Cb125 บิดไม่ขึ้น พอเครื่องร้อนแล้วดับเอาดื้อๆ เลยครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: Cb125 บิดไม่ขึ้น พอเครื่องร้อนแล้วดับเอาดื้อๆ เลยครับ

Senior Member Escapers's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่ิองแล้ว แต่ยังบิดไม่ขั้นเหมือนเดิม อาการรถวูบดับหายไป แต่น้ำเครื่องเยิ้ม ผมเลยจะเอาไปให้ช่างประจำดู เพราะมันเยิ้มมากๆ
    ปล. ยังตามหาคาร์บิวอยู่นะครับ ไม่ได้จะอวดรวยอะไรนะครับ แต่อยากได้คาร์บิวแท้ญี่ปุ่นมือ 1 เพราะอยากให้เขาอยูกะเราไปนานๆ ใครที่พอจัดหาให้รบกวนด้วยนะครับ แต่มีน้องชายบอกว่าคาร์บิว s90 หรือ cb175 การไฟฟ้า แต่ใจจริงผมอยากได้ตรงรุ่นมากกว่า(ของเดิมเป็นของแท้ ติดรถ) แต่อย่างว่าของวันเสื่อมตามการเวลา เลยกะว่าจะเอาคาร์บิว แท้มือ1 ไปเลย ถ้าจนปัญญาจิง ๆ คงต้องหาของอื่นใส่แทน แต่สงสัยนิดนิง s90 มันคาร์บิวเดี่ยวไม่ใช่เหรอครับ หรือต้องซื้อ สองลูก ใส่ ซ้าย-ขวาแต่ก็ไม่รู้ว่าจะใส่ได้จริงรึป่าว อีกทางแลือกคือ cb175 ใส่สองตัว ก็ไม่รู้จะเวิร์คไหม อีกคำถามสุดท้าย น้ำมันเครื่องที่ใช่กะรถจำพวกนี้ต้องใช่ยี่ห้ออะไรเห รอครับ เพราะผมเติมเบนซิน91 มาตลอด

ปล.2 ใครมีของหรือมีอะไรแนะนำ หรือร้าน เจ้าไหนสามารถสั่งให้ได้บ้างครับ ช่วยหน่อยนะครับ จนปัญญาจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Escapers : 08-07-2011 เมื่อ 06:34

jp_c92's Avatar
    สถานที่
    ซ่อมตลอดทาง
    ขอบคุณ
    0

อาการเร่งไม่ขึ้นลองทดลองดูนะครับ
    - สตาร์ทดูแล้วลองบิดเครื่องดูที่เกียร์ว่าง ถ้าบิดแล้วรอบเครื่องขึ้นแล้วไม่วอด แสดงว่าน้ำมันลงพอ ให้ไปดูที่หน้าทองขาว หน้าทองขาวอาจจะชิดไป
    - แต่ถ้าเร่งแล้วรอบเครื่องวอด แสดงว่าน้ำมันลงไม่พอ ให้ไปดูที่คาร์บิว ดูตรงนมหนูหลัก (ตัวใหญ่ )ว่ามีตันรึป่าว หรือไม่ก้อระบบทางเดินน้ำมันไล่ตั้งแต่ก๊อกน้ำม้น
    มาเลยครับ
    - ที่คาร์บิวถ้าสตาร์ทติดง่าย แสดงว่าลูกลอยโอเค แต่ถ้าสตาร์ทติดยากให้ดูที่ระดับลูกลอยด้วยครับ
    อาการร้อนแล้วดับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่คอล์ยหัวเทียนรึปล่าว ต้องลองดูเวลาเครื่องดับแล้วเอาปลั๊กหัวเทียนมาจี้ที ่เครื่องดูว่ามีไฟออกรึปล่าว ถ้าไม่มีก้อต้องเปลี่ยนคอล์ยครับ
    การเช็คปั๊มน้ำมันเครื่องว่าขึ้นมั๊ย ตอนสตาร์ทลองเปิดฝาตั้งวาล์วดู ถ้ามีน้ำมันเครื่องกระเด็นออกมาก็แสดงว่าปั๊มยังดีคร ับ แต่ถ้าปั๊มไม่ดีจะไม่มีน้ำมันกระเด็นครับ
    อาการปั๊มไม่ขั้นเราจะเห็นอาการก่อน คือตอนที่เราขี่รถอยู่รถจะเริ่มหนักๆ วาล์วดัง แล้วเครื่องก็จะดับครับ
    ลองดูก่อนแล้วกันครับว่าอาการรถคุณเป็นแบบไหน
    เป็นกำลังใจให้ครับ มันต้องกลับมาวิ่งเหมือนเดิม.....
    ระยะทางที่ผ่านไป ไม่สำคัญเท่ากาลเวลาที่ผ่านมา

Senior Member Escapers's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอารถไปเช๊คมาแล้วเรียบร้อบครัว วิ่งฉิ่วแรงเหมือนเดิม แต่ตอนนี้เจอปัญหาใหม่ครับ น้ำมันเครื่องเยิ้มออกมาทั้งเสื้อสูบ ข้างใต้เครื่อง เวลาเครื่องร้อน จะมีสะเก็ดน้ำมันน้ำมันเครื่องร้อน ๆ กระเซ็นโดนขา+หน้าแข่งเลยอ่ะครับ (ร้อนเหมือนโดนสะเก็ดน้ำมัน) คือมันเยิ้ม ทั้งตัวเครื่องเลยอ่ะครับ เซ็งจิตอีกแล้ว เฮ้อออ....

Senior Member
    ขอบคุณ
    117

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Escapers อ่านข้อความ
    โดนใจ กด like ล้านครั้ง
    ขอบคุณจากใจครับ
    a
    เห็นใจครับบบขนาดรถผมซื่อมาจ่ะเป็นปีแล้วยังซ่อมไม่จ บเลยฮ่าาาาา ToT ขนาดไม่เดิมน่ะเนี้ย
    เบอร์มีสองเบอร์นะครับ 0900083230 ,(0905685682เบอร์นี้มือถือพังอยู่ครับ)

" โดดเดี่ยว ไม่เดียวดาย "

ร้านอาเฮง 9/5 ม.4 ซ.ป่าไม้อุทิศ ต.บางรักน้อย อ.เมือง จ.นนทบุรี11000

Senior Member
    ขอบคุณ
    117

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Escapers อ่านข้อความ
    เอารถไปเช๊คมาแล้วเรียบร้อบครัว วิ่งฉิ่วแรงเหมือนเดิม แต่ตอนนี้เจอปัญหาใหม่ครับ น้ำมันเครื่องเยิ้มออกมาทั้งเสื้อสูบ ข้างใต้เครื่อง เวลาเครื่องร้อน จะมีสะเก็ดน้ำมันน้ำมันเครื่องร้อน ๆ กระเซ็นโดนขา+หน้าแข่งเลยอ่ะครับ (ร้อนเหมือนโดนสะเก็ดน้ำมัน) คือมันเยิ้ม ทั้งตัวเครื่องเลยอ่ะครับ เซ็งจิตอีกแล้ว เฮ้อออ....
    มันเป็นรสชาติิิิ55555+ นี้แหละครับรถเก่า..^^ รถผม(wing)ก็ชอบให้ผมเข็นมันชมวิวอยู่บ่อยๆครับ ต้องลองใจกันดูหุๆๆ
    เบอร์มีสองเบอร์นะครับ 0900083230 ,(0905685682เบอร์นี้มือถือพังอยู่ครับ)

" โดดเดี่ยว ไม่เดียวดาย "

ร้านอาเฮง 9/5 ม.4 ซ.ป่าไม้อุทิศ ต.บางรักน้อย อ.เมือง จ.นนทบุรี11000

Senior Member poohcm's Avatar
    สถานที่
    JAMJUN VINTAGE BIKE CHIANGMAI
    ขอบคุณ
    0

ยอมรับว่าผมก็โดนนะครับ เรื่องน้ำมันกระเด็กติดขา
    มันจะเป้นตอนรถร้อนๆ
    เช่นเดียวกับน้ำมันที่เยิ้มทางใต้เครื่อง และฝาสูบครับ รถผมก็เช่นนั้นเลย
    นายภูชิสส์ คชสูงเนิน
    tel.082 6215458
    ธนาคารกรุงไทย เลขบัญชี 501 0 32223 4
    https://www.facebook.com/phuchitter
    จ๊อจ วินเทจ เพจทาง Facebook ขายเสื้อผ้า รองเท้ามือสอง converse adidas vans ฯลฯ
    https://www.facebook.com/georgevintagevol2

ซื้อ-ขายยุติธรรม ไม่คดโกง ใจเขา ใจเรา

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

รบกวน สอบถาม ช่างแก้ไข ให้แบบไหนบ้างครับ ที่วิ่งขึ้นแล้ว
    เผื่อเป็น แนวทาง นะครับ ขอบคุณมากครับ สมาชิกใหม่

ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องเยิ้ม คงต้องหาจุดที่มันรั่วจริงๆ ให้เจอก่อนนะครับ ถึงจะแก้ไขได้

มันรั่วออกมาแล้ว มันก็ไหลไปทั่ว เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณ
    0

คือช่างที่ทำเจ้านี่อยู่เขาเป็นช่างประจำน่ะครับ เดินไฟให้ เช๊คระบบไฟ แต่เขาไม่ได้ทำเครื่องให้ ตอนแรกเช๊คระบบสตาร์ทก่อน ไล่ไปที่ คาร์บิว ระบบจ่ายน้ำมัน ลองถอดไส้กรองตรงคาร์บิวแล้ววิ่งดู ยังบิดไม่ขึ้นเหมือนเดิม พอลองสตาร์ทใหม่อีกที เสยงเครื่องมันเพี้ยนไป ลองบิดดูแล้วเช๊คที่ท่อไอเสีย ปรากฎว่า มีไอเสียออกเฉพาะท่อขวา เลยรู้ปัญหาว่า เครื่องจุดสตาร์ท และ ทำงานแค่ฝั่งเดียว (cb125e ของผม 2 สูบ 2 คาร์บิว ระบบไฟ และ คาร์บิวเดิมๆ แทบไม่ได้เปลี่ยนแค่บำรุงให้มันใช้งานได้) ส่วนฝั่งซ้ายเครื่องไม่ทำงาน คาร์บิวไม่สูบน้ำมันขึ้น จึงทำให้เครื่องอืดและบิดไม่ขึ้น พอวิ่งนานๆ เครื่องร้อนจัดและเกิดอาการฮีท และ เครื่องดับไปเฉยๆ(ตรงนี้ช่างเขาอธิบายมา เป็นเครื่องที่ควรระวังสุดๆเพราะการจูนเครื่อง2ฝั่งใ ห้ทำงานพร้อมกันและเท่ากันต้องอาศัยช่างที่มีความชำน าญ ขืนวิ่งไปทั้งๆอย่างนั้น ระบบภายในover และรวน สุดท้าย จะเสียหายทั้งระบบ ยากจะเยียวยา)

จากนั้นก็ลองเปลี่ยนหัวเทียนฝั่งซ้ายดู ลองสตาร์ทใหม่ ผลก็คือ รถกลับมาสตาร์ทติดในครั้งแรก เครื่องกระหึ่ม บิดติดมือ และทำงานเหมือนเดิมครับ

ปล.จากที่ทำรถประเภทนี้มา ความชำนาญของช่างเป็นเรื่องที่สำคัญมาก ซึ่งจากปัญหาเล็กๆนิดเดียวคือเปลี่ยนหัวเทียนใหม่นั้ น ถ้าช่างคลำทางไม่เจอ อาจนำไปสู่การรื้อเครื่องใหม่ยกชุด ระบบไฟ คาร์บิว ระบบจ่ายน้ำมัน ลูกสูบ 9ล9 ของผมไม่ได้เก่งเรื่องพวกนี้ แทบจะไม่มีความรู้เลยก็ว่าได้ เพียงแต่โชคดีตรงที่ได้เจอช่างถูกคนน่ะครับ ตอนี้ก็เหลือเรื่องของน้ำมันเครื่องกับจุดที่รั่วตาม ที่คุณบอกมาน่ะครับ ยังไม่มีเวลาเอาเขาไปทำเลย ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ ^^

Bookmarks