จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั - หน้า 18

หน้าที่ 18 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 68 118 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: จดหมายจาก no school today pattaya ถึงผู้นำเหล่าทัพ JODECI และผองเพื่อนบ้านมาสด้าคลั

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    วันที่ ๖ สิงหาคม ๒๕๕๔
    ถึงพี่อ๊อค พี่ชายอีกท่านหนึ่งที่ต้องบอกว่า รักและเคารพ
    วันนี้เป็นเช้าวันเสาร์ แสงแดดจัดมากครับ ผมตื่นสาย เพราะไม่ได้ไปส่งนักเรียน นอนพักผ่อนเต็มที่เมื่อคืน
    ก็เลยถือโอกาสเขียนจดหมายมาหาพี่ ได้อ่านจดหมายของพี่แล้ว บทที่ 1 ถึง ที่ 3 อ่านแล้วมีความสุข
    พี่ก็เป็นลูกผู้ชายที่ต่อสู้กับความเป็นจริงของครอบค รัว ... ไม่ต่างอะไรกับผม ที่ได้เริ่มเรียนรู้จากการเป็นลูก ผ่านกาลเวลา
    จนมา ณ บัดนี้ได้ เป็นพ่อคน ได้เข้าใจอะไรหลายๆอย่าง ที่ผิดพลาดมาในอดีตที่มีต่อพ่อ และก็ทำให้ผม ได้แก้ใขสิ่งที่ผิดพลาด
    จากการเป็นลูกในอดีตที่่ผ่านมาเพื่อมาเป็นพ่อที่ดี ในห้วงเวลานี้ผมไม่รู้ว่าพ่อที่ดี มีหน้าที่อะไรบ้าง ถ้ามันหมายถึงการทำงานหนัก
    อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย ผมคงห่างไกลคำว่าพ่อที่ดี เพราะมีพ่ออีักหลายท่านที่ทำงาน เหน็ดเหนื่อยมากกว่าผม
    กรรมกรก่อสร้าง คนกวาดถนน คนเก็บขยะ คนขายดอกไม้ตามสี่แยกไฟแดง คนขายเรียงเบอร์ ศิลปินที่วาดรูปข้างทาง
    ที่ไม่มีใครรู้จักในหนังสือหรือยกย่อง คนขายส้มตำ คนขับรถสิบล้อ พนักงานรปภ.และอื่นๆที่ผมเขียนไม่พอ
    บุคคลเหล่านี้ไม่มีปริญญา ไม่มีตำแหน่งใหญ่โต ไม่มีชุดทำงานที่สวยหรู บุคคลเหล่านี้่ต่างหาก ที่น่าจะได้ตำแหน่งพ่อที่ดีเด่นประจำชาติ
    แต่่ท่านเหล่านี้ก็มีหัวใจความเป็นพ่อ ไม่ต่างจากพ่อที่อยู่ในฐานะอื่นๆเลย ผมเทียบไม่ได้กับท่านเหล่านี้เลย
    ขอคารวะและสดุดี หัวใจที่ยิ่งใหญ่ ของพ่อทุกท่าน สุดท้ายนี้ ผมขอขอบคุณและส่งกำลังใจ ให้พี่ชาย
    และคุณพ่อทุกท่านในบ้านมาสด้า และครอบครัวจงมีแต่ความสุข
    ส่งจดหมายให้พี่แล้ว ผมคงต้องออกไปขายของต่อสู้กับความเป็นจริง นี่กระมัง ที่เขาเรียกว่า ''หน้าที่ของพ่อ''
    ปล. ขอบคุณจดหมายของพี่ ที่มีเนื้อหาดี ๆ และบทกลอนอันสวยงามใหกับผมและครอบครัว
    ด้วยความเคารพรักอย่างสูง
    - ซิกแซกและอำไพ
    ขอบคุึณมากครับน้องซิกแซกน้องอำไพ.. เรื่องของพ่อยิ่งใหญ่และมหาศาลมากนักครับ..ผมไม่อาจเ อื้อมโน้มน้าวจิตใจใครด้วยวลี คำสอนใดๆทั้งนั้น ยกเว้นบอกเล่าจากความคิดความเห็นส่วนตัว ร้อยเรียงด้วยอ่อนไหวประณีตแล้วจึงกลั่นออกมาเป็นแนว คิดครับ.....บุคคลที่พึงเรียกว่า..พ่อ..นั้นไม่ว่าจะ ต้นกำเนิดจากสภาพและสถานะใด และใช่สักแต่ว่าก่อกำเนิดจากความสุขชั่ววูบชั่วคราวแ บบไม่ตั้งใจ ก็แล้วแต่..เหล่านั้นเรายกเอาไว้เป็นคนละเรื่อง..นั่ นแค่สภาวะการก่อกำเนิด......สิ่ง...ที่จะเปลี่ยนความ ประพฤติความเป็นอยู่และเปลี่ยนจากอิสระชนนั้น ต้องทำมาจากหัวใจ...ด้วยความรับผิดชอบ ด้วยความรัก ด้วยความเอื้ออาทรและห่วงใยในสายเลือดในระยะต่อมานั่ นต่างหาก...จึงจะเรียกว่า พ่อ ได้โดยสมบูรณ์ทุกประการ........
    .....อย่าไปเปรียบเทียบ..เพื่อบั่นทอนความตั้งใจอันเ ด็ดเดี่ยวของตัวเราครับ...ไม่มีชนชั้นใด ไม่มีฐานันดรศักดิ์ใด..ไม่มีสภาพผิดเพี้ยนทางร่างกาย ใด....มาหยุดยั้งหรือแบ่งแยกให้แตกต่างในคำว่าพ่อ..ถ ้าจิตใจดวงนั้นๆพร้อมในความเป็น..ผู้ให้ ผู้สร้าง..ผู้ทำ..ผู้นำของครอบครัวแล้วละก็.......พ่ อ..คือคำเรียกและยกย่องถึงความหมายที่ยิ่งใหญ่อันดับ หนึ่งต่อคนในครอบครัวและลูกตัวน้อย...อย่าไปหวั่นถ้า ต้องมีเพียงคำว่า..หน้าที่...ที่ค้ำคอให้เราต้องลุกย ืนเดินหน้าแบบสายตัวแทบขาดกระจาย.....ทำเพื่ออะไรเล่ า..คำตอบน่าจะมีให้คิดเองได้ในฐานะของผู้เป็นพ่อ.... ...แค่นี้คุณก็ยิ่งใหญ่คับฟ้าเมื่อมีดวงตาสองหรือสาม คู่เงยขึ้นฟ้า..พร้อมรอยยิ้มและชื่นชม..สายตาใดเล่าจ ะอิ่มอุ่นเท่าสายตาคนในครอบครัวละครับ..แล้วจะไปต้อง การศักดิ์ศรีบ้าบอ คำชมยกยอปอปั้น อะไรจากใครอีกเล่า..."พ่อ...คนดีที่หนึ่งของแม่ ของลูกตัวน้อยเอย"
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ฝากไห้พี่นะครับ
    กล้องมือถือราคาพันกว่าๆๆมันได้แค่นี้แหละครับ
    ไม่มีไอฟงไอโฟนกับเค้า55+
    เอาไปแปลงหูยึดเอานะครับพี่ขาย
    ครั้งแรกว่าจะใส่อีเขียวแต่ไม่เอาล่ะครับ คร้านทำเอง..ไม่มีสว่านไฟฟ้าครับ55+(ความจริงเเฟนชัก บ่นๆๆ)
    เดี๋ยวแบกไปไห้ที่เขาค้อนะครับ
    อย่าถามว่ากี่บาท น้องขอแลกกับสร้อยฮิปๆงานแฮนด์เมด(ฝีมือพี่)ซักเส้นก ็พอครับ

เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member เจนจัด's Avatar
    สถานที่
    MAZDA PHETCHABUN
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    ก็เลยมาขอบคุณความรู้สึกดีๆ ครับน้องเจนจัด ... ยินดีด้วยครับบ

เรา no school to day ก็จะเก็บรักษา กับมิตรภาพของพี่ทรัพย์
    ไว้ในใจเสมอ ขอให้พี่ และพี่สาวมีความสุขครับ . แด่คุณครูด้วยดวงใจ ,,

หายไปซะนานเลยพี่วินัย กลับมาหาน้อง อย่าลืมเรื่องราวของโปรซีส
    ไปถึงไหนแล้วครับ ?

พี่บอยชอบ น้องก็ขอบคุณ สิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่ารัก !
    เก็บไว้ตรงไหน มุมไหน ของพี่บอย .... น้องก็เป็นสุขแล้ว '
    เดี่ยวพรุ่งนี้เอารูปลงให้ดูคาบอย่างพี่บอยเลยฝากระโ ปร่ง
    Mazda Club Thailand

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เจนจัด อ่านข้อความ
    เดี่ยวพรุ่งนี้เอารูปลงให้ดูคาบอย่างพี่บอยเลยฝากระโ ปร่ง
    เฮ๊ยยยยยยห้ามติดตาม..จดลิขสิทธิ์แล้ว55++
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Name:  08082011(005).jpg
Views: 178
Size:  22.9 KB

Senior Member Mr.DAN CHIANGMAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ฝากรูปบรรยากาศให้พี่น้อง Noschool ครับ

รูป รูป      

Senior Member Mr.DAN CHIANGMAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ต้องขออภัยในความล่าช้า

รูป รูป      

ขอบคุณ
    0

สุดยอดมากครับ

รูป รูป      

ขอบคุณ
    0

นี่คือ "เมกัน" ชัดเจน

รูป รูป      

ขอบคุณ
    0

มาดูบรรยากาศภายในร้านกันบ้างครับ

รูป รูป      

ขอบคุณ
    0

หมดแล้วครับสหาย แล้วพบกันใหม่ครับผม

รูป รูป      

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.DAN CHIANGMAI อ่านข้อความ
    หมดแล้วครับสหาย แล้วพบกันใหม่ครับผม
    ชอบรูปสุดท้ายจักรยานอ่ะครับพี่แดนขี่ได้มั้ยครับนั้ น แปลกตาดีเหลือเกิน5555
    เห็นรถพี่น้องชาวพัทยาแล้วสุดยอดจริง^_^ รถ ล้อ ท่อ แต่ละคันแหม่ ยิ่งเจ้าของรถด้วยแล้วได้ใจสุดๆ^_^....

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    ชอบรูปสุดท้ายจักรยานอ่ะครับพี่แดนขี่ได้มั้ยครับนั้ น แปลกตาดีเหลือเกิน5555
    เห็นรถพี่น้องชาวพัทยาแล้วสุดยอดจริง^_^ รถ ล้อ ท่อ แต่ละคันแหม่ ยิ่งเจ้าของรถด้วยแล้วได้ใจสุดๆ^_^....
    จักรยาย โลวไรเดอร์ครับพี่โอ.....เท่ห์ดีเนาะ

โอนเงิน
    ส่งของ

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

ทะเลประจวบ ครับ
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เขียนในบ้านหลังน้อยๆๆ ในเมืองที่เงียบสงบ หลังจากฉลองวันแม่เสร็จ ด้วยความคิดถึง ท่านพี่ๆ ชาว no school today แล้วพบกันวันงานเขาค้อคาบท่านพี่

หน้าที่ 18 จากทั้งหมด 213 หน้า แรกแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 68 118 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks