125primavera เป็นโรคเรื้อรังหลายอย่าง ช่วยหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: 125primavera เป็นโรคเรื้อรังหลายอย่าง ช่วยหน่อยครับ

girapatk's Avatar
    สถานที่
    แป้
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 125primavera เป็นโรคเรื้อรังหลายอย่าง ช่วยหน่อยครับ

125primavera ผมได้มาด้วยความฉุกลละหุกมาก ไม่ได้ไปดู ไปลองรถเอง แต่ฝากเพื่อนที่เชียงใหม่ช่วยดูให้ อาการเรื้อรังที่ว่า มันอาจไม่ร้ายแรงนักครับ แต่ว่า ใน ฐานะคนรัก รถ เพราะเป็นรถคันที่สอง ที่ผมเคยจับ แต่เป็นรถคันแรกที่ผมเป็นเจ้าของโดยเบ็ดเสร็จ เก็บเงินเองเต็มๆครับ ไม่ใช่ว่าผมลำเอียงรักรถ 2 คัน ไม่เท่ากันนะ ^^ แต่ 64คันแรกมีคนดูแลเป็นอย่างดีแล้ว ทุกวันนี้ยังจอดอยู่ข้างๆกันอยู่เลยครับ

และขอออกตัวว่า ผมมีความรู้เรื่อง รถ เรื่องช่างน้อยมากๆ นะครับ แต่บางอย่างถ้าเราได้เรียนรู้แล้ว ผมเชื่อว่า ทุกคนทำได้นะ ^^

พล่ามซะยาว เข้าเรื่องเลยละกันนะครับ รถผมมีอาการดังนี้นะครับ

1. คลัชหย่อน เกียร์หย่อน เข้าเกียร์ยาก กำคลัชแบบสุดๆแล้ว แต่มันเปลี่ยนเกียรยากมากเลยครับ ไม่ค่อยลื่นเลย อีกอย่างเกียร์ไม่ค่อยตรงด้วยครับ (ในความรู้สึกเมื่อเทียบกับ64 คันก่อน)

2. มีเสียงหมาหอนตลอดเวลาเลย เริ่มหอนตั้งแต่ขึ้นเกียร์1แล้วออกตัว

3. ไฟมาเยอะเกินครับ ณ ตอนนี้ ไฟท้าย และไฟหน้า ขาดหมด ตามลำดับ

4. เวลาตะแคงรถไปด้านเก๊ะข้าง น้ำมันเบนซินจะทะลักออกมาแถวรางพื้นอ่ะครับ อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นเรื่องปกติของสมอรึเปล่า (รถผมเครื่อง125เดิม คาร์บูแดช ไม่ได้ใส่กรองอากาศครับ)

5. ละก็รถผมมีแต่กุญแจล็อกคอดอกเดียว มีสวิชลับอยู่ในเก๊ะแต่ไม่มีกุญแจและก็ไม่ได้ต่อสายไ ฟอะไรไว้ด้วย ณ ตอนนี้คือใครๆก็สามารถสตาร์รถผมได้ทุกที่ทุกเวลา(ปกต ิรถเดิมๆจะไม่มีสวิชกุญแจใช่มะครับ แต่มีคนเจาะไปซะละ ไม่เป็นไร)

6. เรื่องสนิมครับ ตอนนี้รางพื้นผุสนิมพอก ใต้พื้นรถก็สนิมเยอะครับ ละก็ตรงท้ายรถก็ผุนิหน่อยครับแต่มีแผ่นรองป้ายทะเบีย นบังไว้ ส่วนสีรถโดยรวมถือว่ายังพอใช้อยู่นะครับ แต่มีบางจุดที่มันพอง และมีน้ำ+สนิมพอกอยู่ใต้เนื้อสีครับ ตอนนี้ผมเลยกระเทาะแผ่นสีออกบางส่วนไม่งั้นน้ำขังตลอ ดเวลาครับ (ผมก็ชอบรถแห้งๆเดิมๆนะครับ แต่รถผุนี่ไม่ปลื้มอย่างแรง เรารักรถ ก็อยากให้รถอยู่กับเรานานๆครับ)

อันนี้เป็นปัญหาที่พอจะนึกครับ

อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คนรักเวสป้าทั้งหลาย ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เช่นว่า ปัญหาให้ควรแก้ก่อน ปัญหาไหนไม่ค่อยสำคัญไว้แก้ทีหลัง ปัญหาไหนไม่ยากเย็นพอที่จะศึกษาแก้ไขเองได้ และปัญหาไหนอันตรายแก้ยากต้องเข้าร้าน อะไรประมาณนี้ครับ

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทุกท่านนะครับ ที่เข้ามาแนะนำ และแบ่งปันความรู้ หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นแนวทางให้ใครหลายๆ ได้เข้ามาเปิดอ่านแล้วนำความรู้ไปใช้นะครับ

ถ้ามีท่านใดต้องการรูปเพื่อดูอาการ ผมยินดีถ่ายให้ดูนะครับ เผื่อไว้เป็นตัวอย่างให้หลายๆคนได้ศึกษาด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย girapatk : 11-08-2011 เมื่อ 16:22
    "จากจุกสูงสุดคืนสู่สามัญ จากปัจจุบันย้อนกลับคืนสู่อดีต"

Phare ConservaTivE รักเมืองไทย รักษ์เมืองแป้ *

สถานที่
    แป้
    ขอบคุณ
    0

c23
    "จากจุกสูงสุดคืนสู่สามัญ จากปัจจุบันย้อนกลับคืนสู่อดีต"

Phare ConservaTivE รักเมืองไทย รักษ์เมืองแป้ *

Senior Member marin's Avatar
    สถานที่
    Bangsaen Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

1. อันนี้ลองตั้งสายใหม่ครับ ตั้งไม่ยากแต่ยากกว่ารถเวสป้าใหญ่ ใส่เกียร์ยากเกิดจากครัชหย่อนนะครับตั้งให้พอดีกำแน่ นๆๆก็เข้าเกียร์ง่าย
    2. เช็คครัชก่อนครับแต่มันค่อนข้างยากนะครับ
    3. เห็นเค้าใส่ตัวต้านนะครับ ไม่ก็ใส่ไฟท้าย volt เยอะๆ ไฟหน้าลองใส่ 12 V ดูครับ แก้ปัญหาระยะสั้นก่อนครับ
    4. ปกติไม่ไหลครับ อาจเพราะเค้าใส่คารบูเดิมนะ
    5. รถผมก็เหมือนคุณครับไม่มีสวิทย์ไฟ เดิมดีนะครับถ้าไม่ชอบก็ไปหาซื้อสวิทย์มาต่อตัดวงจร
    6. ต้องแก้ปัญหาน้ำมันไหลก่อนสีมันไม่ทนเบนซินหรอกครับ แต่ตอนนี้สีเริ่มปูดแล้วก็ต้องทำนะผมว่าสนิมฝังในได้ ลอกมาเจอเพียบ

รายละเอียดเยอะมีไรก็ช่วยๆๆกันครับ

สถานที่
    แป้
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ marin อ่านข้อความ
    1. อันนี้ลองตั้งสายใหม่ครับ ตั้งไม่ยากแต่ยากกว่ารถเวสป้าใหญ่ ใส่เกียร์ยากเกิดจากครัชหย่อนนะครับตั้งให้พอดีกำแน่ นๆๆก็เข้าเกียร์ง่าย
    2. เช็คครัชก่อนครับแต่มันค่อนข้างยากนะครับ
    3. เห็นเค้าใส่ตัวต้านนะครับ ไม่ก็ใส่ไฟท้าย volt เยอะๆ ไฟหน้าลองใส่ 12 V ดูครับ แก้ปัญหาระยะสั้นก่อนครับ
    4. ปกติไม่ไหลครับ อาจเพราะเค้าใส่คารบูเดิมนะ
    5. รถผมก็เหมือนคุณครับไม่มีสวิทย์ไฟ เดิมดีนะครับถ้าไม่ชอบก็ไปหาซื้อสวิทย์มาต่อตัดวงจร
    6. ต้องแก้ปัญหาน้ำมันไหลก่อนสีมันไม่ทนเบนซินหรอกครับ แต่ตอนนี้สีเริ่มปูดแล้วก็ต้องทำนะผมว่าสนิมฝังในได้ ลอกมาเจอเพียบ

รายละเอียดเยอะมีไรก็ช่วยๆๆกันครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่

ตอนนี้รถผมไล่ไฟละก็เปลี่ยนหลอดใหม่แล้ว แต่ยังไม่ได้ใส่ตัวโหลดครับ ไม่แน่ใจว่าถ้าบิดมากๆอีกมันจะขาดอีกรึเปล่า

แล้วก็ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องไปแล้ว ปรากฏว่าเสียงหอนลดลงระดับหนึ่งครับ จากที่ผมได้ไปปรึกษากับพี่ในกลุ่ม พี่เค้าบอกว่า เรื่องเครื่องหอนของ

สมอ คงแก้ให้หายลำบาก เพราะถ้าจะแก้จริงๆต้องหาซื้อเฟืองคลัช ที่เขี้ยวมันพอดีกับเฟืองขับ ซึ่งพี่เขาบอกว่าหายาก และราคาแพงอ่ะครับ

อันนี้เป็นกรุทู้ที่ผมหาอ่านมาอ่ะครับเกี่ยวกับเรื่อ งคลัชหอน แต่ผมก็ซ่อมเองไม่เป็นอยู่ดี ต้องพึ่งพาผู้รู้กับช่างผู้เชี่ยวชาญ

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=396546

สุดท้ายนี้ ขอบคุณพี่ๆมากครับ

Bookmarks