ใครรู้บ้าง แปลงไฟชาร์ฟหมูู จาก 6 เป็น 12 โวล์ เขาทำกันยังไง รบกวนผู้รู้ด้วย

ชื่อกระทู้: ใครรู้บ้าง แปลงไฟชาร์ฟหมูู จาก 6 เป็น 12 โวล์ เขาทำกันยังไง รบกวนผู้รู้ด้วย

Member anan wongsena's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใครรู้บ้าง แปลงไฟชาร์ฟหมูู จาก 6 เป็น 12 โวล์ เขาทำกันยังไง รบกวนผู้รู้ด้วย

cdi แล้ว เหลือไฟชาร์ฟ

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

ไม่ยากครับแต่แนะนำ้ว่าไม่ควรทำครับเพราะต้องทำการรื ้อขดลวดเดิมแล้วพันใหม่ จะต้องใช้ลวดเบอร์ที่มีขนาดเล็กลงเื่พือให้ได้แรงดัน ไฟที่สูงขึ้นจำนวนรอบที่พันมากขึ้นไม่สามารถใช้ลวดเบ อร์เดิมได้เพราะพื้นที่มันจำกัด
    และจะเกิดความร้อนจากการเหนี่ยวนำ้ของสนามแม่เหล็กเม ื่อเครื่องทำงานทำให้เกิดความร้อน ด้วยจำนวนรอบของขดลวดที่เพิ่มมากขึ้นและขนาดขดลวดที่ เล้กลงทำให้การระบายความร้อนได้น้อยลง ทำให้เกิดความร้อนสะสม และจะทำให้ขดลวดไหม้ได้ครับ ส่วนจำนวนรอบที่เพิ่มขึ้นเท่าไหร่นั้นไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดง่าย ๆ ก้ประมาณ 2 เท่าของรอบเดิมที่รื้อออกครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย the_araamboy : 14-07-2011 เมื่อ 13:18
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

Senior Member kradook's Avatar
    สถานที่
    นักบิดไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ the_araamboy อ่านข้อความ
    ไม่ยากครับแต่แนะนำ้ว่าไม่ควรทำครับเพราะต้องทำการรื ้อขดลวดเดิมแล้วพันใหม่ จะต้องใช้ลวดเบอร์ที่มีขนาดเล็กลงเื่พือให้ได้แรงดัน ไฟที่สูงขึ้นจำนวนรอบที่พันมากขึ้นไม่สามารถใช้ลวดเบ อร์เดิมได้เพราะพื้นที่มันจำกัด
    และจะเกิดความร้อนจากการเหนี่ยวนำ้ของสนามแม่เหล็กเม ื่อเครื่องทำงานทำให้เกิดความร้อน ด้วยจำนวนรอบของขดลวดที่เพิ่มมากขึ้นและขนาดขดลวดที่ เล้กลงทำให้การระบายความร้อนได้น้อยลง ทำให้เกิดความร้อนสะสม และจะทำให้ขดลวดไหม้ได้ครับ ส่วนจำนวนรอบที่เพิ่มขึ้นเท่าไหร่นั้นไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดง่าย ๆ ก้ประมาณ 2 เท่าของรอบเดิมที่รื้อออกครับ
    สุดยอดครับ ความรู้ทั้งนั้น
    ----- จาก c-70 => c-105 => Vespa Sprint =>CD 125=>C200=>Vespa 64 & C 92 & C70K2 -----
    Kmit'NB..ID49..
    เริ่มต้นกับโปรเจค หมูๆ
    +++++++++ "จมปลัก" กับ "สิ่งที่เป็นไปได้ ยากก" +++++++++

Bookmarks