เขาค้อเฮฮา.........ลัลลา บนดอย.... - หน้า 13

หน้าที่ 13 จากทั้งหมด 33 หน้า แรกแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เขาค้อเฮฮา.........ลัลลา บนดอย....

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    เสร็จแล้วเราไปเปิดอู่อยู่กันถาวรเลยใช่มั๊ยเนี่ย... 55555555555
    งั้นก็ยกบางแคไปเลยครับลูกเพ่ 55555
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

BREAKING NEWS

ขออนุญาติปิดประทู้ชั่วคราวเพราะต้องอัพเดทข้อมูลเรื ่องที่พักและค่าใช้จ่ายให้สมาชิกทราบโดยทั่วกัน แผนงานของเรามีเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยครับ ขอชี้แจงภายในวันนี้ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน แผนการ

แผนการ

กฎเบื้องต้น

1. ฟังผม
    2. ไม่ต้องฟังผม
    3. ถ้าทำข้อ2ไม่ได้... ไม่ต้องไป!

กล่าวนำ

ผมไม่ได้มาเป็นผู้นำทริปนี้ แต่ที่ต้องให้ท่านฟังผมเพราะว่าต้องการที่จะทำให้มัน เป็นระเบียบเรียบร้อยที่สุด เมื่อพวกเราปลอดภัยจนถึงที่หมายแล้ว ท่านไม่ต้องฟังผม ท่านเป็นอิสระและจะเป็นศิลปินขนาดใหนก็ไม่มีใครห้าม เมื่อถึงที่หมายจะมีพี่ใหญ่ในทีมรับผิดชอบต่อไป ดังนั้นเริ่มเบื้องต้นด้วยกฎง่ายๆคือท่านต้องฟังผม

การออกทริปเขาค้อในครั้งนี้เป็นการออกทริปครั้งแรกขอ งพี่น้องมาสด้าและผองเพื่อน ด้วยระยะทางอันยาวไกลและผ่านเส้นทางที่ต้องใช้ความสา มารถในการควบคุมรถอย่างคล่องแคล่ว บางท่านเป็นครั้งแรกและบางท่านก็เคยมีประสบการณ์ ผมไม่ต้องการซุปเปอร์ฮีโร่ในทริปนี้แต่ต้องการความร่ วมแรงร่วมใจและเสียสละเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน ปฎิบัติในกฎเดียวกันคือการเคารพกันและกันและทำออกมาใ ห้เป็นทริปที่ตราตรึงในหัวใจของท่านทั้งหลายอย่างที่ สุดยากที่จะลืมเลือน

รถของท่านทั้งหลายเป็นรถเก่าที่นำมาบูรณะใหม่ ดังนั้นต้องประเมินรถของท่านเองว่ามีความสามารถขนาดใ หนในการเดินทางไกลในทริปนี้ แต่ก็จะมีรถใหม่เช่นรถเซอร์วิสคอยให้ความช่วยเหลือใน เหตุการณ์ไม่คาดฝันเช่น รถเสีย รถพัง ดังนั้นอุบัติเหตุพึงเกิดขึ้นได้เสมอถ้าเราประมาท ระบบความปลอดภัยของท่านทั้งหลายจึงสำคัญที่สุด ทั้งตัวของท่านเองและผู้ติดตาม ถ้ารถไม่พร้อมไม่ต้องนำไปนะครับ ท่านมีเวลาเซทรถของท่านเป็นเวลาราวๆหนึ่งเดือนเศษซึ่ งจะต้องปฎิบัติอย่างเคร่งครัดคือความปลอดภัยของท่านเ องและผู้ติดตาม ดังนั้นช่วงล่าง ระบบควบคุม ระบบเบรก ระบบน้ำมัน ไฟส่องสว่าง ต้องตรวจเช็คให้เรียบร้อย อุปกรณ์ซ่อมบำรุงต้องพกติดรถไป

การเดินทัพครั้งนี้ไม่ได้บังคับให้ท่านต้องนำรถคลาสส ิคของท่านไป ท่านสามารถนำรถแบบใหนไปก็ได้เพราะเป็นการไปร่วมสังสร รคกันในหมู่สหายและแลกเปลี่ยนข้อมูลสหายที่มีอุดมการ ณ์เดียวกัน ดังนั้นรถของท่าน ท่านรับผิดชอบ คนที่ลงทะเบียนแล้วเท่านั้นถึงจะมีสิทธิไปในทริปนี้ซ ึ่งผมจะกล่าวในบทต่อไปแต่โดยประมาณจะปิดการนับรายชื่ อกลางเดือนกรกฎาคม2554เพราะเรามีพื้นที่จำนวนจำกัด

ทริปนี้ผมก็ไม่ต้องการซุปเปอร์ฮีโร่ รถท่านจะเจ๋งขนาดใหน จะแต่งมาแพงขนาดใหน ท่านก็จะต้องปฎิบัติตามกฎจารจรและใช้ถนนร่วมกับผู้อื ่นโดยไม่มีอภิสิทธิ์ใดๆทั้งสิ้น ท่านจะต้องดูแลสหายร่วมทางและเคารพเพื่อนร่วมทริปด้ว ยใจที่เป็นกลางและเสียสละ

การขับขี่รถผาดโผนและไม่ให้เกียรติเพื่อนร่วมทางเป็น การกระทำที่ยอมรับไม่ได้และจะถูกพิจารณาในคราวต่อไป
    การแข่งขันบนท้องถนนตลอดทริปที่ท่านเดินทางเป็นการกร ะทำที่รับไม่ได้ ท่านใดฝ่าฝืนจะได้รับการปฎิเสธในทริปต่อๆไป
    การดื่มสุราหรือของมึนเมาในขณะขับขี่ เป็นการกระทำที่ผิดกฏหมายและสร้างอันตรายต่อเพื่อนร่ วมทางและตัวท่านเอง ให้ถึงที่หมายหรือมีบัดดี้ช่วยขับ ถ้าผมทราบว่าท่านมึนเมาจนควบคุมรถไม่ได้ นอกจากจะได้ไปเป็นฮีโร่ในสน.ท้องถิ่นนั้นๆ เราจะปฎิเสธท่านในทริปต่อๆไป
    ท่านจะต้องมีบัดดี้ในกลุ่ม แบ่งเป็นกลุ่มละ4-5คัน ขับรถกันไปเป็นกลุ่มโดยมีหัวหน้ากลุ่มย่อยที่ท่านต้อ งแต่งตั้งและเลือกกันเองเป็นผู้นำทริปและตัดสินใจในเ หตุการณ์ต่างๆได้ ท่านที่เดินทางคนเดียวไร้กลุ่มจะมีจุดตรวจเช็ค พักรถ พักทัพ ท่านสามารถเข้ามารวมกลุ่่มกับสหายกลุ่มนั้นได้ รายละเอียดอยู่ในบทต่อไป

ดังนั้นเบื้องต้น หน้าที่ของท่านคือต้องฟังผมและปฎิบัติตามที่ผมเห็นว่ ามันปลอดภัยสำหรับตัวท่านและท่านอื่นๆ

ถ้าอ่านถึงตรงนี้แล้วรับไม่ได้ ให้จอดรถอยู่ที่บ้านดูเพื่อนๆคนอื่นๆไปเที่ยวผ่านหน้ าจอครับ....
    Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

เห็นพ้องในมตินี้ทุกประการครับ
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]
    Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ดีครับ ....ว่าแต่วันนี้ป๊าดุจัง
    Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยทุกประการค่ะ.....................
    Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

ยอมรับในเงื่อนไข ยืนยันพร้อมจะไปเหมือนเดิมครับ
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617
    boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

รถพังอยู่ครับ..แต่ยืนยันว่าซ่อมเสร็จทันแน่ๆครับ
    ว่าไงว่าตามกันครับตามที่พี่ได้กล่าวไว้แหละครับ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115
    Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

รับทราบครับ........โดยทั่วกัน....ขณะนี้ฟ้าด้านได้เ ข้าอู่เพื่อทำการฟิตเครื่องใหม่ขยับไซร์ลูกสูบไปที่ไ ซร์25.....และทำการเปลี่ยนคาร์บูใหม่+คอยล์...พร้อมท ั้งติดตั้งระบบแก๊ส......คาดว่าจะแล้วเส็จภายใน2อาทิ ตย์....และจะทำการทดสอบ....โดยการวิ่งไปกลับกรุงเทพ-อยุธยา....และวิ่งไปสถานที่รถติดนานที่สุดในประเทศ.. .คือเยาวราช....ราชประสงค์..สุขุมวิท...วิทยุ...สาธร ...ไปมันให้ทั่วกรุงเทพเลยอ่ะ...555จะได้รู้ว่าผ่านร ึไม่ผ่านอ่ะ......วิ่งที่ความเร็ว80-100กม./ชั่วโมงเปิดแอร์ตลอดเส้นทาง........ถ้าน้องฟ้าผ่านด่ านหฤโหดนี้ไปได้.....น้องฟ้าก็จะได้ตั๋วไปลั้นลาที่เ ขาค้อ.....แต่ถ้าไม่ผ่าน...ฮือๆๆๆๆเชิดชัยทัวร์/นครชัยทัวร์...ชัวร์ครับพี่น้อง55555
    Senior Member RD-VINAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    รับทราบครับ........โดยทั่วกัน....ขณะนี้ฟ้าด้านได้เ ข้าอู่เพื่อทำการฟิตเครื่องใหม่ขยับไซร์ลูกสูบไปที่ไ ซร์25.....และทำการเปลี่ยนคาร์บูใหม่+คอยล์...พร้อมท ั้งติดตั้งระบบแก๊ส......คาดว่าจะแล้วเส็จภายใน2อาทิ ตย์....และจะทำการทดสอบ....โดยการวิ่งไปกลับกรุงเทพ-อยุธยา....และวิ่งไปสถานที่รถติดนานที่สุดในประเทศ.. .คือเยาวราช....ราชประสงค์..สุขุมวิท...วิทยุ...สาธร ...ไปมันให้ทั่วกรุงเทพเลยอ่ะ...555จะได้รู้ว่าผ่านร ึไม่ผ่านอ่ะ......วิ่งที่ความเร็ว80-100กม./ชั่วโมงเปิดแอร์ตลอดเส้นทาง........ถ้าน้องฟ้าผ่านด่ านหฤโหดนี้ไปได้.....น้องฟ้าก็จะได้ตั๋วไปลั้นลาที่เ ขาค้อ.....แต่ถ้าไม่ผ่าน...ฮือๆๆๆๆเชิดชัยทัวร์/นครชัยทัวร์...ชัวร์ครับพี่น้อง55555
    แจ๋มเลยครับ....ฟิดใหม่(อย่าเหยียบหมดยาวๆนะครับ)ดมแ ก๊ส ไปใกลๆ สบายครับ.....แนาะนำครับ ทางใกลๆสบายครับ ของผม 1.17 บาท/กม. ไปใหนก็สบาย กวด มาสด้า 3 เฉยเลย
    วันนี้พิ่งไปวิ่ง งง มาอยู่เหมือนกัน เจริญกรุง สีลม.... วนอยู่ 3 รอบ กว่าจะได้ชุดดิส 720 มา วนอยู่ 3 รอบ
    Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

รับทราบและจะปฏิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัดครับ

เรื่องวินัยจราจรบนท้องถนน ผมทราบดีอยู่แล้วว่าทุก ๆ ท่านนั้นรู้ว่าอะไรเป็นอะไร แต่ทุก ๆ ท่านต้องนำมาใช้ในทริปนี้ด้วยนะครับ เพื่อเป็นเกียรติแก่วงศ์ตระกูลมาสด้าน้อยของพวกเราคร ับ อย่าให้เสียชื่อชาวมาสด้านะครับ รักษากฏจราจรอย่างเคร่งครัด เรื่องความเร็วขณะเข้าโค้งก็สำคัญนะครับ ปฏิบัติตามป้ายด้วยจะดีมากครับ

อีกเรื่องนึงที่จะกล่าวเสริมคือ อย่าประมาทในทุกเส้นทางครับ ระบบต่าง ๆ เช็คให้ดี เส้นทางต่าง ๆ ต้องคอยอัพเดตด้วยสายตาล่วงหน้าในระยะที่มองเห็น จงคำนวนและวางแผนล่วงหน้ากับเส้นทางข้างหน้าว่าควรจะ รับมือ หรือควรจะทำอย่างไรต่อไป เพราะบางท่านอาจไม่เคยเดินทางไกล บางท่านอาจไม่ชำนาญเส้นทาง
    Senior Member tikker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมเอา mazda jazz ไปครับ พร้อม service ลาก จูง ถู ไถ
    มีอุปกรณ์ ฉุกเฉินเบื้องต้น สายพ่วง สายลาก ไฟฉาย ประมาณนี้ครับ ที่เคยใช้ครั้งแรก
    กับพี่ เช 555 และมีที่ว่างเหลือให้โดยสาร ประมาณอีก 2-3 ที่นั่งครับ
    ส่วนเรื่องเดินทาง ตามลูกพี่บัญชา เห็นด้วยเสมอ
    ด้วยรัก และ ศรัทธา จุ๊ จุ๊บ
    .... สัต**บ มีทะเล และความจริงใจ ...
    Senior Member Mr.DAN CHIANGMAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    แผนการ

กฎเบื้องต้น

1. ฟังผม
    2. ไม่ต้องฟังผม
    3. ถ้าทำข้อ2ไม่ได้... ไม่ต้องไป!

กล่าวนำ

ผมไม่ได้มาเป็นผู้นำทริปนี้ แต่ที่ต้องให้ท่านฟังผมเพราะว่าต้องการที่จะทำให้มัน เป็นระเบียบเรียบร้อยที่สุด เมื่อพวกเราปลอดภัยจนถึงที่หมายแล้ว ท่านไม่ต้องฟังผม ท่านเป็นอิสระและจะเป็นศิลปินขนาดใหนก็ไม่มีใครห้าม เมื่อถึงที่หมายจะมีพี่ใหญ่ในทีมรับผิดชอบต่อไป ดังนั้นเริ่มเบื้องต้นด้วยกฎง่ายๆคือท่านต้องฟังผม

การออกทริปเขาค้อในครั้งนี้เป็นการออกทริปครั้งแรกขอ งพี่น้องมาสด้าและผองเพื่อน ด้วยระยะทางอันยาวไกลและผ่านเส้นทางที่ต้องใช้ความสา มารถในการควบคุมรถอย่างคล่องแคล่ว บางท่านเป็นครั้งแรกและบางท่านก็เคยมีประสบการณ์ ผมไม่ต้องการซุปเปอร์ฮีโร่ในทริปนี้แต่ต้องการความร่ วมแรงร่วมใจและเสียสละเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน ปฎิบัติในกฎเดียวกันคือการเคารพกันและกันและทำออกมาใ ห้เป็นทริปที่ตราตรึงในหัวใจของท่านทั้งหลายอย่างที่ สุดยากที่จะลืมเลือน

รถของท่านทั้งหลายเป็นรถเก่าที่นำมาบูรณะใหม่ ดังนั้นต้องประเมินรถของท่านเองว่ามีความสามารถขนาดใ หนในการเดินทางไกลในทริปนี้ แต่ก็จะมีรถใหม่เช่นรถเซอร์วิสคอยให้ความช่วยเหลือใน เหตุการณ์ไม่คาดฝันเช่น รถเสีย รถพัง ดังนั้นอุบัติเหตุพึงเกิดขึ้นได้เสมอถ้าเราประมาท ระบบความปลอดภัยของท่านทั้งหลายจึงสำคัญที่สุด ทั้งตัวของท่านเองและผู้ติดตาม ถ้ารถไม่พร้อมไม่ต้องนำไปนะครับ ท่านมีเวลาเซทรถของท่านเป็นเวลาราวๆหนึ่งเดือนเศษซึ่ งจะต้องปฎิบัติอย่างเคร่งครัดคือความปลอดภัยของท่านเ องและผู้ติดตาม ดังนั้นช่วงล่าง ระบบควบคุม ระบบเบรก ระบบน้ำมัน ไฟส่องสว่าง ต้องตรวจเช็คให้เรียบร้อย อุปกรณ์ซ่อมบำรุงต้องพกติดรถไป

การเดินทัพครั้งนี้ไม่ได้บังคับให้ท่านต้องนำรถคลาสส ิคของท่านไป ท่านสามารถนำรถแบบใหนไปก็ได้เพราะเป็นการไปร่วมสังสร รคกันในหมู่สหายและแลกเปลี่ยนข้อมูลสหายที่มีอุดมการ ณ์เดียวกัน ดังนั้นรถของท่าน ท่านรับผิดชอบ คนที่ลงทะเบียนแล้วเท่านั้นถึงจะมีสิทธิไปในทริปนี้ซ ึ่งผมจะกล่าวในบทต่อไปแต่โดยประมาณจะปิดการนับรายชื่ อกลางเดือนกรกฎาคม2554เพราะเรามีพื้นที่จำนวนจำกัด

ทริปนี้ผมก็ไม่ต้องการซุปเปอร์ฮีโร่ รถท่านจะเจ๋งขนาดใหน จะแต่งมาแพงขนาดใหน ท่านก็จะต้องปฎิบัติตามกฎจารจรและใช้ถนนร่วมกับผู้อื ่นโดยไม่มีอภิสิทธิ์ใดๆทั้งสิ้น ท่านจะต้องดูแลสหายร่วมทางและเคารพเพื่อนร่วมทริปด้ว ยใจที่เป็นกลางและเสียสละ

การขับขี่รถผาดโผนและไม่ให้เกียรติเพื่อนร่วมทางเป็น การกระทำที่ยอมรับไม่ได้และจะถูกพิจารณาในคราวต่อไป
    การแข่งขันบนท้องถนนตลอดทริปที่ท่านเดินทางเป็นการกร ะทำที่รับไม่ได้ ท่านใดฝ่าฝืนจะได้รับการปฎิเสธในทริปต่อๆไป
    การดื่มสุราหรือของมึนเมาในขณะขับขี่ เป็นการกระทำที่ผิดกฏหมายและสร้างอันตรายต่อเพื่อนร่ วมทางและตัวท่านเอง ให้ถึงที่หมายหรือมีบัดดี้ช่วยขับ ถ้าผมทราบว่าท่านมึนเมาจนควบคุมรถไม่ได้ นอกจากจะได้ไปเป็นฮีโร่ในสน.ท้องถิ่นนั้นๆ เราจะปฎิเสธท่านในทริปต่อๆไป
    ท่านจะต้องมีบัดดี้ในกลุ่ม แบ่งเป็นกลุ่มละ4-5คัน ขับรถกันไปเป็นกลุ่มโดยมีหัวหน้ากลุ่มย่อยที่ท่านต้อ งแต่งตั้งและเลือกกันเองเป็นผู้นำทริปและตัดสินใจในเ หตุการณ์ต่างๆได้ ท่านที่เดินทางคนเดียวไร้กลุ่มจะมีจุดตรวจเช็ค พักรถ พักทัพ ท่านสามารถเข้ามารวมกลุ่่มกับสหายกลุ่มนั้นได้ รายละเอียดอยู่ในบทต่อไป

ดังนั้นเบื้องต้น หน้าที่ของท่านคือต้องฟังผมและปฎิบัติตามที่ผมเห็นว่ ามันปลอดภัยสำหรับตัวท่านและท่านอื่นๆ

ถ้าอ่านถึงตรงนี้แล้วรับไม่ได้ ให้จอดรถอยู่ที่บ้านดูเพื่อนๆคนอื่นๆไปเที่ยวผ่านหน้ าจอครับ....
    this is the rule..very gooddd....
    sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

เห็นด้วยทุกอย่างครับ ดีครับขับรถช้าๆไม่อันตราย และผมตามทันด้าย5555
    แต่ที่แบ่งเป็นกลุ่มๆ เราต้องแบ่งกันกลุ่มละ4-5คัน หมายถึงเราไม่ขับตามกันไปเป็นแถวเป็นขบวนทั้งหมดหรือ ครับท่านแม่ทัพ หรือผมเข้าใจผิด....
    หรือว่าถ้าไปเป็นแถวจะยาวเกินไป จะอันตรายใช้มั้ยครับ......
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    เห็นด้วยทุกอย่างครับ ดีครับขับรถช้าๆไม่อันตราย และผมตามทันด้าย5555
    แต่ที่แบ่งเป็นกลุ่มๆ เราต้องแบ่งกันกลุ่มละ4-5คัน หมายถึงเราไม่ขับตามกันไปเป็นแถวเป็นขบวนทั้งหมดหรือ ครับท่านแม่ทัพ หรือผมเข้าใจผิด....
    หรือว่าถ้าไปเป็นแถวจะยาวเกินไป จะอันตรายใช้มั้ยครับ......
    ยังเล่าไม่ถึงที่ท่านถามเลยครับ 555

ความหมายของผมคือเหมือนตอนที่เรากลับจากบ้านท่านนันค รับ ขับรถไปเป็นกลุ่มแบบนั้น ตามก้นกันไป พอเราไปรวมกับทัพอื่นๆก็ตามกันไป วิธีนี้ผมเรียกว่าการเดินทัพแบบแม่น้ำบรรจบครับ จากกลุ่มเล็กๆไปรวมกันเป็นกลุ่มใหญ่ๆ ปลายทางของเราทั้งหมดอยู่ที่ปากทางขึ้นเขาครับ
หน้าที่ 13 จากทั้งหมด 33 หน้า แรกแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks