DAIHATSU Newline By Jacky BKK. Thailand - หน้า 6

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 37 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: DAIHATSU Newline By Jacky BKK. Thailand

คุณโจ๋น
    สถานที่
    BKCC/RetroMobile Club
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    บั้นท้ายเตรียมเจาะใส่ไฟท้ายแล้วครับ และมีข้อสงสัยถาม"พี่โจ๋น"หน่อยครับ
    การยึดไฟท้ายของท่านแก้วยึดยังไงครับ เพราะถ้าไม่มีอะไรมาปิดอีกที ผมว่า
    สายไฟ คงเกะกะพื้นที่สำหรับวางของแน่ๆเลย ขอดูหน่อยน่ะครับพี่โจ๋น . . .

ถูกต้องนะครับ ควรจะทำฝาครอบทับอีกทีเพื่อความสวยงาม และ เสริมความแข็งแรงขอขอบตัวถัง ส่วนที่ครอบท่อน้ำมันของท่านแจ๊คจะคงไว้หรือเลาะออกแ ล้วแต่สภาพครับ
    ส่วนด้านนอกจะทำให้เหมือนรูปนี้ครับ เป็นเบ้าลึก รับกับเลนส์ไฟพอดีครับ งงแต่ด้านในครับ
    ส่วนระดับของไฟท้ายต้องเท่ากับขอบบนของซุ้มล้อแบบยาว ซึ้งของแก้วก้อเป็นเช่นเดียวกันครับ จ้าวววววววววนายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุณโจ๋น อ่านข้อความ
    ส่วนระดับของไฟท้ายต้องเท่ากับขอบบนของซุ้มล้อแบบยาว ซึ้งของแก้วก้อเป็นเช่นเดียวกันครับ จ้าวววววววววนายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ขอบคุณครับ เจ้านายยยยย อิ อิ

วันที่ 11 - 12 เตรียมทำที่ยึดกระบะ+ครัซชี อะไหล่เข้าหนุนอีกชุด

ต่อเนื่องกันหน่อครับย พื้นกระบะเก็บงานเพิ่มจนไม่เหลือของเก่าให้เชยชม
    ช่างบอกพื้นแบบนี้มีการเคลือบมาดีมากๆ "คุ้มแล้วที่jacky เปลี่ยนครับ"

ท้ายต้องมาการแก้ไขอีกน่ะครับ ผมไม่อยากให้มันตรงกันเกินไป โดยเฉพาะมุมใส่ป้ายทะเบียน

ขอบคุณ
    9
    1

ถ้าเกิดว่าช่างขยันทำ จนไม่ลืมหูลืมตา ผลที่ออกมาก็ประมาณนี้ครับ ทันใจสุดๆ

หลังจากนั้นสายๆ ผมเลยขอตัวไปเบิกอะไหล่แท้จากห้างชื่อดัง แถวๆ เพชรเกษม ซะหน่อยครับ
    "พี่พีท" ชาว Daihatsu lover club น่าจะรู้จักกันดี ผมก็ลองไปเบิกดูบ้างว่ามีอะไรเหลือ

สรุปไม่มีอะไรเหลือเลยครับ พี่พีทบอกให้ลองไปหาร้านซอย 68 ดูน่ะ อ้าวเดินทางต่อครับ
    ระหว่างการเดินทาง มีแต่ป้ายสวยๆครับ แหม่สาวบางแค สวยจริงๆ 555+

สรุปนั่งเลยซอยครับ และร้านก็ไม่มีด้วย สงสัยผมฟังมาผิด เลยเดาต่อว่า หรือ ซอย 58 ว่ะ
    เดินไปเรื่อยๆครับ ไกลเหมือนกันแฮะ สรุปมาถึงซอย 58 ใช่ร้านที่มีอยู่ ตาม พี่พีท บอกครับ
    แต่ของก็ไม่มีอะไรเหลือเช่นกัน ผมเลยขอชุดเบรคของ SUNNY ได้แค่อย่างเดียวครับ...

ขอบคุณ
    9
    1

ไม่ได้อะไรติดมือไม่กลับอู่ครับ มุ่งเข้าสู่ "วรจักร" ไปหา เจ็ก ebay ดีกว่าครับ แกน่าจะมีหลายอย่าง
    ก็ได้มาสมใจอีกครับ หลายท่านคงจะเคยได้ยินผมเรียก เจ็กebay มีที่มาที่ไปลองค้นหาจากกลุม MAZDA ที่ผมทำเอาน่ะครับ

อันนี้ระหว่างเดินทาง ฝนตกหนักครับ แต่ก็ยังเก็บภาพมาฝากครับ หลังเลือกตั้งละมั้ง สำหรับ 2 ท่านนี้

อันนี้แหล่ะครับที่ผมหามาหลายร้านมากๆ ส่วนใหญ่ก็บางๆ ประตูบ้านทั่วไป แต่นี้เจ็กบอกรถเล็กๆเลย
    มานี่รับประกันมามาถูกที่ ของแกส่วนใหญ่จะแท้ครับ ราคาค่อนข้างสูง ของเลยค่อนข้างจะมีเยอะครับ
    ผมเข้าใช้บริการเจ็กบ่อยมาก เพราะหาหลายร้านไม่มีของ แต่ที่ร้านแก ชอบมีของแอบๆไว้ครับ อิ อิ

ยางกันกระแทกท้ายกระบะ ของรุ่นใหม่ครับ หยิบติดมือมาแค่ 3 คู่พอก่อน งบหมดครับ

อันนี้ทีเด็ดครับ โคตรชอบเลย ของดีๆ ทั้งนั้น ผมได้มาเยอะเลยร้านนี้ แต่ราคาหงายหลังเช่นกันครับ

เผลอแป๊บเดียวกระบะพร้อมยกใส่รถแล้วครับ พรุ่งนี้มารายงานต่อครับ

ทำได้ทันใจจริงๆ ฝนลงเม็ดอีก เซงเป็ด ดื่มเพื่อลืมเธอ แล้วเข้าบ้านนอนดีกว่าครับ 555+

nuay009's Avatar
    สถานที่
    Daihatsu Club Thailand
    ขอบคุณ
    128

โอ๊ย!!!!
    ผมก็ลุ้นไปกับร้านอะไหล่ ของพี่ด้วยนะเนี้ย เหมือนเดินไปถามด้วยกันเลย อิอิ
    อะไหล่ Daihatsu 800 เมื่อเทียบกับ อะไหล่ของ Mazda 800
    ผมดูแล้วมันหายากกว่ากันเห็นๆ เลยนะครับพี่แจ็คกี้

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

Jackyเป็นไงบ้าง ใกล้เสร็จหรือยัง???

Member april_28sss's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กรอบแว่นไฟตา แท้ new line or f30 คู่ละ 800 บาท

จากกระทู้คุณรุ่งครับ

http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=567124

รอพี่เขาหายสับสนในชีวิต(เหมือนผมตอนนี้เลย )รอชมว่ามีเขามีอะไหล่ตัวไหนอีก

รูป รูป  

ขอบคุณ
    9
    1

วันที่ 13 ยกพื้นกระบะดูระยะห่าง ใส่บานพับกระบะ ปรับท้ายให้โค้งมน

งานต้องให้ทันเสร็จ สัปดาห์หน้า ผมคาดเดาว่าต้องลงมือพ่นสีได้แล้วครับ จึงเข้ามาเร่งๆๆๆๆ

ซุ้มล้อฝั่งขวาไม่ได้แก้ให้เหมือนด้ายซ้ายน่ะครับ เพราะมันเป็นตัวครอบคอถังน้ำมันครับ

ขอบคุณ
    9
    1

ระดับสาวเมืองกรุงต้องยางขอบกระจกหน้า-หลัง ที่สามารถใส่คิ้วโครเมี่ยมได้ พร้อมทำการแล้วครับ

หยิบเลนส์ไฟที่ผมคิดว่า ณ ขณะนี้ผมได้ถือ"เลนส์ไฟที่แพงที่สุด" ตั้งแต่ผมเล่นรถมาครับ
    ลองระยะดู เช็คจากบนซุ้มล้อเป็นหลัก แต่ผมว่าเตี้ยไปเลยยึดสันร้องกระบะแทนน่ะครับ

ขอบคุณ
    9
    1

การยึดฝาท้าย กับตัวรถก็ได้ใช้บานพับที่เดาเอาว่าเป็นของรถยนต์ขนา ดเล็กแต่ไม่ทราบรุ่น
    รู้แต่ยืนยันจากเจ็กebay ว่าจากร้านแกของดีๆ "ไม่ซื้อตอนนี้ พรุ่งนี้ไม่รู้จะมีของให้หรือป่าว"
    เป็นวลี เด็ดของแกครับ ผมก็ยังจำเอามาอำเล่นกับเพื่อนๆกลุ่มมาสด้าได้เรื่อย ๆ ครับ 555+

ถ้าจะให้เหมือนของเดิม ส่วนบนของบานพับต้องเชื่อมติดกับฝาท้ายกระบะเลยครับ
    แต่ผมเลือกใส่น๊อตเพื่อง่ายต่อการถอดซ่อมบำรุงครับ(เ ผื่อเจอของแท้ที่ตรงรุ่น)

ขอบคุณ
    9
    1

ส่วนนี้ครับที่ผมให้ช่างปรับให้โค้งมน ดูกันหลายรอบมากๆ เพราะถ้ามองจากด้านบนกระบะลงพื้น
    จะมองไม่เห็นส่วนที่จะเจาะใส่ยางกันกระแทกหลังครับ แต่ถ้ามองข้างๆก็จะรับกับท้ายที่โค้งมน

ลองเปิด-ปิดดู พอได้ครับ โซ่ตรวนต้องเอาออกน่ะครับ น่ากลัวอ่ะ555+

ส่วนระยะของกระบะชิดได้เท่านี้ครับ เพราะกระบะNewline มีสันที่ยื่นออกมารอบๆนอก
    ไม่มีทางที่จะทำให้ชิดได้มากขนาดนี้ ไม่งั้นต้องตัดคลีบออกครับ งงล่ะสิ ผมก็งงครับ 55+

กระโดดมาที่ฝากระโปรง ผมเน้นช่องอากาศตรงนี้มากๆ เพราะของเดิมไม่โดนใจเอามากๆเลยครับ
    การพ่นสีเข้าไม่ถึงและพื้นผิวด้านในค่อนข้างไม่สะอาด ทำให้เวลาพ่นไม่สวย ผมได้จัดการใหม่แล้ว

ขอบคุณ
    9
    1

นั่งคุยกับช่างเรื่องระยะเวลาการทำงาน 2 สัปดาห์ที่คุยไว้ มันไม่ทันครับ
    ด้วยเหตุผลคือผมเป็นคนสั่งงานเพิ่มเอง เลยมากำหนดกันใหม่ว่าขอหลังเลือกตั้ง
    สัปดาห์นั้นขอให้เสร็จก่อนวันหวยออกน่ะ (อยากให้ทันวันที่ 10 ครับ)

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมได้ติดต่อเรื่องทะเบียนและการโอนย้ ายเพื่อเข้าสู่เมืองกรุงไว้แล้วครับ
    ยังไงมารอลุ้นกันต่อครับ บายๆ z z z Z Z Z

คุณโจ๋น
    สถานที่
    BKCC/RetroMobile Club
    ขอบคุณ
    0

เอาไป 3 โป้งเลยคุณแจ๊ค ทันใจดีมาก ว่าแต่บานพับเข้าท่า ฝากเอามาฝากซักคู่นะ ยางกันกระแทกด้วยเด้อ 555

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุณโจ๋น อ่านข้อความ
    เอาไป 3 โป้งเลยคุณแจ๊ค ทันใจดีมาก ว่าแต่บานพับเข้าท่า ฝากเอามาฝากซักคู่นะ ยางกันกระแทกด้วยเด้อ 555

บานพับหมดครับ เดี๋ยวลองเข้าไปสอบถามอีกที เผื่อแกซ่อนไว้ครับ ส่วนยางกันกระแทกหลังแบบรุ่นใหม่ใช่ป่าวครับ
    มีเพียบครับ แต่ถ้ารุ่นก้อนยาวๆ แบบของผม ยังไม่พบเจอครับ เป็นของ d แท้ใส่ได้ทั้ง f40 สมัยนั้นผมซื้อไว้ครับ

ขอบคุณ
    9
    1

วันที่ 14 สร้างเบ้าไฟและเจาะใส่ไฟท้าย ใส่ยางกันกระแทก เริ่มโป๊วส่วนหัวกระบะ

ช่างยังทำงานต่อเนื่องครับ แต่ช่างบอกเสียเวลามากเลยกับการสร้างเบ้าไฟ สุดท้ายผมก็มีแก้ใหม่ครับ
    ทั้งนี้เพราะเห็นช่างทำงานแล้วค่อนข้างลำบากมาก ทำให้ช้าด้วย เลยหาวิธีที่ให้ช่างทำง่ายขึ้นครับ . .

ใส่ยางกันกระแทกกระบะหลัง เออดูตลกดีอ่ะ แต่ถ้าเปลี่ยนมาใส่ของรุ่นใหม่จะพอดีมากเลยครับ
    แต่ถ้าเทียบกับรูปแล้ว ใกล้เคียงมาก อีกอย่างของแท้ ไม่อายใครครับผม 555+

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 37 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks