ขอความรู้เรื่องท่อหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ขอความรู้เรื่องท่อหน่อยครับ

Member PARAMAN's Avatar
    สถานที่
    ลายไทย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอความรู้เรื่องท่อหน่อยครับ

อยากทราบว่าเดินตรงมาออกปลายเลย กับแบบมีพักอะไรดีกว่าครับ แบบอยากทำแล้วครับแต่ข้อมูลยังไม่แน่น บางคนก็บอกว่ายิงออกปลายมันคายเร็วไปเดี๋ยว แหวนลูกสูบแห้ง ประมาณนี้ครับเลยงง ไงมีผู้รู้ตอบด้วยครับ
    อย่าอยู่อย่างอิจฉาคนอื่น แต่จงใช้ชีวิตไห้คนอื่นอิจฉา

Senior Member huahin-13's Avatar
    ขอบคุณ
    7

มารอความรู้ด้วยคนนะครับ
    อย่าขับรถเร็วเกิน เดี๋ยวอะไหล่หลุด ต้องจอดเก็บ ............

ขายอะไหล่มาสด้า m1000 เหลือใช้ ตามlink นี้่ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.Ubvc2dio_Us
    สนใจ โทร... 088-941-9624 / 096-426-1425
    Line id : huahin-66
    โอนเงิน ธ.กรุงไทย สาขาหัวหินมาร์เกตวิลเลจ เลขที่ 489-0-07882-7
    ชื่อบัญชี นายสนิทพันธ์ พิพิธธนาบรรพ์ บัญชีนี้บัญชีเดียว เท่านั้นครับ
    เช็คพัสดุได้ที่นี่ http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

คนอื่นๆผมไม่รู้นะแต่เท่าที่เห็นกันที่พิดโลกและส่วน ไหญ่เค้าตัดพักกลางทิ้งแล้วยิงสดมาพักท้ายเลยเครื่อง มาสด้าเสียงโหดอยู่แล้ว55+
    อ่อยกเว้นเสี่ยติ่งใส่พักกลางแคปซูลเพราะแก่แล้ว55+
    ป.ล.ส่วนเรื่องแหวนแห้งต้องรอพวกพี่ๆแหละครับแต่ของผ มน่าจะแห้งนะซี๊ดแกสตลอดอยู่แล้ว
    เดือนนึงวิ่งน้ำมันทีนึงมั้ง55+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boy115 : 24-06-2011 เมื่อ 22:15
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ของผมมีพักกลางยาวๆอะคับ แล้วก็พักหลังอีก พักเยอะจิงๆ อิอิ.....
    start เครื่องเฉยๆ หรือ ขับปรกติ เสียงนุ่มๆคับ
    ถ้าเหยียบมันๆก็ดังใช้ได้....... เคยไปถามอยากเงียบๆกว่านี้ ช่างบอกว่าถ้าเงียบ รถจะไม่ค่อยวิ่งอะคับ
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจริงหรือปล่าว รอผู้รู้มาชี้แนะคับ

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

ของผม พักกลาง เปลี่ยนเป็นไส้ตรง
    ใส่ปลายหลัง เป็น หม้อพัก เลส(ไส้ตรง) อีกใบ เสียงกำลังดีครับ

สถานที่
    ลายไทย
    ขอบคุณ
    0

อยากรู้ราคาด้วยครับ
    อย่าอยู่อย่างอิจฉาคนอื่น แต่จงใช้ชีวิตไห้คนอื่นอิจฉา

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PARAMAN อ่านข้อความ
    อยากรู้ราคาด้วยครับ
    ราคาตอบยากครับ แต่ล่ะร้านไม่เท่ากันครับ
    ท่อมีหลายไซด์ หลายขนาด ลองเลือกดู ลองมาทาบกับตัวรถครับ ว่าชอบไม่ชอบ
    แนะนำนิดนึงนะครับ ให้ดี ถ้าจะใส่ปลายหลัง (ให้เลือกเป็นเลสครับ) มันจะทนกว่า หม้อชุบปลายเลสครับ จ่ายแพงกว่าหน่อย
    แต่คุ้มครับ หม้อจะไม่ผุเพราะไม่เป็นสนิม อยากรู้ง่าย ๆ ว่าเป็น เลสหรือไม่ เอาแม่เหล็ก (ตูดลำโพงก้อได้ครับ) ไปดูด กับตัวหม้อพักดูครับ
    ถ้าแม่เหล็กติด ก้อเป็นหม้อชุบ ถ้าไม่ติดก้อเป็นหม้อเลส ครับ (ผมกลัวท่านจะโดนร้านท่อ หลอกว่าเป็น หม้อเลสอ่ะครับ)เอาหม้อชุบมาขายราคาหม้อเลส^^"
    อีกจุดนึง ถ้าเป็นหม้อชุบ สังเกตว่าจะชอบทาสีกันสนิม ครับ
    ราคาที่ผมไปทำ หม้อพักกลาง ไส้ตรง 800 ปลายหลัง เลส ไส้ตรง 1800

P-Vespa's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ยิงยาวมาเลยคับ ดุดัน แน่นๆ น้ำมันเครื่องไม่แห้งแหวนไม่มีหักคับ น้ำมันเครื่องเลื้ยงใต้ลูกสูบตลอดเวลาคับ

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

ราคาพักปลายสแตนเลสแบบทั้งใบ ส่วนมากจะเริ่มต้นที่3000+++ ครับ
    ถ้าราคาต่ำกว่านี้ใส้จะเป็นเหล็กครับ คุณภาพไม่ต่างกับเหล็กทั้งใบ แต่ได้ความสวยงาม
    ควรมีพักกลางซักใบครับ ถ้ายิงตรงไปเลยเวลาออกตัว "แบบใช้งาน" จะไม่ค่อยมีกำลังครับ

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช่ายครับ ควรมีพัก กลาง1ใบ ไม่งั้นรถอาจจะดังแต่ท่อล้อไม่ค่อยหมุนนะครับ แต่ยอมรับว่าท่ายิงสด เสียงอาจจะโหดจริงๆ
    แต่การที่จะออกตัวหรือกระแทกคันเร่ง อาจทำไม่ได้เพราะรถไม่มีกำลังอัด เนื่องจากท่อรถเปรียบเเมือนท่อน้ำท่าปล่อยให้มันใหล
    เองโดยที่ไม่มีอะไรไปกั้น น้ำมันก้อจะไม่แรง แต่ ท่าเมื่อไหล่ที่เราเอานิ้วไปกั้นไว้สักครึ่งนึง น้ำก้อจะมีแรงดันขึ้นมาทันที มันเป็น
    การเปรียบเทียบง่ายๆอะครับ แล้วยิ่งท่าเครื่องเรา ซีๆ น้อยแต่ทำท่อใหญ่มาก้อยิ่งไปกันใหญ่ เพราะท่อใหญ่ไม่ได้หมายความว่ารถจะวิ่งดีขึ้น
    แต่นั่นจะเป็นการทำให้รถทำงานหนักขึ้นนั้นเอง เหราะว่ามันใหญ่เกินไปจนมันโล่ง จะทำท่อก้อต้องคำนึงถึงซีๆ ของรถขนาดความจุของรถ
    และควรเลือกใช้ให้เหมาะสมกับรถด้วยก้อดีนะครับ กระผมเคยลองมาหลากหลาย หลากสไตล์ ตั้งแต่ท่อโล่ง พักปลายใบเดียว ท่อไม่มีพักปลาย
    พักกลาง2ลูก สุดท้ายของผมจบที่ ต้องมีพักกลาง 1ใบ และ ปลาย 1ใบคือดีที่สุดแล้วนะครับ ท่าจะเดินใหม่ทั้งเส้นขอให้คำนึง ถึงซีๆรถเป็นหลักนะครับ
    ผม เป็นห่วงทุคนที่กำลังจะนำรถไปทำท่ออะครับกลัวจะทำออก มาแล้วไม่ได้ดั่งใจกันอะครับ ยังงัยก็เช็ครายละเอียดให้ดีนะครับ รอท่านต่อไปมาอธิบายและให้ความรู้ต่อนะครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ P-Vespa อ่านข้อความ
    ยิงยาวมาเลยคับ ดุดัน แน่นๆ น้ำมันเครื่องไม่แห้งแหวนไม่มีหักคับ น้ำมันเครื่องเลื้ยงใต้ลูกสูบตลอดเวลาคับ

วิศวะเครื่องกล ได้มาตอบไว้แล้วววววววว
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ทำท่อไล่ขนาดสิครับ ถ้าชอบดังๆหน่อยก็พักตรงซักใบก็ได้ครับ

สถานที่
    ลายไทย
    ขอบคุณ
    0

ครับ ได้ความรู้อีกเยอะเลย

Bookmarks