รบกวนเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านหน่อยครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รบกวนเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านหน่อยครับ

Exclamation รบกวนเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านหน่อยครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า น้องชายของผมตกลงซื้อรถคันนึงซึ่งคาดว่าจะอยู่ทางจัง หวัดหนึ่งทางภาคเหนือ นัดรับส่งมอบรถกันที่จ.อยุธยา โดยที่น้องชายผมเดินทางขึ้นจากจ.ภูเก็ต โดยวางแผนที่จะเดินทางกลับหลังจากส่งมอบรถและพักหนึ่ งคืนที่จ.เพชรบุรีและเดินทางต่อในวันรุ่งขึ้นสู่จ.ภู เก็ต แต่เหตุการณ์ไม่เป็นดังคาด หลังจากที่รับรถและขับรถมาได้เพียงแค่บริเวณกองทัพอา กาศ ก่อนถึงดอนเมืองเจ้ามาสด้าคันน้อยก็มีอาการสะอึกทำท่ าจะดับๆ และท้ายที่สุดก็ดับลงไม่สามารถสตาร์ทติดเพื่อเดินทาง ต่อได้ จึงร้อนถึงผมโทรหาน้าติ่ง ซึ่งน้าติ่งก็แนะนำให้ผมโทรหาท่านปุ๊ ซึ่งในครั้งแรกผมก็ออกจะหวั่นๆเล็กน้อยที่จะให้น้องช ายโทรไปปรึกษาเพราะว่าไม่เคยรู้จักเป็นการส่วนตัวมาก ่อน แต่น้าติ่งแอบกระซิบสมทบต่อว่าท่านปุ๊เป็นพวกบ้าพลัง ชอบช่วยเหลือเพื่อนๆ สมาชิกอยู่เสมอซึ่งผมก็เห็นตรงกันดั่งที่ได้ประสบพบเ ห็นจากทางหน้าเวปบอร์ดอยู่เสมอๆ ผมจึงแนะนำให้น้องชายโทรไปปรึกษาท่านปุ๊ ซึ่งได้ช่วยแนะนำเป็นอย่างดี จึงขอโอกาสนี้บอกล่าวคำ "ขอบคุณ" ถึงท่านทั้งสองในน้ำใจของท่าน...
    คราวนี้กลับมายังเจ้าม้าสด้าคันน้อย(ยังไม่ได้ตั้งชื ่อ) ก็ถูกลากมายังอู่แถวๆรามอินทราในราคา 1,000 บาท ทิ้งไว้ที่อู่หนึ่งคืน ในตอนสายๆของวันถัดมาน้องชายผมไปรับรถ ก็ได้ทราบว่าอาการที่เกิดขึ้นเป็นที่ระบบจ่ายน้ำมัน โดยทางอู่ได้เปลี่ยนกรองเบนซินให้นึงตัวและตรวจเช็คอ ื่นๆรวมเป็นเงิน 1,2000 บาท โดยทางอู่ได้แจ้งว่าลูกสูบคงมีปัญหา แต่ทางอู่ไม่ได้ถอดมาตรวจเช็คเพราะว่ามันจะเป็นเรื่อ งยาว โดยบอกกับน้องชายผมว่าถ้าค่อยๆขับๆคลานๆไปก็น่าจะพอข ับลงไปซ่อมที่ภูเก็ตต่อได้ น้องชายผม(ซึ่งถอดใจไปเกือบจะหมดแล้วสำหรับมาสด้าคัน แรก.. )โทรมาปรึกษาผมอีกครั้งซึ่งผมก็ได้ให้กำลังใจและแนะน ำให้ออกเดินทางอีกครั้ง เหมือนฟ้ายังห่วงเราอยู่หรือไม่ก็เจ้ามาสด้าน้อยไม่อ ยากลงไปเป็นหนุ่มแดนสะตอ รถแสดงอาการมีปัญหาไม่พร้อมเดินทางไกลอีกครั้งเมื่อม ันอยู่บนทางด่วน น้องชายผมเลยตัดสินใจไม่เดินทางต่อ.. ปัจจุบันนี้เจ้ามาสด้าคันน้อยจอดสงบนิ่งอยู่ที่บ้านแ ฟนน้องชายผมแถวๆ สุขาภิบาล 1 แต่ด้วยภาระหน้าที่ทางด้านการงานน้องชายผมจึงมีความจ ำเป็นต้องเดินทางกลับภูเก็ตในวันนี้... จึงจำใจต้องทิ้งเค้าไว้ที่กทม.ชั่วคราว

ที่เล่ามาซะยืดยาวนี้เพียงแค่ต้องการขอคำแนะนำอู่ซ่อ มเครื่องยนต์ที่ไว้ใจได้ ราคาสมเหตุผล แถวๆ สุขาภิบาล1 รามอินทรา บางเขนหรืออื่นๆ ใกล้เคียงนี้ เพราะผมไม่ต้องการให้น้องชายถอดใจกับเจ้ามาสด้าคันน้ อยแค่เพียงจุดเริ่มต้นที่ไม่ค่อยประทับใจเพียงเท่านั ้น... ท่านใดมีคำแนะนำเรื่องอู่ดีดี จะเป็นประโชน์อย่างมากถ้าสามารถให้รายละเอียดและเบอร ์โทรของอู่ครับ... หรือไม่ก็รบกวนแนะนำเรื่องการขนส่งรถมายังจ.ภูเก็ตด้ วยครับ

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ ผมเชื่อมั่นในมิตรภาพอันอบอุ่นของบ้านหลังนี้ครับ

"Ride with Pride and You will never walk alone"

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

เออ...จะบอกยังไงดีล่ะ ซื้อรถก้อต้องไปดูรถไปลองขับไปดูสภาพจริงๆ อย่าดูรูปแล้วตกลงซื้อ เดี๋ยวก้อจะเจอแบบซื้อหมื่นซ่อม3หมื่น อันนี้มันผ่านไปแล้วชั่งมัน มาเข้าเรื่องรถคันนี้ มาสด้าพันเครื่องอะไรครับ หากจะขับลงภูเก็ตจริงๆ ก้อควรจะเช็คเครื่องยนต์ก่อนเป็นอันดับแรก หากเครื่องไม่พร้อมก้ออย่าเลยครับอันตราย ก้อใช้ช่างเค้าเช็คแรงอัดกระบอกสูบดูครับว่าทั้งสี่ส ูบ แรงอัดยังดีอยู่รึป่าว หากยังดีอยู่ก้อไม่ต้องเปิดฝาสูบก้อได้ครับ ก้อข้ามไปดูเรื่องระบบไฟ น้ำมัน คาร์บู เลย...แต่หากแรงอัดไม่ดี อันนี้ก้อคงต้องเปิดฝาสูบดูแหวน ลูกสูบครับ ซ่อมให้ดีแล้วขับรถใต้ดีกว่า จ้างลากลงไป เพราะจะเสียเงินจ้างลากแล้วลงไปถึงใต้ก้อต้องเสียเงิ นซ่อมอีก ซ่อมที่นี่แล้วขับลงเลยดีกว่า หากใครๆจำนายหัวได้ท่านก้อทำแบบนี้แหละครับ ซื้อรถที่ลำปาง ซ่อมที่ลำปาง แล้วก้อขับลงภูเก็ต ผมว่าน่าจะok น่ะ ส่วนเรื่องอู่ซ่อมนั้นก้อควรเป็นอู่ที่ใกล้บ้านแฟนหน ่อยเพราะจะได้ติดต่อดูแลรถได้สะดวกครับ

ขอบคุณท่านนันครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
    โดยส่วนตัวผมมีความเห็นเช่นเดียวกับท่าน เรื่องซ่อมที่กรุงเทพแล้วขับลงมาเองดีกว่า..
    นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างที่ดีให้แก่ท่านอื่นๆที่กำลังมอ งหาเจ้ามาสด้าน้อย ทั้งได้ด้านความพร้อมของผู้ที่จะซื้อ ตัวรถที่จะซื้อ ความคาดหวังของเจ้าของใหม่เมื่อได้เค้ามาครอบครอง การเตรียมตัวกับสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้น ฯลฯ
    สำหรับเคสนี้ผมเข้าใจเองว่าน้องชายของผมอาจจะเอากรณี ของผมเป็นตัวอย่าง เพราะตอนนี้ผมได้เจ้าบุเรงนองมาผมขับรวดเดียวจากกรุง เทพถึงภูเก็ตเลย แต่แวะพักตลอดทางเลยเหมือนกัน ใช้เวลาประมาณ 14-15 ชม. หมดน้ำมันเครื่องไป5ลิตรพอดี มาถึงภูเก็ตก็ยกเครื่องหมดไปร่วมๆ สองหมื่นเปลี่ยนปะเก็นหมด เปลียนพวกลูกยางต่างๆ แหวนลูกสูบ ระบบเบรค ช่วงล่าง ฯลฯ นับเป็นประสบการณ์ที่สนุกและดีอันหนึ่งในชีวิตครับ.. ตอนที่เกิดปัญหาก็รู้สึกเหนื่อยและท้อแท้บ้าง แต่พอมาอ่านประสบการณ์ของเพื่อนๆสมาชิกแล้วรู้สึกว่า สิ่งที่เราเจอมันช่างน้อยนิดเหลือเกิน.. นี่แหละครับไม่เหนื่อยไม่ยากลำบาก ความภาคภูมิใจไม่เกิดครับ

ขอบคุณท่านนันอีกครั้งครับสำหรับคำแนะนำ.. ในยามคับขัน ยังรู้สึกอบอุ่นเสมอเมื่อนึกได้ว่ายังมีบ้านหลังนี้อ ยู่

ยังรอท่านอื่นๆนะครับ สำหรับเรื่องอู่แถวๆ สุขาภิบาล1 หรือ รามอินทราครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแชร์ข้อมูลครับ

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf the Kop อ่านข้อความ
    ขอบคุณท่านนันครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
    โดยส่วนตัวผมมีความเห็นเช่นเดียวกับท่าน เรื่องซ่อมที่กรุงเทพแล้วขับลงมาเองดีกว่า..
    นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างที่ดีให้แก่ท่านอื่นๆที่กำลังมอ งหาเจ้ามาสด้าน้อย ทั้งได้ด้านความพร้อมของผู้ที่จะซื้อ ตัวรถที่จะซื้อ ความคาดหวังของเจ้าของใหม่เมื่อได้เค้ามาครอบครอง การเตรียมตัวกับสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้น ฯลฯ
    สำหรับเคสนี้ผมเข้าใจเองว่าน้องชายของผมอาจจะเอากรณี ของผมเป็นตัวอย่าง เพราะตอนนี้ผมได้เจ้าบุเรงนองมาผมขับรวดเดียวจากกรุง เทพถึงภูเก็ตเลย แต่แวะพักตลอดทางเลยเหมือนกัน ใช้เวลาประมาณ 14-15 ชม. หมดน้ำมันเครื่องไป5ลิตรพอดี มาถึงภูเก็ตก็ยกเครื่องหมดไปร่วมๆ สองหมื่นเปลี่ยนปะเก็นหมด เปลียนพวกลูกยางต่างๆ แหวนลูกสูบ ระบบเบรค ช่วงล่าง ฯลฯ นับเป็นประสบการณ์ที่สนุกและดีอันหนึ่งในชีวิตครับ.. ตอนที่เกิดปัญหาก็รู้สึกเหนื่อยและท้อแท้บ้าง แต่พอมาอ่านประสบการณ์ของเพื่อนๆสมาชิกแล้วรู้สึกว่า สิ่งที่เราเจอมันช่างน้อยนิดเหลือเกิน.. นี่แหละครับไม่เหนื่อยไม่ยากลำบาก ความภาคภูมิใจไม่เกิดครับ

ขอบคุณท่านนันอีกครั้งครับสำหรับคำแนะนำ.. ในยามคับขัน ยังรู้สึกอบอุ่นเสมอเมื่อนึกได้ว่ายังมีบ้านหลังนี้อ ยู่

ยังรอท่านอื่นๆนะครับ สำหรับเรื่องอู่แถวๆ สุขาภิบาล1 หรือ รามอินทราครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแชร์ข้อมูลครับ

สู้ๆ...เป็นกำลังใจให้ครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

พูดถึงเรื่องกำลังใจ ผมต้องบอกว่าต้องเตรียมมาอย่างล้นหลามเลยครับเพราะว่ าส่วนมากก็นิยมซื้อรถผ่านเวปกัน มีบ้างก็ไปดูแล้วได้ทดลอง สำหรับผมถือว่าเป็นตัวอย่างที่ไม่ดี(แต่ไม่สลด - -")เพราะผมซื้อรถผ่านเวปมา4คันขับได้แค่คันเดียว - -" แต่ผมก็รู้อยู่แล้วว่าถึงมันขับได้ผมก็รื้อทั้งคันอย ู่ดี ดังนั้นผมก็ไม่ได้กังวลอะไรและลากตัวเองไปอยู่ในกลุ่ มพวกนักปั้นมือทอง(ดำ) ที่ยิ่งปั้นยิ่งเลอะและเข้าตัว อันนี้ไม่ต้องขยายความมาก - -"

แต่สำหรับสหายอย่างน้องพี่กอล์ฟผมเห็นใจครับ อยากจะให้ขยายความเรื่องรายละเอียดส่วนที่เสียมากกว่ านี้ครับ คืออยู่ๆก็สตาร์ทไม่ติดหรือไรครับ ถ้าเกี่ยวกับพวกการยกเครื่องใหม่หรือโอเวอร์ฮอลล์ก็เ ป็นเงินหมื่นเหมือนกัน...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    พูดถึงเรื่องกำลังใจ ผมต้องบอกว่าต้องเตรียมมาอย่างล้นหลามเลยครับเพราะว่ าส่วนมากก็นิยมซื้อรถผ่านเวปกัน มีบ้างก็ไปดูแล้วได้ทดลอง สำหรับผมถือว่าเป็นตัวอย่างที่ไม่ดี(แต่ไม่สลด - -")เพราะผมซื้อรถผ่านเวปมา4คันขับได้แค่คันเดียว - -" แต่ผมก็รู้อยู่แล้วว่าถึงมันขับได้ผมก็รื้อทั้งคันอย ู่ดี ดังนั้นผมก็ไม่ได้กังวลอะไรและลากตัวเองไปอยู่ในกลุ่ มพวกนักปั้นมือทอง(ดำ) ที่ยิ่งปั้นยิ่งเลอะและเข้าตัว อันนี้ไม่ต้องขยายความมาก - -"

แต่สำหรับสหายอย่างน้องพี่กอล์ฟผมเห็นใจครับ อยากจะให้ขยายความเรื่องรายละเอียดส่วนที่เสียมากกว่ านี้ครับ คืออยู่ๆก็สตาร์ทไม่ติดหรือไรครับ ถ้าเกี่ยวกับพวกการยกเครื่องใหม่หรือโอเวอร์ฮอลล์ก็เ ป็นเงินหมื่นเหมือนกัน...
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespeno90 อ่านข้อความ
    ขอบคุณแม่ทัพวีครับ รายละเอียดเพิ่มเติมเรื่องเครื่องยนต์ที่เสียคงต้องร อเจ้าตัวเค้าลงมาเล่าเองอีกทีครับ ผมเพิ่งวางสายกับเค้าไป ตอนนี้กำลังนั่งรถบขส.เดินทางกลับภูเก็ตครับ น่าจะถึงภูเก็ตช่วงค่ำๆ ถ้ายังไงมีข้อมูลเพิ่มเติมจะอัพเดทอีกครั้งนึงครับ

ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจจากท่านปู่ด้วยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf the Kop อ่านข้อความ
    ขอบคุณแม่ทัพวีครับ รายละเอียดเพิ่มเติมเรื่องเครื่องยนต์ที่เสียคงต้องร อเจ้าตัวเค้าลงมาเล่าเองอีกทีครับ ผมเพิ่งวางสายกับเค้าไป ตอนนี้กำลังนั่งรถบขส.เดินทางกลับภูเก็ตครับ น่าจะถึงภูเก็ตช่วงค่ำๆ ถ้ายังไงมีข้อมูลเพิ่มเติมจะอัพเดทอีกครั้งนึงครับ

ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจจากท่านปู่ด้วยครับ
    อยู่ในเครือข่ายใยแมงมุมของชาวมาสด้า ผมมั่นใจว่า รถต้องซ่อมได้ครับ ชาวมาสด้ามีสมาชิกราวๆ500กว่าคนล้วนแต่มีฝีมือทั้งนั ้น รอขอข้อมูลเพื่อจะได้ชี้แนะและป้องกันการไปเจออู่ช่า งที่ไม่ประสงค์จะเจอครับ....

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    อยู่ในเครือข่ายใยแมงมุมของชาวมาสด้า ผมมั่นใจว่า รถต้องซ่อมได้ครับ ชาวมาสด้ามีสมาชิกราวๆ500กว่าคนล้วนแต่มีฝีมือทั้งนั ้น รอขอข้อมูลเพื่อจะได้ชี้แนะและป้องกันการไปเจออู่ช่า งที่ไม่ประสงค์จะเจอครับ....
    แนะนำ อย่าไปอู่มณีโชติน่ะครับ เดี๋ยวโดนตัดไม่เหลือชิ้นดี 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    แนะนำ อย่าไปอู่มณีโชติน่ะครับ เดี๋ยวโดนตัดไม่เหลือชิ้นดี 5555
    ปวดใจหงะ...อยากร้องไห้ 5555555 ใครขีดชตาชีวิตตูให้เป็นแบบนี้ว่ะ....

ไปปลูกต้นรักต่อดีกว่า - -"

มาตรฐาน อู่มณีโชติ

อย่าไปอู่มณีโชติ อย่าไปอู่มณีโชติ......อย่าไปอู่มณีโชติ ท่องไว้ ท่องไว้ กันลืม
    อย่าไปอู่มณีโชติ....งอย่าไปอู่มณีโชติ.... อย่าไปอู่มณีโชติ.... ....อย่าไปอู่มณีโชติ

..ไปปลูกต้นรัก ไปปลูกต้นรัก ไปเกรดถนน ไปปลูกต้นรัก.. ไปปลูกต้นรัก 555+

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespeno90 อ่านข้อความ
    สู้ครับ เป็นกําลังใจให้ครับ ผมซื้อแปดแรงเกือบทุกคันขับไม่ถึงบ้านบ้าง ลากเอาบ้าง เครื่องไม่ติดบ้าง...และอีกหลายเหตุการที่ไม่สามารถอ อกสื่อได้!
    แต่ปัญหาทั้งหมดที่ว่านี้ผมโคตรมีความสุขเลย ทุกอย่างอยู่ที่ใจมากกว่า ล่าสุดเครื่องกองอยู่ หัวยกออก กะบะพิงฝาอู่ ยังเอาเลย55555
    สู้ๆครับพี่ชายและน้องชาย.....

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    สู้ครับ เป็นกําลังใจให้ครับ ผมซื้อแปดแรงเกือบทุกคันขับไม่ถึงบ้านบ้าง ลากเอาบ้าง เครื่องไม่ติดบ้าง...และอีกหลายเหตุการที่ไม่สามารถอ อกสื่อได้!
    แต่ปัญหาทั้งหมดที่ว่านี้ผมโคตรมีความสุขเลย ทุกอย่างอยู่ที่ใจมากกว่า ล่าสุดเครื่องกองอยู่ หัวยกออก กะบะพิงฝาอู่ ยังเอาเลย55555
    แล้วหัวยก..จะฉี่ยังงายอ่ะ...ว้ายยยยยคิดดังไป..5555 555
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    แล้วหัวยก..จะฉี่ยังงายอ่ะ...ว้ายยยยยคิดดังไป..5555 555
    ค่อยๆดัดลงมานะห้ามดัดแรงมันจะเคร็ดได้!.......ว้ายย ยยยคิดดังไป..5555555

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

5555555555...อีบ้าโอ ล้อเลียน..555555
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    พอเหอะพ่อคูณ........เหลือที่ให้อีฉันยืนดูนักร้องหน ่อยเหอะ - -"

Bookmarks