ผมจะทำเครื่อง C70 รบกวนถามครับ

ชื่อกระทู้: ผมจะทำเครื่อง C70 รบกวนถามครับ

Junior Member pongpang's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผมจะทำเครื่อง C70 รบกวนถามครับ

คือเครื่องผมมีปัญหาบ่อยมากจึงอยากจะทำเครื่องเดิมให ้ดีขึ้น ่แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นจากตรงไหนก่อน
    คือแบบจะทำเครื่องเดิมให้ดีขึ้น น่ะครับเพราะเข้าอู่บ่อยมากไม่ค่อยได้ขับเลย ถ้าเปลียนเครื่องใหม่เลยล่ะจะดีกว่าไม่ครับ

1..ผมจะบอกช่างอย่างไรดีครับถ้าจะทำเครื่องเดิมให้ดี ขึ้น
    2..แล้วถ้าทำเครื่องเดิมให้ดีขึ้น ่ต้องทำอะไรบ้างครับเริ่มต้นจากอะไรก่อนไปหลัง
    3..ถ้าเปลียนเครื่องใหม่เลยจะดีกว่าไม่คับ เวฟหรือดรีม แล้วจะมีปัญหาตามมาอีกไม่คับ
    4..งบประมาณในการทำเครื่องเดิมให้ดีขึ้น
    5..ถ้าผมจะซื้อเครื่องใหม่ เวฟหรือดรีมดีครับ ราคาเท่าไรคับ

..มือใหม่มากๆๆครับ ไม่รู้เรีื่องเครื่องยนต์เลยครับ รบกวนช่วยตอบด้วยครับ :: ::
    ขอบคุณครับ...:( :( :(

Junior Member pongpang's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เงียบจัง

Senior Member สุขสำราญ's Avatar
    สถานที่
    ออบิท เสาชิงช้า
    ขอบคุณ
    0

ขั้นแรกต้องดูว่าช่างไว้ใจได้แค่ไหนคับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ..

รบกวนท่านอื่นๆๆ ช่วยตอบด้วยน่ะครับ ตอนนี้ผมไม่มีรถขับเลยครับ

ใช่ครับลองถามราคาก่อนทำและคำแนะนำอื่นๆก่อนดีกว่าคร ับอย่าเพิ่งรีบครับเดี๋ยวจะเสียใจไปตลอด ว่าแต่อยู่จ.อะไรครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ
    ผมอยู่ กทม ครับ ตอนนี้ก็รอคำแนะนำจากที่นี้อยู่ครับ

ขอบคุณ
    0

up....

CB175 HM_man's Avatar
    สถานที่
    สุพรรณ คลาสสิก
    ขอบคุณ
    0

:d

คำถามคุณนี้ เหมือนจะตอบง่ายนะ แต่อ่านแล้วตอบยาก
    เอาเป็นว่าถ้าจะทำเครื่องเดิมให้ดี ก็บอกช่างไปว่า "ฟิตเครื่อง" ส่วนที่ผมว่าตอบยากเพราะ คุณบอกแค่รถเข้าอู่บ่อยมาก แล้วรถของคุณมันมีปัญหาอะไรเหรอ มันอาจจะไม่ใช่แค่เครื่องอย่างเดียว ฉะนั้นข้อที่ถามเกี่ยวกับเรื่องงบประมาณนี่ตอบยากมาก ต้องให้ช่างประเมินราคาเอา ส่วนเรื่องที่จะเปลี่ยนเครื่องนั้น ถ้าถามว่าดีกว่าเครื่องตัวเก่าไหม ตอบได้เลยว่าดีกว่าอยู่แล้ว เพราะตัวเลือกที่คุณบอกมาเป็น ดรีม กับ เวฟ ระบบทั้งหมดต้องยกมา ไม่ว่าจะเป็น ระบบไฟ ระบบน้ำมัน เครื่องยนต์ ฯลฯ

ทีนี่ ผมจะแนะนำขั้นตอนให้
    1. อย่างที่ท่านอื่นๆ ว่าไว้ หาร้านที่ไว้ใจได้ ช่างมีความชำนาญงาน
    2. คุณต้องรู้อาการของรถโดยคร่าวๆ ก่อนและต้องทราบสาเหตุโดยการประเมินอาการด้วย
    เช่น รถวิ่งสะดุดเพราะเรื่องน้ำมัน อะไรที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ ลองนึกดู ฯลฯ
    3. ถ้าคุณมีความเข้าใจจากข้อ 2 เวลาไปสอบถามช่างที่ร้าน คุณก็เอาคำแนะนำมาวิเคราะห์ดู
    4. ราคาค่า ฟิตเครื่อง รถคุณก็จะเริ่มมองเห็นแล้วจากคำแนะนำของช่าง
    5. ส่วนเหลือ จะได้จากข้อ 4 นี่แหละมาช่วยคุณตัดสินใจ ว่าจะทำอย่างไร เช่น
    ค่าฟิตเครื่องมีรายการดังนี้....................... ............. เป็นเงินโดยประมาณดังนี้ Xxxxxx บาท
    ค่าเปลี่ยนเครื่องยนต์รุ่นเดิมที่มีเอกสาร ราคาxxxxxxx บาท
    ค่าเปลี่ยนเครื่องยนต์รุ่นใหม่ที่มีเอกสาร (หายากหน่อยนะ) ราคาxxxxxx บาท
    ค่า Xxxxx อีก 108 วิธีที่คุณคิดอีกมากมาย

ค่อยคิดนะ........... :)
    CAVALRY

/\2 SUPHAN CLASSIC

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

Bookmarks