ย้ำเตือน พรบ. คอมพิวเตอร์ 2550

ชื่อกระทู้: ย้ำเตือน พรบ. คอมพิวเตอร์ 2550

webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    310
    Blog Entries
    6

มาตรฐาน ย้ำเตือน พรบ. คอมพิวเตอร์ 2550

พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิว เตอร์ 2550 มีผลบังคับใช้มาตั้งแต่วันที่ 18 กรกฏาคม 2550 แล้วแต่การบังคับใช้เพิ่งจะเริ่มใช้กันจริงจังในช่วง นี้ ซึ่งเป็นเรื่องที่เจ้าของเว็บ เว็บมาสเตอร์ และนักไซเบอร์ ต่างต้องรู้ไว้ จะได้เตรียมตัวและป้องกันไว้เพราะช่วงนี้คลิปดาราดัง หลุดมาถี่เหลือเกิน อาจเกิดความผิดโดยไม่ตั้งใจได้การส่งต่อจึงไม่ควรกระ ทำถ้าเป็นภาพที่สุ่มเสี่ยงตามที่กฎหมายห้ามไว้ งั้นมาดูว่ากฎหมายพูดถึงประเด็นใดบ้าง
    เหตุผลในการประกาศใช้พระราชบัญญัติฉบับนี้ คือ เนื่องจากในปัจจุบันระบบคอมพิวเตอร์ได้เป็นส่วนสำคัญ ของการประกอบกิจการและการดำรงชีวิตของมนุษย์ หากมีผู้กระทำด้วยประการใด ๆ ให้ระบบคอมพิวเตอร์ไม่สามารถทำงานตามคำสั่งที่กำหนดไ ว้หรือทำให้การทำงานผิดพลาดไปจากคำสั่งที่กำหนดไว้ หรือใช้วิธีการใด ๆ เข้าล่วงรู้ข้อมูล แก้ไข หรือทำลายข้อมูลของบุคคลอื่นในระบบคอมพิวเตอร์โดยมิช อบ หรือใช้ระบบคอมพิวเตอร์เพื่อเผยแพร่ข้อมูลคอมพิวเตอร ์อันเป็นเท็จหรือมีลักษณะอันลามกอนาจาร ย่อมก่อให้เกิดความเสียหาย กระทบกระเทือนต่อเศรษฐกิจ สังคม และความมั่นคงของรัฐ รวมทั้งความสงบสุขและศีลธรรมอันดีของประชาชน สมควรกำหนดมาตรการเพื่อป้องกันและปราบปรามการกระทำดั งกล่าว จึงจำเป็นต้องตราพระราชบัญญัตินี้ (ราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๒๔ ตอนที่ ๒๗ ก หน้า ๑๓) ในพระราชบัญญัติจะแบ่งออกเป็น 2 ส่วน คือ หมวดความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ และหมวด อำนาจของเจ้าหน้าที่ แต่ ณ ที่นี้ จะขอกล่าวเพียงบางมาตราที่ส่งผลกระทบโดยตรงต่อผู้มีเ ว็บไซต์เป็นของตัวเอง เพื่อให้เว็บมาสเตอร์ และ เจ้าของเว็บไซต์ได้ระวังตัว จะได้ไม่เผลอกระทำผิดกฏหมายแบบไม่เจตนา โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เรื่องการ รับ – ส่ง อีเมล เพราะในพระราชบัญญัตินี้มีระบุไว้ว่า

มาตรา ๑๑ ผู้ใดส่งข้อมูลคอมพิวเตอร์หรือจดหมายอิเล็กทรอนิกส์แ ก่บุคคลอื่นโดยปกปิดหรือปลอมแปลงแหล่งที่มาของการส่ง ข้อมูลดังกล่าว อันเป็นการรบกวนการใช้ระบบคอมพิวเตอร์ของบุคคลอื่นโด ยปกติสุข ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท

มาตรา ๑๐ ผู้ใดกระทำด้วยประการใดโดยมิชอบ เพื่อให้การทำงานของระบบคอมพิวเตอร์ของผู้อื่นถูกระง ับ ชะลอ ขัดขวาง หรือรบกวนจนไม่สามารถทำงานตามปกติได้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    ในกรณีถ้าเป็นการส่งอีเมล จะหมายถึงการส่งอีเมลที่แผงไวรัส โทรจัน หรือ เมลบอมบ์ (อีเมลที่แนบไฟล์ขนาดใหญ่มาก ๆ) เมื่อผู้รับเปิดอีเมลอ่านจะทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ท ำงานสะดุด ช้าลง หรือทำให้เครื่องช้า แฮ้งค์ จนใช้งานไม่ได้ ครั้งต่อไปเมื่อคุณส่งเมล เช็คขนาดของไฟล์ที่แนบว่าใหญ่เกินไปมั้ย มีไวรัสอะไร หรือมีโปรแกรมที่น่าสงสัยติดไปด้วยหรือเปล่า เพราะหากก่อให้เกิดความเสียหายต่อประชาชน หรือ สร้างความเสียหายที่กระทบต่อความมั่นคง ระบบเศรษฐกิจ ของชาติ อัตราโทษจะเพิ่มสูงขึ้นอีกค่ะ ตรวจเช็คสักนิดก่อนส่งอีเมลนะคะ

มาตรา ๑๔ ผู้ใดกระทำความผิดที่ระบุไว้ดังต่อไปนี้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    (๑) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ปลอมไ ม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน หรือข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นหรือประช าชน
    (๒) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป ็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายต่อความมั่นคงของปร ะเทศหรือก่อให้เกิดความตื่นตระหนกแก่ประชาชน
    (๓) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ อันเป็นความผิดเกี่ยวกับความมั่นคงแห่งราชอาณาจักรหร ือความผิดเกี่ยวกับการก่อการร้ายตามประมวลกฎหมายอาญา
    (๔) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ ที่มีลักษณะอันลามก และข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้
    (๕) เผยแพร่หรือส่งต่อซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยรู้อยู่แล ้วว่าเป็นข้อมูลคอมพิวเตอร์ตาม (๑) (๒) (๓) หรือ (๔)

การส่งอีเมล หรือ การ Forward Mail ที่เข้าข่าย รูปโป๊ ภาพลามก อนาจาร ภาพตัดต่อ ข้อความที่ไม่เป็นจริง ข้อความทำลายชื่อเสียง หรือทำให้บุคคลอื่นเสียหาย ข้อความที่กระทบต่อความมั่งคงของชาติ ข้อความเหล่านี้ถือว่าผิดกฏหมาย นอกจากนี้หากไม่ใช้การ Forward Mail แต่เป็นการโพสไว้ตามเว็บไซต์ต่าง ๆ ตามกระทู้ เว็บบอร์ด บล็อก (Blog) ยังเข้าข่ายกระทำความผิดตามมาตรา ๑๔ นี้ด้วย
    นอกจากนี้หากท่านเป็นเจ้าของเว็บ เว็บมาสเตอร์ แล้วปล่อยให้เหตุการณ์เหล่านี้เกิดขึ้นที่เว็บของท่า น ท่านจะมีความผิดฐานรู้เห็น ยินยอม ให้เกิดข้อความลามก อนาจาร ข้อความกล่าวเท็จพาดพิงให้บุคคลอื่นเกิดความเสียหาย ข้อความท้าทายอำนาจรัฐ หรือข้อความที่ก่อให้เกิดความไม่สงบ ในมาตรา ๑๕ ด้วย

มาตรา ๑๕ ผู้ให้บริการผู้ใดจงใจสนับสนุนหรือยินยอมให้มีการกระ ทำความผิดตามมาตรา ๑๔ ในระบบคอมพิวเตอร์ที่อยู่ในความควบคุมของตน ต้องระวางโทษเช่นเดียวกับผู้กระทำความผิดตามมาตรา ๑๔
    เรื่องที่เจ้าของเว็บ เว็บมาสเตอร์ ควรต้องระวังในกฏหมาย พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิว เตอร์ 2550 ยังมีอะไรอีกบ้าง

มาตรา ๑๖ ผู้ใดนำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ที่ประชาชนทั่วไปอาจเข ้าถึงได้ ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ที่ปรากฏเป็นภาพของผู้อื่น และภาพนั้นเป็นภาพที่เกิดจากการสร้างขึ้น ตัดต่อ เติมหรือดัดแปลงด้วยวิธีการทางอิเล็กทรอนิกส์หรือวิธ ีการอื่นใด ทั้งนี้ โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง หรือได้รับความอับอาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    ถ้าการกระทำตามวรรคหนึ่ง เป็นการนำเข้าข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยสุจริต ผู้กระทำไม่มีความผิด
    ความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นความผิดอันยอมความได้
    ถ้าผู้เสียหายในความผิดตามวรรคหนึ่งตายเสียก่อนร้องท ุกข์ ให้บิดา มารดา คู่สมรส หรือบุตรของผู้เสียหายร้องทุกข์ได้ และให้ถือว่าเป็นผู้เสียหาย
    หมายถึง การนำภาพที่สร้างความเสื่อมเสีย เสียหาย ทำให้ผู้อื่นได้รับความอับอาย โดยภาพนั้นมาจากการตัดต่อ แล้วนำไปโพสไว้ตามเว็บบอร์ด เว็บไซต์ Forward mail ถือว่ามีความผิดตามมาตรา ๑๖ นี้
    นอกจากนี้แล้วยังมีข้อควรระวังอีกข้อสำหรับเจ้าของเว ็บรือเว็บมาสเตอร์ ในการเก็บข้อมูลผู้เข้าใช้งานในระบบเว็บไซต์ของตนเอง ทั้งชื่อ – นามสกุล เลขบัตรประจำตัวประชาชน หมายเลข IP เพื่อให้สามารถระบุตัวผู้ใช้งานได้ไม่ต่ำกว่า 90 วัน ตามกฏหมายมาตราที่ ๒๖

มาตรา ๒๖ ผู้ให้บริการต้องเก็บรักษาข้อมูลจราจรทางคอมพิวเตอร์ ไว้ไม่น้อยกว่า เก้าสิบวันนับแต่วันที่ข้อมูลนั้นเข้าสู่ระบบคอมพิวเ ตอร์ แต่ในกรณีจำเป็นพนักงานเจ้าหน้าที่จะสั่ง ให้ผู้ให้บริการผู้ใดเก็บรักษาข้อมูลจราจรทางคอมพิวเ ตอร์ไว้เกินเก้าสิบวันแต่ไม่เกินหนึ่งปีเป็นกรณีพิเศ ษเฉพาะรายและเฉพาะคราวก็ได้
    ผู้ให้บริการจะต้องเก็บรักษาข้อมูลของผู้ใช้บริการเท ่าที่จำเป็นเพื่อให้สามารถระบุตัวผู้ใช้บริการนับตั้ งแต่เริ่มใช้บริการและต้องเก็บรักษาไว้เป็นเวลาไม่น้ อยกว่าเก้าสิบวันนับตั้งแต่การใช้บริการสิ้นสุดลง
    ความในวรรคหนึ่งจะใช้กับผู้ให้บริการประเภทใด อย่างไร และเมื่อใด ให้เป็นไปตามที่รัฐมนตรีประกาศในราชกิจจานุเบกษา
    ผู้ให้บริการผู้ใดไม่ปฏิบัติตามมาตรานี้ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินห้าแสนบาท

http://www.mict.go.th/download/law/2...8_CC_Final.pdf
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 03-09-2010 เมื่อ 09:55

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : webmaster สำหรับกระทู้นี้ :

rocksun (29-12-2012)

Member danthai1963's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

ข่าวดีๆ
    จุดตระเกียงบนเตียงบนไม้ไผ่ตรง
    แล้วล้มตัวลงนอนพักผ่อนกาย
    ฉันได้กลิ่นเรไร โอ้แทนเสียงดนตรี
    เชิญเทวดาบ้านป่าดงดอย
    ลงพงษ์ไพรสดใสกระเช็น
    ฉันเกิดบนเรือนไม้ไผ่
    เป่าใบไม้หาคู่ ดูเป็นลูกชาวนา

(เพื่อนๆแอ๊ตกันเข้ามาคุยทางเพสบุ๊กที่อยู่ด้านล่างน ี้นะครับ)ติดต่อ โทร 085-010-7195 กุ๊กไก่ขุนพล
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100001209792669
    .

รั บ ถ่ า ย รู ป วิ ว า ห์ ป ริ ญ ญ า แ ล ะ ทุ ก ป ร ะ เ ภ ท โ ท ร 0 8 5 - 0 1 0 - 7 1 9 5

zerogiggs's Avatar
    สถานที่
    Ayutthaya Retro Car
    ขอบคุณ
    0
    3

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆมีประโยชน์
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++
    "เราจะอยู่ไปเพื่ออะไร ถ้าไม่ได้ทำให้โลกดีขึ้น"
    ฉันซื้อเพื่อต่อเติมความฝันเมื่อตอนที่ฉันยังเป็นเด็ ก
    ฉันขายเพื่อต่อยอดอนาคตให้ผลิดอกออกผลงดงาม
    ฉันทำหน้าที่"พ่อค้า"ได้ไม่ดีไม่เต็มปากเต็มคำเท่าไร
    แต่ฉันเป็นตัวแทนของ"มิตรภาพ"ได้ดีเสมอมา...

โอนเงิน ธนาคารไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 820-229924-1
    สั่งจ่าย คุณภัค เกษมไชยานันท์(แฟนผมเอง)

0812-9999-49 กิ๊ก อยุธยา...ขอรับกระผม!

ต้น.มทบ24's Avatar
    สถานที่
    UDONTHANI SCOOTER CLUB
    ขอบคุณ
    0
    1

ขอบคุณ ครับ...

Big mountain's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากครับ...
    ตั้งใจทำดังหวังวาดไว้ ไม่คิดฝันไปให้ไกลเกินจริง
    รู้คุณค่าของคนไม่ทิ้ง ไขว่คว้าให้จริงฝันคงไม่ไกล
    บัญชี ธ.กสิกรไทย
    เลขบัญชี 2112626908
    (โอนเงินแล้วโทรบอกด้วย)
    โทร.0925699797
    ส่งทางไปรษณีย์

๐SCCS๐'s Avatar
    สถานที่
    สันติสุขสุรินทร์
    ขอบคุณ
    2

รับทราบครับ
    "Since 2004"

Just Like It >>>> https://www.facebook.com/acousticgui...er/?fref=photo <<<< Just Like It

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่เวป
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

เบิร์ดลำปาง's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่าเมืองรถม้า นครลำปาง
    ขอบคุณ
    0

รับทราบครับท่าน
    [email protected][/EMAIL]
    em97
    เลขบัญชี 020094661400
    ชื่อบัญชี สุทธิพงษ์ ต้นกลาง
    ธ.ออมสินสาขา น้ำโท้ง

เฟสบุ๊คนะครับแอดมาได้ครับ
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100000114186260
    เพจร้านนะครับhttp://www.facebook.com/BeirDlaPangRthBoranYanYnt
    โทร 087-3004600 เบิร์ดลำปาง ไอดีไลน์ 0873004600
    หมายเหตุ รถทุกคันไม่ได้ใหม่เหมือนออกห้างนะครับจะให้ดีเหมือน รถใหม่คงไม่ได้นะครับ
    ส่งจริงทุกคันไม่โกงแน่นอนครับการันตีส่งมากว่า13ปีห กพันกว่าคันเช็คประวัติได้เลยครับ
    ของจัดส่งทางบริษัทพัสดุภัณฑ์ไทยครับ เบอร์บริษัท 054-222027 ค่าส่งคิดตามจริงครับ
    ชมรมรถเก่าเมืองรถม้านครลำปาง
    คลาสสิคอยู่ที่ใจไม่ใช่กระแสครับ
    ซื้อขายแล้วอย่าลืมFEEDBACKให้ด้วยนะครับ
    ขั้นตอนการให้ FEEDBACK เป็นประโยชน์ต่อการซื้อ-ขาย

kung.spu's Avatar
    สถานที่
    DELTA กุ้งพระราม7
    ขอบคุณ
    0

รับทราบคับ
    นาย ธีรยุทธ์ พิมพ์ทอง

89/41 ซอย.วัดหลวง เขต.บางซื่อ

แขวง.บางซื่อ จ.กทม 10800

ธ.ไทยพาณิชย์

เลขที่บัญชี.053-422188-5

สาขา.บางบัว ออมทรัพย์

TEL 086-8992199 กุ้งพระราม7

จำหน่าย รถ/อะไหล่แต่ง+เดิม SR 400/500 มีทุกอย่างhttp://www.facebook.com/kung.srgarage

ฝากเพจร้านด้วยคับ https://www.facebook.com/KungSr

ไม่รับจองปากป่าวนะคับ

Senior Member changkam_classic's Avatar
    สถานที่
    ช้างข้ามคลาสสิค จันทบุรี
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ รับทราบ
    การเดินทางที่แสนเเหนื่อย

แลกกับ

มิตรภาพที่ไม่มีวันสิ้นสุด

{ทุกรอยล้อคือรอยยิ้ม ช้างข้ามคลาสสิค จันทุบรี}

Mail : [email protected] {อาร์ท}

Senior Member ARTRAGORN's Avatar
    สถานที่
    SHOOT RABBITS
    ขอบคุณ
    0

รับทราบฮะ
    Under neon loneliness motorcycle emptiness
    My MOCYC MODIFY BY TON CLASSICMOTOR KM.4

ติดตามทุกความเคลื่อนไหวของพวกเราได้ที่ http://www.facebook.com/shootrabbits หรือที่
    www.thaiscooter.com บอร์ดกลุ่มโซนกรุงเทพ

Junior Member natakwan_classic's Avatar
    สถานที่
    NATAKWAN RAYONG CLASSIC
    ขอบคุณ
    0

Name:  2.jpg
Views: 1563
Size:  9.5 KB
    MC NATAKWAN RAYONG CLASSIC

ชีวิตที่เหลือ...เพื่อ...คลาสสิค

http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=403

http://rayong-natakwan.hi5.com

http://www.facebook.com/profile.php?id=100002625510957

2546-ปัจจุบัน mike_kalasinclassicbike's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถจักรยานยนต์โบราณจังหวัดกาฬสินธุ์ -MahasaraKham
    ขอบคุณ
    0

รับทราบคับผม

Bookmarks