จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั - หน้า 129

หน้าที่ 129 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 29 79 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 179 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,921 ถึง 1,935 จากทั้งหมด 3184

ชื่อกระทู้: จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    ก่อนที่ทุกท่านจะอ่านข้อความของผม ขอให้ดูคลิปนี้ก่อนครับ v v

http://www.youtube.com/watch?v=iCrUqt9Uf3E

TOP GUN : ท็อปกัน ฟ้าเหนือฟ้า 1986

หนังสงครามกลางกากาศที่ผมชอบมากอีกเรื่องหนึ่งที่ผมไ ด้ดูได้ชมในสมัยที่เริ่มเป็นวัยรุ่น ผมได้ยินชื่อเสียงของหนังเรื่องนี้มาตั้งแต่วัยเด็ก แต่ไม่เคยรู้ไม่เคยสัมผัสว่ามันเป็นอย่างไร จนถึงมัยแรกรุ่นผมก็ไปซื้อ VCD มาดู ปรากฎว่าชอบมาก ๆ ครับ ผมชอบมุมกล้องของเรื่องนี้มาก เค้าถ่ายกันได้อย่างไร มันช่างน่าอัศจรรย์ยิ่ง พระเอกในยุคนั้นต้องยกให้พ่อ ทอม ครูซ เค้าเลย เพราะนอกจากจะหล่อเตี้ยล่ำแล้ว พี่แกยังสวมแว่นได้เท่ระเบิดระเบ้อ ชนิดที่ว่าพอหนังฉายจบ แว่นยี่ห้อนี้ก็ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ซึ่งมาสืบทราบภายหลังว่าเป็น Ray-Ban 3025 Large Aviator ใส่แล้วเท่มาก ๆ อยากได้มาสวมใส่แต่ไม่มีดั้งให้เกาะ บวกกับไซส์ฝรั่งทำให้เวลาสวมใส่แล้วก้มหน้า แว่นก็จะหลุดร่วงหล่นลงพื้นแตกพอดี

ความหล่อเหลา และฝีมีการแสดงของทอม ทำให้เค้าโด่งดังมากกับบทนักบินหนุ่มนามว่า Maverick (แมฟเวอริค) เค้ามีความทะเยอทะยาน ชอบเอาชนะใจตัวเองและผู้อื่น และที่สำคัญหมอนี่บ้าบินมาก ๆ เค้าเป็นที่รักของเพื่อนฝูง เค้าเป็นคนมีจิตใจดี ชอบปลอบขวัญเพื่อนฝูงในขณะที่เพื่อน ๆ นั้นขวัญผวาอยู่กลางอากาศ ทั้งแรงจี ทั้งเรื่องครอบครัว ทั้งเรื่องความสูง ความกดอากาศ ความกดดันจากฝั่งศัตรู และอากาศหายใจ ต่างถาโถมเข้ามาสู่จิตใจของนักบินด้วยกันเอง แต่เค้าก็สามารถเอาชนะได้อย่างกล้าหาญ...
    เค้ามีคู่หูนามว่า GOOSE (กู๊ส) เป็นคู่หูกันมาช้านาน (เครื่องบินนั่งได้ 2 คน) ร่วมรบเคียงบ่าเคียงไหล่ แต่ต้องมาพบกับเหตุการณ์ไม่คาดฝันเมื่อดีดตัวนักบินอ อกจากห้องโดยสาร แต่กู๊สหัวไปฟาดกับกระจกห้องโดยสารทำให้คอหักก่อนที่ ร่มชูชีพจะกางแล้วดิ่งลงสู่ทะเล

TOP GUN คือโรงเรียนสอนการบินรบพิเศษ โดนการนำเอาภาพสงครามในยุคเก่ามาใช้ในหลักสูตรการเรี ยนการสอน โดยจะมีการฝึกบินจริง โดยมีครูฝึกบินร่วมอยู่ด้วย นักบินทุกคนจะได้บินไปกับเครื่องบินรบขับไล่สุดเจ๋งใ นยุคนั้น F-14 บินขึ้นเพื่อล็อคเป้าครูฝึกบินให้ได้โดยถูกจับเวลาไว ้แล้ว ใครมีคะแนนปลายภาคสูงสุดก็จะได้ตำแหน่งประจำหน่วยรบข อง...อะไรก็ไม่รู้ครับ สบสน 5555 แต่ที่รู้ ๆ ก็ได้ไปอยู่บนเรือบรรทุกเครื่องบินของสหรัฐอเมริกาใน มหาสมุทรอินเดียครับ นับว่าเป็นประสบการณ์ที่ดีของแมฟเวอริคเลยทีเดียว เมื่อเค้าได้ตำแหน่งที่เป็นที่หนึ่ง ทำให้คู่กัดคู่อริที่ไม่ค่อยลงรอยกัน มีปากเสียงข่มน้ำใจกันบ่อย ๆ ยอมรับในตัวเค้า และกลายเป็นเพื่อนกันในที่สุด ซึ่งเป็นฉากจบของหนังเรื่องนี้ ถึงแม้ว่ามันจะเชยไปหน่อย แต่หนังในสมัยนั้นถือว่าทำฉากนี้ได้ดีมาก ๆ

เรื่องของเพลงประกอบภาพยนตร์นั้น ผมยกให้เพลงนี้เป็นที่หนึ่ง เพราะว่ามัน...มันส์มากครับ อิอิ ดนตรียุค 80's ที่ฟังยังไงก็ไม่มีเบื่อครับ

http://www.youtube.com/watch?v=58QOBqAWNzE

มาจนถึงยุคนี้ 2012 มีข่าวแว่วมาว่า กำลังเตรียมโครงการทำหนัง TOP GUN ภาคใหม่ โดยมีพี่ทอม แสดงนำเช่นเคย โดยรับบทเป็นครูฝึกบินนามว่า Maverick อีกครับ ผมก็รอใจจดใจจ่อครับ
    ข้อมูลพี่เจี๊ยบ บอร์น สายลับ 007 ถึงกับแน่นปึ๊ก และผมขอชมเชยฝีมือดั่งพระกาฬในการร่ายรำ จบจากรายงานหนังเรื่องนี้ พี่เจี๊ยบ บอร์น สายลับ007 คงไม่ว่าอะไรถ้าผมอยากอ่านสำนวนรำพันของพี่ ผมจำไม่ผิดหน้าย้อนหลังในจดหมาย โนครู มีสำนวนเพราะเสนอะหูไม่แพ้พี่บอย 115 เลยทีเดียว หากคู่นี้ปะทะกระบี่กันคงได้อรรถรสในการอ่านรำพันแน่ นอน ปล สัญญานะครับพี่ชาย เรื่องวาดรูปผมรอได้ และผมคงหาโอกาศชมภาพยนตร์เรื่องนี้แน่นอน...

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Bigbaby no school อ่านข้อความ
    ข้อมูลพี่เจี๊ยบ บอร์น สายลับ 007 ถึงกับแน่นปึ๊ก และผมขอชมเชยฝีมือดั่งพระกาฬในการร่ายรำ จบจากรายงานหนังเรื่องนี้ พี่เจี๊ยบ บอร์น สายลับ007 คงไม่ว่าอะไรถ้าผมอยากอ่านสำนวนรำพันของพี่ ผมจำไม่ผิดหน้าย้อนหลังในจดหมาย โนครู มีสำนวนเพราะเสนอะหูไม่แพ้พี่บอย 115 เลยทีเดียว หากคู่นี้ปะทะกระบี่กันคงได้อรรถรสในการอ่านรำพันแน่ นอน ปล สัญญานะครับพี่ชาย เรื่องวาดรูปผมรอได้ และผมคงหาโอกาศชมภาพยนตร์เรื่องนี้แน่นอน...
    ขอบคุณมากครับพี่บิ๊กเบบี้ ความจำผมค่อนข้างดี แต่ก็จำได้ไม่หมด ก็ต้องอาศัยคุณลูกูเกิ้ลนิดหน่อยอ่ะครับ ส่วนเรื่องวาดรูปต้องรอให้มีเวลาก่อนนะครับ ช่วงนี้งานเยอะครับ และเตรียมตัวพบกับมหากาพย์ได้เลยครับ หนังเรื่องเดียว แต่ผมจะแบ่งออกเป็น 23 ตอนครับ อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    นี่เป็นค่ำคืนอันน่าอภิรมย์ แสงสนธยาอันนิ่มนวลแห่งฤดูฝนทออาบไล้พื้นดิน "คำพูดของพี่ชายนั้นน้องถือเป็นสิ่งสำคัญยิ่ง ทุกถ้อยคำที่พี่ชายกล่าวและเขียน น้องจะเก็บรักษาไว้ที่ใต้หมอนอิง
    ซึงศรัธาและชื่นชมบูชาในตัวพี่ชาย "

ลมอะไรหนอหอบพัดพาใจพี่ชายมาถึงตรงนี้? หรือเป็นเพราะสายฝนซัดสาดตกห่าใหญ่ของฤดูกาล เลยทำให้พี่ชายได้เข้ามาทักทาย กินข้าวหรือยัง? พี่พักผ่อนให้สบายนะน้องของพี่คนนี้จะขับ
    กล่อมนิทานให้พี่ชายฟังในราตรีที่มีเรา...คิดถึงพี่ช ายยอดรักจับใจ
    สายฝนยังตกรินเอี่อยๆ สายลมพัดโชยเบาๆที่นอกหน้าต่าง น้ำตาของน้องถึงกับไหลรินลงที่ข้างแก้ม เป็นน้ำตาแห่งความปลาบปลื้มดีใจ ดอกไม้ในแจกันหลับสนิทและมีตุ๊กตาน่ารักในอ้อมแฃน ได้ยินเสียงพี่ชายทั้งสองท่านนังคุยกัน เสียงหัวเราะลั่นดังกังวานมาถึงหัวใจน้อง กินข้าวหรือยัง? พี่ชายเหนื่อยใหม? อาบน้ำหรือยัง? เป็นเสียงที่ฟังแล้วหายเศร้าสร้อย ดึกดื่นป่านนี้พี่ชายของน้องยังไม่นอน...

คืนนี้แม้ไร้ดาว...แต่หัวใจของน้องกลับอบอุ่น ดีใจที่พี่ชายเข้ามาบ้าน และหยอกล้อ สนุกสนาน ทำให้น้องนอนไม่หลับ แค่อยากนั่งฟังพี่ชายทั้งสองคุยกัน
    อย่าได้หายไปอย่างนี้อีกนะพี่วินัย พี่ชายรู้มั๊ยพี่น้องเราใถ่ถาม คืนพรุ่งนี้น้องจะอาสาเล่านิทานขับกล่อมก่อนนอนให้พี ่ชายทั้งสองเอง...ราตรีสวัสดิ์ครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rd-vinai อ่านข้อความ
    ครับ พี่ชาย คิดถึงพี่ชายทุกท่านมากครับ ขอโทษครับที่ห่างไปหลายวัน อาจเกิดจากความสบสันในชีวิต
    คงต้องขอเข้ามาเสนอเสนอหน้า หน่อยนะครับ
    คิดถึงคนึงหาครับพี่วินัย...วันนี้ขับรถทั้งวันครับ
    สับสนชีวิตเหมือนกันครับพี่....ก็ได้เพลงของน้าปู พงสิทธิ์ ช่วยบรรเทาน่ะครับ

หนังที่007กล่าวถึงผมเองก็ชอบดุครับ...เมื่อก่อนนู็น บ้าโมเดลครับชอบโมเดลเครื่องบินนี่แหละf14ทอมแคท...ต อนนี้ก็ยังเทพอยู่ครับ
    เมกาไช้เอง+ขายไห้มิตรประเทศางประเทศเท่านั้น เป็นบ.รบรุ่นเดียวที่ติดตั้งจรวดอากาศสู ่อากาศพิสัยไกลที่สุดในโลก..ฟินิกซ์ครับ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Bigbaby no school อ่านข้อความ
    สายฝนยังตกรินเอี่อยๆ สายลมพัดโชยเบาๆที่นอกหน้าต่าง น้ำตาของน้องถึงกับไหลรินลงที่ข้างแก้ม เป็นน้ำตาแห่งความปลาบปลื้มดีใจ ดอกไม้ในแจกันหลับสนิทและมีตุ๊กตาน่ารักในอ้อมแฃน ได้ยินเสียงพี่ชายทั้งสองท่านนังคุยกัน เสียงหัวเราะลั่นดังกังวานมาถึงหัวใจน้อง กินข้าวหรือยัง? พี่ชายเหนื่อยใหม? อาบน้ำหรือยัง? เป็นเสียงที่ฟังแล้วหายเศร้าสร้อย ดึกดื่นป่านนี้พี่ชายของน้องยังไม่นอน...

คืนนี้แม้ไร้ดาว...แต่หัวใจของน้องกลับอบอุ่น ดีใจที่พี่ชายเข้ามาบ้าน และหยอกล้อ สนุกสนาน ทำให้น้องนอนไม่หลับ แค่อยากนั่งฟังพี่ชายทั้งสองคุยกัน
    อย่าได้หายไปอย่างนี้อีกนะพี่วินัย พี่ชายรู้มั๊ยพี่น้องเราใถ่ถาม คืนพรุ่งนี้น้องจะอาสาเล่านิทานขับกล่อมก่อนนอนให้พี ่ชายทั้งสองเอง...ราตรีสวัสดิ์ครับ
    เช้าวันนี้ทะเลงดงามยิ่ง ดวงอาทิตย์เพิ่งไขแสงอยู่เหนือแมกไม้ ซึ่งบดบังบ้านเมืองไว้ภายใน อากาศนิ่งสนิทปราศจากริ้วระลอกคลื่นเหนือผิวน้ำ พอล่วงเข้ายามสายอากาศคงอบอ้าว
    แตในยามนี้ยังค่อนข้างเย็น มีหญิงสาวนั่งทอดสายตามองที่ปลายขอบฟ้า ไกล้เธอมีผ้าผืนน้อยวางอยู่ไกล้ๆ ครีมกันแดด ขวดเบียร์ ซองบุหรี่ และเม็ดทรายสีทอง เธอคงนั่งอยู่นาน
    ซักพัก ปล่อยใจให้ว่างเปล่า ผ่อนคลาย และรอยยิ้มที่เป็นประกาย เธอกลับรู้สึกอบอุ่น บรรยากาศในยามนี้เงียบสงบอย่างยิ่ง

พี่วินัยเพิ่งตื่นและเดินออกไปหน้าบ้าน พรวนดินและรดน้ำต้นไม้ พี่นั่งจิปกาแฟอยู่ไกล้ๆ เสียงนกร้องเจื้อยแจ้ว เสียงใบไม้ส่ายใบ เรานอนกันเต็มอิ่มและก็ฝันไปว่ามีน้องชายยอดรัก
    มานั่งอยู่ไกล้ๆ นอนเบียดเสียดกัน เสียงนอนโกร่นของน้องชายยอดรักตรึงใจถึงเช้าวันนี้อย ่างเบิกบาน...

หยุดร้องไห้ได้แล้วน้องชายยอดรัก...น้องชายยอดรักยัง เป็นมิตรของต้นไม้ทุกต้น ของไม้พุ่มและไม้ดอกทุกๆต้นในโลก เราไม่ได้อยู่เพื่อทำลาย เราจึงมีสันติสุขดำรงอยู่ท่ามกลาง
    หมู่ไม้และตัวเราเอง

ค่ำคืนนี้มาขับกล่อมนิทานให้พี่ฟังก่อนนอนนะ

รถเมล์- รถไฟฟ้าใต้ดิิ-บนดิน- แท็กซี่-ผู้คนบนถนน ข้าวแกงริมฟุตบาต ดอกไม้สวนทางเดิน กาแฟเย็นและในแอร์คอนดิชั่น ผมยิ้มเบิกบานและดีใจภายในร้านหนังสือแห่งป่าคอนกรีต ... ได้เป็นบางเล่มครับพี่ซิกแซก และมีของฝากติดมือไปให้พี่ ถึงพัทยากับนักเขียนศิลปินที่โปรดปราณที่พัทยาไม่มีม ีขาย...สนิมสร้อย ขอบคุณกรุงเทพเมืองฟ้าอมร

แล้วเจอกันใหม่และสวัสดีแม่ทัพและพี่ชายฝั่งพระนครทุ กท่าน ระหว่างที่น้องอยู่บนถนนและทุกซอกมุมของกรุงเทพในใจค ิดถึงพี่ๆทุกท่านครับ

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

รถเมล์- รถไฟฟ้าใต้ดิิ-บนดิน- แท็กซี่-ผู้คนบนถนน ข้าวแกงริมฟุตบาต ดอกไม้สวนทางเดิน กาแฟเย็นและในแอร์คอนดิชั่น ผมยิ้มเบิกบานและดีใจภายในร้านหนังสือแห่งป่าคอนกรีต ... ได้เป็นบางเล่มครับพี่ซิกแซก และมีของฝากติดมือไปให้พี่ ถึงพัทยากับนักเขียนศิลปินที่โปรดปราณที่พัทยาไม่มีม ีขาย...สนิมสร้อย ขอบคุณกรุงเทพเมืองฟ้าอมร

แล้วเจอกันใหม่และสวัสดีแม่ทัพและพี่ชายฝั่งพระนครทุ กท่าน ระหว่างที่น้องอยู่บนถนนและทุกซอกมุมของกรุงเทพในใจค ิดถึงพี่ๆทุกท่านครับ

รงค์ วงค์สวรรค์ ผู้มั่งคั่งความช่ำชองกับงานนวนิยาย สนิมสร้อย กับหลงกลิ่นกัญชา ระบำนกป่า และอีกมากมาย ผมวางไว้บนหิ้งด้านไกล้มือกว่าบทสวดมนต์..ปลื้มจังน้ องบิ๊กเบบี้ ผมยิ้มละมุน

Senior Member RD-VINAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ

รงค์ วงค์สวรรค์ ผู้มั่งคั่งความช่ำชองกับงานนวนิยาย สนิมสร้อย กับหลงกลิ่นกัญชา ระบำนกป่า และอีกมากมาย ผมวางไว้บนหิ้งด้านไกล้มือกว่าบทสวดมนต์..ปลื้มจังน้ องบิ๊กเบบี้ ผมยิ้มละมุน
    ขอบพระคุณพี่ชายมากครับที่แนะนำ สนิมสร้อย ...เดี๋ยวน้องคงต้องไปความหามาลองอ่านนักเขียนในใจพี ่ชายแล้วครับ

Senior Member RD-VINAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    คิดถึงคนึงหาครับพี่วินัย...วันนี้ขับรถทั้งวันครับ
    สับสนชีวิตเหมือนกันครับพี่....ก็ได้เพลงของน้าปู พงสิทธิ์ ช่วยบรรเทาน่ะครับ

หนังที่007กล่าวถึงผมเองก็ชอบดุครับ...เมื่อก่อนนู็น บ้าโมเดลครับชอบโมเดลเครื่องบินนี่แหละf14ทอมแคท...ต อนนี้ก็ยังเทพอยู่ครับ
    เมกาไช้เอง+ขายไห้มิตรประเทศางประเทศเท่านั้น เป็นบ.รบรุ่นเดียวที่ติดตั้งจรวดอากาศสู ่อากาศพิสัยไกลที่สุดในโลก..ฟินิกซ์ครับ
    ขอบพระคุณพี่บอย และ พี่บิ๊กเบบี้มากที่ยังคิดถึงกันเสมอ และไม่ลืมกัน

เสื้อ ที่พี่บิ๊กซื้อให้น้องที่พัทยา น้องสวมใส่เป็นประจำ..เป็นเสื้อลายแนวๆที่มีคนทักประ จำ ขอบพระคุณอีกครับครับพี่

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา...วันซวย...ของผม

ภาระกิจไปมาหาสู่จากบ้านของผมที่ลพบุรี ไปสู่บ้านของน้องนุ่นที่ อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์ เริ่มขึ้นอีกครัง ไม่แปลกเลยที่ผมจะต้องทำความสะอาดน้องโลมาให้คงสภาพค วามเงางามชนิดที่หมาที่นอนกลางถนนเป็นต้องทำหน้าฉงนเ มื่อเห็นเงาของมันบนเรือนร่างอันเงางามสง่าประดุจดั่ งกระจกวิเศษ ล้อที่ดำเมี่ยมและเงางามเหมือนใหม่อยู่ตลอดเวลาทำให้ สะกดทุกสายตาที่มองมาอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน

ใครเล่าจะคิดว่าวันหนึ่งมันคงจะต้องพบกับจุดจบของมัน แบบไม่คาดคิด เมื่อถึงความเร็วที่ 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ได้ยินเสียงก้องที่หูด้านซ้าย เสียงดัง ตุ้บ!!! ดังมากชนิดที่ว่าผมต้องหันไปมองหน้าพี่สาวของนุ่นที่ นั่งอยู่เบาะหลังซ้าย พี่สาวนุ่นก็มองไปข้างทาง สักพักหนึ่งก็ได้ยินเสียง แกร็ก แกร็ก ตามจังหวะล้อหมุน ในใจผมคิดว่าวันนี้ผมซวยแน่ ๆ เหตุใดถึงได้ซวยขนาดนี้หนอ... เมื่อจอดรถจนหยุดนิ่งสนิทที่ข้างทาง พี่สาวของนุ่นเปิดประตูก็ได้ยินเสียงดัง ฟี้ด.....ผมไม่สงสัยเลยว่ามันคือเสียงอะไร....

ด้วยความที่ผมมีสติที่ตั้งมั่น ผมจึงออกคำสั่งภายใต้อากาศที่ร้อนระอุริมถนนสายคันคล องว่า ให้นำสัมภาระที่ท้ายรถลงจากรถ พี่สาวนุ่นถามว่า "จะเอาลงทำไม" ผมไม่ตอบ ได้แต่ขนของลงด้วยความรวดเร็ว เปิดช่องเก็บเครื่องมือ แม่แรง และยกยางอะไหล่ออกมาเพื่อสับเปลี่ยน...โดยใช้ประสบกา รณ์ที่เคยขันน็อตล้อให้ป้าแดงที่วังมาลากองมาประยุกต ์ใช้ ซึ่งมารู้หลังจากนั้นไม่กี่นาทีว่า...มันไม่ต่างกัน. ..

เดิมทียางเส้นนี้เคยไปเฉี่ยวกับขอบฟุตบาทซึ่งมีความค ม ทำให้ล้อแม็กซ์บิ่น และยางฉีกขาด (นานแล้ว) และก่อนออกเดินทางก็ได้ไปเช็คลมในโตรเจนมาแล้ว โดยส่วนตัวไม่คิดว่ามันจะระเบิดเพราะไนโตรเจน เพราะมันแทบเป็นไปไม่ได้ ก็ได้แต่คิดว่ามันคงระเบิดเพราะแผลเก่าเป็นแน่แท้... แต่พอก้มลงดูก็ต้องถึงกับตะลึง อึ้ง และตกใจ!!!

ทีแรกคิดว่าใบมีด แต่ลองสังเกตุดี ๆ จึงล่วงรู้ว่ามันคือ "กรรไกร" ที่ไม่มีความคมหลงเหลืออยู่ แต่ที่มันทิ่มทะลุขนาดนี้เป็นเพราะความเร็ว และความซวยทั้งหมดทั้งสิ้น

ขนาดของมันยาวชนิดที่ว่า เปิดรูปให้ใครดูเป็นต้องตกใจกันถ้วนหน้า

หลังจากใส่ยางอะไหล่แล้ว น้องโลมาก็ดูเท่ไม่หยอกเช่นกัน คราวนี้ผู้คนต่างเหลียวมองมากกว่าเก่า

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ความมีสติทำให้เราสามารถเอาชนะความกลัวและภยันตรายได ้ทุกสรรพสิ่ง...

สิ่งที่ตามมาหลอกหลอนผมในทุก ๆ วันที่ผ่านมานี้คือเรื่องเงิน สิ้นเดือนนี้ก็ต้องจ่ายค่าเช่าร้าน ไหนจะค่ายางที่จะต้องเบิกยางจากศูนย์เพื่อมาเปลี่ยนเ พราะขี้เกียจเสียเวลาเดินเรื่องเคลม ขี้เกียจเสียเบี้ยประกันเพิ่ม ไหนจะค่าผ่อนรถที่จะตามมาอีกไม่กี่สิบวัน ไหนจะค่าเน็ตที่บ้าน ไหนจะค่าเน็ตแท็ปเล็ตสามจี เพลานี้กระผมปวดกะบาลมาก...

โชคยังดีที่ร้านของผมจัดโปรโมชั่นลด 15% พอดี จึงทำให้ที่ร้านนั้นเนืองแน่นไปด้วยลูกค้า ขอบคุณลูกค้าจริง ๆ ที่ทำให้ผมฟื้นขึ้นมาอีกครั้ง เพราะช่วงปิดเทอมนี้เงียบเชียบจริง ๆ เหมือนดั่งเมื่อปีที่แล้วไม่มีผิด...ลูกค้าคือกำลังใ จของผม...

เมื่อช่วงดึกที่ผ่านมาที่หน้าร้านข้าวต้มแห่งหนึ่ง ผมนั่งกินข้าวต้มกับน้องนุ่นท่ามกลางบรรยากาศชิลด์ ๆ ผมแหงนหน้ามองพระจันทร์ ทำให้ผมคิดได้ว่า...พระจันทร์ ไม่มีแสงสว่างเป็นของตัวเอง ต้องอาศัยแสงสว่าจากพระอาทิตย์ ไม่มีความเป็นตัวของตัวเอง ต้องอาศัยผู้อื่น แต่พระจันทร์ก็สดใสและสวยงามอยู่เสมอ ถึงแม้ว่าพระจันทร์จะไม่เคยเปิดเผยด้านมืดให้ผู้อื่น เห็นก็ตาม...ความสดใสคือตัวของเรา เราจงยิ้มรับ และยิ้มสู้กับสิ่งที่พบเจออยู่ตรงหน้า เพื่อความแข็งแกร่งในใจของเรา...ผมพิมพ์มาถึงบรรทัดน ี้ น้ำตาผมไหลออกมา..............เช็ดแล้วล่ะ ราตรีสวัสดิ์ครับ พี่น้องของผม...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeap_bond_007 : 31-05-2012 เมื่อ 01:02

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา...วันซวย...ของผม

ภาระกิจไปมาหาสู่จากบ้านของผมที่ลพบุรี ไปสู่บ้านของน้องนุ่นที่ อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์ เริ่มขึ้นอีกครัง ไม่แปลกเลยที่ผมจะต้องทำความสะอาดน้องโลมาให้คงสภาพค วามเงางามชนิดที่หมาที่นอนกลางถนนเป็นต้องทำหน้าฉงนเ มื่อเห็นเงาของมันบนเรือนร่างอันเงางามสง่าประดุจดั่ งกระจกวิเศษ ล้อที่ดำเมี่ยมและเงางามเหมือนใหม่อยู่ตลอดเวลาทำให้ สะกดทุกสายตาที่มองมาอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน

ใครเล่าจะคิดว่าวันหนึ่งมันคงจะต้องพบกับจุดจบของมัน แบบไม่คาดคิด เมื่อถึงความเร็วที่ 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ได้ยินเสียงก้องที่หูด้านซ้าย เสียงดัง ตุ้บ!!! ดังมากชนิดที่ว่าผมต้องหันไปมองหน้าพี่สาวของนุ่นที่ นั่งอยู่เบาะหลังซ้าย พี่สาวนุ่นก็มองไปข้างทาง สักพักหนึ่งก็ได้ยินเสียง แกร็ก แกร็ก ตามจังหวะล้อหมุน ในใจผมคิดว่าวันนี้ผมซวยแน่ ๆ เหตุใดถึงได้ซวยขนาดนี้หนอ... เมื่อจอดรถจนหยุดนิ่งสนิทที่ข้างทาง พี่สาวของนุ่นเปิดประตูก็ได้ยินเสียงดัง ฟี้ด.....ผมไม่สงสัยเลยว่ามันคือเสียงอะไร....

ด้วยความที่ผมมีสติที่ตั้งมั่น ผมจึงออกคำสั่งภายใต้อากาศที่ร้อนระอุริมถนนสายคันคล องว่า ให้นำสัมภาระที่ท้ายรถลงจากรถ พี่สาวนุ่นถามว่า "จะเอาลงทำไม" ผมไม่ตอบ ได้แต่ขนของลงด้วยความรวดเร็ว เปิดช่องเก็บเครื่องมือ แม่แรง และยกยางอะไหล่ออกมาเพื่อสับเปลี่ยน...โดยใช้ประสบกา รณ์ที่เคยขันน็อตล้อให้ป้าแดงที่วังมาลากองมาประยุกต ์ใช้ ซึ่งมารู้หลังจากนั้นไม่กี่นาทีว่า...มันไม่ต่างกัน. ..

เดิมทียางเส้นนี้เคยไปเฉี่ยวกับขอบฟุตบาทซึ่งมีความค ม ทำให้ล้อแม็กซ์บิ่น และยางฉีกขาด (นานแล้ว) และก่อนออกเดินทางก็ได้ไปเช็คลมในโตรเจนมาแล้ว โดยส่วนตัวไม่คิดว่ามันจะระเบิดเพราะไนโตรเจน เพราะมันแทบเป็นไปไม่ได้ ก็ได้แต่คิดว่ามันคงระเบิดเพราะแผลเก่าเป็นแน่แท้... แต่พอก้มลงดูก็ต้องถึงกับตะลึง อึ้ง และตกใจ!!!

ทีแรกคิดว่าใบมีด แต่ลองสังเกตุดี ๆ จึงล่วงรู้ว่ามันคือ "กรรไกร" ที่ไม่มีความคมหลงเหลืออยู่ แต่ที่มันทิ่มทะลุขนาดนี้เป็นเพราะความเร็ว และความซวยทั้งหมดทั้งสิ้น

ขนาดของมันยาวชนิดที่ว่า เปิดรูปให้ใครดูเป็นต้องตกใจกันถ้วนหน้า

หลังจากใส่ยางอะไหล่แล้ว น้องโลมาก็ดูเท่ไม่หยอกเช่นกัน คราวนี้ผู้คนต่างเหลียวมองมากกว่าเก่า

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ความมีสติทำให้เราสามารถเอาชนะความกลัวและภยันตรายได ้ทุกสรรพสิ่ง...

สิ่งที่ตามมาหลอกหลอนผมในทุก ๆ วันที่ผ่านมานี้คือเรื่องเงิน สิ้นเดือนนี้ก็ต้องจ่ายค่าเช่าร้าน ไหนจะค่ายางที่จะต้องเบิกยางจากศูนย์เพื่อมาเปลี่ยนเ พราะขี้เกียจเสียเวลาเดินเรื่องเคลม ขี้เกียจเสียเบี้ยประกันเพิ่ม ไหนจะค่าผ่อนรถที่จะตามมาอีกไม่กี่สิบวัน ไหนจะค่าเน็ตที่บ้าน ไหนจะค่าเน็ตแท็ปเล็ตสามจี เพลานี้กระผมปวดกะบาลมาก...

โชคยังดีที่ร้านของผมจัดโปรโมชั่นลด 15% พอดี จึงทำให้ที่ร้านนั้นเนืองแน่นไปด้วยลูกค้า ขอบคุณลูกค้าจริง ๆ ที่ทำให้ผมฟื้นขึ้นมาอีกครั้ง เพราะช่วงปิดเทอมนี้เงียบเชียบจริง ๆ เหมือนดั่งเมื่อปีที่แล้วไม่มีผิด...ลูกค้าคือกำลังใ จของผม...

เมื่อช่วงดึกที่ผ่านมาที่หน้าร้านข้าวต้มแห่งหนึ่ง ผมนั่งกินข้าวต้มกับน้องนุ่นท่ามกลางบรรยากาศชิลด์ ๆ ผมแหงนหน้ามองพระจันทร์ ทำให้ผมคิดได้ว่า...พระจันทร์ ไม่มีแสงสว่างเป็นของตัวเอง ต้องอาศัยแสงสว่าจากพระอาทิตย์ ไม่มีความเป็นตัวของตัวเอง ต้องอาศัยผู้อื่น แต่พระจันทร์ก็สดใสและสวยงามอยู่เสมอ ถึงแม้ว่าพระจันทร์จะไม่เคยเปิดเผยด้านมืดให้ผู้อื่น เห็นก็ตาม...ความสดใสคือตัวของเรา เราจงยิ้มรับ และยิ้มสู้กับสิ่งที่พบเจออยู่ตรงหน้า เพื่อความแข็งแกร่งในใจของเรา...ผมพิมพ์มาถึงบรรทัดน ี้ น้ำตาผมไหลออกมา..............เช็ดแล้วล่ะ ราตรีสวัสดิ์ครับ พี่น้องของผม...

โอ้วเอาครับ...นี่หละครับ ชีวิต...ผมมากกว่านี้โข(เพราะว่าใช้รถเก่าตลอดเจอตลอ ด)

โดนกรรไกรซะยางกระจายเลย.....เอาครับ ไม่เป็รนไรก็ดีแล้วครับ

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RD-VINAI อ่านข้อความ
    ขอบพระคุณพี่ชายมากครับที่แนะนำ สนิมสร้อย ...เดี๋ยวน้องคงต้องไปความหามาลองอ่านนักเขียนในใจพี ่ชายแล้วครับ
    อย่าได้เกรงใจพี่ชาย...เชื่อหัวไอ้เรืองzigzag no school today pattaya ซักครั้งเถอะ รับลองพี่วางไม่ลงแน่ๆ ถ้าพี่ไม่ชอบน้องยินดีรับซื้อต่อนะ...คารวะลุงรงค์ วงค์สวรรค์ ในทุกลมหายใจ
    Name:  217927_300875493335489_635055531_n.jpg
Views: 2063
Size:  29.8 KB

"ทำไมใช้ชื่อเรื่องว่าสนิมสร้อย"
    "อันนี้ผมก็นึกไม่ออกนะ มันมีวลีโบราณๆ คนสนิมสร้อย จะเป็นถนิม สนิมอะไรก็แล้วแต่ มันหมายถึงคนหยิบโหย่ง เป็นคนไม่จริงจัง ก็เลยเอามาตั้งชื่อประชดประชันอะไรทำนองนั้น ความจริงโสเภณีเป็นคนจริงจังกับชีวิตมาก เป็นงานที่หนักที่สุดเลย หนักมากกว่าการเป็นรัฐมนตรีหญิงสักคน รู้สึกจะตั้งด้วยความประชดๆ เพราะคนแก่ชอบด่าเด็กผู้หญิงที่หยิบโหย่งหรือขี้เกีย จๆ ว่าอีนี่สนิมสร้อยหรือ อ้อยอิ่งเหลือเกิน นวยนาด ยืดยาด ต้วมเตี้ยม เป็นอย่างนั้น"
    ตัวละครบางตัวเช่น ก้านม.ด. มีความรู้สึกต่อสาวรุ่นพี่อย่างพี่สมร แฝงความประทับใจพิเศษของผู้เขียนด้วยใช่ไหม
    "ก้านที่เป็นแมงดานั้นน่ะ ในบางฉากคือตัวของเขาเอง ในบางฉากคือตัวผมเอง บางตอนมันเป็นความรู้สึกของผมที่มีต่อพี่สมรในหลายๆ ฉาก ส่วนการกระทำมันเป็นเรื่องของก้านเขา แต่ในด้านความรู้สึกเป็นของผมเสียมากกว่า
    "ตอนที่เราเขียนสนิมสร้อย ซ่องในเรื่องนั่นจริงๆ เป็นซ่องแถวสุขุมวิท เจ้าของซ่องแกชื่อพี่บังอร เรามาเปลี่ยนเป็นสมร พี่บังอรแกเป็นเจ้าของซ่องที่พ็อปพูลาร์มากในหมู่คนห นังสือพิมพ์ แล้วแพงมาก เราก็ไปชอบพอกับพี่บังอร เขาเลยไว้วางใจมาก เราพาเพื่อนๆ ไปที่นี่หมด ใช้เป็นที่รับแขกให้เพื่อนๆ รุ่นพี่ไปเปิดหูเปิดตา เพราะซ่องมันแพง ทีนี้อย่างเราไปมันได้ลด เรากับเพื่อนเราคนหนึ่ง ก็มีห้องอยู่ในซ่องนั้น มีเมียไว้คนละคน มีห้องไว้คนละห้องอย่างราชา เป็นแมงดาน่ะ (หัวเราะ)"

ขอบคุณ
    515

21.00 น วันศุกร์ มือขวาของคนสนิทเจ้าของธุรกิจภัตตาคารแห่งไชน่าทาวว์ ในแคลิฟฟอร์เนีย์ เชื้อสายจีนที่อบพยบเสื่อผืนหมอนใบ โดนศรัธตรูตรงข้ามวางเป้าบนแสกหน้ารอยต่อของหัวคิ้ว ขนาดกระสุนฝังในทะลุสมองแฉลบจานกระเบื้องลายสวยของอา หารเช้า เจ้าหน้าที่ยืนยันถึงการเป็นมือปืนมืออาชีพ

17.00 น วันพฤหัสบดี นักค้าอาวุธสงครามจากคิวบาหนีหมายจับมาซ่อนตัวค้า ยาเสพติด โคเคน เปิดร้านอาบ อบ นวด บังหน้าชื่อดังแห่งหนึ่งที่เมืองพัทยา ถูกซัดด้วยอาวุธไม่ทราบขนาดระยะประชิดเผาขน ขณะกำลังซบหน้าอกนางบำเรอ ภายในโรงแรมแห่งหนึ่ง เจ้าหน้าที่ยืนยันและสบถกับลูกน้องว่า "รายนี้อยู่ในบัญชีดำ" แมร่งหักหลังกันเองและชิงลงมือก่อน ดีกรูไม่เหนื่อย

07.00 น คืนวันพุทธ เกิดเหตุระทึกเสียงระเบิดดังสนั่นหวั่นใหว ท่ามกลางใจกลางเมือง คาบู อัฟกานีสสถาน รายงานจากจอโทรทัศย์แจ้งว่า มีคนได้รับบาดเจ็บเป็นจำนวนมาก "หลังผู้ก่อการร้ายออกมาแสดงความรับผิดชอบ"

01.00 น คืนวันเสาห์ เคจีบี ประชุมด่วนภายในเซฟเฮ้า และต่อมาประกาศกร้าวต่อสื่อมวนชน สัญญาจะพลิกแผ่นดินไล่ล่าอาญชกรข้ามชาติ "หลังผู้ก่อการร้ายออกมาแถลงข่าวเราขอแบ่งแยกดิน แดน" และเตือนประชาชนห้ามออกจากบริเวณบ้านหลัง 18.00 น

วันเวลาผ่านมาและผ่านไปเหตุการณ์บ้านเมืองยังคงคลุกก รุ่นรุนแรงทวีคูณเป็นลำดับ อัฟกานิสสถาน ปากีสถาน อีรัก รัสเซีย จอร์แดน ปาร์เลสไตล์ ฉนวนกาซา เยรูซาเลม ชิลี อาเจนติน่า เปรู เม็กซิโก เอกวาดอร์ คิวบา และอีกหลายประเทศบนโลกนี้-เพื่อใคร?-เพื่ออะไร?007 สายลับเมืองไทยกับภารกิจบนเส้นขนาน เขาได้รับมอบหมายกับภารกิจเหล่านี้เพื่อปกป้องพี่น้อ งทุกมิติ บนโลกใบนี้-เขาจะทำสำเร็จลุล่วงหรือไม่

คำตอบนั้นอยู่ที่สายลมหรือควันจากอาวุธสงครามเหล่านั ้น ?

พี่น้องผมอีกคนนี้ใช้สรรพนาม คุณ-น้อง-พี่-ผม นั้นบอกถึงความเป็นเพื่อนที่แนบแน่น เขาเป็นคนสุภาพอ่อนโยน มันก็เป็นแบบชีวิตของเขา ถึงอย่างไรก็เป็นเพื่อน พี่น้องกัน และลีลาของเขาบางครั้งชวนกวนใจอยู่บ้าง...บางอย่างใน ความเป็นเพื่อน ไม่ควรค้นหาเหตุผลระหว่างกัน

Name:  541140_291013610988344_100002391231800_589150_513428578_n.jpg
Views: 718
Size:  34.8 KB
    ผมแอบชื่นชมในความรักและความน่ารักของเขา ระหว่างเสร็จสิ้นภารกิจ มีดอกไม้ในกระถางที่งดงาม ยามใดที่ท้อ ยามใดที่เหนื่อย ยามใดที่หม่นหมอ ยามใดที่รื่นเริง ดอกไม้ช่อนี้พร้อมเคียงข้าง บุรุษ สายลับ 007 ทุกวินาฑี ผมไม่มีคำอธิบายใดๆและเหตุผลที่พยายามมาอ้าง

จากบานหน้าต่าง ผมมองเห็นเทือกเขาสูงๆต่ำๆ และหมู่ไม้เป็นเงาดำตัดกับแสงอาทิตย์อุทัย นี่เป็นยามเช้าอันสดชื่นแจ่มใส ยังมีเมฆอันงามสง่าประดับอยู่เหนือทิวไม้ เป็นกลุ่มก้อนสีขาวปลอด ฝนซาเม็ดแล้ว ผมลดกาแฟออกจากริมฝีปาก ปลายนิ้วกระแทกแป้นพิมพ์เบาๆ กดส่งข้อความจดหมายผ่านอากาศตอบสายลับรหัส 007 "คงไม่นานเกินรอ"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย no school today pattaya : 02-06-2012 เมื่อ 10:50

บนฟ้าเมฆฝนดำแผ่ปกคลุม ความมืดคือธาตุมูลที่ครอบงำกาลเวลานี้
    ขณะที่แสงตะเกียงเหมือนบทกวีที่อ่อนโยนของชีวิต
    ความมึดและแสงสว่าง ยามสนธยานี้ช่างงดงามยิ่ง

ค่ำคืนนี้ ดวงจันทร์ปรากฎในฟากฟ้า
    ฟองคลื่นทั้งมหาสมุทร ขับขานกวืต้อนรับ

น้องได้มาแล้วครับพี่ชายยอดรัก แด่...ชายหนุ่มและหญิงสาว ของท่านพจนา จันทรสันติ ชอบมากครับ
    ช่วงนี้น้องยอดไม่ผ่านเอาเสียเลย ช่วงนี้ฝนฟ้าตกแทบจะทุกวัน แล้วพี่หล่ะ? ขายของดีไหม?

คิดถึงพี่ครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

คิดถึ งง่ะ
    สั้นๆนะแต่ถ้าไห้พรรณนา.....เชื่อว่าเซฟเวอร์อาจล่ม
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

หน้าที่ 129 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 29 79 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 179 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks