ขอถามเรื่องติดแก๊ส mazda familia หน่อยครับ ใครติดแล้วขอข้อมูลหน่อยครับ.... - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ขอถามเรื่องติดแก๊ส mazda familia หน่อยครับ ใครติดแล้วขอข้อมูลหน่อยครับ....

ถ้าวางใต้ท้อง ถังขนาดที่เหมาะสมคือขนาดเท่าไรครับ

48 ลิตร เหมาะมั้ยครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

Name:  P8103519.jpg
Views: 1481
Size:  34.1 KB
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    ถ้าวางใต้ท้อง ถังขนาดที่เหมาะสมคือขนาดเท่าไรครับ

48 ลิตร เหมาะมั้ยครับ
    ..........ผมติดแล้วครับถัง48ลิตร..แต่ต้องตัดท่อไอเ สียแล้วเดินท่อไอเสียใหม่แค่ช่วงที่ออกจากหม้อพักเพื ่อหลบถังและท่อแก๊สครับ......เรื่องราคาแล้วแต่ว่าท่ านจะเลือกเอาดีแค่ไหนครับ...ถ้ามีเงินเยอะก็เอาหรูๆๆ ดีๆๆไปเลยครับ....แต่ของผมเอาแค่สมกับตัวเองระบบหม้อ ต้มของอิตลีถังสหมิตรของไทยทั้งชุด8500ค่าแรงติดตั้ง 3500รวมหมื่นสองพอดีครับ...แต่งยังสงสัยอยู่ว่าทำไมไ ม่ต้องสตาทน้ำมันก็ไม่รู้อ่ะของผมสตาทแก๊สได้เลยครับ แถมเดินนิ่งกว่าน้ำมันอีกเปิดแอร์วิ่งความร้อนก็ไม่เ กินครึ่งเกย์คือเท่าเดิมเหมือนก่อนติดแก๊สเลยครับ..ง งแต่เพิ่งลองใช้ได้วันแรกเองอ่ะ...ต่อไปไม่รู้ว่าจะเ จออะไรบ้างอ่ะ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปุ๊ทะริ : 11-08-2011 เมื่อ 02:38

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

สกายไลน์ของผมก็ใช้แก็สครับ สตาร์ทรถด้วยแก๊ส ก็ขับดีนะแต่ผมก็ตรวจตราดูประจำครับว่ามันมีรั่วหรือ ว่ามีข้อผิดสังเกตุยังไง แต่โดยรวมก็ใช้งานได้ดีครับ

ปล. ถัง58ลิตรเช่นกันครับ อยู่ในฝากระโปรงหลังครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    Name:  P8103519.jpg
Views: 1481
Size:  34.1 KB..........ผมติดแล้วครับถัง48ลิตร..แต่ต้องตัดท่อไอเ สียแล้วเดินท่อไอเสียใหม่แค่ช่วงที่ออกจากหม้อพักเพื ่อหลบถังและท่อแก๊สครับ......เรื่องราคาแล้วแต่ว่าท่ านจะเลือกเอาดีแค่ไหนครับ...ถ้ามีเงินเยอะก็เอาหรูๆๆ ดีๆๆไปเลยครับ....แต่ของผมเอาแค่สมกับตัวเองระบบหม้อ ต้มของอิตลีถังสหมิตรของไทยทั้งชุด8500ค่าแรงติดตั้ง 3500รวมหมื่นสองพอดีครับ...แต่งยังสงสัยอยู่ว่าทำไมไ ม่ต้องสตาทน้ำมันก็ไม่รู้อ่ะของผมสตาทแก๊สได้เลยครับ แถมเดินนิ่งกว่าน้ำมันอีกเปิดแอร์วิ่งความร้อนก็ไม่เ กินครึ่งเกย์คือเท่าเดิมเหมือนก่อนติดแก๊สเลยครับ..ง งแต่เพิ่งลองใช้ได้วันแรกเองอ่ะ...ต่อไปไม่รู้ว่าจะเ จออะไรบ้างอ่ะ..

ทุกวันนี้รถผมก็สตาร์ทแกสนะครับ....เป้นงี้มาตั้งแต่ ติดเลย
    ติดง่ายกว่าน้ำมันอีกชึ่งเดียวติด
    ถ้าทีแรกไม่ติดทีที่2นานนิดนึงอิอิ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

เบนซ์ผมทุกคันดมแก๊สและสตาร์แก๊ส ทุกวันครับ ส่วนน้ำมันเอาไว้ใช้ตอนรอบเกิน5พันครับ 555
    ปล.ใช้มาเกือบ5ปีแล้วครับ แกะเครื่องมาดูก็มีแค่บ่าวาวล์ที่ทรุดลงไปหน่อยเดียว เอง อย่างอื่นปะ-กะ-ติ ก๊าบ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ทุกวันนี้รถผมก็สตาร์ทแกสนะครับ....เป้นงี้มาตั้งแต่ ติดเลย
    ติดง่ายกว่าน้ำมันอีกชึ่งเดียวติด
    ถ้าทีแรกไม่ติดทีที่2นานนิดนึงอิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chevit : 11-08-2011 เมื่อ 18:02

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

Gooood

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

เครื่องคาร์บู ส่วนมากก็สตาร์ทแก๊สทั้งน้านล่ะครับ
    น้องมังคุดก็ใช้แก๊ส 100% เฉลี่ย km @ 1 บาท
    นาน นาน นาน วิ่งนำ้มันสักที m 1000 เครื่องเดิม
    วันนี้ยังไปขับไปซื้อดอกมะลิไหว้แม่ มาเลยครับ
    ทะเลประจวบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ting2220 : 12-08-2011 เมื่อ 21:40
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    เบนซ์ผมทุกคันดมแก๊สและสตาร์แก๊ส ทุกวันครับ ส่วนน้ำมันเอาไว้ใช้ตอนรอบเกิน5พันครับ 555
    ปล.ใช้มาเกือบ5ปีแล้วครับ แกะเครื่องมาดูก็มีแค่บ่าวาวล์ที่ทรุดลงไปหน่อยเดียว เอง อย่างอื่นปะ-กะ-ติ ก๊าบ
    .........พี่โอ๊คครับรถผมเวลาวิ่งแก๊สความเร็วขึ้นช้ าเหยีบสุดตรีนมันค่อยๆๆขึ้นมาแค่110เองครับ....แต่พอ เป็นน้ำมันขึ้นปรูดเลย130-140...เออพี่แล้วมันต้องเติมสารเคลือบวาวล์ไหมพี่... ของผมกินแก๊ส0.14ลิตร/กม.หรือประมาณ 1.50บาท/กม.ความเร็วที่80-100กม/ชั่วโมง....แล้วคอยล์ซีดีไอหาได้ที่ไหนอ่ะพี่.....ส่ วนเรื่องความเร็วน่าจะเป็นเพราะต้านลมด้วยแน่ๆๆมั้งพ ี่...แต่ช่างมันเหอะช่วงนี้ผมเน้นประหยัดครับ..55555

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

ลองจูนใหม่และหารูMixerที่เหมาะสม ปากmixที่ประกบกับปากคาร์บูต้องแนบสนิทด้วยครับ สารอะไรพวกนั้นไม่ต้องเติมก็ได้ครับช่วยได้ทางจิตใจค รับ เก็บส่วนต่างไว้มำฝาสูบดีกว่าครับ จูนให้เหมาะสมกับเครื่องต้องการก็พอครับ ส่วนคอยล์ร้านเจ๊กน่าจะมีนะครับ
    ปล ตีนหนักๆตตั้งวาวล์บ่อยหน่อยก็ดีเด้อ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    .........พี่โอ๊คครับรถผมเวลาวิ่งแก๊สความเร็วขึ้นช้ าเหยีบสุดตรีนมันค่อยๆๆขึ้นมาแค่110เองครับ....แต่พอ เป็นน้ำมันขึ้นปรูดเลย130-140...เออพี่แล้วมันต้องเติมสารเคลือบวาวล์ไหมพี่... ของผมกินแก๊ส0.14ลิตร/กม.หรือประมาณ 1.50บาท/กม.ความเร็วที่80-100กม/ชั่วโมง....แล้วคอยล์ซีดีไอหาได้ที่ไหนอ่ะพี่.....ส่ วนเรื่องความเร็วน่าจะเป็นเพราะต้านลมด้วยแน่ๆๆมั้งพ ี่...แต่ช่างมันเหอะช่วงนี้ผมเน้นประหยัดครับ..55555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chevit : 15-08-2011 เมื่อ 11:27

Senior Member
    สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

เก็บข้อมูลครับ เกือบสองเดือนก่อน จะเอาไปติดแล้ว ผ.บ.ท.บ ก้ออนุมัติแล้ว
    นิสสัน เอ็นวี ของท่านฤษีไฟลุกลวกท่านไปครึ่งตัว ตามข่าว เลยปอดๆครับ
    ลูกๆก็ยังเล็กอยู่เลยพับไว้ก่อน

ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ witpk2 อ่านข้อความ
    เก็บข้อมูลครับ เกือบสองเดือนก่อน จะเอาไปติดแล้ว ผ.บ.ท.บ ก้ออนุมัติแล้ว
    นิสสัน เอ็นวี ของท่านฤษีไฟลุกลวกท่านไปครึ่งตัว ตามข่าว เลยปอดๆครับ
    ลูกๆก็ยังเล็กอยู่เลยพับไว้ก่อน
    .................ขออนุญาติแนะนำครับ......อุบัติเหต ุเกิดขึ้นได้ครับแต่มันจะไม่เกิดเลยถ้าเราไม่ประมาท. ...อู่ที่รับติดตั้งช่างที่ชำนาญสำคัญมากครับพอๆๆกับ อุปกรณ์ที่เราจะติดตั้งเลยครับ...ร้านที่ผมไปติดตั้ง นี้ราคาค่าแรง3500ถังไว้ใต้ท้องครับ(ผมก็กลัวเหมือนท ่านแหละ55)มีอะไรจะได้หนีทันครับ55แต่ช่างที่ผมไปทำน ี้เก่งมากครับไม่งัน้คงอยู่ไม่ได้แน่ๆๆก็อู่ดันอยู่ซ ะลึกเลยไม่มีทำเลหน้าร้านใดๆๆอาศัยว่าลูกค้าช่วยบอกก ันแบบปากต่อปากครับงานเลยเยอะมาก....ราคาก็ถูกด้วยคร ับขนาดเพื่อนผมไปติดมาค่าแรงราคาญาติกันยัง3พันเลยคร ับถังว่างบนกระบะงานง่ายๆๆเลยอ่ะ...ลองหาข้อมูลดูเยอ ะๆๆครับเพราะผมซื้อของเองแต่กว่าจะติดได้ก็หาอู่อยู่ นานครับ....

ติดเองเลยครับ

เมื่อวานอาทิตย์ซื้อชุดแก๊สมาเตรียมไว้ละ กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะลงใต้ท้องดี หรือวางบนกะบะดี

ที่ไฟลุกน่ะ ส่วนใหญ่ใช้แก๊สจนเพลิน พอสับมาใช้น้ำมัน ท่อมันหมดอายุไข
    น้ำมันก็เลยรั่ว ซีึ่งเป็นสาเหตหลักของอัคคีภัยนั่นเอง

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ witpk2 อ่านข้อความ
    สาเหตุส่วนไหญ่ ที่ไฟลุกก็เพราะสายน้ำมันหมดอายุเหมือนที่พี่ตะกี้ได ้กล่าวไว้แหละครับ
    อีกอย่างก็คือพวกขับลูกเดียวครับขับยันเตเติมแกสแล้ว ก็ขับๆๆ++ไม่ตรวจเชคอะไรเลย
    รถเราไช้แกสครับก่อนเดินทางแต่ละครั้งเชคซักนิดก็ดี. ..เข้าศูนย์หรือร้านนที่ติดตามประกัน
    ผมเองไม่ได้รุ้เรื่องอะไรหรอกครับก่อนไปไหนอาศัย ดม ๆๆ เอาเหม้นรึป่าวหว่า55+
    ถ้าจะติดแนะนำไห้ติดที่ศูนย์หรือร้านที่มั่นใจได้ จริงอยู่ซื้อของมาติดเองอาจจะถุกกว่า
    ครั้งแรกผมก็คิดแบบนี้ แต่ถ้ามีปัญหาขึ้นมาเราต้องซ่อมเองครับ
    ถ้าติดที่ร้านผมลองคิดๆดูแพงกว่าไม่มากหรอกครับคิดแล ้วไม่เกิน2พันเอารถไปทิ้งกลับมานอนดูทีวีเย็นๆไปรับร ถไม่ต้องเหนื่อย แลกกับประกันซ่อมฟรี1ปี+ใบรับรองวิศวะผมว่าคุ้มนะครั บ
    ของผมติดบนกระบะแหละครับยอมเสียเนื้อที่นิดนึงไม่เป็ นไรรถผมช่วงยาว5ขอ คิดๆอยู่ว่าถ้าโดนชนตูดกว่ารถจะยุบมาถึงถังแกสคนขับค งเดทก่อนแล้ว....
    อยากติดไต้ท้องเหมือนกันแต่รถผมโหลด+เข้าไร่อ้อยบ่อย ครับ อีกอย่างผมว่ามันอยู่ท้ายกระบะเกินไป สมมติโดนชนเสียวครับ
    แต่ก็นะ ซีวิค2000โดนชนขาด2ท่อนถังแกสกระเด็นมันยังไม่ระเบิด เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boy115 : 17-08-2011 เมื่อ 00:30
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

ขึ้นชื้อว่าเชื้อเพลิงก็อันตรายทั้งนั้นแหละครับ ใช้งานหมั่นตรวจดูครับ ไม่ว่าน้ำมันหรือแก๊สถ้ารั่วก็อันตรายเหมือนกันครับ

Member ideaman's Avatar
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    สาเหตุส่วนไหญ่ ที่ไฟลุกก็เพราะสายน้ำมันหมดอายุเหมือนที่พี่ตะกี้ได ้กล่าวไว้แหละครับ
    อีกอย่างก็คือพวกขับลูกเดียวครับขับยันเตเติมแกสแล้ว ก็ขับๆๆ++ไม่ตรวจเชคอะไรเลย
    รถเราไช้แกสครับก่อนเดินทางแต่ละครั้งเชคซักนิดก็ดี. ..เข้าศูนย์หรือร้านนที่ติดตามประกัน
    ผมเองไม่ได้รุ้เรื่องอะไรหรอกครับก่อนไปไหนอาศัย ดม ๆๆ เอาเหม้นรึป่าวหว่า55+
    ถ้าจะติดแนะนำไห้ติดที่ศูนย์หรือร้านที่มั่นใจได้ จริงอยู่ซื้อของมาติดเองอาจจะถุกกว่า
    ครั้งแรกผมก็คิดแบบนี้ แต่ถ้ามีปัญหาขึ้นมาเราต้องซ่อมเองครับ
    ถ้าติดที่ร้านผมลองคิดๆดูแพงกว่าไม่มากหรอกครับคิดแล ้วไม่เกิน2พันเอารถไปทิ้งกลับมานอนดูทีวีเย็นๆไปรับร ถไม่ต้องเหนื่อย แลกกับประกันซ่อมฟรี1ปี+ใบรับรองวิศวะผมว่าคุ้มนะครั บ
    ของผมติดบนกระบะแหละครับยอมเสียเนื้อที่นิดนึงไม่เป็ นไรรถผมช่วงยาว5ขอ คิดๆอยู่ว่าถ้าโดนชนตูดกว่ารถจะยุบมาถึงถังแกสคนขับค งเดทก่อนแล้ว....
    อยากติดไต้ท้องเหมือนกันแต่รถผมโหลด+เข้าไร่อ้อยบ่อย ครับ อีกอย่างผมว่ามันอยู่ท้ายกระบะเกินไป สมมติโดนชนเสียวครับ
    แต่ก็นะ ซีวิค2000โดนชนขาด2ท่อนถังแกสกระเด็นมันยังไม่ระเบิด เลย
    เออ..จิงๆ

Bookmarks