ร่วมด้วย ช่วยกัน....ฮอนด้าหมู 92/95/คุยกัน ภาค 3 - หน้า 39

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 39 จากทั้งหมด 53 หน้า แรกแรก ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ร่วมด้วย ช่วยกัน....ฮอนด้าหมู 92/95/คุยกัน ภาค 3

Junior Member rayyatruis's Avatar
    สถานที่
    ตัวคนเดียว ขับคนเดียว "อุตสาตาเหลี่ยม" แห่ง กลุ่มรถโบราณ ม.นเรศวร
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณมากครับผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh อ่านข้อความ
    ลูกปืนข้างข้อเหวี่ยงของตรงรุ่นก้อมีขายนี่ครับ คูนึงน่าจะไปเกิน 8-900 บาท
    ยังไงลองหาดูในเวปก้อได้ครับ เพราะว่าร้านค้าในพิดโลกเค้าก้อขายอะไหล่หมูในเวป ถ้าจำไม่ผิด น่าจะใช้ชื่อว่า tee555
    ขอบคุณมากครับผม ตอนนี้ผมล่ะไม่อยากจะขับหมูละครับ สงสารมัน เสียงลูกปืนดังมากเลย กลัวว่าจะลามไปที่อื่นด้วย
    รถผมวิ่งไม่ไว เครื่องผมไม่แรง
    เสียงผมไม่ดัง ผมวิ่งตามอายุ
    รถคลาสสิค

เมื่อใจรักที่จะทำ อย่ามั่วพะวงหน้าพะวังหลัง
    " บินทั่วหล้า Honda 92 "
    ลูกพ่อนเรศวร

oh's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Horse Carriage อ่านข้อความ
    คือว่าถ้าเราไม่ใส่ตัวชาร์ต ( เป็นครีบ8ชั้น ) และ Battery แล้วรถเราจะสามารถสตาร์ตติดและวิ่งได้รึป่าวครับ จะเกิดผลเสียกะรถรึป่าว ถามแบบไม่รู้และสงสัยจริงๆครับ อย่าว่ากันนะ รบกวนตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ถ้าจะเอาแบบนั้น ฟิลคอยล์ ต้องดีจริงๆครับ ระบบไฟทุกอย่างต้องสมบูรณ์ สุดๆ
    Honda Vintage Bike Mania
    Love the classic and authentic traditional direct model.
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณบางใหญ่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=149

Honda Vintage Bike on tour..
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=447995

แนะนำเวปฝากรูป ฝากไฟล์ ฝากได้ ฝากดี ไม่มีล่มครับ
    http://image.ohozaa.com/index.php

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มือใหม่ครับ ขอเรียนรู้เรื่องหมูหน่อยครับ ผมจะถอดเสื้อสูบซี 95 มีวิธีขั้นตอนการถอดอย่างไรครับขอผู้รู้กรุณาช่วยตอบ ด้วยครับขอบคุนครับ

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โหงว95 อ่านข้อความ
    รบกวนหน่อยครับอยากถามว่าถ้าเราติดตั้งออยล์คลูเลอย์ ในc95มันอยากไหมครับเพราะตอนนี้อากาศมันร้อนมากผมขี่ ทุกวันระยะทาง10กว่าโลสงสารมันครับ และพอมีใครจะทำได้มั่งครับ...ขอคำชี้แนะด้วยครับ

.....................
    ผมเคยเห็น หมู ยกเครื่องcb175ใส่และติดออยคูเลอร์ด้วย แต่ไม่ได้ถามเจ้าของว่าติดหรอกหรือติดใช่งาน ได้จริงหรือไม่น่ะครับ
    ..................
    แต่โดยส่วนตัว อย่าติดเลยครับ มันทำให้รถดูแปลกๆ ผมว่าขี่ 10 กว่าโลธรรมดาครับระบบระบายความร้อนด้วยอากาศเอาอยู่ค รับ แนะนำว่าหมั่นตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องให้อยู่ในระ ดับปกติเท่านี้ก้อพอครับ

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Tom95 อ่านข้อความ
    มือใหม่ครับ ขอเรียนรู้เรื่องหมูหน่อยครับ ผมจะถอดเสื้อสูบซี 95 มีวิธีขั้นตอนการถอดอย่างไรครับขอผู้รู้กรุณาช่วยตอบ ด้วยครับขอบคุนครับ
    ...............
    แนะนำว่า หาซื้อคู่มือการซ่อมบำรุงหมู 92-95 มาอ่านในนั้นบอกขั้นตอนรายละเอียดดีมากๆ รัดชดาก้อมีขาย เว็ปร้านอะไหล่บางร้านก้มีขาย ราคา 150-250 ลองหาซื้อมาอ่านครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน หมูผมมันมีปัญหาอ่ะครับ

คือตอนนี้เครื่องผมมันเร่งไม่ขึ้นเลยอ่าครับ
    เวลาเข้าเกียร์แล้วออกรถเหมือนเข้าเกียร์ 2-3เลยครับ
    แล้วรถก็เร่งเครื่องไม่ขึ้นมันไม่ไปตามรอบของรถอ่าคร ับ
    ทั้งที่ก่อนหน้านี้มันก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย
    แค่ผมไปหมุนรอบเดินเบาคาร์บูแล้วมันก็เกิดเลยครับ ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
    ขอบคุณครับผม

20th..CenTury..l3oYss unjius's Avatar
    สถานที่
    โดดเดี่ยวขลับ
    ขอบคุณ
    0

อื่มม..........รบกวนสอบถามต่อครับ เราจะเช็คได้อย่างไรว่าไฟชาร์จดีหรือไม่ดีครับ

แบบว่าจะรู้ได้อย่างไรว่ามีไฟชาร์จน่ะครับ รบกวนสอบถามด้วยครับ

อื่มม...ผมกำลังเซ็งเรื่องน้ำมันเครื่องรั่ว....ตอนแ รกสงสัยเรื่องปะเกนเสื่อม ก็เอาเข้าร้าน
    ยกเครื่อง เปลี่ยนปะเกนใหม่หมด พอขับกลับมาบ้านก็ หยดอีกล่ะครับ เฮ้อ....ไม่รู้จะทำไงกะตรงนี้ดีครับ

ฝากรูปหมูน้อย ยังไม่สมบูรณ์ไว้นิดนึงครับ อิ ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย unjius : 31-08-2007 เมื่อ 19:24

สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

รูปสวยมากครับ....อยากถ่ายรูปให้สวยบ้างจัง
    ...........
    น้ำมันเครื่องหยด ซีลอาจจะเสื่อมสภาพ โดยเฉพาะซีลที่ชอบรั่ว คือ ซีลเกรียร์ (ที่มีเหล็กส่งครัส ) ....เดี่ยวนี้มีขาย ให้เปลี่ยนเป้นชุดไปเลยครับ หาดูร้านในเน้ตนี้ก้อมีครับ
    ..........
    ถ้าหยดไม่มากแค่นิดหน่อยก็อย่าไปซีเรียสครับ ( คิดซะว่า รถโบราณมันต้องมีบ้าง มันถึงจะคลาสสิกได้อารมณ์ 555 )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Safety Man : 01-09-2007 เมื่อ 08:45

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kinton5 อ่านข้อความ
    คือตอนนี้เครื่องผมมันเร่งไม่ขึ้นเลยอ่าครับ
    เวลาเข้าเกียร์แล้วออกรถเหมือนเข้าเกียร์ 2-3เลยครับ
    แล้วรถก็เร่งเครื่องไม่ขึ้นมันไม่ไปตามรอบของรถอ่าคร ับ
    ทั้งที่ก่อนหน้านี้มันก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย
    แค่ผมไปหมุนรอบเดินเบาคาร์บูแล้วมันก็เกิดเลยครับ ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
    ขอบคุณครับผม
    ช่วยตอบของผมทีครับ

20th..CenTury..l3oYss unjius's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Safety Man อ่านข้อความ
    รูปสวยมากครับ....อยากถ่ายรูปให้สวยบ้างจัง
    ...........
    น้ำมันเครื่องหยด ซีลอาจจะเสื่อมสภาพ โดยเฉพาะซีลที่ชอบรั่ว คือ ซีลเกรียร์ (ที่มีเหล็กส่งครัส ) ....เดี่ยวนี้มีขาย ให้เปลี่ยนเป้นชุดไปเลยครับ หาดูร้านในเน้ตนี้ก้อมีครับ
    ..........
    ถ้าหยดไม่มากแค่นิดหน่อยก็อย่าไปซีเรียสครับ ( คิดซะว่า รถโบราณมันต้องมีบ้าง มันถึงจะคลาสสิกได้อารมณ์ 555 )

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม...ตอนนี้ผมหาต้นตอของน้ำม ันเครื่องรั่วได้แล้วครับ
    ทันรั่วที่ฝาวาวล์ทั้งสี่ตัวนั่นเองครับ วันนี้เลยจัดการเปลี่ยนโอริงใหม่ เรียบร้อย หายสนิทเลยครับผม

Member TO_C92's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเปลี่ยน ซีล ทั้งหมดนิ ราคาประมานเท่าไหร่ครับ
    แล้ว รถผม แบทไม่ดีอ่ะครับ ถ้าใส่ แบท 12 โวล์ จาเปงไรไหมครับพี่ๆ แล้ว ราคาเท่าไหร่หรอครับ ขอบคุณครับ
    I Love Honda C_92 C_95
    มาคุยกันได้ตลอดนะครับ ผมอยู่ขอนแก่นนะครับ

เบอร์ 0868634100 มีไรโทรหาได้นะคราบ
    ที่สุดของชีวิตคือความคราสสิคของ...รถโบราณ

( คนรักหมู )

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TO_C92 อ่านข้อความ
    ถ้าเปลี่ยน ซีล ทั้งหมดนิ ราคาประมานเท่าไหร่ครับ
    แล้ว รถผม แบทไม่ดีอ่ะครับ ถ้าใส่ แบท 12 โวล์ จาเปงไรไหมครับพี่ๆ แล้ว ราคาเท่าไหร่หรอครับ ขอบคุณครับ

อื่มม...ราคที่ผมไปเปลีย่นมาน่ะครับ รวมค่าปะเกนด้วย ราว ๆ เจ็ดแปดร้อยครับ งานนี้ค่ามือจะหนักหน่อย เพราะต้องยกเครื่องลงมาทำกันเลยครับ แนะนำว่าถ้าจะเปลีย่นซีลแล้ว ลองให้ช่างทำอย่างอื่นไปด้วยก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องแกะเครื่องหลายครั้ง

อย่างผมเนี่ย ให้ช่างเปลี่ยนซีลใหม่ + ทำสวิชไฟเกียร์ว่าง + ตั้งครัชกับสายคันเร่ง + ปรับล้างคาบู + ซ่อมคันเกียร์
    รวดเดียวเลยครับ หมดไปพันหน่อย ๆ

เรื่องแบต ผมว่าไม่เหมาะนะครับ ของเดิมมัน 6V เดี๋ยวระบบไฟจะพังเอานะครับ ถ้าจะเปลี่ยน
    มาเป้น 12V งั้นคงต้องหันมาใช้ระบบ CDI แล้วล่ะครับ

Member TO_C92's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆๆๆเลยนะครับพี่ๆที่แนะนำ
    แต่ผมว่าจาเปลี่ยนแบตไหม่ อิอิ
    I Love Honda C_92 C_95
    มาคุยกันได้ตลอดนะครับ ผมอยู่ขอนแก่นนะครับ

เบอร์ 0868634100 มีไรโทรหาได้นะคราบ
    ที่สุดของชีวิตคือความคราสสิคของ...รถโบราณ

( คนรักหมู )

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พี่ ๆ เพื่อน ๆ พอจะแนะนำคาร์บูสำหรับเปลี่ยนเจ้าหมู92 ให้หน่อยสิครับ
    ว่าควรใช้ของรุ่นใดครับคือตอนนี้ตัวที่ใช้อยู่(ไม่ใช ่ของเดิม) มันรวน ๆ น่ะครับ
    ขี่ไปนาน ๆ รอบเครื่องมันไม่ยอมลงเวลาเราเบาคันเร่งน่ะครับ และ เวลาขี่ไกล ๆ
    มันเหมือนจะสำลักอะไรสักอย่างเนี่ยล่ะครับ เครื่องกระตุก ๆ

เช็คระบบไฟแล้วยังดีอยู่ ไฟแบตเยอะชารฺจเข้า หัวเทียนก็สะอาดดีควันขาวไม่ค่อยมีครับ ตอนนี้เลยมาสงสัยที่คาร์บู

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้าได้ราคาด้วยยิ่งดีครับผม ขอบคุณครับ

ปล.วันนี้พี่ Safety Man ไม่ออน MSN อะครับ มีคำถามเต็มหัวเลย

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

ท่อแท้ระหว่างญี่ปุ่น กะไต้หวัน มันต่างกันยังไงครับ

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

หน้าที่ 39 จากทั้งหมด 53 หน้า แรกแรก ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks