[ แนะนำ ] พวกเรารถโบราณกล้าที่จะรวมตัวไปเรียกร้องกับผู้เกียว ข้องขอออกทะเบียนรถโบราณไหมครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: พวกเรารถโบราณกล้าที่จะรวมตัวไปเรียกร้องกับผู้เกียว ข้องขอออกทะเบียนรถโบราณไหมครับ

mankorat's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    2 (100%)

มาตรฐาน พวกเรารถโบราณกล้าที่จะรวมตัวไปเรียกร้องกับผู้เกียว ข้องขอออกทะเบียนรถโบราณไหมครับ

รวมตัวกันเ้ป็นร้อยๆๆๆคันและไปยื่นเรื่องกับรัฐมนตรี กระทรวงคมนาคมครับ เพื่อเรียกร้องขอจดทะเบียนรถโบราณครับ ผมว่าถ้าเป้นข่าวใหญ่อาจจะมีสิทธิ์ได้จดทะเบียนครับ รัฐได้หลายได้ด้วยครับ แล้วคุณมีความคิดเห้นยังไงครับ รถโบราณจะได้อยู่ให้รุ่นลูกรุ่นหลานได้ดูครับ ทุกวันนี้รถบ้านเราได้ย้ายไปเมืองนอกเกือบหมดแล้วครั บ ********ขี่เจอจับ********ยึดบัดซบ ถ้าเรานัดวันกันวันไหนไปเลยครับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน
    อุดมเดช ประเสริฐชัยโชคดี 3722341669 กสิกรไทย ออมทรัพย์0848278900 0895790906 mankorat@sanook.com

tats11's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1
    6 (100%)

ของแบบนี้ มันอยู่ที่ใจ

Senior Member HomHoun's Avatar
    สถานที่
    นาวิกโยธิน
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ...

ขอใช่คำขวัญ นย.ครับ นำดี ตามดี ครับ เห็นด้วยเอาด้วยครับ อยากให้รัฐบาลสนใจรถเก่ามั่งครับ
    nuii 081-1606362

Member chang_classic's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มเพื่อนอี่ง
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mankorat อ่านข้อความ
    รวมตัวกันเ้ป็นร้อยๆๆๆคันและไปยื่นเรื่องกับรัฐมนตรี กระทรวงคมนาคมครับ เพื่อเรียกร้องขอจดทะเบียนรถโบราณครับ ผมว่าถ้าเป้นข่าวใหญ่อาจจะมีสิทธิ์ได้จดทะเบียนครับ รัฐได้หลายได้ด้วยครับ แล้วคุณมีความคิดเห้นยังไงครับ รถโบราณจะได้อยู่ให้รุ่นลูกรุ่นหลานได้ดูครับ ทุกวันนี้รถบ้านเราได้ย้ายไปเมืองนอกเกือบหมดแล้วครั บ ********ขี่เจอจับ********ยึดบัดซบ ถ้าเรานัดวันกันวันไหนไปเลยครับ
    ด้วยคับ เสี่ยแมน เด๋ยวไปจากสงขลาเลย
    ^^เล่นก่อน เล่นหลัง ไม่สำคัญ อยู่ที่ใจถึง ที่จะเล่นหรือป่าว ^^

ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chang_classic อ่านข้อความ
    ด้วยคับ เสี่ยแมน เด๋ยวไปจากสงขลาเลย
    ขอบคุณอีก1เสียงครับ
    อุดมเดช ประเสริฐชัยโชคดี 3722341669 กสิกรไทย ออมทรัพย์0848278900 0895790906 mankorat@sanook.com

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0
    0

แนวคิดเรื่องนี้คิดกันมานานแล้วครับแต่ไม่เคยสัมฤิทธ ิ์ผล อย่างแรกเราต้องหาคำจำกัดความก่อนว่า "รถคลาสสิคคืออะไร" มีขอบเขตแค่ไหน ที่สำคัญมีความสำคัญมากแค่ไหน ทุกวันนี้การจำกัดขอบเขตของรถคลาสสิคมันกว้างมาก ตอนผมเพิ่งเริ่มเล่นรถเวสป้าช่วงปี38-39 เวสป้าตัวสุดท้ายที่ถือว่าเล่นคือ 62-64 กลุ่มสปิ๊นยังถือว่าไม่เก่าพอแต่ปัจจุบันลากยาวมาทั้ งหมด รวมถึงรถตระกูลc ของฮอนด้าที่เดิมก็คือรถจ่ายตลาดแล้วก็เริ่มมีความนิ ยมเล่นในช่วงปี42-43ที่เริ่มบูมมาก ปัญหาอันดับแรก คำว่ารถNo-Book.....ต้องยอมรับว่ายังไงก็ผิดกฏห มาย แต่การใช้รถในอดีตบางคนก็ไม่ใส่ใจนักโดยเฉพาะมอเตอร์ ไซด์ อีกข้อที่สำคัญมากรถที่เคยมีทะเบียน แล้วไม่มี คือหาย ขาด อย่างไรก็ตามรถในกลุ่มนี้เคยคิดไว้ว่าน่าจะนำหลักฐาน ทั้งหมดที่พึงหาได้ไปขอจดทะเบียนได้ แต่ก็ขัดกับกฏหมายอีกว่าที่มาที่ไปของรถเป็นไงขโมยมา หรือป่าว (เคยคิดเล่นๆว่าอาจจะใช้กฏหมายยึดครองโดยปรปักแบบกฎห มายอสังหาริมทรัพย์ได้ คือนำหลักฐานที่มีเข้าแจ้งความว่า รถคันนี้ได้มาโดยมีหลักฐานอย่างนี้ประกาศแจ้งให้มีกา รเก็บข้อมูลหลักฐานไว้ถ้าภายในระยะเวลาหนึ่งซึ่งน่าจ ะเป็นปีเมื่อตามระยะเวลนั้นไม่มีใครหรือหาข้อมูลได้ก ็จะขอทำการจดทะเบียนได้จากหลักฐานที่ยังหลงเหลือ)... .แต่ที่สำคัญคือรถที่ไม่เคยมีทะเบียนเลยหรือรถเซียงก งซึ่งมีมานานแล้วจะทำอย่างไร...ในเรื่องการจดทะเบียน รถคลาสสิคในเบื้องแรกส่วนตัวคิดว่าควรเริ่มจากรถที่ม ีหลักฐานทางทะเบียนก่อนน่าจะมีความเป็นไปได้มากกว่า อย่างน้อยก็เปิดต่อทะเบียนรถนิรโทษกรรมที่เคยผ่านมาแ ล้วก็ยังดี คือช่วงปี44-45 ที่ให้นำทะเบียนมอเตอร์ไซด์ที่ขาดต่อทะเบียนทุกกรณีไ ปต่อได้หมดโดยจ่ายภาษี 3 ปี อย่างนั้นยังช่วยได้เยอะ...ขอบคุณครับสำหรับผู้ที่ตั ้งกระทู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กระยอดินนรธา : 28-08-2011 เมื่อ 06:50
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูรhttp://ob-chan.forumotion.com/

สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mankorat อ่านข้อความ
    การรวมตัวเพื่อให้เกิดกฏหมายมีได้ครับแต่ไม่ใช่หลักร ้อยต้องรวบรวมรายชื่อหลายพันหรือหมื่นคนแต่อย่างไรก็ ตามทีถ้ากฏหมายที่ขอไม่มีความสำคัญเอื้อคนบางกลุ่ม(ร ถคลาสสิคก็อยู่ในกรณีนี้)กฏหมายก็ไม่ผ่านสภาแน่นอนคร ับ
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูรhttp://ob-chan.forumotion.com/

ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

ผมว่าถ้าเราอยู่เแฉยๆๆๆมันก็ไม่มีอะไรจะเกิดขึ้นครับ ผมเล่นรถมา25ปีแล้วพวกไม่เคยเห้นจะกล้าไปยื่นเรื่องก ันเลยครับ ต่างคนต่างอยู่ ถ้าเราเอาเ้รื่องเรายื่นเรื่องระดับใหญ่ๆๆอะไรก็ไม่แ น่ครับ บางทีอาจจะไม่ได้ทะเบียนแต่อาจจะได้ใบเสียภาษีปีต่อป ี ในกรณีรถอนุรักษ์ครับ ขอขอบคุณที่เสนอแนะครับ อย่างว่ารถโบราณมันก็มีข้อจำกัด บ้างคันโดรขโมย บ้างคันเอามาจากนอกพวกนี้เยอะครับ สวมทะเบียน ตอกเลขใหม่ เหนื่อย ประเทศลาวใครมีรถเอาไปจดทะเบียนได้เลย รถบ้านเราถึงไปอยู่ฝั่งโน้นเพรียบ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

อย่าว่าแต่รถโบราณที่หาหลักฐานไม่เจอเลยครับ รถใหม่นำเข้ามีใบอินวอย ใบเสียสรรพสามิตร ยังทำไม่ได้เลย หรือถ้าได้ ก็แพงเท่าตัวรถ อิอิอิ

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

นัดวันมาเลยครับ

Member Skyrider's Avatar
    สถานที่
    พันธุ์เดียวกัน
    ขอบคุณ
    0
    0

Cool ดีครับ

iamfree's Avatar
    ขอบคุณ
    1
    0

จริงๆแล้วเรื่องนี้ ก็มีการยื่นต่อรัฐหลายครั้งแล้วนะครับ
    ที่ไม่ได้ ก็มีหลายแง่ที่ใช้เป็นข้ออ้าง จะด้วย การตรวจาภาพไม่ผ่านสมอบ้าง การเสียผลประโยชน์ของรถค่ายต่างบ้างฯลฯ
    นี้ก็ครั้งล่าสุดที่มีข่าวการรวมตัวกันยื่น
    ผมไม่ได้ค้านนะ เพียงเคยเหนื่อยเรื่องนี้มาแล้ว หากจะทำก็เอาด้วยและเป็นกำลังใจให้ครับ
    http://smca.ob.tc/-View.php?N=469

คำตอบที่ได้จากรัฐฯคือ คอยๆรอๆอย่างไม่มีบทสรุป........................... ...............
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iamfree : 28-08-2011 เมื่อ 11:35
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1
    0

การนำเอาอะไหล่นำมาประกอบเป็นคันแล้วจดทะเบียน หรืออยู่ๆมีรถ หรือซื้อรถมาแล้วNo-Book แล้วสามารถจดทะเบียนได้ ผมว่ากระทบต่อภาษีรัฐและรายได้ประเทศนี้มากกว่า การนำเข้ารถจักรยานยนต์จากต่างประเทศแบบถูกต้อง คุณต้องจ่ายภาษีให้รัฐถึง 300% (ค่าตัวรถ+ค่าขนส่ง)แล้วมีภาษีของมหาดไทยอีกเล็กน้อย ออ..อย่าลืมคูณ Vat อีก 7% ผมไม่เถียงว่าใครๆก็ชอบของถูก หากนำแบบเสรีได้ จดทะเบียนได้ไปเลย คนก็จะทำตามวิธีหมด บริษัทที่จดทะเบียนนำเข้าก็ล้ม บริษัทต่างชาติที่ผลิตรถต่างๆ (ไม่ใช่แค่คลาสิค) ก็ไม่มาลงทุนในไทย พวกโรงงาน แรงงานก็ไม่มี ในเมื่อไม่มีกำแพงภาษี เขาก็จ้างแรงงานบ้านเขาดีกว่า เอาเงินมาเสี่ยงลงทุนในบ้านเราทำไม การเมืองก็ไม่นิ่ง(กลัวถูกเผาโรงงาน) มันจะกระทบยาวเลย แม้แต่ร้านขายแกงเป็นเพิงเล็กๆใกล้นิคมก็โดนด้วย หอพัก ตลาด ร้านโชว์ห่วย รถรับส่ง ฯลฯ นี่ไม่ลงถึงถึงการโจรกรรมรถที่เพิ่มขึ้นอีก

แต่หากผ่อนโปรนพวกที่มีเอกสาร ไม่ครบ เอกสารแผ่นเดียว ได้ลืมตาอ้าปากบ้างก็จะดีไม่น้อย เช่นเงื่อนไขการรับประกัน จากบุคคลค้ำ หลักทรัพย์ค้ำ แม้แต่การยึดรถ หรือห้ามซื้อขาย(หากต้องการใช้จริงๆ) แล้วแต่จะคุยกัน
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    การนำเอาอะไหล่นำมาประกอบเป็นคันแล้วจดทะเบียน หรืออยู่ๆมีรถ หรือซื้อรถมาแล้วNo-Book แล้วสามารถจดทะเบียนได้ ผมว่ากระทบต่อภาษีรัฐและรายได้ประเทศนี้มากกว่า การนำเข้ารถจักรยานยนต์จากต่างประเทศแบบถูกต้อง คุณต้องจ่ายภาษีให้รัฐถึง 300% (ค่าตัวรถ+ค่าขนส่ง)แล้วมีภาษีของมหาดไทยอีกเล็กน้อย ออ..อย่าลืมคูณ Vat อีก 7% ผมไม่เถียงว่าใครๆก็ชอบของถูก หากนำแบบเสรีได้ จดทะเบียนได้ไปเลย คนก็จะทำตามวิธีหมด บริษัทที่จดทะเบียนนำเข้าก็ล้ม บริษัทต่างชาติที่ผลิตรถต่างๆ (ไม่ใช่แค่คลาสิค) ก็ไม่มาลงทุนในไทย พวกโรงงาน แรงงานก็ไม่มี ในเมื่อไม่มีกำแพงภาษี เขาก็จ้างแรงงานบ้านเขาดีกว่า เอาเงินมาเสี่ยงลงทุนในบ้านเราทำไม การเมืองก็ไม่นิ่ง(กลัวถูกเผาโรงงาน) มันจะกระทบยาวเลย แม้แต่ร้านขายแกงเป็นเพิงเล็กๆใกล้นิคมก็โดนด้วย หอพัก ตลาด ร้านโชว์ห่วย รถรับส่ง ฯลฯ นี่ไม่ลงถึงถึงการโจรกรรมรถที่เพิ่มขึ้นอีก

แต่หากผ่อนโปรนพวกที่มีเอกสาร ไม่ครบ เอกสารแผ่นเดียว ได้ลืมตาอ้าปากบ้างก็จะดีไม่น้อย เช่นเงื่อนไขการรับประกัน จากบุคคลค้ำ หลักทรัพย์ค้ำ แม้แต่การยึดรถ หรือห้ามซื้อขาย(หากต้องการใช้จริงๆ) แล้วแต่จะคุยกัน
    เห็นด้วยกับครับในเรื่องรถที่มีเอกสารไม่ครบแต่ยืนยั นได้ว่าเคยมีการจดทะเบียนมาก่อนน่าจะมีโอกาสทำได้มาก ครับ เพราะอย่างน้อยก็มีหลักฐานว่าเคยมีทะเบียนถูกต้องทาง กฏหมาย ส่วนพวกอินวอยที่ทำลำบากเพราะเหตุว่าเป็นรถนำเข้ามาใ หม่เลยต้องเป็นการจดทะเบียนใหม่ซึ่งรายละเอียดเยอะ(เ งินถึง)อย่างที่เราพอรู้กันนั่นแหละครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iamfree อ่านข้อความ
    จริงๆแล้วเรื่องนี้ ก็มีการยื่นต่อรัฐหลายครั้งแล้วนะครับ
    ที่ไม่ได้ ก็มีหลายแง่ที่ใช้เป็นข้ออ้าง จะด้วย การตรวจาภาพไม่ผ่านสมอบ้าง การเสียผลประโยชน์ของรถค่ายต่างบ้างฯลฯ
    นี้ก็ครั้งล่าสุดที่มีข่าวการรวมตัวกันยื่น
    ผมไม่ได้ค้านนะ เพียงเคยเหนื่อยเรื่องนี้มาแล้ว หากจะทำก็เอาด้วยและเป็นกำลังใจให้ครับ
    http://smca.ob.tc/-View.php?N=469

คำตอบที่ได้จากรัฐฯคือ คอยๆรอๆอย่างไม่มีบทสรุป........................... ...............
    ใช่ครับมีการดำเนินการหลายครั้งแล้วครับบทสรุปก็รู้ๆ กันอยู่

Bookmarks