Mazda 1000 เครื่อง A12 น้องใหม่ขอความช่วยเหลือครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: Mazda 1000 เครื่อง A12 น้องใหม่ขอความช่วยเหลือครับ

Thumbs up Mazda 1000 เครื่อง A12 น้องใหม่ขอความช่วยเหลือครับ

สวัสดีครับ ผมชื่อเล็กครับ และพึ่งย้ายมาอยู่ชลบุรีเลยไม่รู้จักที่ทางเลยครับ
    พอดีพึ่งได้รถMazda 1000เครื่องนิสสัน12aมาครับ ยังไม่เก่งเรื่องเครื่องครับ
    พอดีมีปัญหาเกิดขึ้นครับ คือว่า
    กำลังจะเอารถออกไปทานข้าวก็สตาร์ทรถอุ่นเครืองปกติ ขับออกไปถึงร้านแล้วครับ
    รถก็ดับไปเฉยๆ ก็ปิดสวิตย์กุญแจครับ พอเปิดอีกทีไฟแดงก็ยังไม่ติด ก็คิดว่าคงใช้กำลังไฟไปตอนสตาร์ท ไปรอสัก 1-2 นาทีคงจะได้ เพื่อจะให้ปั๊มติ๊กทำงาน รอแล้วรอเล่า ทานข้าวเสร็จก็ยังไม่ติด เข็นแล้วก็ไม่ติด และลองเช็คไฟดู(แบบไม่มีเครื่องมือช่างนะครับ) กดแตรดูก็ดัง เสียงตอนปิดกุญแจสตาร์ทก็ดังดี ฟิวก็ไม่ขาด แต่เครื่องมันไม่ชึ่งขึ้นมาครับ เลยขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ (คิดเอาเองครับว่าน่าจะเป็นที่ระบบไฟ แต่ก็ซ่อมไม่เป็น)

ปล.ก่อนหน้านี้มีปัญหาเรื่องปั๊มติกซ๊อตครับ เปลี่ยนใหม่มาแบบของใหม่แต่ถูกๆ

ปัญหาอาจจะไม่ได้เห็นภาพรถที่กล่าวมา เลยขอรบกวนครับ ว่าพี่ๆท่านไหนอยู่ชลบุรีบ้างครับหรือพอรู้จักร้านที ่ไว้ใจได้บ้าง(กลัวเอาไปทำเองแล้วโดนหลอก เพราะไม่ค่อยจะมีสตังครับ)
    รถอยู่บ้านญาติที่เมืองใหม่ ใกล้ๆร้าน"เบบ"อ่ะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    เล็ก

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เล็ก มหาศาล อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ ผมชื่อเล็กครับ และพึ่งย้ายมาอยู่ชลบุรีเลยไม่รู้จักที่ทางเลยครับ
    พอดีพึ่งได้รถMazda 1000เครื่องนิสสัน12aมาครับ ยังไม่เก่งเรื่องเครื่องครับ
    พอดีมีปัญหาเกิดขึ้นครับ คือว่า
    กำลังจะเอารถออกไปทานข้าวก็สตาร์ทรถอุ่นเครืองปกติ ขับออกไปถึงร้านแล้วครับ
    รถก็ดับไปเฉยๆ ก็ปิดสวิตย์กุญแจครับ พอเปิดอีกทีไฟแดงก็ยังไม่ติด ก็คิดว่าคงใช้กำลังไฟไปตอนสตาร์ท ไปรอสัก 1-2 นาทีคงจะได้ เพื่อจะให้ปั๊มติ๊กทำงาน รอแล้วรอเล่า ทานข้าวเสร็จก็ยังไม่ติด เข็นแล้วก็ไม่ติด และลองเช็คไฟดู(แบบไม่มีเครื่องมือช่างนะครับ) กดแตรดูก็ดัง เสียงตอนปิดกุญแจสตาร์ทก็ดังดี ฟิวก็ไม่ขาด แต่เครื่องมันไม่ชึ่งขึ้นมาครับ เลยขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ (คิดเอาเองครับว่าน่าจะเป็นที่ระบบไฟ แต่ก็ซ่อมไม่เป็น)

ปล.ก่อนหน้านี้มีปัญหาเรื่องปั๊มติกซ๊อตครับ เปลี่ยนใหม่มาแบบของใหม่แต่ถูกๆ

ปัญหาอาจจะไม่ได้เห็นภาพรถที่กล่าวมา เลยขอรบกวนครับ ว่าพี่ๆท่านไหนอยู่ชลบุรีบ้างครับหรือพอรู้จักร้านที ่ไว้ใจได้บ้าง(กลัวเอาไปทำเองแล้วโดนหลอก เพราะไม่ค่อยจะมีสตังครับ)
    รถอยู่บ้านญาติที่เมืองใหม่ ใกล้ๆร้าน"เบบ"อ่ะครับ

เล็ก
    สวัสดีครับอยู่ศรีราชาครับ พึ่งจะวางa12มาเช่นกัน ลองไล่ไฟไปคอล์ยสตาร์ท ไปหาจานจ่าย ไปหััวเทียนครับ ลองดูหัวเทียนก่อนถ้ามีไฟออก ก็ดูน้ำมัน เช็คไฟเลี้ยง ปั้มติ๊กครับเดี๋ยวรอรายระเอียด ของ ผู้รู้อีกทีครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

สายไฟไปไดสตาร์ทหลุดหรือเปล่าครับ?

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

แหม..นึกว่าวางโรตี 12a ของมาสด้ามาซะอีก ทำเอาพี่ตาโตเลย..5555
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

Senior Member aeroflex's Avatar
    สถานที่
    งง?ซิสาด
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เล็ก มหาศาล อ่านข้อความ

เล็ก

ขอเบอร์โทรด้วยครับ ผมก็อยู่ สวนหลวงคอนโด น้องเต้ ก็อยู่ หลังตลาดไฟฟ้า เมืองใหม่เหมือนกัน ขอเบอร์ ติดต่อกลับด้วยครับ

ผมไม่สะดวกไปตอนนี้ แต่น้องเต้ พอจะว่าง อยู่

กลุ่มชลบุรีด้วยกันครับ

เต้ -งง?ซิสาด- 087-9317854 เมืองใหม่

พี่บี -งง?ซิสาด- - 081-7152980 อมตะ

พี่ปาน -งง?ซิสาด- 081-7152980 บางแสน

ตี๋ -งง?ซิสาด - 085-0953427 เมืองใหม่(บวชอยู่ ไม่สะดวกครับ)

ขอขอบคุณทุกๆคนครับ..ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์ด ้วยครับc23
    งั้นรบกวนพี่ๆที่อยู่ใกล้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เบอร์ผมครับ 085 951 5445 ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ขอขอบคุณทุกๆคนครับ..ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์ด ้วยครับc23
    งั้นรบกวนพี่ๆที่อยู่ใกล้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เบอร์ผมครับ 085 951 5445 ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ
    ดูสายคอยท์ด้วยนะครับ เผื่อหลุด

เดี๋ยววันเสาร์นี้ มีน้องเต้ งงซิสาด ชลบุรี เข้าไปดูให้ครับ
    คืบหน้าอย่างไร จะเล่าสู่กันฟังนะครับ
    ขอบคุณครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

เดี๋ยววันเสาร์นี้ มีน้องเต้ งงซิสาด ชลบุรี เข้าไปดูให้ครับ
    คืบหน้าอย่างไร จะเล่าสู่กันฟังนะครับ
    ขอบคุณครับ
    แจ๋วเลย.....น้องเต้ ใจดีมากๆครับ

P-Vespa's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

สู้ๆครับ

รายงานสรุป สาเหตุครับ
    ปั๊มติ๊กครับ แบบว่าซื้อของเทียมมาครับ ก็เลยเป็นแบบนี้ครับ ตอนนั้นฉุกละหุก ตังค์ก็ไม่มีเลยใช้ไปก่อน แป๊บเดี๋ยวออกอาการแล้วครับ
    ปั๊มติดๆดับๆ ไฟก็เลยไม่เข้า และปั๊มไม่ดูดน้ำมันขึ้นมาที่พักเบนซิน เสียงก็ดังลั่นทุ่งครับc23

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมนะครับ

พอดีอ่านเจอครับ เลยน่าเก็บไปคิดครับ (มันจะเกี่ยวกับอาการของผมอ่ะป่าว...เพราะเติมโซฮอล9 1ครับ)

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ warmwar
    datsun 620 เครื่องเดิมเบนซิน จะเปลี่ยนไปเติมแก็ซโซฮอล 91 ได้ไหมครับ

05-09-2010 11:20 #2 ibanny

เครื่องเดิมเบนซินสามารถใช้เชื้อเพลิงแก๊สโซฮอล์ได้อ ย่างไม่มีปัญหาใดๆกับเครื่องยนต์เลย
    แต่แก๊สโซฮอล์ไม่เป็นมิตรกับยางทุกชนิด ดังนั้น ท่อยางในระบบเชื้อเพลิงตั้งแต่ถังน้ำมัน ไปปั๊มติ๊ก ผ้ายางในปั๊มติ๊ก จนเข้าคาร์บูฯจะมีปัญหา
    เพราะแก๊สโซฮอล์จะเข้าไปกัดยางเหล่านี้จนเสียหาย เป็นเศษยางเข้าไปอุดตันในระบบ
    อีกทั้งแก๊สโซฮอล์จะไปมีปฏิกริยากับอ๊อกซิเจนได้ง่าย เกิดคราบตะกรันไปเกาะทองเหลือง ก็คือตัวนมหนู อุดตันจนรถสตาร์ทไม่ติด
    ดังนั้นรถที่ไม่ค่อยได้ขับก็จะเกิดปัญหานี้
    ยังไม่หมด
    แก๊สโซฮอล์กระหายความชื้น ในถังน้ำมันซึ่งรถรุ่นเก่าเป็นเหล็ก จะมีความชื้นมาเกาะในถัง หากไม่ค่อยได้ขับแล้วเติมน้ำมันไว้น้อย จุดที่ไอน้ำเกาะก็จะเกิดสนิม
    สนิมในถังน้ำมัน ลองคิดดูว่าท่อจะตันไหม
    สรุปแล้วกับเครื่องยนต์นั้นไม่มีปัญหา แต่จะมีปัญหากับระบบป้อนเชื้อเพลิงครับ

ข้อมูลปิดท้ายดูสอดคล้องกับอาการเสียดีครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

Bookmarks