**// แจ้งเปลี่ยนสี + ขาดต่อ 1ปี1200 ราคานี้จริงเหรอครับ \\**

ชื่อกระทู้: **// แจ้งเปลี่ยนสี + ขาดต่อ 1ปี1200 ราคานี้จริงเหรอครับ \\**

Junior Member pathongko567's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน **// แจ้งเปลี่ยนสี + ขาดต่อ 1ปี1200 ราคานี้จริงเหรอครับ \\**

เรื่องมีอยู่ว่าผมมีความคิดว่าจะไปต่อ พรบ. vespa sprint

อ่ะครับ (ขาดต่อ 1 ปี)

และพอดีว่าเพิ่งไปเปลี่ยนสี รถมาซะด้วย แล้วลองถามๆ เพื่อนๆดูมานบอกว่า ต้องแจ้งเปลี่ยนสีก่อนพรบ.

ตอนแรกนึกว่าไม่กี่ตังก็เลยลองโทรไปถามราคา กะว่าจะรีบไปทำ( ก่อนโดนคุณตำหนวดโบกเอาตังค์ )

และแล้วก็ได้คำตอบว่า 1200 +ก่าๆ เค้าบอกว่า ราคาประมานนี้ ( เป็นสถานตรวจของเอกชนใกล้

บ้านอ่ะครับ ไม่มีเวลาไปขนส่งอ่ะ) จึงขอถามเพื่อนๆ ว่า ราคานี้จริงเหรอ/เพื่อนๆเคยทำมากี่บาท

และ ถ้าไปขนส่ง เท่าไหร่ได้ครับ จะได้เปนข้อมูลให้ทุกคนๆตัดสินใจว่าจะไปทำที่ไหนดี อ่าครับ

แล้วถ้าเลขบอดี้โดนสีกลบ เป็นไปปัญหามั๊ยครับ ตอนที่โอน(ยังไม่ได้เปลี่ยนสี

มานตรวจสภาพผ่านอ่ะครับ) ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pathongko567 : 07-01-2007 เมื่อ 12:51
    P a T h O n G K o 5 6 7

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

เดินเรื่องเองที่ขนส่งครับ ตรวจสภาพเสียไม่กี่บาท + ค่าพรบ ซื้อตรงนั้นเลยมีขาย3-4 เจ้า แต่ต้องนำเอกสารต่างๆไปด้วยตอนตรวจ เช่น เล่มทะเบียน ใบเสร็จค่าทำสี หรือไม่ก้อเขียนคำร้องแจ้งเปลี่ยนสีเองมันจะมีแบบฟอร ์มอยู่ที่ขนส่งว่าเราทำสีเอง เรื่องสีปิดทับเลขไม่มีปัญหาเดี๋ยวเค้าจัดการตามขั้น ตอน ไม่ยากครับ แต่ต้องรอคิวและเอารถไปตรวจ ค่าใช้จ่ายคร่าวๆ 800 มีทอนนะถ้าจำไม่ผิด ขอให้โชคดีครับ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

มาตรฐาน ..

ผมไปทำมา ทบ.ขาดไม่ถึงปีนะ แต่ค่าต่อภาษีก็จะไม่เกิน300 หรอก รวมพรบด้วยนะ แต่แจ้งเปลียนสีก็ประมาณไม่เกิน 100 บาทมั้ง ผมไปทำเองที่ ขนส่งนะทั้งหมด หมดไปไม่ถึง500 อะครับ ประมาณนี้อะ

Senior Member armmy666's Avatar
    สถานที่
    มั่วกะเข้าไปเรื่อย
    ขอบคุณ
    0

ไปจ้างเค้าทำ เค้าเรียกตรวจนอกนะสิ มันก็แพง จริงแล้วขาดต่อนะ เค้าคิด เดิอนละ 2 บาทมั่งเดียวนี้ พรบ ทำใหม่ 400 นิดๆ ถ้าทำเดินเรื่องเอง นะอย่างที่เค้าบอกแหละ ไม่ถึงพันหรอก อีกอย่าง แจ้เปลียนสีรถ รู้สึกต้องเอารถไปตรวจด้วย รถโบราณเดียวนี้พวก แจ้โอน ย้าย ไม่ค่อยรับตรวจนอก
    เราเอารถออกจากสุสานได้ แต่เราเอาสุสานออกจากรถไม่ได้
    จอดนิ่งมา7ปี สตาร์ทติดก็บุญแล้ว

Senior Member Chaba....chay's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จริงคับเดินเรื่องเองดีว่า ถูกว่า เราไปทำเรื่องโอน(ของเอกชน)พวกเรียก5000
    มันบอกว่ารถโบราณเจ้าหน้าที่ไม่กล้าทำ เลยต้องแพง ก็เลยยังไม่โอนเลย
    ว่าจะขี่รถไปเอง

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ไอติม อ่านข้อความ
    ผมไปทำมา ทบ.ขาดไม่ถึงปีนะ แต่ค่าต่อภาษีก็จะไม่เกิน300 หรอก รวมพรบด้วยนะ แต่แจ้งเปลียนสีก็ประมาณไม่เกิน 100 บาทมั้ง ผมไปทำเองที่ ขนส่งนะทั้งหมด หมดไปไม่ถึง500 อะครับ ประมาณนี้อะ

My Bike running on LPG

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

ถ้าจ้าง เค้าไป ต่อภาษี ราวๆนี้หล่ะครับ 1000 กว่าๆ หล่ะครับ
    เพราะว่า ต่อภาษี ก็ 100 บาท ค่าปรับ 20 บาท
    และ ค่า ทำพรบ.อีก 490..กว่าๆ (ตีไป 500 เพราะเวลา ต่อพรบ. ต้องต่อให้หมดพร้อมกับป้ายวงกลมด้วย) และ พรบ. เวสป้า แลมแพง เพราะคิดตาม ซีซี ของรถ
    และค่าเปลี่ยนสี (ไม่เท่าไหร่หรอก)
    และค่าตรวจสภาพ (ราคาตรวจนอก 50-80 บาท )
    **ที่เหลือ เค้าก็บวกค่าเดินครับ ถ้าขี้เกียจ หรือไม่ว่างก็ให้เค้าทำไปเหอะ**
    เพราะมันหลายขั้นตอนไปเองก็เสียเวลาเหมือนกันนะครับ และยิ่งไม่เคยไป ต้องไปหลายๆ ที่
    แถม ถ้ารถอุปกรณ์ไม่ครบ หรือสภาพไม่ น่าผ่าน ก็จ้างเค้าต่อไปเถอะ ครับ เพราะไปเอง ก็อาจจะหลายรอบ

ไม่งั้นเค้าทำและเค้าไม่ บวกราคา เค้าจะทำให้ ทำไม
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lammania003 อ่านข้อความ
    ถ้าจ้าง เค้าไป ต่อภาษี ราวๆนี้หล่ะครับ 1000 กว่าๆ หล่ะครับ
    เพราะว่า ต่อภาษี ก็ 100 บาท ค่าปรับ 20 บาท
    และ ค่า ทำพรบ.อีก 490..กว่าๆ (ตีไป 500 เพราะเวลา ต่อพรบ. ต้องต่อให้หมดพร้อมกับป้ายวงกลมด้วย) และ พรบ. เวสป้า แลมแพง เพราะคิดตาม ซีซี ของรถ
    และค่าเปลี่ยนสี (ไม่เท่าไหร่หรอก)
    และค่าตรวจสภาพ (ราคาตรวจนอก 50-80 บาท )
    **ที่เหลือ เค้าก็บวกค่าเดินครับ ถ้าขี้เกียจ หรือไม่ว่างก็ให้เค้าทำไปเหอะ**
    เพราะมันหลายขั้นตอนไปเองก็เสียเวลาเหมือนกันนะครับ และยิ่งไม่เคยไป ต้องไปหลายๆ ที่
    แถม ถ้ารถอุปกรณ์ไม่ครบ หรือสภาพไม่ น่าผ่าน ก็จ้างเค้าต่อไปเถอะ ครับ เพราะไปเอง ก็อาจจะหลายรอบ

ไม่งั้นเค้าทำและเค้าไม่ บวกราคา เค้าจะทำให้ ทำไม
    ค่าเปลี่ยนสี 15บาทครับ

เหอ ๆ รถผมเหมือนกันเลยคับ ขาดต่อสองปีแระ สิ้นเดือนนี้ว่าจะแวะไปต่อซะหน่อย โดนตำรวจเรียกสองสามที เบื่อมาก ๆ รถดันเปลียนสีอีก เซง ๆ ต้องไปให้ได้..
    +-+-+-+-+Sing Sing Sprint Club+-+-+-+-+

Junior Member pathongko567's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน // ถามเพิ่มเติมครับ \\

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lammania003 อ่านข้อความ

// ชื่อในเล่มเป็นชื่อพี่ด้วยอ่ะคับ (ผมอายุยังไม่ถึง 20 ) เพื่อนบอกว่าต้องมีใบโอนกรรมสิทธิ์ มาด้วยเหรอ ครับ และต้องหากระจกมาติดให้ถูกต้อง 2 ข้างด้วยใช่มั๊ยครับ วุ่นวายม่ใช่เล่นเหมือนกานนะครับ เนี่ย
    \\
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pathongko567 : 09-01-2007 เมื่อ 21:31
    P a T h O n G K o 5 6 7

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pathongko567 อ่านข้อความ
    // ชื่อในเล่มเป็นชื่อพี่ด้วยอ่ะคับ (ผมอายุยังไม่ถึง 20 ) เพื่อนบอกว่าต้องมีใบโอนกรรมสิทธิ์ มาด้วยเหรอ ครับ และต้องหากระจกมาติดให้ถูกต้อง 2 ข้างด้วยใช่มั๊ยครับ วุ่นวายม่ใช่เล่นเหมือนกานนะครับ เนี่ย
    \\
    ใช่ครับ งั้น ต้องให้พี่ เซ็น มาว่าจะแจ้งเปลี่ยนสี...
    เพราะเปลี่ยนสี ต้องให้เจ้าของ เซ็น..
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

ถ้าไปเองไม่ถึง500เลยครับยอมเสียเวลาวันนึงครับ ผมทำทุกอย่างแจ้งเปลี่ยนสีด้วยก็ไม่เทาไหร่ครับไม่ต้ องจ้างคับแพงมาก ส่วนสีที่มันทับตัวเลขถังอยู่เค้าจะมีน้ำยามาลอกสีให ้เราครับแต่ทางที่ดีขูดเองดีกว่าครับเดี๋ยวรถเละโดนเ ค้าขูดกระจายอะครับ