ขับรถไม่เป็น แต่จะปั้นพันสาม

ชื่อกระทู้: ขับรถไม่เป็น แต่จะปั้นพันสาม

มาตรฐาน ขับรถไม่เป็น แต่จะปั้นพันสาม

สวัสดีครับทุกๆ ท่าน ผมชื่อ เก่ง ครับ อยู่สุทธิสาร
    ซื้อคันนี้มาเพราะจะให้พ่อที่อยู่เพชรบุรีใช้ พอได้รถมาแล้ว ก็อยากเอามาปั้น+หัดขับครับ
    แต่ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยครับ เริ่มไม่ถูก ไม่รู้ว่าจะทำอะไรก่อน
    ก็ได้ท่านผู้ปกครองเป็นคนทดลองขับ (หมายถึงแฟนผมหน่ะครับ)
    ผลคือพวงมาลัยหนักมาก คลัชสูง อย่างอื่นไม่รู้ละ ดูกันไม่เป็น

เลยอยากขอความช่วยเหลือครับ
    เอาสองอย่างแรกนี่ก่อนครับ พวงมาลัยกับคลัช ต้องทำยังไงครับ อยากให้ขับง่าย เบาแรงครับ

อย่างอื่นที่อยากทำนะครับ
    ทำสี เปลี่ยนกันชนหน้าแบบมีไฟด้านล่าง+ไฟหรี่+ไฟท้าย เป็นของ m1000 ของเทียมก็ได้ครับ
    เปลี่ยนล้อเป็นล้อฝาตบ ล้อแม็กก็อยากได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าต้องขนาดเท่าไร ใส่ยางเท่าไรถึงสวย
    เปลี่ยนกระจกข้าง อยากได้แบบ 1400 ส้มครีม ของคุณซีอิ้วครับ
    เรื่องเครื่อง กับช่วงล่าง ถ้าเป็นไปได้ขอความช่วยเหลือ รบกวนมาช่วยดูให้หน่อยครับ ไม่รู้จริงๆครับ
    แนะนำอู่ซ่อม และอู่ตัดผุทำสีให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ยินดีต้อนรับครับ

พวงมาลัยหนัก - เป็นเรื่องธรรมชาติของรถรุ่นนี้ครับ หากเปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างก็สามารถช่วยได้บ้างครับ
    คลัชสูง - อันนี้ตั้งได้ครับ เมื่อก่อนคลัชผมลึกมาก ต้องคั้งให้สูงจะเข้าเกียร์ได้ง่ายกว่า
    ขับไม่เป็น - อันนี้ผมไม่ขอตลกนะครับ การขับรถจะเป็นหรือไม่เป็นขึ้นอยู่ที่ใจเราครับ ลองขับในสนามฟุตบอลโรงเรียน ปีนเนิน จอดบนเนิน เดินเบาบนเนิน ออกตัวอย่าให้ดับ จำผังกียร์ให้ได้ เมื่อรู้ตัวว่าคล่องแล้วก็ขับออกถนนใหญ่เลยครับ แต่ต้องรับผิดชอบเรื่องกฎจราจรด้วยนะครับ ไม่ยากเกินความสามารถของมนุษย์แน่นอนครับ

ปล. ผมหัดขับรถครั้งแรกบนถนนใหญ่ที่ความเร็ว 80 ครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

สวัสดีครับพี่เก่ง ผมน้องวีครับ ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านมาสด้าครับ ที่พวงมาลัยหลักอันดับแรกผมขอติที่ล้อรถของพี่ครับ ดูคร่าวๆหน้ามันกว้างครับ ไม่แน่ใจว่าหน้ากว้างเท่าไหร่แต่ดูแล้วล้อมีออฟเซทก็ เป็นธรรมดาครับที่หน้าสัมผัสของยางจะกว้างกว่ามาตราฐ านดังนั้นการควบคุมจึงค่อนข้างหนัก ต่อมาก็มาดูพวกคันชักคันส่ง ลูกหมากต่างๆครับ ถ้ามันไม่ได้อัดจารบีหรือว่าเสื่อมสภาพแล้วก็เป็นสาเ หตุให้พวงมาลัยหนักได้เช่นกัน ล้อมาตราฐานรู้สึกว่าจะมีหน้ากว้างที่5.5-6ไม่แน่ใจนะครับ ของผมยังอยากใส่ล้อหน้าแดร๊กเลยครับ 555

มาสด้าเป็นคลัชน้ำมันครับ สามารถตั้งคลัชได้ ตั้งชิด-ปล่อยเร็ว อยู่ที่สากคลัชด้านล่างของเครื่องครับ อื่นๆให้พี่ๆในบอร์ดมาตอบดีกว่านะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ เก่งเรื่องทำไร่ปลูกต้นรักอย่างเดียวครับ

ฝากเนื้อฝากตัวเช่นกันครับ มีรถรุ่นเดียวกับของพี่ แต่สภาพแย่กว่านี้เยอะครับ...แต่ก็ทำไปเรื่อยๆครับ

สวัสดีครับ

Senior Member markky's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ค่อยๆทำไปครับ เอาใจช่วย...

Potae's Avatar
    สถานที่
    อุดดิด!
    ขอบคุณ
    0

ค่อยๆปั้นค๊าบพี่ ผมก็พึ่งมาเป็นสมาชิกใหม่ที่นี้แหละ ความรู้เรื่องรถยนต์ยังไม่มากเท่าที่ควร ก้ได้ พี่ๆ ในนี้แหละเป็นคนแนะนำในเรื่องต่างๆ

เรื่องพวงมาลัยหนักก็คงเป็นไปตามที่ พี่วีกับพี่jeap_bond_007 แกบอกนั้นแหละ แต่ถ้าเรื่องมอเตอร์ไซค์ ถามผมได้เลย

ส่วนเรื่องอะไหล่ นั้น คงต้องรอท่านอื่นๆมาชี้แนะ
    ขอให้สนุกกับการปลุกปั้นค๊าบ
    ".......ขอ ต่อต้าน ผู้ก่อการร้ายในโลกCYBER........"
    โดยเฉพาะพวกชอบโกงชาวบ้าน
    กรุงไทยสาขาอุตรดิตถ์ 510 020 7736 กิตติชัย ป๊อกหลง
    085-2158259 =12call 088-2804336 =True โปเต้

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

ไปหัดขับรถก่อนครับ ถ้าไม่อยากทะเลาะกับแฟน (ส่วนตัวนะ) ผมว่าไปเรียนตามโรงเรียนจะดีกว่า
    .....555555 เห็นมาเยอะแล้วครับ จะได้ไปไหนมาไหนได้ง่าย รถเล็กๆ ขับง่ายครับ ส่วนเรื่อง
    พวงมาลัยหนัก ก็จัดการตาม น้องวี ต้นรัก ว่านั้นแหละ ส่วนเรื่องอู่สี ผมว่าขับไปก่อนจะดีกว่ามั้ย
    อย่าพึ่งไปทำเลย ขับคล่องแล้วค่อยไปทำ (ผมดูดีกว่ารถผมอีก) ขอให้สนุกกับมาสด้านะครับ
    ฝากเนือฝากตัวด้วยเช่นกัน พี่ติ่งครับ (แก่กว่าน้องวี ปีเดียว)
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

รถสวยครับ ก็ตามพี่ๆแนะนำครับ แล้วลองเช็คน้ำมันกับระยะฟรีของกระปุกพวงมาลัยด้วยคร ับ

Junior Member mp33_hunter's Avatar
    สถานที่
    mazda club thailand
    ขอบคุณ
    0

ผมเต่าครับ อยุ่วิภาวดี 15(หมอชิตใหม่)...ยินดีต้อนรับเช่นกันครับ
    ถ้าอยู่ระแวกนั้นลองเข้าไปที่ศูนย์ฝึก ร.ด วิภาวดี ถามหา จ่ากบ สมาชิกในนั้นมี 4-5 คัน
    ครับลองไปปรึกษาแกดูครับ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ting2220 อ่านข้อความ
    ไปหัดขับรถก่อนครับ ถ้าไม่อยากทะเลาะกับแฟน (ส่วนตัวนะ) ผมว่าไปเรียนตามโรงเรียนจะดีกว่า
    .....555555 เห็นมาเยอะแล้วครับ จะได้ไปไหนมาไหนได้ง่าย รถเล็กๆ ขับง่ายครับ ส่วนเรื่อง
    พวงมาลัยหนัก ก็จัดการตาม น้องวี ต้นรัก ว่านั้นแหละ ส่วนเรื่องอู่สี ผมว่าขับไปก่อนจะดีกว่ามั้ย
    อย่าพึ่งไปทำเลย ขับคล่องแล้วค่อยไปทำ (ผมดูดีกว่ารถผมอีก) ขอให้สนุกกับมาสด้านะครับ
    ฝากเนือฝากตัวด้วยเช่นกัน พี่ติ่งครับ (แก่กว่าน้องวี ปีเดียว)
    น้องวีของพี่ติ่งตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาดอกครับมัวแต่ดู แล "ต้นรัก" ตามที่ผู้การว่าแหละครับยุ่งสุดๆเ55555555(ด้วยความเ คารพ)
    ผมน้องโอครับขอฝากตัวด้วยอีกคนครับ ^_^........

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    น้องวีของพี่ติ่งตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาดอกครับมัวแต่ดู แล "ต้นรัก" ตามที่ผู้การว่าแหละครับยุ่งสุดๆเ55555555(ด้วยความเ คารพ)
    ผมน้องโอครับขอฝากตัวด้วยอีกคนครับ ^_^........
    555 เมื่อวานทานข้าวกลางวันครับ อร่อยมากครับเจอข้อความนี้เขินเลยครับ ทำไมถึงรู้หงะว่าเราเป็นลูกลาว - -"

Senior Member DogGedly's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีครับ รุ่นเดียวกันเลยครับ...

ผมได้มา ก้ หนักมากเลย ครับ พอเข้า อู่ ทำช่วงล่าง เปลี่ยน นู่นนี่นั่น เบาขึ้นเยอะ เลยครับ (กึ่งพาวเวอร์เลยละ)
    สู้ๆครับ ทำไปเรื่อยๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    ยินดีต้อนรับครับ

พวงมาลัยหนัก - เป็นเรื่องธรรมชาติของรถรุ่นนี้ครับ หากเปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างก็สามารถช่วยได้บ้างครับ
    คลัชสูง - อันนี้ตั้งได้ครับ เมื่อก่อนคลัชผมลึกมาก ต้องคั้งให้สูงจะเข้าเกียร์ได้ง่ายกว่า
    ขับไม่เป็น - อันนี้ผมไม่ขอตลกนะครับ การขับรถจะเป็นหรือไม่เป็นขึ้นอยู่ที่ใจเราครับ ลองขับในสนามฟุตบอลโรงเรียน ปีนเนิน จอดบนเนิน เดินเบาบนเนิน ออกตัวอย่าให้ดับ จำผังกียร์ให้ได้ เมื่อรู้ตัวว่าคล่องแล้วก็ขับออกถนนใหญ่เลยครับ แต่ต้องรับผิดชอบเรื่องกฎจราจรด้วยนะครับ ไม่ยากเกินความสามารถของมนุษย์แน่นอนครับ

ปล. ผมหัดขับรถครั้งแรกบนถนนใหญ่ที่ความเร็ว 80 ครับ
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
    วันนี้ไปจัดอะไหล่ช่วงล่างมาบ้างแล้วครับ หาอู่ได้แล้วค่อยเอาไปทำ พรุ่งนี้ว่าจะไปเรียนขับแล้วหล่ะครับ กะว่าทำรถเสร็จ ก็ขับเป็นพอดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Punyaa : 25-07-2011 เมื่อ 22:26

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Punyaa อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
    วันนี้ไปจัดอะไหล่ช่วงล่างมาบ้างแล้วครับ หาอู่ได้แล้วค่อยเอาไปทำ พรุ่งนี้ว่าจะไปเรียนขับแล้วหล่ะครับ กะว่าทำรถเสร็จ ก็ขับเป็นพอดี
    ดีครับไปเรียนขับ พอขับได้แล้วจะสนุกในการปั้นกว่านี้อีกครับ...
    กอล์ฟ อยู่ภูเก็ต ยินดีที่ได้รู้จักครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่เก่ง ผมน้องวีครับ ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านมาสด้าครับ ที่พวงมาลัยหลักอันดับแรกผมขอติที่ล้อรถของพี่ครับ ดูคร่าวๆหน้ามันกว้างครับ ไม่แน่ใจว่าหน้ากว้างเท่าไหร่แต่ดูแล้วล้อมีออฟเซทก็ เป็นธรรมดาครับที่หน้าสัมผัสของยางจะกว้างกว่ามาตราฐ านดังนั้นการควบคุมจึงค่อนข้างหนัก ต่อมาก็มาดูพวกคันชักคันส่ง ลูกหมากต่างๆครับ ถ้ามันไม่ได้อัดจารบีหรือว่าเสื่อมสภาพแล้วก็เป็นสาเ หตุให้พวงมาลัยหนักได้เช่นกัน ล้อมาตราฐานรู้สึกว่าจะมีหน้ากว้างที่5.5-6ไม่แน่ใจนะครับ ของผมยังอยากใส่ล้อหน้าแดร๊กเลยครับ 555

มาสด้าเป็นคลัชน้ำมันครับ สามารถตั้งคลัชได้ ตั้งชิด-ปล่อยเร็ว อยู่ที่สากคลัชด้านล่างของเครื่องครับ อื่นๆให้พี่ๆในบอร์ดมาตอบดีกว่านะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ เก่งเรื่องทำไร่ปลูกต้นรักอย่างเดียวครับ

ฝากเนื้อฝากตัวเช่นกันครับ มีรถรุ่นเดียวกับของพี่ แต่สภาพแย่กว่านี้เยอะครับ...แต่ก็ทำไปเรื่อยๆครับ

สวัสดีครับ
    สวัสดีครับคุณวี
    ล้อเป็นขอบ14" กว้างประมาณ 7" ใส่ยาง 185/65 r14 คิดว่ามันกว้างไปเหมือนกัน อยากเปลี่ยนให้มันเล็กลงหน่อย

วันนี้หนีงาน ไปหาอาเจ็ก ได้ความรู้กับอะไหล่มาเยอะเลยครับ แกพูดถึงแต่ นาวี นาวี กับปุ๊ ปุ๊ ตลอดเลยครับ ^^

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Punyaa : 14-08-2011 เมื่อ 14:19

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ markky อ่านข้อความ
    ค่อยๆทำไปครับ เอาใจช่วย...
    ขอบคุณครับ ทำรถที่อู่ไหนเหรอครับ ชอบครับ แนะนำด้วยคร้าบบบบ

Bookmarks