++รบกวนถามหน่อยคับ เบรค มันแข็งๆ เป็นเพราะอะไร คับ++

ชื่อกระทู้: ++รบกวนถามหน่อยคับ เบรค มันแข็งๆ เป็นเพราะอะไร คับ++

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ++รบกวนถามหน่อยคับ เบรค มันแข็งๆ เป็นเพราะอะไร คับ++

ท่านผู้มีความรู้ทั้งหลาย ช่วยหน่อยคับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ohho_i_sud อ่านข้อความ
    ท่านผู้มีความรู้ทั้งหลาย ช่วยหน่อยคับ
    มันแข็งเพราะเหยียบปุ๊บแข็งปั๊บแบบว่ามันไม่ค่อย ๆ ยวบลงไป..... หรือว่าเบรคแล้วมันดัง ตึง.... หรือว่าเบรคมันตื้น ไม่ลึก...หรือว่าเบรคแล้วหัวทิ่ม หรือว่ากดเบรคเท่าไหร่ก็ไม่หยุดทั้ง ๆ ที่กดแทบตาย...

มันเป็นอย่างไรครับ ขอคำถามแบบละเอียดกว่านี้หน่อยครับ พี่ ๆ ในนี้จะได้ตอบได้ถูกจุด และช่วยกันแก้ไขปัญหาได้อย่างถูกจุดครับ

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

รถมีหม้อลมเบรครึเปล่าครับ ถ้ามีลองดูที่ท่อแวคคั่มจากเครื่องเข้าหม้อลมดูครับ อาจหลุดหรือรั่วก็ได้ครับ
    ที่สายนั้นจะมีวาล์วกันกลับอยู่ตัวนึง ถอดมาดูดๆเป่าๆดู หรือเปลี่ยนก็ได้ครับ

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ลุงเงินของผม เวลาเหยีบเบรคมีเสียงลมออกมา ได้ยินแถว ๆ หม้อลมครับ อย่างนี้หม้อลมรั่วหรือเปล่าครับ แล้วต้องเปลี่ยนหม้อลมไหมครับ
    เวลาเบรค มีเสียงดังที่ล้อด้วยครับ (ล้อหน้าฝั่งซ้าย) ผมก็ยังไม่ได้ถอดดูเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย weangsan : 28-06-2011 เมื่อ 09:38
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    TEL: 089-4228263
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

ขอบคุณ
    0

++เวลาเหยียบแล้วมันไม่ค่อย ยวบ ลงไป อะ คับ เหยียบแล้วเหมือนมันสู้เท้าคับ เรื่องท่อเวคกั่มที่ต่อจากเครื่องมาหม้อลมช่างเค้าบอ กไม่เป็นไรคับ ช่างเค้าบอกหม้อลม มันเล็กแต่ผมว่ามันก้อใหญ่พอสมควรนะ ส่วนผ้าใบเบรคช่างบอกยังเหลืออีกเยอะคับ ส่วนสายเบรคก้อเพิ่งเปลี่ยนคับ(สายอ่อนเบรคหน้า) ตอนแรกเหยีบยมิดเลยคับแต่เบรกไม่อยู่เพราะสายเบรคมัน แตก พอเปลี่ยนสายมันเบรคอยู่แต่มันแข็งอย่างที่บอกคับ แต่ถ้าเป็นเบรคมือดึงทีเดียวอยู่เลยคับ++
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ohho_i_sud : 28-06-2011 เมื่อ 18:04

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ohho_i_sud อ่านข้อความ
    ++เวลาเหยียบแล้วมันไม่ค่อย ยวบ ลงไป อะ คับ เหยียบแล้วเหมือนมันสู้เท้าคับ เรื่องท่อเวคกั่มที่ต่อจากเครื่องมาหม้อลมช่างเค้าบอ กไม่เป็นไรคับ ช่างเค้าบอกหม้อลม มันเล็กแต่ผมว่ามันก้อใหญ่พอสมควรนะ ส่วนผ้าใบเบรคช่างบอกยังเหลืออีกเยอะคับ ส่วนสายเบรคก้อเพิ่งเปลี่ยนคับ(สายอ่อนเบรคหน้า) ตอนแรกเหยีบยมิดเลยคับแต่เบรกไม่อยู่เพราะสายเบรคมัน แตก พอเปลี่ยนสายมันเบรคอยู่แต่มันแข็งอย่างที่บอกคับ แต่ถ้าเป็นเบรคมือดึงทีเดียวอยู่เลยคับ++
    .......อธิบายไม่ถูกแต่ถ้าให้ลองทำน่าจะทำได้ครับ... ..ลองไล่ทุกอย่างที่เกี่ยวกับเบรคดูครับประมาณว่าติด ตั้งใหม่ทั้งหมดอ่ะ.....เช่นไล่ตั้งแต่...ขาเบครไปหา หม้อลม หม้อลมไปหาปั้มเบรค ออกจากปั้มเบรคไล่ตามท่อเบรคไปหากระบอกเบรคที่ล้อดูล ูกสูบกระบอกเบรคทำงาไหมทำเท่ากันไหม....ลูกเบี้ยวตั้ งดีไหม...ไล่น้ำมันเบรค(อากาศที่ป่นอยู่ในสายเบรค).. .ลองทำดูทั้งหมดที่แนะนำมานะครับน่าจะหายอ่ะ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปุ๊ทะริ : 28-06-2011 เมื่อ 21:56

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    .......อธิบายไม่ถูกแต่ถ้าให้ลองทำน่าจะทำได้ครับ... ..ลองไล่ทุกอย่างที่เกี่ยวกับเบรคดูครับประมาณว่าติด ตั้งใหม่ทั้งหมดอ่ะ.....เช่นไล่ตั้งแต่...ขาเบครไปหา หม้อลม หม้อลมไปหาปั้มเบรค ออกจากปั้มเบรคไล่ตามท่อเบรคไปหากระบอกเบรคที่ล้อดูล ูกสูบกระบอกเบรคทำงาไหมทำเท่ากันไหม....ลูกเบี้ยวตั้ งดีไหม...ไล่น้ำมันเบรค(อากาศที่ป่นอยู่ในสายเบรค).. .ลองทำดูทั้งหมดที่แนะนำมานะครับน่าจะหายอ่ะ....
    ขอบคุน สำหรับคำแนะ นำ นะคับ จะไปลองทำดูนะคับ ++

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ขอบคุน สำหรับคำแนะ นำ นะคับ จะไปลองทำดูนะคับ ++
    ความรู้ทั้งนั้น
    ป.ล.เจ้าของกระทู้ชื่อนี้จริงๆหรอ เทห์จัง55+
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ความรู้ทั้งนั้น
    ป.ล.เจ้าของกระทู้ชื่อนี้จริงๆหรอ เทห์จัง55+
    โอ้โห....

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

ผมก้อเคยเป็นนะ เกี่ยวกับเบรค แต่อาการของผมก้อคือ เบรคแล้วเอาไม่อยู่ครับ มันทื้อไปเลยครับ
    ปกติ เราเหยียบเบรคมิด(กระทืบเบรค) ล้อมันน่าจะล๊อค หรือว่า หยุดแบบ หัวทิ่ม (ประมาณเนี่ยนะครับ)
    แต่ของผม มีไหล(เหมือนเบรคไม่อยู่) ปรากฏว่า หม้อลม รั่วครับ (แผ่นไดอะแฟรมภายในมันรั่วครับ)
    ดูด้านบนหม้อลมไม่เห็นครับ ต้องรื้อออกมาดูอ่ะครับ รอยน้ำมันเบรคเป็นทางเลยครับ

Bookmarks