อยากได้ Fiat 131 มาขับชิลล์ๆ...รบกวนกูรูเฟียตแนะนำเป็นวิทยาทานด้วยค รับ

ชื่อกระทู้: อยากได้ Fiat 131 มาขับชิลล์ๆ...รบกวนกูรูเฟียตแนะนำเป็นวิทยาทานด้วยค รับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Cool อยากได้ Fiat 131 มาขับชิลล์ๆ...รบกวนกูรูเฟียตแนะนำเป็นวิทยาทานด้วยค รับ

1. เฟียต 131 มีรุ่นย่อยอะไรบ้างครับ พอจะรู้คร่าวๆก็เรื่องความแตกต่างระหว่าง Mirafiori กับ Volumetrico แต่รายละเอียดของเฟียต 131 เหมือนจะมากกว่านั้น เพราะบางคันเห็นไฟหน้าเป็นวงกลมคู่ บางคันเป็นไฟหน้าสี่เหลี่ยมใหญ่ บางคันไฟท้ายเป็นแบบสี่เหลี่ยมผืนผ้า บางคันไฟท้ายเป็นแบบสี่เหลี่ยมจตุรัสสี่ชิ้นมาวางแปะ กัน จึงอยากทราบว่า แต่ละรุ่นแตกต่างกันอย่างไรครับ

2. เฟียต 131 ถ้าได้มาตอนนี้ก็คงอยู่ในสภาพที่ต้องบูรณะกันครั้งให ญ่ จึงอยากถามว่ามีใครเคย Renovate รถรุ่น 131 หรือรถอื่นๆในตระกูลเฟียตบางไหมครับ ว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ (คงต้องเก็บงานทีละจุด ครั้งใหญ่เลยเดี๋ยวหน้ามืด 555) อะไหล่ย่านวรจักรยังจะพอตามได้ไหมครับ?

3. คนที่มี 131 อยากถามว่าใช้งานรถของคุณหนักแค่ไหนครับ ออกทริปไปไกลสุดที่ไหน เพราะผมกลัวมาก เรื่องรถตายกลางทาง ต่างจังหวัดคงหาอู่ซ่อมเฟียตไม่ได้แน่ๆ ฉะนั้น คงต้องดูแลดีๆตั้งแต่อยู่กรุงเทพฯ

4. มีใครเอาเฟียตดม lpg บ้างไหมครับ เป็นอย่างไรบ้าง ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึงครับ

ขอบคุณมากครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ข้อหนึ่ง เฟียต 131Mirafioriน่าจะสวยกว่านะ (อันนี้ความชอบส่วนตัว) ไม่ทราบว่าได้เจอเนื้อคู่ยังครับ
    ข้อสอง ค่อยๆทำไปอย่าใจร้อนเมื่อเล่นรถเก่าครับ ที่วรจักรมีอะไหล่ที่ร้านสินกิจ ร้านเจียมวิวัฒน์ครับ
    ข้อสาม ถ้าคุณทำรถให้ดีเปลี่ยนอะไหล่ที่เสียใหม่หมด คุณคิดว่ามันจะตายกลางทางไหม ไปคิดเอาครับ
    ข้อสี่ ถามว่าจะใช้เครื่องเดิมเป่า ถ้าเดิมๆไม่ควรเปลี่ยนมาใช้แก๊สครับเด้วงานเข้า ถ้าเปลี่ยนมาแล้วก็จัดหนักไปเลยครับไม่ต้องกังวล
    ทั้งหมดทั้งปวงในการทำรถมันขึ้นอยู่ที่เราจะทำ ส่วนความสำเร็จนั้นไม่ได้อยู่ที่เรา มันไปอยู่ที่ช่างครับ อิๆๆๆ เพราะฉนั้นเลือกอู่ที่ดีๆครับ ยังงัยขอให้โชคดีครับผม ด้วยความปราถนาดีครับ... หมีLancia

ขอบคุณ
    0

ไม่ใช่กูรูนะฮะ แค่พอรู้งูๆปลาๆ

บอดี้ 131 มันมีรุ่นย่อยเยอะมากเลยครับ
    ทั้ง Mirafiori, Supermirafiori, Racing (สองประตู), Volumetrico (สองประตู 2000 CC ซุปเปอร์ชาร์จ),
    Brava, Super Brava, Super Brava GTI (หน้าโหนก) ฯลฯ
    ไฟเหลี่ยม ไฟกลมเดี่ยว ไฟกลมคู่ ไฟท้ายเต็ม ไฟท้ายไม้ปิงปอง
    ผมก็ลืมๆไปเกือบหมดแล้วว่ามันต่างกันยังไงมั่ง

เรื่องบูรณะ ผมเห็นพ่อทำมาเป็นสิบคันละครับ ทำแล้วก็ปล่อยไปเรื่อยๆ
    แม้แต่ Fiat 850 Coupe ก็มี
    มันขึ้นอยู่กับว่าตั้งงบไว้เท่าไหร่ ค่อยๆทำก็ได้
    เอาที่มันจำเป็นก่อน วิ่งได้ ไม่ดับ เบรคอยู่ ความร้อนไม่ขึ้น แอร์เย็น ที่เหลือค่อยว่ากันทีหลัง
    ปัญหาที่เป็นกันหลายคันคือเรื่องความร้อน เปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำใหญ่ๆก็หายครับ (สำหรับพวกเครื่องวางหน้า)

อะไหล่ Fiat ยังหาได้ที่สะพานควาย วรจักร เมืองนนท์ฯ

วิ่งทางไกล
    เึครื่องเดิมทุกคันยกเว้น 1500
    Fiat 1500 กรุังเทพ-หาดใหญ่ (เครื่องซิริอุส)
    Fiat 124 กรุงเทพ-เชียงใหม่
    Fiat 131 กรุงเทพ-หาดใหญ่
    Fiat 132 (2000) กรุงเทพ-หาดใหญ่
    Fait 132 (1800) กรุงเทพ-เมืองกาญฯ กรุงเทพ-นครฯ

มันขึ้นอยู่กับการดูแลน่ะครับ ถ้าดูแลดี ทำให้ดีหมด ก็วิ่งทางไกลได้ไม่มีปัญหา
    แต่ก็ควรรู้บ้างว่ารถตัวเองมีปัญหาประจำตรงไหนอยู่ แก้ไขง่ายๆต้องเป็นบ้าง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ใช่ไม่เึคยเสียเลยนะครับ จอดกินข้าวลิงข้างทางก็มี
    เคยเสียกลางดึกแถวๆลพบุรี ต้องยอมทิ้งรถ โบกรถเข้ากรุงเทพเลย วันรุ่งขึ้นค่อยกลับไปเอา

ตอนนี้มี 131 Mirafiori ทำสีอยู่คันนึง
    อีกคัน 131 Brava เครื่องเดิม ติด LPG วิ่งแก๊สร้อยเปอร์เซ็นต์ไม่มีปัญหาอะไร

ขอให้โชคดีได้รถถูกใจนะครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย whitelight : 19-11-2011 เมื่อ 21:20

loong-sawasdee's Avatar
    สถานที่
    นครศรีฯคลาสสิก
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ whitelight อ่านข้อความ
    ไม่ใช่กูรูนะฮะ แค่พอรู้งูๆปลาๆ

บอดี้ 131 มันมีรุ่นย่อยเยอะมากเลยครับ
    ทั้ง Mirafiori, Supermirafiori, Racing (สองประตู), Volumetrico (สองประตู 2000 CC ซุปเปอร์ชาร์จ),
    Brava, Super Brava, Super Brava GTI (หน้าโหนก) ฯลฯ
    ไฟเหลี่ยม ไฟกลมเดี่ยว ไฟกลมคู่ ไฟท้ายเต็ม ไฟท้ายไม้ปิงปอง
    ผมก็ลืมๆไปเกือบหมดแล้วว่ามันต่างกันยังไงมั่ง

เรื่องบูรณะ ผมเห็นพ่อทำมาเป็นสิบคันละครับ ทำแล้วก็ปล่อยไปเรื่อยๆ
    แม้แต่ Fiat 850 Coupe ก็มี
    มันขึ้นอยู่กับว่าตั้งงบไว้เท่าไหร่ ค่อยๆทำก็ได้
    เอาที่มันจำเป็นก่อน วิ่งได้ ไม่ดับ เบรคอยู่ ความร้อนไม่ขึ้น แอร์เย็น ที่เหลือค่อยว่ากันทีหลัง
    ปัญหาที่เป็นกันหลายคันคือเรื่องความร้อน เปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำใหญ่ๆก็หายครับ (สำหรับพวกเครื่องวางหน้า)

อะไหล่ Fiat ยังหาได้ที่สะพานควาย วรจักร เมืองนนท์ฯ

วิ่งทางไกล
    เึครื่องเดิมทุกคันยกเว้น 1500
    Fiat 1500 กรุังเทพ-หาดใหญ่ (เครื่องซิริอุส)
    Fiat 124 กรุงเทพ-เชียงใหม่
    Fiat 131 กรุงเทพ-หาดใหญ่
    Fiat 132 (2000) กรุงเทพ-หาดใหญ่
    Fait 132 (1800) กรุงเทพ-เมืองกาญฯ กรุงเทพ-นครฯ

มันขึ้นอยู่กับการดูแลน่ะครับ ถ้าดูแลดี ทำให้ดีหมด ก็วิ่งทางไกลได้ไม่มีปัญหา
    แต่ก็ควรรู้บ้างว่ารถตัวเองมีปัญหาประจำตรงไหนอยู่ แก้ไขง่ายๆต้องเป็นบ้าง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ใช่ไม่เึคยเสียเลยนะครับ จอดกินข้าวลิงข้างทางก็มี
    เคยเสียกลางดึกแถวๆลพบุรี ต้องยอมทิ้งรถ โบกรถเข้ากรุงเทพเลย วันรุ่งขึ้นค่อยกลับไปเอา

ตอนนี้มี 131 Mirafiori ทำสีอยู่คันนึง
    131 Brava เครื่องเดิม (Sohc) ติด LPG ไม่มีปัญหาอะไร นอกจากวิ่งอืดหน่อย ยังจูนไม่ค่อยดีเท่าไหร่ (มีคนเช่าไปขับ เพราะรถเค้าซ่อมอยู่)

ขอให้โชคดีได้รถถูกใจนะครับผม
    ข้อมูลดีจัง พลอยได้ความรู้ไปด้วย

สถานที่
    ขอบคุณ
    1
    1

และโดยที่ว่าเฟียต 131 มีรุ่นย่อยหลายรุ่นนั้น เวลาจะหาซื้ออะไหล่และชิ้นส่วนนั้นเป็นการลำบาก เพราะมักจะได้มาไม่ตรงรุ่น ใส่กันไม่ได้ อย่างเช่น ชุดไมล์ เคยมีพรรคพวก
    ให้ฟรีจากนครชัยศรี ได้ไปแล้วใส่ไม่ได้ และเมื่อไม่นานได้ซื้อกันชนหน้าไปจากไทยสกู๊ตเตร์นี่ แหละ ดูก็แล้ว พิจารณาก็แล้ว ปรากฏใส่กันไม่ได้อีก เพราะของเดิมมีรูปคล้าย
    ตัว V แต่ที่ได้ไปค่อนข้างเป็นรูปตัว u และแม้แต่ชุดไฟหรี่ในกันชนก็ยังใช้กันไม่ได้เลย .........

อย่างไรก็ตามเมื่อลุงเข้าไปเซิร์สในกูเกิ้ลแล้วคันขอ งลุงน่าจะเป็น V1

สถานที่
    ขอบคุณ
    1
    1

นี่คือรูปเฟียต 131 คันของลุง ด้านท้ายไฟรูปไม้ปิงปอง

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

ขอแจมด้วยครับผม fiat 132 2000 ครับ ผมรู้แต่ว่า 131 เรสซิ่งครับเครื่องเดียวกะผมตัวแรงเมืองนอกมีเทอร์โบ ด้วยครับเครื่องเกียร์ชิดขี่สนุกมากครับเรื่องอะไหล่ ยังมีอีกเเยาะครับไม่ต้องกลัวมีแต่ปัญหาเรื่องความร้ อนหาทำฝาสูบแล้วก็หายครับ เครื่องยนต์ไม่มีไรซับซ้อนซ่อมง่ายครับ แต่ขนาดล้อชักจะหายากไปสะหน่อยในเมืองไทยถ้าจะข้ามไป ยุ่นต้องทำอะแด๊บเตอร์ล้อครับ ชิ้นส่วนอื่นถ้ามันหายากจิงก็ยัดของยุ่นใส่ไปสะเลยคร ับ เรื่องเดินแก๊สก็เหมือนเครื่องยนต์ทั่วไปติดได้แต่มิ กครับทำสวิตย์โยกซ้ายขวาประหยัดกว่าน้ำมันมากครับเคร ื่องเดิมส่วนมาคาบูเวเปอร์สองลิ้นหนักหน่อยเรื่องประ หยัด

Bookmarks