เรื่องเครื่องเสียงครับ

ชื่อกระทู้: เรื่องเครื่องเสียงครับ

Junior Member child31764's Avatar
    สถานที่
    Chiang Mai, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน เรื่องเครื่องเสียงครับ

ผมเซ็งมากเลยครับ ต่อพาวเวอร์แล้วเวลาสตาร์ทรถ เสียงหอนออกมาเลย ผมไม่รู้จะแก้ไงแล้ว ใครช่วยบอกทีนะคร้าบ tt'
    I Love Mazda Family
    - รถไม่แรง แต่แพงคุณค่า -

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

ติดshockกันกวน ถ้าไม่หายลองใส่ตัวแปลงสัญญาณ ไฮเลเวล อินพุทดูครับมีการกวนจากไดชาร์ทหรือไม่ก็กราวด์อินพุ ท ต่างศักดิ์ครับ

Junior Member child31764's Avatar
    สถานที่
    Chiang Mai, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    1

ขอบคุณมากๆคับ แล้วพวกตัวแปลงสัญญาณ มันราคาประมาณกี่บาทอ่ะครับ

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

ให้ข้อมูลไม่ค่อยละเอียดอ่ะครับ ใช้ฟร้อนอะไร มีปรีแอมป์หรือป่าว พาวเวอร์แอมป์ของอะไร
    ผมจะให้ข้อมูล กว้าง ๆ แล้วกันนะครับ
    มีปรีแอมป์ หรือป่าวครับ
    ส่วนมาก สัญญาณกวน ชอบมากับปรีแอมป์ ครับ
    ถ้าอยากรู้ ง่าย ๆ นะครับ เอาสายสัญญาณ ที่ต่อเข้า หลังปรี ย้ายไปต่อหลังฟร้อนเลยครับ ถ้าหาย ปรีแอมป์แน่นอนครับ
    สายสัญญาณ อันนี้ สำคัญมาก ให้เลือกเกรด ดี ๆ หน่อย
    แล้ว พาวเวอร์แอมป์ ถ้าเป็นแบบ ภาคขยาย ic ส่วนมากจะ มีสัญญาณกวน มากกว่า mosfet
    ส่วนพาวเวอร์แอมป์ ที่ ช่อง gain ให้เร่ง ประมาณ เข็ม นาฬิกา 10 โมง ไม่เกิน เที่ยง ถ้าเร่งสุด ส่วนมากจะกวนครับ(กรณี ติดตั้งไม่ได้มาตรฐาน)
    แล้ว กราวด์ - ตรงที่ลง กราวด์ ให้ขัดให้สะอาด จนถึงเนื้อเหล็ก จะช่วยให้ ไฟลบ มานิ่งขึ้นครับ
    แล้วที่สำคัญ (เคยเจอมาแล้ว) ในกรณี รถเก่า หรือว่า รถเบนซิน สายหัวเทียน อันนี้ตัวดีเลยครับ ถ้าเก่าสัญญาณชอบรั่วครับ
    ยังไง ท่านก้อลองจากวิธีง่าย ๆ ขึ้นมาก่อนนะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    1

อ่อ ขอบคุณมากๆครับ สำหรับวิธีแนะนำดีๆ

Member too2008's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่ครับพอดีผมอยากติดเครื่องเสียงให้มาสด้าน้อยพี่ๆช ่วยแนะนำหน่อยครับตั้งงบไว้ห้าพันเอาแค่พอฟังได้ครับ ไม่ได้ใช้รถประจำครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ too2008 อ่านข้อความ
    พี่ครับพอดีผมอยากติดเครื่องเสียงให้มาสด้าน้อยพี่ๆช ่วยแนะนำหน่อยครับตั้งงบไว้ห้าพันเอาแค่พอฟังได้ครับ ไม่ได้ใช้รถประจำครับ ขอบคุณครับ
    ถ้างบไม่เกินห้าพันบาท
    แนะนำเปลี่ยนฟร้อน + ลำโพง 6.5 นิ้ว หรือว่า 6x9 ก้อได้ครับ (ตามงบเลยครับ เผลอ ๆ จะเหลือซะด้วยครับ)
    ฟังสบาย ๆ
    ผมไม่แน่ใจว่าของท่านเป็น มาสด้าตัวไหนครับ (หัวเดี่ยว หรือ ว่า แคป)
    ถ้าเป็นหัวเดี่ยว ก้อคงต้อง เจาะประตู ล่ะครับ(ถ้าไม่อยากเจาะก้อทำตู้ วางไว้หลังเบาะอ่ะครับ)
    ถ้าเป็นตัวแคปก้อ ติดตั้ง ลำโพงตรงแคปได้เลยครับ (อาจจะต้องตัดเหล็กแล้วก้อทำไม้รองครับ)

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆครับ รถผม1000หัวเดี่ยวครับ ไว้ข้างประตูแล้วน้ำไม่เข้าหรอครับ ถ้าผมใช้ของจีนมียี่ห้อแนะนำไหมครับ ขอบคุณอีกทีครับไม่รู้เรื่องเครื่องเสียงเลยครับ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    ให้ข้อมูลไม่ค่อยละเอียดอ่ะครับ ใช้ฟร้อนอะไร มีปรีแอมป์หรือป่าว พาวเวอร์แอมป์ของอะไร
    ผมจะให้ข้อมูล กว้าง ๆ แล้วกันนะครับ
    มีปรีแอมป์ หรือป่าวครับ
    ส่วนมาก สัญญาณกวน ชอบมากับปรีแอมป์ ครับ
    ถ้าอยากรู้ ง่าย ๆ นะครับ เอาสายสัญญาณ ที่ต่อเข้า หลังปรี ย้ายไปต่อหลังฟร้อนเลยครับ ถ้าหาย ปรีแอมป์แน่นอนครับ
    สายสัญญาณ อันนี้ สำคัญมาก ให้เลือกเกรด ดี ๆ หน่อย
    แล้ว พาวเวอร์แอมป์ ถ้าเป็นแบบ ภาคขยาย ic ส่วนมากจะ มีสัญญาณกวน มากกว่า mosfet
    ส่วนพาวเวอร์แอมป์ ที่ ช่อง gain ให้เร่ง ประมาณ เข็ม นาฬิกา 10 โมง ไม่เกิน เที่ยง ถ้าเร่งสุด ส่วนมากจะกวนครับ(กรณี ติดตั้งไม่ได้มาตรฐาน)
    แล้ว กราวด์ - ตรงที่ลง กราวด์ ให้ขัดให้สะอาด จนถึงเนื้อเหล็ก จะช่วยให้ ไฟลบ มานิ่งขึ้นครับ
    แล้วที่สำคัญ (เคยเจอมาแล้ว) ในกรณี รถเก่า หรือว่า รถเบนซิน สายหัวเทียน อันนี้ตัวดีเลยครับ ถ้าเก่าสัญญาณชอบรั่วครับ
    ยังไง ท่านก้อลองจากวิธีง่าย ๆ ขึ้นมาก่อนนะครับ
    จากประสบกามเอ้ย!การณ์แล้ว ที่กล่าวมาถูกทั้งหมดเลยเก่งจริงๆเลย5555 รวมไปวิธีติดตั้งจนถึงการบัตกรีสายทุกเส้นครับ ช่างบางร้านใช้มัดแล้วก็พันเทปกาวเลยก็มี มันก็ใช้ได้ดังอ่ะนะแต่มันไม่ดี555 ถ้าที่พี่เขากล่าวมาทั้งหมดนี้ทําหมดแล้วยังไม่หายมี อีก1วิธีคือ ให้เปิดเบาๆครับเสียงวี๊ดๆๆก็จะเบาไปด้วย55555(ล่อเล ่นนะพี่น้อง)

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ too2008 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากๆครับ รถผม1000หัวเดี่ยวครับ ไว้ข้างประตูแล้วน้ำไม่เข้าหรอครับ ถ้าผมใช้ของจีนมียี่ห้อแนะนำไหมครับ ขอบคุณอีกทีครับไม่รู้เรื่องเครื่องเสียงเลยครับ
    ยังไง น้ำก้อต้องโดนครับ (รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อเหมือนกันครับ) จะช้า หรือว่า เร็ว ไม่ลำโพงก้อไม้รองลำโพงต้องพังครับ
    (แต่ส่วนมากไม้รองจะเปื่อยไปก่อน)ลำโพงจะนานมากถึงจะ พังครับ
    เพราะน้ำ มันจะลงมาข้างกระจกประตูล่ะครับ
    แต่ที่เคยทำมา ก้อ จะมี มิร่า กับ มาสด้าน้อย นี่แหละครับ ต้องใช้ลำโพง แม่เหล็กบาง(ตูดบาง) ถ้าตูดหนา ส่วนมากจะติดกระจกครับ
    ถ้าแก้ง่าย ๆ ก้อรองไม้ออกมา แต่มันจะเกะกะ เวลา เปิดประตูเข้ารถ มันจะติดเท้าอ่ะครับ
    ถ้ารับได้ก้อเจาะประตูครับ
    แต่ถ้าไม่เจาะ ก้อต้องทำตู้ไว้หลังเบาะ (สถานเดียวครับ)
    ส่วนยี่ห้อของจีน ที่เคยขาย ก้อจะมี zulex กับ roadstar คุณภาพก้อโอเคครับ ประกัน1ปี ออฟชั่นดี
    ราคา สองพันกว่า ได้ usb / sd card
    แต่ส่วนตัว แจ๊สผมใช้pioneer วีโก้ผมใช้jvc แต่มาสด้าคันนี้ ผมใส่ ของ roadstar (เอาไว้ให้ลูกค้าลองฟังครับ)

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ ถ้าอยู่ไกล้ๆกันร้านพี่โดนผมแน่ๆ555(ผมอยู่อยุธยาครั บ) ขอรบกวนอีกข้อครับ.ถ้าติกจอดูTVด้วยงบเท่านี้พอไหมคร ับ +.- เท่าไหล่ครับ(ชักเยอะ)ไม่อยากติดดีมากครับกลัวกลัวพว กจะทุบเอาไปซะก่อนครับ...ขอบคุณมากครับ...พี่มีอะไรไ ห้ช่วยเหลือยินดีรับไช้ครับ..

ขอบคุณ
    2

ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ ถ้าอยู่ไกล้ๆกันร้านพี่โดนผมแน่ๆ555(ผมอยู่อยุธยาครั บ) ขอรบกวนอีกข้อครับ.ถ้าติกจอดูTVด้วยงบเท่านี้พอไหมคร ับ +.- เท่าไหล่ครับ(ชักเยอะ)ไม่อยากติดดีมากครับกลัวกลัวพว กจะทุบเอาไปซะก่อนครับ...ขอบคุณมากครับ...พี่มีอะไรไ ห้ช่วยเหลือยินดีรับไช้ครับ..
    ผมไม่แน่ใจเรื่องราคานะครับ แต่ล่ะที่ จำหน่าย ราคาไม่เท่ากันครับ (ไม่กล้าฟันธง)
    ที่ไม่เท่ากัน เพราะแหล่งรับซื้อแต่ล่ะที่ ไม่เท่ากันครับ เพราะ
    สินค้ามีหลายเกรด หลายรุ่น บางรุ่นมาถูก บางรุ่นมาแพง แต่สินค้าเป็นตัวเดียวกัน (แต่บางร้านเอาถูก ๆ มาขายแพง ๆ)5555+ แต่ไม่ใช่ร้านผมนะ ^^"
    ถ้างบ ห้าพัน อาจจะได้ครบนะครับ แต่คงจะเป็นจอตั้งอ่ะครับ (มันถูกกว่าจอไฟฟ้า)
    ถ้าเป็นราคา บ้านหม้อ(ผมไม่ได้ไปนานแล้วครับ เลยไม่ค่อยจะรู้ราคา)แต่คาดว่า น่าจะครบครับ (แต่ตอนซื้อต้องเลือก ดี ๆ หน่อยนะครับ)
    ถ้าเป็นจอ ไฟฟ้า อาจจะเกินงบ ไปนิดหน่อยนะครับ
    แล้วก้อมาติดตั้งเอง น่าจะโดนค่าแรงช่าง อีกนิดนึงอ่ะครับ
    ปล. ผมอยู่น่าน นะครับ ถ้ามีอะไร ด้านเครื่องเสียง ปรึกษาได้ครับ ยินดีครับ ^^

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆครับ คนน่านใจดีจังครับ ผมไม่รู้เครื่องเสียงเลยจริงๆครับ เดี๋ยวอาทิตย์นี้ผมว่าจะไปเดินบ้านหม้อครับ ขอบคุณมากๆครับ

Junior Member b.sound's Avatar
    สถานที่
    งง?ซิสาด
    ขอบคุณ
    0

ผม b.sound แนะนำให้ ตรวจกราด์ว ให้แน่นก่อนครับ โทรหาผมดีก่านะ 0817152980 ไม่เสียตัง บอกให้ฟรี

คุณ บี มาเองเลย

Bookmarks