ถ้า m1000 วาง 4AG งบจะบานปลายไปขนาดไหนครับ - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถ้า m1000 วาง 4AG งบจะบานปลายไปขนาดไหนครับ

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    วันหลังเอายักษ์มาแลกกันขับกับ8แรงน้องบ้างสิครับพี่ ปลัด555
    เดี๋ยวจะติดใจนะพี่โอ๊ค แล้วจะต้องมาหายักษ์เข้าบ้านอีกอ่ะ 55555555

แล้ว m800 จะวาง b6 ทำได้มัยครับ ต้องทำอะไรบ้าง อยากทราบข้อมูล ครับ แอบมีใจ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samart_it อ่านข้อความ
    แล้ว m800 จะวาง b6 ทำได้มัยครับ ต้องทำอะไรบ้าง อยากทราบข้อมูล ครับ แอบมีใจ
    คว้านซับในแล้วย่นเกียร์ไปด้านหลังเกือบข้างคนขับ แปลงแท่นเครื่องกับแท่นเกียร์ด้วย ดูของพี่กบเป็นตัวอย่างได้ครับในบอร์ดนี้

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    คว้านซับในแล้วย่นเกียร์ไปด้านหลังเกือบข้างคนขับ แปลงแท่นเครื่องกับแท่นเกียร์ด้วย ดูของพี่กบเป็นตัวอย่างได้ครับในบอร์ดนี้
    พี่กำนันครับ แล้วถ้าผมมีมาสด้า1000กระบะ แต่อยากได้ช่วงล่างแบบรถเก๋ง จะต้องทำยังไงบ้างครับ.......อิอิ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ไม่ยากครับพี่ตั้ง พี่แค่ซื้อrx8มา แล้วเอาเฮี๊ยบที่บ้านท่านยกm1000 ทับrx8 ทิ้งไว้ซักคืนเดี๋ยวมันก็ออกลูกมาเป็นอย่างที่พี่ตั๋ งต้องการครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ro_tung_ry อ่านข้อความ
    พี่กำนันครับ แล้วถ้าผมมีมาสด้า1000กระบะ แต่อยากได้ช่วงล่างแบบรถเก๋ง จะต้องทำยังไงบ้างครับ.......อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ไม่ยากครับพี่ตั้ง พี่แค่ซื้อrx8มา แล้วเอาเฮี๊ยบที่บ้านท่านยกm1000 ทับrx8 ทิ้งไว้ซักคืนเดี๋ยวมันก็ออกลูกมาเป็นอย่างที่พี่ตั๋ งต้องการครับ
    ตรึกโป๊ะ...มันขย่มกันหรือไงครับลูกพี่

ผมมีแนวคิดนั้นเหมือนกันครับ ว่าจะยกช่วงล่างของRX-7 หรือMX-5มาลงอีพรหล้า ผมเชื่อว่าด้วยการที่ผมอัพเกรดแชสซีออกมาเป็นแบบนั้น ผมคิดว่าน่าจะทำได้แต่จะขับได้หรือไม่นั้นอีกเรื่องห นึ่งครับ

สิ่งที่ผมทำไว้กับอีพรหล้าน่าจะเป็นก้าวแห่งการเปลี่ ยนแปลงที่นำบอดี้มันไปทำอะไรก็ได้ ผมเชื่ออย่างนั้นนะ แต่ตอนนี้ผมมีความสนใจอื่นแทรกเข้ามาเสียก่อน ผมจะขายเสื้อมาสด้าช่วยพ่อตาผมครับ อยากจะได้ลูกเสือต้องปลอมเป็นหมาครับ - -"

เชิญพี่ๆเล่นรถมาสด้าและสนุกกับการซื้ออะไหล่แพงๆไปเ ถอะครับ ไอ้วีวาสนามันน้อย ไปขายผ้าเอาหน้ารอดก่อนครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    แล้วแปลงดิสเบรคหน้า ทำได้มัยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samart_it อ่านข้อความ
    แล้วแปลงดิสเบรคหน้า ทำได้มัยครับ
    ได้ครับ ข้อมูลเพิ่มเติมต้องให้หมอโอ๊คมาชี้แจงอีกทีครับ.... ....

Senior Member Uckero's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตรึกโป๊ะ...มันขย่มกันหรือไงครับลูกพี่

ผมมีแนวคิดนั้นเหมือนกันครับ ว่าจะยกช่วงล่างของrx-7 หรือmx-5มาลงอีพรหล้า ผมเชื่อว่าด้วยการที่ผมอัพเกรดแชสซีออกมาเป็นแบบนั้น ผมคิดว่าน่าจะทำได้แต่จะขับได้หรือไม่นั้นอีกเรื่องห นึ่งครับ

สิ่งที่ผมทำไว้กับอีพรหล้าน่าจะเป็นก้าวแห่งการเปลี่ ยนแปลงที่นำบอดี้มันไปทำอะไรก็ได้ ผมเชื่ออย่างนั้นนะ แต่ตอนนี้ผมมีความสนใจอื่นแทรกเข้ามาเสียก่อน ผมจะขายเสื้อมาสด้าช่วยพ่อตาผมครับ อยากจะได้ลูกเสือต้องปลอมเป็นหมาครับ - -"

เชิญพี่ๆเล่นรถมาสด้าและสนุกกับการซื้ออะไหล่แพงๆไปเ ถอะครับ ไอ้วีวาสนามันน้อย ไปขายผ้าเอาหน้ารอดก่อนครับ

เคยคิดจะเอาแพหลัง mx-5 ใส่อยู่เหมือนกันครับ
    ลองวัดสัดส่วนกับแพจริงๆดุแล้วดูแล้ว ระยะขวางเพลาขับกว้างกว่ามาสด้า 1000 อยู่ 10 กว่า cm.ครับ
    ย่นก็ทำยากขาดความแข็งแรงแน่นอนเลยครับ
    ถึงจะใส่ก็ต้องเจาะกระบะ ทำซุ้มเบ้าโช๊คหลังให้รับกันอีก หืดดีครับ
    ท่านวีมีไอเดียหรือวิธีติดตั้งดีๆ ลองดูซิครับ
    แพหลังยกชุด มีทั้งทด 4.1 และ 4.3 ลิมิเต๊ดก็มี ราคาไม่กี่พัน ^^

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Uckero อ่านข้อความ
    เคยคิดจะเอาแพหลัง mx-5 ใส่อยู่เหมือนกันครับ
    ลองวัดสัดส่วนกับแพจริงๆดุแล้วดูแล้ว ระยะขวางเพลาขับกว้างกว่ามาสด้า 1000 อยู่ 10 กว่า cm.ครับ
    ย่นก็ทำยากขาดความแข็งแรงแน่นอนเลยครับ
    ถึงจะใส่ก็ต้องเจาะกระบะ ทำซุ้มเบ้าโช๊คหลังให้รับกันอีก หืดดีครับ
    ท่านวีมีไอเดียหรือวิธีติดตั้งดีๆ ลองดูซิครับ
    แพหลังยกชุด มีทั้งทด 4.1 และ 4.3 ลิมิเต๊ดก็มี ราคาไม่กี่พัน ^^
    ถ้าเป็นอย่างที่พี่กบว่า ผมนึกถึงบอดี้ของKiamasterที่สมัยเป็นmazda กระบะครับ เห็นตัวจริงที่ท่าม่วงถ้าเทียบแล้วน่าจะใกล้เคียงMaz da 1300 sedan Narrow body จะกว้างกว่าของเดิมนิดหน่อย แต่ก็ต้องวัดดูอีกทีครับแต่ดูด้วยสายตาก็กว้างกว่ากร ะบะแน่นอน แต่ผมว่ามันเสียน้อยเสียมากครับแต่ถ้านึกสนุกก็คงทำก ันได้แหละ ช่างไทยเก่งแถมลูกค้าจินตนาการสูง 5555

Senior Member Uckero's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเป็นอย่างที่พี่กบว่า ผมนึกถึงบอดี้ของkiamasterที่สมัยเป็นmazda กระบะครับ เห็นตัวจริงที่ท่าม่วงถ้าเทียบแล้วน่าจะใกล้เคียงmaz da 1300 sedan narrow body จะกว้างกว่าของเดิมนิดหน่อย แต่ก็ต้องวัดดูอีกทีครับแต่ดูด้วยสายตาก็กว้างกว่ากร ะบะแน่นอน แต่ผมว่ามันเสียน้อยเสียมากครับแต่ถ้านึกสนุกก็คงทำก ันได้แหละ ช่างไทยเก่งแถมลูกค้าจินตนาการสูง 5555

จริงๆดุแล้วว่าทำได้ครับ แต่ต้องฟิกซ์กระบะใว้ทำเบ้าโช๊คนี่ซี รื้อโช๊คที ยาวววววววว
    คำนวนระยะเพลาจะพอดีกับระยะยุบหรือเปล่าก้อไม่รู้ มันจะมีปัญหาเรื่องมุมแคมเบอร์ล้อหลังตามมาอีกน่ะซิค รับ
    เด๋วได้หาสปริงที่ค่า k เหมาะสมมาเปลี่ยนกันให้วุ่นวายอีก 555+
    ช่างที่อู่ท่านวีระดับเทพฯแล้ว ลองจัดเป็นวิทยาทานให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆดูซักคันไปเรย ซิครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Uckero อ่านข้อความ
    จริงๆดุแล้วว่าทำได้ครับ แต่ต้องฟิกซ์กระบะใว้ทำเบ้าโช๊คนี่ซี รื้อโช๊คที ยาวววววววว
    คำนวนระยะเพลาจะพอดีกับระยะยุบหรือเปล่าก้อไม่รู้ มันจะมีปัญหาเรื่องมุมแคมเบอร์ล้อหลังตามมาอีกน่ะซิค รับ
    เด๋วได้หาสปริงที่ค่า k เหมาะสมมาเปลี่ยนกันให้วุ่นวายอีก 555+
    ช่างที่อู่ท่านวีระดับเทพฯแล้ว ลองจัดเป็นวิทยาทานให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆดูซักคันไปเรย ซิครับ
    เข้ามาช่วยยุพี่เนฟอีกคนครับ อิอิ.........
    สร้างจุดยึดแพล่าง ขึ้นรูปคัสซีเพื่อทำจุดยึดเบ้าโช๊ค แล้วทะลุพื้นกระบะขึ้นมาข้างบนครับ
    ค่อยตีแผ่นปิดแล้วใส่ค้ำหลังช่วยเอา เคยเห็นพวกกระบะวางเครื่องฯ แปลงแพท้าย skyline มาหลายคันเหมือนกันครับ
    แต่ไม่รู้จะมีปัญหาเกี่ยวกับระยะเพลาและช่วงStrokeขอ งโช๊ครึเปล่านะครับ ในกรณีนี้อาจจะต้องอ้างอิงกับตัวถังเดิม mx5

แต่ดูแล้วยังไงก็คงต้องดึงโป่งครับ เคยลองวัดดูเหมือนกัน ดุมล้อมันแทบจะออกมาเสมอขอบกระบะเลยครับ
    ถ้าได้แปลงแพหลังแบบนั้น คงไม่ได้ใส่แค่ล้อ13-14 นิ้วแล้วครับ เพราะติดเบรค ยังไงก็ล้นครับ.....แหะๆ

ป.ล.เดี๋ยวหมอโอ๊คคงมาเสริมครับ เห็นแกว่าจะเอาแพ 190E มาใส่ครับ.......

Senior Member markky's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    เข้ามาช่วยยุพี่เนฟอีกคนครับ อิอิ.........
    สร้างจุดยึดแพล่าง ขึ้นรูปคัสซีเพื่อทำจุดยึดเบ้าโช๊ค แล้วทะลุพื้นกระบะขึ้นมาข้างบนครับ
    ค่อยตีแผ่นปิดแล้วใส่ค้ำหลังช่วยเอา เคยเห็นพวกกระบะวางเครื่องฯ แปลงแพท้าย skyline มาหลายคันเหมือนกันครับ
    แต่ไม่รู้จะมีปัญหาเกี่ยวกับระยะเพลาและช่วงStrokeขอ งโช๊ครึเปล่านะครับ ในกรณีนี้อาจจะต้องอ้างอิงกับตัวถังเดิม mx5

แต่ดูแล้วยังไงก็คงต้องดึงโป่งครับ เคยลองวัดดูเหมือนกัน ดุมล้อมันแทบจะออกมาเสมอขอบกระบะเลยครับ
    ถ้าได้แปลงแพหลังแบบนั้น คงไม่ได้ใส่แค่ล้อ13-14 นิ้วแล้วครับ เพราะติดเบรค ยังไงก็ล้นครับ.....แหะๆ

ป.ล.เดี๋ยวหมอโอ๊คคงมาเสริมครับ เห็นแกว่าจะเอาแพ 190E มาใส่ครับ.......
    มีแต่อลังการงานสร้างทั้งนั้นเลยครับพี่ๆ น้องมาร์คก็เคยเห็นพวกกระบะที่เเปลงแพของ skyline มาใส่
    อย่างที่พี่ตั๋งบอกอ่าครับ เบ้าโช๊คเจาะทะลุพื้นกระบะขึ้นมาข้างบน

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ข้ามไปเป็นพวก ไฮโดลิก กับถุงลมเลยมั้ยครับพี่ๆ โช๊คช่างมันครับ555
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ

สถานที่
    ขอบคุณ
    139

ข้ามไปเป็นพวก ไฮโดลิก กับถุงลมเลยมั้ยครับพี่ๆ โช๊คช่างมันครับ555
    ชอบแบบเด้งดึ๋งๆ หรอครับพี่โอ๊ค 5555555555

Bookmarks