ขอ ... อนุญาติรบกวนท่านผู้รู้เรื่องไม้นิดนึงครับ นอกเรื่องหน่อยแต่มีสาระคับ

ชื่อกระทู้: ขอ ... อนุญาติรบกวนท่านผู้รู้เรื่องไม้นิดนึงครับ นอกเรื่องหน่อยแต่มีสาระคับ

มาตรฐาน ขอ ... อนุญาติรบกวนท่านผู้รู้เรื่องไม้นิดนึงครับ นอกเรื่องหน่อยแต่มีสาระคับ

พอดีผมมี project diy ประตูหน้าบ้านใหม่เนื่องจากเหล็กเริ่มผุจึงต้องการโม ใหม่
    ช่วงนี้เลยหายไปเพราะว่าทำคน้เวโคดเหนื่อย ตัดเหล็กดัดแล้วเอาค้อนทุบออก ยกประตูออกจากรางทำสีและอีกมากมายหลายอย่างคับยาวว
    เข้าเรื่องเลยครับ
    - ผมอยากทราบว่าไม้เนี๊ยถ้าเราไม่เคลือบแลคเกอร์มันจะส ามารถอยู่กับเรานานไหมคับ ผมใช้ไม้แดงทำประตูหน้าบ้าน
    ส่วนตัวแล้วชอบแบบแห้งๆเซอๆโชวลายไม้ เลยไม่ค่อยอยากไปทำอะไรกันมันหนะคับ

ลบกวนด้วยคับ ตอนนี้ทำไป 30% ได้ มีภาพมาให้ช่วยดูตั้งแต่แบบร่าง แต่ทำออกมาแล้วไม่เหมือน เพราะไม้มันแพงเลยแก้นิดหน่อยยังไงช่วยแนะนำด้วยคร้า บบ ขอบคุงคร้าบบบ

รูป รูป      

สภาพปัจจุบันคับ

รูป รูป      

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หากจะให้ไม้คงสภาพอยู่กับเรานานๆ คิดว่าควรทาค่ะ ทั้งน้ำยากันปลวก และแล็คเกอร์
    เดี๋ยวนี้เค้ามีสีแบบโชว์ลายไม้ด้วยนะ ลองสอบถามที่ร้านวัสดุดูค่ะเจมส์

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kratae อ่านข้อความ
    หากจะให้ไม้คงสภาพอยู่กับเรานานๆ คิดว่าควรทาค่ะ ทั้งน้ำยากันปลวก และแล็คเกอร์
    เดี๋ยวนี้เค้ามีสีแบบโชว์ลายไม้ด้วยนะ ลองสอบถามที่ร้านวัสดุดูค่ะเจมส์
    ตามที่พี่กระแตว่าเลยเจมส์มันมีสีที่เราต้องทาทับไปก ่อนพวกกันปลวกแล้วเคลือบด้วยแลคเกอร์แบบโชว์ลายไม้ได ้ด้วยจ้า...

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kratae อ่านข้อความ
    ครับมันมีแบบเคลือบด้าน เงา กึ่งเงา โดยที่ยังโชว์ลายไม้อยู่ครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

.......ใช้ยูรีเทนเลยครับ..........ทนมากกันน้ำด้วย. ...

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lamborghini อ่านข้อความ
    พอดีผมมี project diy ประตูหน้าบ้านใหม่เนื่องจากเหล็กเริ่มผุจึงต้องการโม ใหม่
    ช่วงนี้เลยหายไปเพราะว่าทำคน้เวโคดเหนื่อย ตัดเหล็กดัดแล้วเอาค้อนทุบออก ยกประตูออกจากรางทำสีและอีกมากมายหลายอย่างคับยาวว
    เข้าเรื่องเลยครับ
    - ผมอยากทราบว่าไม้เนี๊ยถ้าเราไม่เคลือบแลคเกอร์มันจะส ามารถอยู่กับเรานานไหมคับ ผมใช้ไม้แดงทำประตูหน้าบ้าน
    ส่วนตัวแล้วชอบแบบแห้งๆเซอๆโชวลายไม้ เลยไม่ค่อยอยากไปทำอะไรกันมันหนะคับ

ลบกวนด้วยคับ ตอนนี้ทำไป 30% ได้ มีภาพมาให้ช่วยดูตั้งแต่แบบร่าง แต่ทำออกมาแล้วไม่เหมือน เพราะไม้มันแพงเลยแก้นิดหน่อยยังไงช่วยแนะนำด้วยคร้า บบ ขอบคุงคร้าบบบ
    ไม่นอกเรื่องหรอกครับ ที่นี่บ้านเราคุยกันได้ทุกเรื่องครับ เรื่องบ้าน เรื่องการบ้าน เรื่องถนนหน้าบ้าน เรื่องปลูกต้นรักหน้าบ้าน เรื่องรั้วบ้านก็ไม่มีปัญหาครับ....
    กรณีของพี่ท่าน อยากได้อารมย์เซอๆ แล้วเลือกใช้ไม้แดง ไม้แดงเป็นไม้เนื้อแข็ง มันโด่งดังเพราะมันเป็นไม้ปูพื้น ที่มันอยู่ในร่มอายุการใช้งานก็เลยนาน ของพี่ท่านต้องตากแดด ตากฝน โดนทำโทษหน้าบ้านทั้งวันทั้งคืน เผลอๆมีเจ้าตูบมาวางอาณาเขตอีก 55555 เข้าเรื่องเลยครับ ควรนำไม้ไปอบก่อนครับ เพื่อไล่ความชื้นในเนื่อไม้ออกก่อน แล้วการอบมันจะมีขั้นตอนของการอัดน้ำยาเพื่อรักษาปลว ก มอด มด แมลง ต่างๆ(หมดปัญหาไปเรื่อนึง)ด้วยครับ กรณีให้ดูเซอร์ๆ ไม่ทาอะไร(อบอย่างเดียว)ก็ไม่ต่ำกว่า4-5 ปี แต่ถ้าอยากนานไปกว่านั้น ทาแลค์เกอร์ชนิดด้านเพื่อช่วยเคลือบผิวด้วยจะเป็นการ ดีที่ซู๊ดๆๆ.....เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
    .......เราสร้างดวง อย่าให้ดวงสร้างเรา......

Bookmarks