญ่ปลั่งเดินยิ้มมาขุดหลุมเพื่อดูผล ภาพเบื้องล่างพบไอ้ทิตระกองกอดทับร่างแม่แป้งลูกสาวข องตน นอนตายคู่กันอย่างมีความสุข เมื่อยิ้มถูกเปลี่ยนไปเป็นน้ำตา ผู้ใหญ่ปลั่งสั่งลูกสมุนสร้างเจดีย์คลุมครอบปิดหลุมน ั้นไว้ เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจคนทั่วไปว่า อย่าคิดทำร้ายหรือทำลายความรักของใครอีกเลย สถานที่ตั้งเจดีย์นั้นไม่มีใครรู้แน่นอน ที่กระทำสืบทอดกันมาจนเป็นประเพณี

จะมีก็แต่เพียงอนุสรณ์แห่งความรัก ที่กระทำสืบทอดกันมาจนเป็นประเพณีทุกแรมหกค่ำเดือนหก ชาวบ้านที่ศัรทธาในความรักของไอ้ทิกับแม่แป้งจะตื่นต ั้งแต่มืด เข้าครัวเพื่อทำขนมที่หอมหวาน ปรุงจากแป้งและกะทิ บรรจงแคะจากพิมพ์ แล้วนำมาวางคว่ำหน้าซ้อนกัน เป็นสัญลักษณ์ว่า จะได้อยู่ร่วมกันตลอดไป ขนมนี้เรียกขานกันในนาม ขนมแห่งความรัก (ขนมของ "คนรักกัน" ) หรือเรียกย่อๆ ว่า " ขนม ค.ร.ก."...

รูป รูป  
    .... สัต**บ มีทะเล และความจริงใจ ...

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

แล้วประวัติ..ขนมเค้กล่ะเสือน้อย..อยากรู้5555
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

Oh! No! ติดแก๊สซะด้วย
    Name:  33.jpg
Views: 108
Size:  29.5 KB

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    แล้วประวัติ..ขนมเค้กล่ะเสือน้อย..อยากรู้5555
    5555ขอประวัติคู่สร้างคู่สม..ของพี่เสือน้อยได้รึเปล ่า อิอิ

ครอบครัว ตัวอย่างที่น่ารัก เมื่อไหร่สะดวก พาหลานๆ มาเล่นน้ำทะเลนะพี่ชาย..
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    รับไว้ครับ ขอบคุณพี่ซิกแซกมากครับ สักวันน้องต้องฮิปๆ ข้างๆ พี่บ้างครับ
    แนบเอกสาร 3100799
    ชอบครับพี่แจ๊คกี้ทรงนี้...ฮิปดีครับ ผมนึกว่า ชาวญี่ปุ่นซะอีก ด้วยความเคารพครับ 55 ลงตัวครับพี่ชายทรงนี้

5555ขอประวัติคู่สร้างคู่สม..ของพี่เสือน้อยได้รึเปล ่า อิอิ

ครอบครัว ตัวอย่างที่น่ารัก เมื่อไหร่สะดวก พาหลานๆ มาเล่นน้ำทะเลนะพี่ชาย..

ชอบครับพี่แจ๊คกี้ทรงนี้...ฮิปดีครับ ผมนึกว่า ชาวญี่ปุ่นซะอีก ด้วยความเคารพครับ 55 ลงตัวครับพี่ชายทรงนี้

ตื่นเช้าจังเลยครับพี่ชาย..หนาวไหมครับพัทยา..กาแฟร้ อนๆหรือยังครับ..

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tummax อ่านข้อความ
    ตื่นเช้าจังเลยครับพี่ชาย..หนาวไหมครับพัทยา..กาแฟร้ อนๆหรือยังครับ..
    สวัสดีครับพี่ชายตั้ม..นานเหลือเกินที่เราไม่ได้พบเจ อกัน หลังจากหลายนาฑี ภูพ่อบท
    ผมยังถวิลหาตลอดครับพี่ชาย กิจกรรมความสุขของความทรงจำอันมีคุณค่า ของพี่น้องเรา
    ไม่เคยลืมเลือนจางหายจำกหัวใจกับริมฝีปากสีดำคล้ำฃอง ผม เรื่องราวของพี่นัองเรามันถูกจารึก
    ไว้ในอณูใยแห่งความรักความรู้สึกที่มิเสื่อมคลายหายไ ป ภูพ่อบทให้คำตอบผมมากมาย ผมรับรู้ถึงหัวใจ
    พี่ตั้มและรอยยิ้มยังซาบซ่านอยู่ทุกขณะ ว่าผมยังมีพี่ชายอีกคนที่คีดถึง...แต่ความจริงของชีว ิตหมายถึงความล้ำลึก
    และยอกย้อนกาลเวลา..และคิดเสมอว่าเราจะพบเจอกันอีกคร ับ...ผมตื่นเช้าทุกวันครับพี่ตั้ม ต้องไปส่งลูกๆไปโรงเรียน
    หลังสายลมกับอากาศก็จิบกาแฟทุกเช้า ตามด้วยบุหรี่มวนต่อมวนนั่งทอดกายรับสายลมและจินตนาก ารณ์ไปเรื่อยเปื่อย55
    เข้าบอร์ดกระเซ้าเย้าแห่ยพี่น้อง แล้วจึงย้ายก้นอาบน้ำออกไปขายของ ช่วงนี้พัทยาอากาศเย็นสบายทุกวันแต่ก็ดีนะครับ
    มันทำให้สมองสดชื่นดี ผมชอบและก็หวังว่าพี่ตั้มคงชอบเช่นกัน55
    มาถึงบรรทัดนี้ผมอ่านตัวอักษรของพี่ตั้มแล้ว พี่ชายมีความสุขดีดูแลตัวเองและฝากคิดถึงพี่สะใภ้กับ หลานๆค้วยครับพี่ชาย
    คิดถึงเสมอ
    zigzag

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tummax อ่านข้อความ

หน้าที่ 78 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 28 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 128 178 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks