ขอถามเรื่องติดแก๊ส mazda familia หน่อยครับ ใครติดแล้วขอข้อมูลหน่อยครับ.... - หน้า 3

ชื่อกระทู้: ขอถามเรื่องติดแก๊ส mazda familia หน่อยครับ ใครติดแล้วขอข้อมูลหน่อยครับ....

Junior Member su1100's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    สาเหตุส่วนไหญ่ ที่ไฟลุกก็เพราะสายน้ำมันหมดอายุเหมือนที่พี่ตะกี้ได ้กล่าวไว้แหละครับ
    อีกอย่างก็คือพวกขับลูกเดียวครับขับยันเตเติมแกสแล้ว ก็ขับๆๆ++ไม่ตรวจเชคอะไรเลย
    รถเราไช้แกสครับก่อนเดินทางแต่ละครั้งเชคซักนิดก็ดี. ..เข้าศูนย์หรือร้านนที่ติดตามประกัน
    ผมเองไม่ได้รุ้เรื่องอะไรหรอกครับก่อนไปไหนอาศัย ดม ๆๆ เอาเหม้นรึป่าวหว่า55+
    ถ้าจะติดแนะนำไห้ติดที่ศูนย์หรือร้านที่มั่นใจได้ จริงอยู่ซื้อของมาติดเองอาจจะถุกกว่า
    ครั้งแรกผมก็คิดแบบนี้ แต่ถ้ามีปัญหาขึ้นมาเราต้องซ่อมเองครับ
    ถ้าติดที่ร้านผมลองคิดๆดูแพงกว่าไม่มากหรอกครับคิดแล ้วไม่เกิน2พันเอารถไปทิ้งกลับมานอนดูทีวีเย็นๆไปรับร ถไม่ต้องเหนื่อย แลกกับประกันซ่อมฟรี1ปี+ใบรับรองวิศวะผมว่าคุ้มนะครั บ
    ของผมติดบนกระบะแหละครับยอมเสียเนื้อที่นิดนึงไม่เป็ นไรรถผมช่วงยาว5ขอ คิดๆอยู่ว่าถ้าโดนชนตูดกว่ารถจะยุบมาถึงถังแกสคนขับค งเดทก่อนแล้ว....
    อยากติดไต้ท้องเหมือนกันแต่รถผมโหลด+เข้าไร่อ้อยบ่อย ครับ อีกอย่างผมว่ามันอยู่ท้ายกระบะเกินไป สมมติโดนชนเสียวครับ
    แต่ก็นะ ซีวิค2000โดนชนขาด2ท่อนถังแกสกระเด็นมันยังไม่ระเบิด เลย

ถ้าในความเห็นส่วนตัวของผมน่ะ การโดนชนตูดเนี่ยมันมันเป็นกรณีของอุบัติเหตุอันเกิด มาจากความประมาณของผู้อื่น ในความเป็นจริงเราต้องมาคอยระวังคนนู้นคนนี้มาชนตูดด ้วยหรอครับ สำหรับไม่สนครับ ไฟแดงกุจอด คุณชนเจอปืน สิบล้อก็ลองดูได้ 555+ ขำขำ(แต่เคยเกิดกรณีแบบนี้มาแล้ว)

อีกอย่างถ้ามันชนตูดกว่าจะถึงถังมันยังมีกันชนมีคัทซ ีรองรับอีกชั้นน่ะครับ ยกเว้นในบางรุ่น อิอิอิ

ถ้าผมติด (กำลังจะติด รวบรวมสมบัติอยู่ 555+) ถ้าผมจะติด ผมจะเอาไว้ใต้ท้องรถครับ อย่างที่เคยบอกไว้ว่า ถ้าเกิดอุบัติเหตุกับถังแก๊สจริงๆ อยากจะให้มันระเบิดอยู่ตรงกลางหลังตูมเดียวหัวกระเด็ นดี หรือให้ไประเบิดอยู่ไกลๆที่ท้ายรถนู้นเลยดีล่ะ อิอิอิ ดังนั้นผมว่าเพื่อความไม่ประมาท เราป้องกันในสิ่งที่เราป้องกันได้ดีกว่ามาเป็นห่วงคน ที่มักง่ายขับรถไม่ค่อยเบรคไม่ค่อยระวังจนมาชนตูดเรา ให้ระเบิดที่ท้ายรถเราสังสอนมันเลยดีกว่า

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ su1100 อ่านข้อความ
    ถ้าในความเห็นส่วนตัวของผมน่ะ การโดนชนตูดเนี่ยมันมันเป็นกรณีของอุบัติเหตุอันเกิด มาจากความประมาณของผู้อื่น ในความเป็นจริงเราต้องมาคอยระวังคนนู้นคนนี้มาชนตูดด ้วยหรอครับ สำหรับไม่สนครับ ไฟแดงกุจอด คุณชนเจอปืน สิบล้อก็ลองดูได้ 555+ ขำขำ(แต่เคยเกิดกรณีแบบนี้มาแล้ว)

อีกอย่างถ้ามันชนตูดกว่าจะถึงถังมันยังมีกันชนมีคัทซ ีรองรับอีกชั้นน่ะครับ ยกเว้นในบางรุ่น อิอิอิ

ถ้าผมติด (กำลังจะติด รวบรวมสมบัติอยู่ 555+) ถ้าผมจะติด ผมจะเอาไว้ใต้ท้องรถครับ อย่างที่เคยบอกไว้ว่า ถ้าเกิดอุบัติเหตุกับถังแก๊สจริงๆ อยากจะให้มันระเบิดอยู่ตรงกลางหลังตูมเดียวหัวกระเด็ นดี หรือให้ไประเบิดอยู่ไกลๆที่ท้ายรถนู้นเลยดีล่ะ อิอิอิ ดังนั้นผมว่าเพื่อความไม่ประมาท เราป้องกันในสิ่งที่เราป้องกันได้ดีกว่ามาเป็นห่วงคน ที่มักง่ายขับรถไม่ค่อยเบรคไม่ค่อยระวังจนมาชนตูดเรา ให้ระเบิดที่ท้ายรถเราสังสอนมันเลยดีกว่า
    ถ้าโดนชนยับคุณมีเวลา+กำลังลากปืนไปซัดคู่กรณีหรอครั บ
    ติดใต้ท้อง ก็ดีเหลือเนื้อที่บรรทุกไช้งานได้เยอะ....แต่เซอวิชย ากนิดนึง
    ของผมติดหลังกระบะครับ....ไม่ได้บรรทุกอะไรอยุ่แล้ว+ ค่าติดถูกกว่า2พัน
    เงินเรา+รถเราติดเลยครับ.........ประหยัดดี น้ำมันจะลิตรละ100แล้ว
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ถ้าโดนชนยับคุณมีเวลา+กำลังลากปืนไปซัดคู่กรณีหรอครั บ
    ติดใต้ท้อง ก็ดีเหลือเนื้อที่บรรทุกไช้งานได้เยอะ....แต่เซอวิชย ากนิดนึง
    ของผมติดหลังกระบะครับ....ไม่ได้บรรทุกอะไรอยุ่แล้ว+ ค่าติดถูกกว่า2พัน
    เงินเรา+รถเราติดเลยครับ.........ประหยัดดี น้ำมันจะลิตรละ100แล้ว
    น้องปังก็เชื่อพี่บอยครับ
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

Senior Member huahin-13's Avatar
    ขอบคุณ
    7

อย่างงามและปลอดภัยเลยครับ ถ้าใช้อุปกรณ์มาตรฐานและได้ร้านที่เชื่อถือได้
    ติดใต้ท้อง ความปลอดภัยน่าจะลดลงกว่าวางบนกะบะนะครับ อุบัติเหตุเกิดได้เสมอ(โดนจูบตูด) ไม่มีใครเคยบอกเราก่อนนะครับ ว่ากูจะชนคุณแล้วนะ....
    อย่าขับรถเร็วเกิน เดี๋ยวอะไหล่หลุด ต้องจอดเก็บ ............

ขายอะไหล่มาสด้า m1000 เหลือใช้ ตามlink นี้่ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.Ubvc2dio_Us
    สนใจ โทร... 088-941-9624 / 096-426-1425
    Line id : huahin-66
    โอนเงิน ธ.กรุงไทย สาขาหัวหินมาร์เกตวิลเลจ เลขที่ 489-0-07882-7
    ชื่อบัญชี นายสนิทพันธ์ พิพิธธนาบรรพ์ บัญชีนี้บัญชีเดียว เท่านั้นครับ
    เช็คพัสดุได้ที่นี่ http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

............จริงอย่างที่บอยว่านั้นแหละสายน้ำมันเป็ นสาเหตุทำให้ไฟไหม้ได้ครับ......ส่วนผมเจอมาแล้วครับ ถามเพื่อนอุ้ยได้ครับ....เรื่องมีอยู่ว่าผมเอาผ้าขี้ ริ้วมายัดไว้ไกล้ๆๆแบตรี่เพื่อไม่ให้แบตตรีมันกระแทก เสียงดังผลปรากฎว่า...ผ้าหลุดมาติดที่ท่อไอเสียครับ. ..ไฟไหม้พรึบๆๆเลยครับผมให้เพื่อนอุ้ยลงไปดับครับก่อ นลงไปดับยังนั้งเถียงกันก่อนนะครับว่ากลิ่นไรว่ะไม่ใ ช่ที่รถกหรอกมั้ง.......5555..เกือบเป็นข่าวหน้า1แล้ ว....ย่างสอยง2ศพคามาสด้าโบราณอ่ะ55555...

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

มาเก็บข้อมูล

Member ideaman's Avatar
    ขอบคุณ
    1

แล้วตัวตัดน้ำมันที่เป็นโซลินอยส์ วาล์ว กะปั๊มac ท่านใดติดมั่ง..ซื้อได้ที่ไหน หาอยู่...ไม่อยากใช้ติ๊กคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ideaman อ่านข้อความ
    แล้วตัวตัดน้ำมันที่เป็นโซลินอยส์ วาล์ว กะปั๊มac ท่านใดติดมั่ง..ซื้อได้ที่ไหน หาอยู่...ไม่อยากใช้ติ๊กคับ

ของผมเค้าติดไห้ตอนติดแกสเลยครับปั๊มacพันกว่าบาทแล้ วแต่ร้านครับ
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Junior Member kampan's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หากพี่ๆสนใจความตื่นเต้นเหมืือนผม ต้องนี้เลยครับ 3,500 บาท ครับ(ยังไม่รวมค่าติดตั้ง)
    Name:  Photo-0084.jpg
Views: 2168
Size:  32.8 KB

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kampan อ่านข้อความ
    หากพี่ๆสนใจความตื่นเต้นเหมืือนผม ต้องนี้เลยครับ 3,500 บาท ครับ(ยังไม่รวมค่าติดตั้ง)
    Name:  Photo-0084.jpg
Views: 2168
Size:  32.8 KB
    ตื่นเต้นกว่านอนหอสาวพานิชย์แล้วแฟนเค้ามาตอนตี3อีกน ะเนี่ย....
    แต่ราคานี้ผมก็ยอมเสี่ยงนะ..พี่กำปั้น

โอนเงิน
    ส่งของ

Junior Member kampan's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตื่นเต้นกว่านอนหอสาวพานิชย์แล้วแฟนเค้ามาตอนตี3อีกน ะเนี่ย....
    แต่ราคานี้ผมก็ยอมเสี่ยงนะ..พี่กำปั้น
    พี่บอยท้ามีสาวๆ พานิชย์เดินผ่าน แนะนำให้ผมด้วยนะครับ โฮ๊ะๆ

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

ของผมเค้าติดไห้ตอนติดแกสเลยครับปั๊มacพันกว่าบาทแล้ วแต่ร้านครับ
    ถ้าเราติดแก๊ส เราต้องติดโซลีนอยวาว์ล ตัด-ต่อน้ำมัน ร่วมกับ ปั๊ม ac ด้วยหรือครับ....

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sippapas อ่านข้อความ
    ถ้าเราติดแก๊ส เราต้องติดโซลีนอยวาว์ล ตัด-ต่อน้ำมัน ร่วมกับ ปั๊ม ac ด้วยหรือครับ....
    จังซี่บ่ท่านพี่

ของกากๆติดอีเขียวน่ะ

โอนเงิน
    ส่งของ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สำหรับรถที่ใช้ปั๊ม ac ต้องใช้โซลินอยด์วาล์วเป็นตัวตัดน้ำมันตอนใช้แก๊สครั บ แต่ถ้าคันไหนใช้ปั๊มติ๊กแล้วไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ เพราะตอนที่โยกสวิทย์ไปใช้แก๊สไฟก็ไม่ไปที่ปั๊มติ๊กแ ล้วครับ แนะนำติดรีเรย์ให้กับโซลินอยด์
    แก๊สเพื่อแบ่งเบาภาระสวิทย์ไฟด้วยนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ piper69 อ่านข้อความ
    สำหรับรถที่ใช้ปั๊ม ac ต้องใช้โซลินอยด์วาล์วเป็นตัวตัดน้ำมันตอนใช้แก๊สครั บ แต่ถ้าคันไหนใช้ปั๊มติ๊กแล้วไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ เพราะตอนที่โยกสวิทย์ไปใช้แก๊สไฟก็ไม่ไปที่ปั๊มติ๊กแ ล้วครับ แนะนำติดรีเรย์ให้กับโซลินอยด์
    แก๊สเพื่อแบ่งเบาภาระสวิทย์ไฟด้วยนะครับ
    มีคำถามคับ

แล้วปั้ม ac นานๆไปปั้มจะมีปัญหาไหมครับ เพราะมันไม่ได้ดูดน้ำมันแล้วแต่ตัวมันยังทำงานอยู่นะ ครับ คิดว่าจะเป็นอย่างไรครับ

Bookmarks