แนะนำครับ เรื่องการซื้อรถ

ชื่อกระทู้: แนะนำครับ เรื่องการซื้อรถ

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แนะนำครับ เรื่องการซื้อรถ

วิธีการซื้อรถแล้วไม่ให้มีปัญหาเรื่องทะเบียนตามมา รถซื้อแล้วโอนได้บ้างไม่ได้บ้าง ลองวิธีนี้ดูครับ ทั้งรถเก่า-รถใหม่ บางที่เราไปซื้อรถ อาจดัดแปลไปจากราการในทะเบียน เช่นยกสูง โหลดเตี้ย รถดัดแปลง และอื่นอีกมากมาย แค่ใส่ดิสเบรคก็โอนไม่ได้แล้ว ถ้ารถเป็นรุ่นไม่มีดิสเบรค วิธีก็คือ เราไปซื้อรถที่ใน ก็โอนที่นั้นเลยครับ คนขายอยู่ที่ใหนเราก็ไปโอนที่นั้น ไปกับเจ้าของเลยครับ นัดที่ขนส่งเลย ไม่เสียเวลาเท่าไร ไปแต่เช้า ไปถึงก็ทำเรื่องโอน และขอใช้รถในพื้นที่นั้น แต่เปลี่ยนเป็นชื่อเรา ทะเบียนบ้านเราจะอยู่ที่ใหนของประเทศไม่เกียว เราขอใช้รถในพื้นที่ เลขป้านทะเบียนก้จะอันเดิม เปลี่ยนชื่อเจ้าของอย่างเดียว เราอย่าไปจ่ายตังก่อนช่างขนส่งตรวจ ถ้าตรวจผ่านแล้วค่อยจ่ายตัง ถ้าตรวจผ่าน ที่นี้เจ้าของเดิมจะไปใหนก็ไปถือว่าจบแล้ว ตัวเราก็น้งรอเล่มต่อไป วิธีนี้ดีที่สุดครับ เท่าที่ผมใช้มา เพราะว่าเล่มก็อยู่ที่นั่น (ต้นขั่ว) สามารถตรวจสอบได้ง่ายที่สุด พอเปลี่ยนเป็นชื่อเราแล้ว ที่นี้เราจะโอนไปที่ใหนของประเทศก็ง่ายครับ ไปทำเรื่องโอนปลายทางก็จบครับ วิธีนี้ใช้กับรถทุกประเภทนะครับ บางที่ซื้อมอไซ ฟีโน แต่ไปได้มีโอแปลงมา โอนไม่ผ่านนะครับ กว่าจะรู้สายครับ อีกอย่างเรื่องค่าปรับใบสั่งต่างๆ ที่เจ้าของเก่าทำไว้เราจะรู้หมดครับ จะได้เจรจากันได้ตอนนั้นเลยว่าใครจะจ่าย วิธีนี้เท่าที่ใช้มาดีที่สุดครับ ไม่ต้องซื้อมาแล้ว ต้องมาจ้างโอนนอกเพราะรถมีปัญหาครับ ถ้าเป้นรถที่ ทะเบียนขาดเป็น 10 ปี ก็ทำที่ต้นขั่วเลย ไม่ก๊ชั่วโมงก็จบครับ (มันง่ายมาก) ง่ายย้อนหลังแล้วจดใหมจบครับ เพราะว่าบางที่ ซื้อรถมาทำหมดไปแยะ พอไปจดใหม่รถโดนสวมใช้งานอยู่ก็มีครับ จะวุ่นวายมากๆ เคยมีมาแล้วครับกรณ๊แบบนี้ จัดใหม่อย่าคิดว่ายากครับ ผมไปจดใหม่ ไฟไม่ติดสักดวง แตรไม่มี ขนส่ง ไม่เห็นครวจครับ เน้นไปที่เลขเครื่อง เลขตัวถังครับ (มันง่ายมาก) อย่าไปกังวลครับ เป็นอีกวิธีหนึ่งที่ซื้อรถแล้วจะไม่มีปัญหาตามมาเรื่ องทะเบียนครับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
    ยังไม่รู้ตัวเองชอบรถอะไรจริงๆ แต่รู้ว่าขายขาดทุนทุกที

Senior Member arty_oh's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

พี่ท่านนี้ มาพร้อมกับสาระความรู้ดีดี เสมอ
    ขอบพระคุณมากมาย สำหรับ เกร็คความรู้
    ที่ทำให้หลายๆคนตาสว่าง

Senior Member k-69love's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณที่ช่วยบอกสิ่งดีๆ

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกท่าน ที่เป็นกำลังใจครับ ผมรู้มาจากประสบการณ์จริงก็บอกต่อๆ ไปครับ
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สาระดี ครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

สาระดีๆ up up

Bookmarks