คลีนิครถเครื่องหัวโบราณ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: คลีนิครถเครื่องหัวโบราณ

Red face คลีนิครถเครื่องหัวโบราณ

ตั้งแต่เริ่มชอบและเล่นรถมอเตอร์ไซค์แนวคลาสิค ก็เจอปัญหาเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ที่ตัวเองใช้มาตลอด
    ประกอบกับที่ได้โทรคุย ถามเพื่อนๆพี่ๆน้าๆอาๆ ในเว็บนี้มา แต่ละท่านก็ผ่านร้อนหนาว ชั่วโมงบินก็ขั้นเซียนๆเรียกพี่กันทั้งนั้น

จึงอยากจะมีกระทู้สักกระทู้หนึ่งเป็นที่รวม เพื่อที่จะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ที่คนคอเดียวกันเค ยเจอ
    จะได้แก้ไขปัญหาในเบื้องต้น(ในกรณีที่ไม่ถึงขั้นโคม่ า)
    เพราะเราต่างอยู่ไกลกัน หากเป็นปัญหาเล็กๆจะให้ขนรถยกขึ้นไปทำ มันก็เป็นเรื่องที่หนัก(เงินด้วย^^)

เล่นรถโบราณ ขึ้นขี่มันอย่างเดียวก็กะไรอยู่(หาแฟนยังต้องตามจีบก ันก่อนเลย)
    ขับรถโบราณ ไม่ลงมือร่วมหลับนอนกับมัน ไม่ทุ่มเททั้งจิตทั้งใจให้(บ่อยครั้ง ที่ผมกินไม่ได้นอนไม่หลับ เมือรถผมป่วย)

กระทู้นี้ จึงขอเป็นกระทู้ที่อันเชิญ จุดธูปเรียก ท่านอาจารย์ๆทั้งหลาย มาร่วมช่วยเหลือแลกเปลี่ยน แก้ไขปัญหาให้กับน้องๆหลานๆ ในการเริ่มต้นดูแลรถที่ตัวเองรักกันนะครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

กับน้าๆอาๆหลายท่านในเว็บนี้ เมื่อเทียบกระดูกวัดรอยเท้าแล้ว ผมยังเป็นเพียงเด็กหัดเดินเท่านั้น
    แต่ผมชอบที่จะลงมือแก้ไขปัญหารถด้วยตัวเอง และผมคิดว่า เราคงมีความรู้สึกและกระทำคล้ายๆกัน
    มาร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนกันนะครับ

ผมเคยอ่านเจอ จำไม่ได้ว่าจากล็อกอินไหนแล้ว(ขออภัย) มีคนมาแลกรถใหม่สภาพดีกับรถเก่า
    น้าท่านตอบประมาณว่า "ขับรถมือไม่เลอะ ไม่มัน" ๕๕๕
    ผมว่าใช่เลย นี้แหละฟิวส์ นักเลงเล่นรถตัวจริง
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

Senior Member ZuWu52's Avatar
    สถานที่
    I & BSA
    ขอบคุณ
    0

ดีครับกระทู้นี้ เล่นรถโบราณคลาสิก อย่างน้อยก็ต้องเข้าใจซักนิดว่ารถเรามันจะกินจะขี้อะ ไรยังไง หากมันไม่ยอมกินยอมวิ่ง เราจะเหนื่อยแทน
    The Art of War

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iamfree อ่านข้อความ
    ตั้งแต่เริ่มชอบและเล่นรถมอเตอร์ไซค์แนวคลาสิค ก็เจอปัญหาเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ที่ตัวเองใช้มาตลอด
    ประกอบกับที่ได้โทรคุย ถามเพื่อนๆพี่ๆน้าๆอาๆ ในเว็บนี้มา แต่ละท่านก็ผ่านร้อนหนาว ชั่วโมงบินก็ขั้นเซียนๆเรียกพี่กันทั้งนั้น

จึงอยากจะมีกระทู้สักกระทู้หนึ่งเป็นที่รวม เพื่อที่จะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ที่คนคอเดียวกันเค ยเจอ
    จะได้แก้ไขปัญหาในเบื้องต้น(ในกรณีที่ไม่ถึงขั้นโคม่ า)
    เพราะเราต่างอยู่ไกลกัน หากเป็นปัญหาเล็กๆจะให้ขนรถยกขึ้นไปทำ มันก็เป็นเรื่องที่หนัก(เงินด้วย^^)

เล่นรถโบราณ ขึ้นขี่มันอย่างเดียวก็กะไรอยู่(หาแฟนยังต้องตามจีบก ันก่อนเลย)
    ขับรถโบราณ ไม่ลงมือร่วมหลับนอนกับมัน ไม่ทุ่มเททั้งจิตทั้งใจให้(บ่อยครั้ง ที่ผมกินไม่ได้นอนไม่หลับ เมือรถผมป่วย)

กระทู้นี้ จึงขอเป็นกระทู้ที่อันเชิญ จุดธูปเรียก ท่านอาจารย์ๆทั้งหลาย มาร่วมช่วยเหลือแลกเปลี่ยน แก้ไขปัญหาให้กับน้องๆหลานๆ ในการเริ่มต้นดูแลรถที่ตัวเองรักกันนะครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    เห็นด้วยครับ
    เวลาติดต่อ 08.00-18.00น.
    .
    .
    จำหน่ายจักรยานยนต์BMW R50 R60 R69S

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=268516

###########ขายอะไหล่ BMW Pre1969###########

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=370731

Member
    ขอบคุณ
    0

ถึงกับจุดธูปด้วยหรือ free เอ้า classic bike guru ออกมาฃ่วยโพสท์ กันหน่อย ดีครับกระทู้นี้

รู้สึกปลื้มเป็นอย่างมาก ที่ผู้ใหญ่ในวงการที่ผมเคารพ ได้เข้ายืนยันตัวเป็นที่ปรึกษาให้หลานๆ
    ขอบคุณอ.สุทธิ์พงษ์ อ.สุรพล น้าเคมากๆครับ

เพื่อนๆพี่ๆ มีปัญหาอะไรครับ โพสต์ไว้ได้เลยครับ ประตูท้องทะเลเปิดกว้าง ท่านอาจารย์ทั้งหลายพร้อมแนะนำให้เราๆแล้วครับ

ปล.guru ท่านอื่นๆ ยืนยันแสดงตัวพร้อมให้คำชี้แนะกับน้องๆโดยด่วนครับ เพราะผมแอบอ่านติดตาม เก็บข้อมูลประสบการณ์ของหลายๆท่านไว้เยอะ ไม่งั้นผมขานชื่อเรียกนะครับ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iamfree : 15-08-2011 เมื่อ 10:32

Member lamblur's Avatar
    สถานที่
    เกิดมาถ้าไม่ได้มีค่ามีความหมายกับใครเลยก็ตายไปแล้วเกิดใหม่ซะนะ
    ขอบคุณ
    0

ช่วยตอบทีนะครับ ขอถามเกี่ยวกับรถอังกิดนะครับ สองสูบครับ aj กับ triumph ถ้าลูกสูบเดิมแพงหรือหายาก เปลียนของรุ่นไหนได้ครับ แล้วจะวิ่งเหมื่อนลูกเดิมไหมครับ
    -ระบบไฟเดิมไม่ดีเปลี่ยนใช่ของcdiจะมีผลต่อการวิ่งไหม ครับแล้วควรใช่cdiรุ่นไหนได้ครับ
    ผมอยากมีสักคันแต่ก็ไม่กล้าและไม่แน่ใจช่วยตอบให้ทีน ะครับ เพราะผมชอบรถอังกิดมาก เห็นกระทู้นี้ผมขอขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ ผมจะได้ตัดสินใจในการซื้อสักคัน
    ขอขอบคุณด้วยใจจริงครับ
    ถ้าบางอย่างมันหาเหตุผลไม่ได้
    ก็ไม่ต้องไปเข้าใจมัน
    อดีตอาจจะสอนเราได้บางเรื่อง
    แต่ถ้ามันไม่ได้ทำให้ชีวิตของเราดีขึ้นก็ทิ้งมันไป

ควรอยู่กับสิ่งที่เป็นจริงในปัจจุบันให้มากที่สุด
    แต่จำไว้ยังมี"เพื่อนกัน"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lamblur อ่านข้อความ
    ช่วยตอบทีนะครับ ขอถามเกี่ยวกับรถอังกิดนะครับ สองสูบครับ aj กับ triumph ถ้าลูกสูบเดิมแพงหรือหายาก เปลียนของรุ่นไหนได้ครับ แล้วจะวิ่งเหมื่อนลูกเดิมไหมครับ
    -ระบบไฟเดิมไม่ดีเปลี่ยนใช่ของcdiจะมีผลต่อการวิ่งไหม ครับแล้วควรใช่cdiรุ่นไหนได้ครับ
    ผมอยากมีสักคันแต่ก็ไม่กล้าและไม่แน่ใจช่วยตอบให้ทีน ะครับ เพราะผมชอบรถอังกิดมาก เห็นกระทู้นี้ผมขอขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ ผมจะได้ตัดสินใจในการซื้อสักคัน
    ผมขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ใช่ช่างซ่อม แต่ผมจะตอบตามความรู้ในฐานะที่เป็นคนเล่นตามประสบการ ณ์ล้วนๆที่ตัวผมพบเจอมาเอง

แต่จะให้ดีรอฟังความเห็นจากพี่ๆในวงการอีกหลายท่านต่ อนะครับ ลองประมวลเหตุผลดู วิธีไหนดีกว่า ผิดถูกก็ช่วยชี้แนะกันด้วยนะครับพี่ๆ
    ไม่ได้คิดจะอวดภูมิหรือโชว์โง่ แต่ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์และหาทางออกที่ดีที่สุ ดของคนชอบในสิ่งเดียวกัน

ผมเคยทำรถสูบเดียว และอยู่บ้านนอกก็ทำตามประสาคนบ้านนอกที่หาของไม่ได้
    (ความคิดส่วนตัว) ถ้าอาการลูกสูบหลวม หาลูกสูบใหม่ของเดิมไม่ได้ ผมใช้ในลูกเก่าครับ แต่ต้องดูสภาพแหวนและลูกสูบว่าใกล้ถึงบ้านเก่าขนาดไห น
    (ซึ่งผมถนัดของแท้มากกว่าของรีโปร์ ผมคิดว่าเนื้อโลหะน่าจะผิดกัน)
    หากสภาพยังพอถูไถ่ได้ ก็ให้หากระบอกสูบใหม่มาใส่ แล้วไล่คว้านเสื้อเข้าหาลูกสูบเก่าครับ แต่รถเสื้อเหล็กต้องหาปลอกที่ดีมากๆหน่อย

เพราะคิดว่าการคุณสมบัติของเหล็กเมื่อโดนความร้อนน่า จะระบายได้น้อยกว่าอลูมิเนียมซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ก ว่า
    เสื้อเหล็กโอกาสที่จะทำให้เสื้อสูบรัดลูกสูบเมื่อร้อ นเกิดขึ้นง่ายมาก ควรจะรันอิน เดินเบาให้เยอะก่อนจะวิ่งจริงและใช้รอบจัด
    เพราะแรกๆการสึกหลอของเครื่องจะเกิดง่ายมากหากใช้หนั ก เพราะหน้าสัมผัสยังใหม่(ทุกเรื่องแรกๆจะเจ็บเยอะกว่า ต่อไปก็สบาย เข้ามือกันเอง^^)

ส่วนการหาลูกสูบมาเทียบแล้วดัดแปลง ต้องถามท่านผู้ที่มีประสบการณ์ท่านอื่นๆที่เคยทดลองท ำมาแล้ว เพราะต้องหารุ่นที่ใกล้เคียงจริงๆ
    ต้องใช้ความละเอียดลงตัวมากๆ ต้องลองผิดลองถูกลองใช้มาก่อน บอกตรงๆเรื่องนี้ผมไม่ถนัด

การเปลี่ยนระบบไฟ มีผลที่แตกต่างกันแน่ ทั้งเรื่องการสตาร์ทที่เที่ยงตรง การสโลว์ การวิ่ง การตั้งไฟฯลฯ
    คอยฟังผู้ัรู้ด้านนี้ ท่านอื่นมาตอบดีกว่าครับ ว่าใช้รุ่นไหนดี แต่เห็นทราบข่าว ช่วงหลังๆ ผมเห็นหลายท่านยังใช้ระบบไฟเดิมและแก้อาการได้ดีหลาย คันแล้ว
    คอยผู้รู้ตัวจริงมาตอบก่อนนะครับ ^^

ลองเข้าไปอ่านกรูะทู้นี้ดูครับ ของคุณพี่น้องเชน
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=439686&page=7
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iamfree : 17-08-2011 เมื่อ 08:20

ใครจะปรึกษาเกี่ยวกับเอ็มแซดโทรมาคุยเลยครับ อะไหล่เดิมไหม รถทะเบียนเดิมไหม รถตรงปีไหม 08482789200
    อุดมเดช ประเสริฐชัยโชคดี 3722341669 กสิกรไทย ออมทรัพย์0848278900 0895790906 mankorat@sanook.com

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lamblur อ่านข้อความ
    ผมว่าถ้าไฟเดิมๆๆๆยังดีเล่นไฟเดิมครับ การแปลงลูกสูบเอาของรุ่นอื่นมาใส่มีหลายองค์ประกอบคร ับ ช่วงชัก ความสูงความยาวความกว้างครับ ถ้าเทียบได้ใกล้เคียงเอาไปใส่ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
    อุดมเดช ประเสริฐชัยโชคดี 3722341669 กสิกรไทย ออมทรัพย์0848278900 0895790906 mankorat@sanook.com

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mankorat อ่านข้อความ
    ใครจะปรึกษาเกี่ยวกับเอ็มแซดโทรมาคุยเลยครับ อะไหล่เดิมไหม รถทะเบียนเดิมไหม รถตรงปีไหม 08482789200
    ขอบคุณ คุณแมนที่เข้ามาร่วมด้วยครับ

ดูคลิปที่คุณZuWu52 เอามาให้ชม

ถ้าได้ช่างที่งานอย่างนี้ดัดแปลง ก็น่าดูชมอยู่ครับ

Senior Member ZuWu52's Avatar
    สถานที่
    I & BSA
    ขอบคุณ
    0

ผมไม่เรียนเรื่องเครื่องยนต์มา แต่อาศัยชอบอย่างเดียว เลยศึกษาด้วยตนเอง
    ผมเลยทำโปรแกรมแบบง่ายๆในExcel ในการคำนวณหาปริมาตรกระบอกสูบ หรือ CC.ของรถเรา
    ผมสนใจตอนที่ทำ BSA M20 กรณีใช้ลูก Oversize ปริมาตรจะอยู่ที่กี่ CC. และเผอิญตอนนี้กำลังทำ
    BSA A10 Plunger ก็จะใช้ลูก Oversize แต่เสื้อเดิม คือยังไม่ได้ตีปลอก จะหาว่ามันขยับไปอีกกี่ CC.

เพื่อนๆพี่ๆลองทดลองได้ครับ เผื่อเป็นประโยชน์ในสังคมรถโบราณ

***เนื่องจากแนบไฟล์ไม่ได้ ฝากอีเมล์ไว้จะส่งให้ครับ
    หรือใครไม่ถนัด ส่งข้อมูลมาก็ได้นะครับ เดียวแจ้งในเวปเลย
    1.เส้นผ่าศูนย์กลางกระบอกสูบ
    2.ระยะชัก
    3.จำนวนลูกสูบ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZuWu52 : 17-08-2011 เมื่อ 14:39
    The Art of War

Member lamblur's Avatar
    สถานที่
    เกิดมาถ้าไม่ได้มีค่ามีความหมายกับใครเลยก็ตายไปแล้วเกิดใหม่ซะนะ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำชี้แนะ ผมว่ามันทำให้ผมและเด็กที่กำลังจะเล่นรถถ้าเห็นกระทู ้นี้แล้วรู้สึกว่าดีแบบไทยและทำให้รถโบราณไม่ได้พัฒน าแค่เฉพาะกลุ่ม
    ถ้าบางอย่างมันหาเหตุผลไม่ได้
    ก็ไม่ต้องไปเข้าใจมัน
    อดีตอาจจะสอนเราได้บางเรื่อง
    แต่ถ้ามันไม่ได้ทำให้ชีวิตของเราดีขึ้นก็ทิ้งมันไป

ควรอยู่กับสิ่งที่เป็นจริงในปัจจุบันให้มากที่สุด
    แต่จำไว้ยังมี"เพื่อนกัน"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ZuWu52 อ่านข้อความ
    ผมไม่เรียนเรื่องเครื่องยนต์มา แต่อาศัยชอบอย่างเดียว เลยศึกษาด้วยตนเอง
    ผมเลยทำโปรแกรมแบบง่ายๆในExcel ในการคำนวณหาปริมาตรกระบอกสูบ หรือ CC.ของรถเรา
    ผมสนใจตอนที่ทำ BSA M20 กรณีใช้ลูก Oversize ปริมาตรจะอยู่ที่กี่ CC. และเผอิญตอนนี้กำลังทำ
    BSA A10 Plunger ก็จะใช้ลูก Oversize แต่เสื้อเดิม คือยังไม่ได้ตีปลอก จะหาว่ามันขยับไปอีกกี่ CC.

เพื่อนๆพี่ๆลองทดลองได้ครับ เผื่อเป็นประโยชน์ในสังคมรถโบราณ

***เนื่องจากแนบไฟล์ไม่ได้ ฝากอีเมล์ไว้จะส่งให้ครับ
    หรือใครไม่ถนัด ส่งข้อมูลมาก็ได้นะครับ เดียวแจ้งในเวปเลย
    1.เส้นผ่าศูนย์กลางกระบอกสูบ
    2.ระยะชัก
    3.จำนวนลูกสูบ
    หลังไมค์เมล์ ขอชมหน่อยนะครับ

Bookmarks