รถมีปัญหาถามผู้รู้ด่วนๆๆๆๆๆรบกวนผู้รู้ด้วยครับ - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รถมีปัญหาถามผู้รู้ด่วนๆๆๆๆๆรบกวนผู้รู้ด้วยครับ

title7138's Avatar
    สถานที่
    ไม่บอก
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ เผื่อว่าจะมีคนเคยเจออาการเดียวกันครับ ขอบคุณครับ

รถผม(ปี 05) เวลาขี่ช้าๆ รอบต่ำแต่ใช้เกียร์ 2-3 ปกติรถจะสะดุดเพราะใช้เกียร์สูงไป ถ้าไม่เร่งเครื่องหรือเปลี่ยนเป็นเกียร์ต่ำก็จะสะดุด จนดับ.....
    แต่รถผมขณะที่สะดุดอยู่หรือใกล้ดับ มันจะมีเสียง"เปรี้ยๆ" คล้ายกับไฟจากหัวเทียนมันช๊อต หรือรั่วครับ อาการต่อมาก็จะเร่งไม่ขึ้น หรือจะสะดุดจนดับ ต้องเปลี่ยนเป็นเกียร์ต่ำ ครับ ถึงจะขี่ต่อไปได้ ทำให้รถไม่สมูท
    ........แต่ผมลองขี่รถเพื่อนดูซึ่งเป็นปี 98 ไม่มีอาการดังกล่าวเลยครับ ตอนใช้เกียร์ 2-3 ขี่ช้าๆในซอย ก็มีสุะดุด ปักๆๆ บ้าง แต่พอเร่งเครื่องก็ขึ้นได้ครับ แต่รถผมมันสะดุด แล้วมีเสียง เปรี้ยๆ ด้วยครับ
    ........ เสียง"เปรี้ย" ไม่ได้ดังตลอดเวลานะครับ ดังเฉพาะช่วงใกล้ดับ ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ผมขอความอนุเคราะห์ท่านผู้รู้ทั้งหลาย หรือเคยเจออาการเดียวกันแนะนำหน่อยครับ ขอขอบคุณครับ

สายหัวเทียนเป็นสายแต่ง สีแดง มีสายดินเป็นสายถักครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย title7138 : 01-09-2011 เมื่อ 18:11

title7138's Avatar
    สถานที่
    ไม่บอก
    ขอบคุณ
    0
    0

Senior Member punoyclassic's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1
    0

มาตรฐาน ......

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ title7138 อ่านข้อความ
    รถผม(ปี 05) เวลาขี่ช้าๆ รอบต่ำแต่ใช้เกียร์ 2-3 ปกติรถจะสะดุดเพราะใช้เกียร์สูงไป ถ้าไม่เร่งเครื่องหรือเปลี่ยนเป็นเกียร์ต่ำก็จะสะดุด จนดับ.....
    แต่รถผมขณะที่สะดุดอยู่หรือใกล้ดับ มันจะมีเสียง"เปรี้ยๆ" คล้ายกับไฟจากหัวเทียนมันช๊อต หรือรั่วครับ อาการต่อมาก็จะเร่งไม่ขึ้น หรือจะสะดุดจนดับ ต้องเปลี่ยนเป็นเกียร์ต่ำ ครับ ถึงจะขี่ต่อไปได้ ทำให้รถไม่สมูท
    ........แต่ผมลองขี่รถเพื่อนดูซึ่งเป็นปี 98 ไม่มีอาการดังกล่าวเลยครับ ตอนใช้เกียร์ 2-3 ขี่ช้าๆในซอย ก็มีสุะดุด ปักๆๆ บ้าง แต่พอเร่งเครื่องก็ขึ้นได้ครับ แต่รถผมมันสะดุด แล้วมีเสียง เปรี้ยๆ ด้วยครับ
    ........ เสียง"เปรี้ย" ไม่ได้ดังตลอดเวลานะครับ ดังเฉพาะช่วงใกล้ดับ ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ผมขอความอนุเคราะห์ท่านผู้รู้ทั้งหลาย หรือเคยเจออาการเดียวกันแนะนำหน่อยครับ ขอขอบคุณครับ

สายหัวเทียนเป็นสายแต่ง สีแดง มีสายดินเป็นสายถักครับ ขอบคุณครับ
    ของผมก็เป็นครับ มันจะเหมือน ปิสปิสๆ เหมือนหัวเทียนสปาคไม่เต็มที่หนะครับผม ดังๆหน่อย พอมันดับ หันไปดูกลองน้ำมันเห็นแต่น้ำมันกำลังไหลเข้าคาบู เหมือนกับในคาบูไม่มีน้ำมันเลย ครับ
    "กูขี่รถเดิม(SR399)"
    08-21316455 นั้ม ครับ

4300368201

นายปัถจากร รัศมี
    ธนาคาร กรุงไทย
    สาขาเซกา
    "ไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมีแรง"

Senior Member sungtong007's Avatar
    สถานที่
    จ.เจียวหวาน
    ขอบคุณ
    0
    1
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ punoyclassic อ่านข้อความ
    คือว่ารถผมมันคาบูมันรวนอะครับเดินเบาไม่ได้ทีแรก มันตะสตาทยากแต่ขี่ปกติกอัดได้ปกติแต่เดินเบาไม่เรีย บ

พอใช้ต่อมากลับสตาทง่ายอัดได้แต่เดินเบาะไม่เรียบ

ปัจจุบัน ปัญหาคือ พอขี่ไปได้ซัก 10 หรือ 20 กิโล รถก็ดับพอจอดรถสะตาทใหม่ก็ติด แล้วก็ขี่ไปได้ซักพักก็ดับอีก

เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ผมเดาว่าอาจเป็นกับคาบูมั้งครับ

หรือ ว่าเป็นกับอย่างอื่น รบกวนผู้รู้ช้วยตอบปัญหาด้วยครับผม และมีทางแก้ยังไงครับผม ขอบุคณร่วงหน้าครับ
    อาการแบบนี้มันมีหลายสาเหตุอยู่เหมือนกัล
    ต้องค่อยๆๆไล่ดูที่ระอย่าง
    ดูที่ หัวเทียนว่าปกดิหรือป๋าว อาจบอดได้กรณีของsrหัวเทียนมีไฟออกไม่ได้หมายความว่า ไม่บอดนะครับ
    ประกายไฟที่ออก อาจเป็นกระแสไฟที่รั่ว มีส่วนต่อการติดอยาก สะดุด เดินไม่เรียบ บางครั้งติดได้แต่สักพักก็จะดับ
    ต่อไป ดูสายที่ต่อคาร์บูตัวที่ปล่อยลมไปดันก็อกให้เปิดน้ำม ันว่าต่อหรือป๋าว สายรั่วหรือป๋าว สายต่อสนิดหรือป๋าว จุดนี้มีส่วนลองเช็คดู
    ต่อไป ก็อกน้ำมันว่ามีอะไรอุดหรือป๋าว ดูตัวเปิดน้ำมันในก็อกว่าพังหรือป๋าวส่วนที่คาร์บูต่ อดูดเปิดน้ำมัน
    ต่อไป ดูกรองน้ำมันบางครั้งเปลี่ยนกรอกน้ำมันก็หาย เจอหลายคันแล้วแบบเปลี่ยนกรองแล้วหาย
    ต่อไป ดูคอหรีดคาร์บูว่ารั่วหรือป๋าว
    ต่อไป ดูตัวโช๊คในคาร์บูว่าค้างหรือป๋าวอาจจะค้างข้างใน
    ต่อไป ดูที่ลองอากาศ
    อาการเหล่านี้อาจมีส่วนมากที่ทัมให้เครื่องยนต์ของท่ านเป็นแบบนั้น นอกจากอาการแบบนี้ ที่เหลือ เป็นระบบไปล้วนๆๆ อาจจะเป็นที่่
    ระบบจุดระเบิด จุดต่อสาย ต่อสายผิด ลองเช็คดู

Senior Member punoyclassic's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sungtong007 อ่านข้อความ
    อาการแบบนี้มันมีหลายสาเหตุอยู่เหมือนกัล
    ต้องค่อยๆๆไล่ดูที่ระอย่าง
    ดูที่ หัวเทียนว่าปกดิหรือป๋าว อาจบอดได้กรณีของsrหัวเทียนมีไฟออกไม่ได้หมายความว่า ไม่บอดนะครับ
    ประกายไฟที่ออก อาจเป็นกระแสไฟที่รั่ว มีส่วนต่อการติดอยาก สะดุด เดินไม่เรียบ บางครั้งติดได้แต่สักพักก็จะดับ
    ต่อไป ดูสายที่ต่อคาร์บูตัวที่ปล่อยลมไปดันก็อกให้เปิดน้ำม ันว่าต่อหรือป๋าว สายรั่วหรือป๋าว สายต่อสนิดหรือป๋าว จุดนี้มีส่วนลองเช็คดู
    ต่อไป ก็อกน้ำมันว่ามีอะไรอุดหรือป๋าว ดูตัวเปิดน้ำมันในก็อกว่าพังหรือป๋าวส่วนที่คาร์บูต่ อดูดเปิดน้ำมัน
    ต่อไป ดูกรองน้ำมันบางครั้งเปลี่ยนกรอกน้ำมันก็หาย เจอหลายคันแล้วแบบเปลี่ยนกรองแล้วหาย
    ต่อไป ดูคอหรีดคาร์บูว่ารั่วหรือป๋าว
    ต่อไป ดูตัวโช๊คในคาร์บูว่าค้างหรือป๋าวอาจจะค้างข้างใน
    ต่อไป ดูที่ลองอากาศ
    อาการเหล่านี้อาจมีส่วนมากที่ทัมให้เครื่องยนต์ของท่ านเป็นแบบนั้น นอกจากอาการแบบนี้ ที่เหลือ เป็นระบบไปล้วนๆๆ อาจจะเป็นที่่
    ระบบจุดระเบิด จุดต่อสาย ต่อสายผิด ลองเช็คดู
    ...
    "กูขี่รถเดิม(SR399)"
    08-21316455 นั้ม ครับ

4300368201

นายปัถจากร รัศมี
    ธนาคาร กรุงไทย
    สาขาเซกา
    "ไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมีแรง"

Bookmarks