ข่าวร้ายสำหรับผู้ที่ติดแก๊ส.........(ควรอ่าน)

ชื่อกระทู้: ข่าวร้ายสำหรับผู้ที่ติดแก๊ส.........(ควรอ่าน)

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

มาตรฐาน ข่าวร้ายสำหรับผู้ที่ติดแก๊ส.........(ควรอ่าน)

นับว่าเป็นข่าวร้ายครับ เพราะทุก ๆ ท่านที่ติดแก๊สก็เพื่อหลีกเลี่ยงราคาน้ำมันที่แสนแพง ในยุคปัจจุบัน แต่ตอนนี้มันได้ถึงเวลาที่แก๊สมันจะขึ้นบ้างครับ ปีหน้าเดือนเมษาครับ 30 บาท / กก.

-------------------------

ปตท.ชี้รัฐแบกรับlpg 30บ./กก.คาดปีนี้นำเข้าเพิ่ม2-3แสนตัน
    เขียนโดย ข่าวไอเอ็นเอ็น

ปตท.เผยรัฐบาลต้องแบกรับภาระก๊าซ lpg ถึง30 บาทต่อกิโลกรัม คาดปีนี้ต้องนำเข้าเพิ่มอีก 2-3 แสนตัน และปีหน้าอาจจะต้องนำเข้า 5 แสน ถึง 1ล้านตัน

นายประเสริฐ บุญสัมพันธ์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารและ กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท ปตท. จำกัด(มหาชน) กล่าวว่า ราคาก๊าซหุงต้ม
    หรือ lpg ตลาดโลก ในเดือนมิ.ย.นี้ ที่ปรับตัวสูงขึ้นไปแตะระดับ 903 เหรียญสหรัฐ/ตัน ขณะที่ ราคาขายในประเทศ ที่ถูกกำหนดไว้ที่
    320 เหรียญสหรัฐ/ตัน ทำให้รัฐบาล ต้องแบกรับภาระส่วนต่างจากการนำเข้าเพิ่มถึง 600 เหรียญสหรัฐ/ตัน หรือ ประมาณ 30 บาท/กก.
    และถึงแม้ว่า รัฐบาล จะปรับโครงสร้างราคาก๊าซหุงต้ม หรือ lpg เป็น 2 ราคา ในเดือนก.ค.นี้ แต่การขายในประเทศที่ยังต่ำกว่า
    ราคาตลาดโลกและถูกกว่าราคาน้ำมัน ทำให้ความต้องการขาย ยังมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นสูงอย่างต่อเนื่อง โดยในปีนี้ ต้องนำเข้า lpg ประมาณ 2-3 แสนตัน และต้องนำเข้าในปีหน้า สูงถึง 500,000-1,000,000 ตัน หรือ คิดเป็นมูลค่า 1-2 หมื่นล้านบาท

อย่างไรก็ตามมองว่า รัฐบาลคงไม่สามารถสกัดกั้นการลักลอบส่งออก lpg ไปขายในประเทศเพื่อบ้านตามแนวชายแดนได้ เนื่องจาก
    ราคาในประเทศที่ต่ำกว่าตลาดโลก ยังคงเป็นแรงจูงใจให้มีการลักลอบส่งออกมากขึ้น ดังนั้นเห็นว่า วิธีการปัญหาที่ดีที่สุด รัฐบาลควรปรับโครงสร้างราคา lpg ให้สะท้อนความเป็นจริง

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โหยท่านเจี๊ยบมันปวดใจเลยอะ พึ่งเอาเก๋งไปติดวันนี้เองยังไม่ได้รถมาเลยเซ็งจิตร

Senior Member DogGedly's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมคนนึงครับที่ใช้แก๊ส...รอดูอยู่เหมือนกันครับ 55+

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerdome อ่านข้อความ
    โหยท่านเจี๊ยบมันปวดใจเลยอะ พึ่งเอาเก๋งไปติดวันนี้เองยังไม่ได้รถมาเลยเซ็งจิตร
    ..555555สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม................. ..อย่าไปคิดมากครับ...ปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาของ มันที่เป็นอยู่ทุกวันนี้เพราะมีคนไปฝืนกลไกลของมันคร ับ...ถ้าเราปล่อยไปตากระแสโลกของมันเราก็ไจยหรอกครับ แถมเราจะค่อยๆๆปรับตัวได้เหมือนน้ำมันแพงไงเรายังรับ ได้เลย...แต่นี่เล่นไปฝืนไว้เยอะพอมันถึงจุดแตกทีทะล ักอ้วกเลยอ่ะ555....รึจะเอาแบบที่ท่านกร รมต. คลังคิดจะทำอ่ะคือราคาแก๊สไม่แพงเท่าเดิมแต่ภาษีรถติ ดแก๊ส3หมื่นอัฟอ่ะ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปุ๊ทะริ : 13-07-2011 เมื่อ 00:43

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ..555555สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม................. ..อย่าไปคิดมากครับ...ปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาของ มันที่เป็นอยู่ทุกวันนี้เพราะมีคนไปฝืนกลไกลของมันคร ับ...ถ้าเราปล่อยไปตากระแสโลกของมันเราก็ไจยหรอกครับ แถมเราจะค่อยๆๆปรับตัวได้เหมือนน้ำมันแพงไงเรายังรับ ได้เลย...แต่นี่เล่นไปฝืนไว้เยอะพอมันถึงจุดแตกทีทะล ักอ้วกเลยอ่ะ555....รึจะเอาแบบที่ท่านกร รมต. คลังคิดจะทำอ่ะคือราคาแก๊สไม่แพงเท่าเดิมแต่ภาษีรถติ ดแก๊ส3หมื่นอัฟอ่ะ...
    โอ๊ย...เบื่อประเทศนี้ว่ะพี่ปุ๊ เราหนีไปบวชกันดีกว่ามะ จะได้ไม่ต้องใช้เงิน ไม่ต้องเติมน้ำมัน ไม่ต้องใช้รถ ปลดและปลงทุกอย่าง...

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    616

Lpg 1กิโลกรัม=2ลิตร โดยประมาณครับ ทุกวันนี้lpg ขายเป็นลิตร ลิตรละ11บาทโดยประมาณครับ ลองคำนวนดูแล้วกันครับ

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

เรื่องนี้ยาวครับ ปรับไม่ได้หรอก มันเป็นละครเรื่องนึงเพื่อผลประโยขน์ของอีกองกรนึงคร ับ
    เครียดครับ ขึ้นเรือดีกว่า 55555555555

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

ถูกต้องนะคร๊าบ ถ้าแยกขึ้นเฉพาะภาคขนส่ง แต่ครัวเรือนเท่าเดิม และมีส่วนต่างระหว่างขนส่งกับครัวเรือนมาก รับประกันว่ามีคนถ่ายถังแน่นอนครับ
    แต่ถ้าเป็นไปตามข่าวที่ว่า ก็แค่ลิตรละ15บาทเองครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    เรื่องนี้ยาวครับ ปรับไม่ได้หรอก มันเป็นละครเรื่องนึงเพื่อผลประโยขน์ของอีกองกรนึงคร ับ
    เครียดครับ ขึ้นเรือดีกว่า 55555555555

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    Lpg 1กิโลกรัม=2ลิตร โดยประมาณครับ ทุกวันนี้lpg ขายเป็นลิตร ลิตรละ11บาทโดยประมาณครับ ลองคำนวนดูแล้วกันครับ
    ...ราคาลิตรล่ะ11บาทถ้าถัง48ลิตร(24กิโล)ก็เท่ากับ52 8บาทเฉลี่ยอัตราสินเปลืองกิโลล่ะ1บาทเท่ากับวิ่งได้5 28กิโลกรุงเทพ-เชียงใหม่ ถ้าเอาราราคาตลาดโลกลิตรล่ะ25บาท48ลิตรก็เท่ากับ1200 บาทก็เท่ากับอัตราสินปลือง2.27บาทต่อระยะทาง1กิโมตร. ...ยังไงก็ยังถูกกว่าน้ำมันครับคอนเฟริมส์5555555555 .....

ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ถูกต้องนะคร๊าบ ถ้าแยกขึ้นเฉพาะภาคขนส่ง แต่ครัวเรือนเท่าเดิม และมีส่วนต่างระหว่างขนส่งกับครัวเรือนมาก รับประกันว่ามีคนถ่ายถังแน่นอนครับ
    แต่ถ้าเป็นไปตามข่าวที่ว่า ก็แค่ลิตรละ15บาทเองครับ
    ........ก็ยังถูกอยู่ดีครับว่ามะพี่....

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

เหยียบไปโลดครับ ยังไงก็ถูกกว่า ไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ555 ติดก่อนประหยัดก่อนครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ...ราคาลิตรล่ะ11บาทถ้าถัง48ลิตร(24กิโล)ก็เท่ากับ52 8บาทเฉลี่ยอัตราสินเปลืองกิโลล่ะ1บาทเท่ากับวิ่งได้5 28กิโลกรุงเทพ-เชียงใหม่ ถ้าเอาราราคาตลาดโลกลิตรล่ะ25บาท48ลิตรก็เท่ากับ1200 บาทก็เท่ากับอัตราสินปลือง2.27บาทต่อระยะทาง1กิโมตร. ...ยังไงก็ยังถูกกว่าน้ำมันครับคอนเฟริมส์5555555555 .....

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

เหยียบไปโลดครับ ยังไงก็ถูกกว่า ไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ555 ติดก่อนประหยัดก่อนครับ
    สาเหตุส่วนหนึ่งเป็นเพราะเค้าจะทำให้เบนซินถูกลง แต่แก๊สก็จะแพงขึ้นด้วย เผลอ ๆ แก๊สกับน้ำมันคงจะราคาใกล้เคียงกัน 555 งานนี้ลุ้นตัวโก่งเลยครับ

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

ใช่แล้วครับ อยากติดก็ติดไปเลย อย่าแคร์สื่อ
    อย่าไปฟังพวกพูดมากว่ากลัวเครื่องมันจะพังเร็ว เห็นเป็นประเด็นเถียงกันมากมาย รู้จริงก็มี มั่วก็เยอะ
    ถ้าคุณมีปัญญาเติมน้ำมันก็ทำกันไป จบข่าว
    "รถใช้งาน" ถ้ากลัวโทรมก็เก็บมันไว้ในโชว์รูมนั่นแหละครับ อย่าไปซื้อมาให้เป็นภาระเลย สสารย่อมมีวันเสื่อมสลาย

ป.ล. เปาๆ ขออนุญาติระบายนิดนึงครับพี่ๆ เห็นประเด็นแก๊สแล้วของมันขึ้นทุกทีเลยอ่ะครับ ด้วยความเคารพ

Senior Member tikker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    ใช่แล้วครับ อยากติดก็ติดไปเลย อย่าแคร์สื่อ
    อย่าไปฟังพวกพูดมากว่ากลัวเครื่องมันจะพังเร็ว เห็นเป็นประเด็นเถียงกันมากมาย รู้จริงก็มี มั่วก็เยอะ
    ถ้าคุณมีปัญญาเติมน้ำมันก็ทำกันไป จบข่าว
    "รถใช้งาน" ถ้ากลัวโทรมก็เก็บมันไว้ในโชว์รูมนั่นแหละครับ อย่าไปซื้อมาให้เป็นภาระเลย สสารย่อมมีวันเสื่อมสลาย

ป.ล. เปาๆ ขออนุญาติระบายนิดนึงครับพี่ๆ เห็นประเด็นแก๊สแล้วของมันขึ้นทุกทีเลยอ่ะครับ ด้วยความเคารพ
    พี่ตั๋งพูด ถูก
    เพราะฉนั้น ไม่มีใครรู้จริงจนกว่าจะสัมผัสด้วยตัวเอง......
    เรื่องแก็ส จะถูก จะ แพง ก็ต้องใช้ เช่นเดียวกับน้ำมัน
    แต่มันคือเชื้อเพลิงชนิดหนึ่ง เหมือนกัน เชื้อเพลิงครับ เน้น
    ถ้าใช้งานเยอะอยากลดต้นทุน ติดก่อน คุ้มก่อน ใช้เยอะ ไม่ว่าแก็ส หรือน้ำมัน พังเหมือนกัน
    ธรรมชาติ ระบายได้ แต่อย่าเก็บไปคิดมาก ปล่อยวางครับ .... จุ๊บ จุ๊บ
    .... สัต**บ มีทะเล และความจริงใจ ...

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

ติดไปเลย แก๊สแพงก็วิ่งนำ้มัน นำ้มันก็วิ่งแก๊ส ถ้ามันแพงทั้งคู่ก็ปั่นจักรยานมันไปเลย
    ปล มาสด้าเค้าผลิตจักรยานหรือยังครับ 5555555
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

Bookmarks