ร่วมด้วย ช่วยกัน....ฮอนด้าหมู 92/95/คุยกัน ภาค 3 - หน้า 21

หน้าที่ 21 จากทั้งหมด 53 หน้า แรกแรก ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ร่วมด้วย ช่วยกัน....ฮอนด้าหมู 92/95/คุยกัน ภาค 3

Senior Member superman90's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน c 200 หรือป่าวไม่แน่ใจที่รถผมก็ทรงเดียวกัน บิลลี่ไม่น่าใช่เพราะไม่มียางรองด้านหน้า

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ d@rk_@ngle อ่านข้อความ
    ผมคิดว่าคันเกียร์ผมไม่เหมือนชาวบ้าน แต่ว่ามันได้มากับรถใครรู้ช่วยบอกด้วยว่าเป็นของรุ่น อะไร
    ขอบคุณครับ
    ผิดถูกอย่าว่ากันนะครับ
    บันทึกของเสด็จในกรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์
    เจอบันทึกนี้ให้เอาคำต่อไปนี้ของกูไปประกาศให้คนรู้ว ่า
    " กูกรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ "
    " ผู้เป็นโอรสของพระปิยมหาราช ขอประกาศให้พวกคุณรับรู้ไว้ว่า
    แผ่นดินสยามนี้ บรรพบุรุษ ได้เอาเลือดเอาเนื้อเอาชีวิตแลกไว้
    ไอ้อีมันผู้ใด คิดชั่วร้ายทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
    ฤา กระทำการทุจริต ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม
    จงหยุดการกระทำนั้นเสียโดยเร็ว
    ก่อนที่ที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตรให้หมดเสนียด ของแผ่นดินสยาม
    อันเป็นที่รักของกู
    ตราบใดที่คำว่า "อาภากร"
    ยังยืนหยัดอยู่ในโลก กูจะรักษาผืนแผ่นดินสยามของกู
    ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา
    มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น
    แผ่นดินใดที่ให้ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข
    มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น "
    *ประชาธิปไตย ใช่แค่จักพูด เข้าใจแล้วฤา ถึงเอ่ยอ้าง*

จ้า....พ่อคนดี ขี่หมู

Senior Member superman90's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สู้ ๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ouddy cm อ่านข้อความ
    น่าจะโดนแล้วล่ะครับพี่ ไฟลงกราวน์แต่หาจุดไม่เจอสงสัยต้องรื้อ 555+
    em21
    บันทึกของเสด็จในกรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์
    เจอบันทึกนี้ให้เอาคำต่อไปนี้ของกูไปประกาศให้คนรู้ว ่า
    " กูกรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ "
    " ผู้เป็นโอรสของพระปิยมหาราช ขอประกาศให้พวกคุณรับรู้ไว้ว่า
    แผ่นดินสยามนี้ บรรพบุรุษ ได้เอาเลือดเอาเนื้อเอาชีวิตแลกไว้
    ไอ้อีมันผู้ใด คิดชั่วร้ายทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
    ฤา กระทำการทุจริต ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม
    จงหยุดการกระทำนั้นเสียโดยเร็ว
    ก่อนที่ที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตรให้หมดเสนียด ของแผ่นดินสยาม
    อันเป็นที่รักของกู
    ตราบใดที่คำว่า "อาภากร"
    ยังยืนหยัดอยู่ในโลก กูจะรักษาผืนแผ่นดินสยามของกู
    ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา
    มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น
    แผ่นดินใดที่ให้ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข
    มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น "
    *ประชาธิปไตย ใช่แค่จักพูด เข้าใจแล้วฤา ถึงเอ่ยอ้าง*

จ้า....พ่อคนดี ขี่หมู

Junior Member unuse's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Angry

มีร้านทำไฟดีๆ อยู่ร้านนึง ข้ามสะพานขาว มุ่งหน้าไปแยกหลานหลวง ลงสะพานปุ๊บชิดซ้ายเลย ร้านจะอยู่ติดกับร้านขายยา ร้านนี้ทำตั้งแต่ เชคไฟว่าไฟชาร์จพอมั๊ย ถ้าไม่พอก็พันฟิลคอล์ยให้ใหม่ หรือว่ามีที่เค้าพันไว้แล้วก็ยกเปลี่ยนได้เลย รวมไปจนถึงแผ่นชาร์จ ที่นี่เค้าก็ทำเองด้วย ทำส่งร้านอะไหล่ด้วยซ้ำ ช่างเท่าที่ดูแล้วก็ชำนาญโคดๆ ปัจจุบันนี้ก็วิ่งดีคับ ทางใกล้ไกล หายห่วง วิ่งเปิดไฟได้ตลอด ติดอยู่ก็ตรงที่แบตคุณภาพไม่ค่อยดีนี่หล่ะคับปัญหาขอ งผม

อ้อ คราวก่อนเมื่อซัก 9 เดือนที่แล้ว ขี่ๆ ไป ติดไฟแดงที่โคราชแล้วอยู่ๆ เครื่องดับ (ทั้งที่ไม่เคยเป็น) รู้สึกตรงนั้นจะเรียกว่า 5 แยกหัวรถไฟ พอสตาร์ทเท่าไรก็ไม่ติด ปรากฏว่าไฟที่แบตหมด ก้เลยเข็นเข้าร้านซ่อมรถซึ่งก็จะมีรถเก่าๆ ของเจ้าของร้านเองประมาณ 3 คัน จอดอยู่ คิดว่าพึ่งได้แน่ ที่ไหนได้ ไม่ดูดำดูดีกันเลยช่างเป็นลุงแก่ๆ อัธยาศัยแย่มากๆ แค่อยากขอชาร์จแบตแล้วติดเครื่องดูเท่านั้น เลยเข็นออกจากร้านกะว่าไปดูที่อื่นก็ได้ พอดีมีร้าน Big Bike อยู่แถวๆ แยกนั้นพอดี เข็นเข้าไป มีแต่รถใหม่ๆ แพงๆ CBR ตัว 1000 BMW R1100 Honda affrica twin ฯลฯ อยู่เต็มร้านไปหมด ช่างเค้ากำลังถ่ายน้ำมันเครื่อง ฮาร์เลย์ ให้คนญี่ปุ่นอยู่ ผมเข็นเข้าไปเค้าก็ต้อนรับขับสู้อย่างดี ไม่มีมาดูถูกกันให้เจ็บใจ ช่างก็ยังหนุ่มๆ อัธยาศัยคนละเรื่องกะลุงร้านฝั่งกะโน๊นเลย มาถึงผมก็ยืมแบต 12v มาคีบแล้วลอง สตาร์ทมือดู ก็ติดปกติ (รถผม 6v) พอติดแล้วก็เอาออก แล้วก็เร่งเครื่องดูเพื่อชาร์จไป ไฟจากเครื่องก็มาปกติ แรงดีด้วย ดูดมือช่างจนกระเด้งเหยงๆ ก็ลองเร่งไปซักพักก็เร่งแรงเข้า แรงเข้า บึ้มมมมส์... แบตระเบิด ปรากฏว่าสาเหตุที่ไฟหมดตอนแรกคือแผ่นชาร์จมันช๊อต ไฟไหลกลับไปลงกราวด์ที่ฟิลคอล์ยหมด พอติดเครื่องไฟก็ปั่นขึ้นมาเป็นกระสลับมาเจอแบตเต็มๆ บึมส์ สนั่นเลยครับท่าน ดีที่ยืนแล้วบิด ถ้านั่งข้างๆ แล้วบิดคันเร่ง นะ เต็มๆ หน้าเลยแหละ น้ำกรดก็กระจายเต็มกางเกงยีนส์ตามระเบียบ โดนสะเก็ดของพลาสติกแบตนิดหน่อย ถือว่าโชคยังดี ก็เลยต้องยืมรถช่าง (เห็นมะใจดีอีกตะหาก) ออกไปดูร้านอะไหล่เก่าๆ ในโคราชได้แบตมาแต่ก็แพงโข กับแผ่นชาร์จของ CB 125 ข้างๆ ซองเขียนแบบนั้นนะ แต่เป้นตัวอลูมิเนียมสีดำๆ มีครีบเป็นซี่ๆ 6v ได้มาก็รีบประกอบ แล้วก็เอาแบตชาร์จแบบเร็ว ซักพักก็ใช้ได้

เกือบได้นอนโคราชแล้วมั๊ยล่ะ โชคดีที่แก้ปัญหาได้ ก็เอามาเล่าเป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนหมูทั้งหลายได้ทราบ กัน เราไม่มีทางรู้ได้เลยว่าอะไรจะเสียเมื่อไร ทางที่ดีพกตังติดตัวไว้หน่อยก็ดีนะคับเวลาไปไหนไกลๆ อันตรายหน่อยก็จริง แต่ว่าถ้าเกิดเป็นแบบผมขึ้นมา แล้วไปเจอราคาอะหลั่ยต่างจังหวัดแบบจับไม่ลงนี่มีหวั งได้นอนกลางทางคับ

ปัจจุบัน รถวิ่งทุกวัน และใช้การได้ดีมาตลอด 3 ปีเต็มคับ ขอบคุณคับที่อ่านกันจนจบ

หมูไม่กลัวน้ำร้อน

Senior Member สุขสำราญ's Avatar
    สถานที่
    ออบิท เสาชิงช้า
    ขอบคุณ
    0

สตางค์หมด อดกลับแน่เลย/\2

Junior Member mandamjung's Avatar
    สถานที่
    เมาแล้วขี่...
    ขอบคุณ
    0

Cool รับ C 92 C 95 เอกสารครบ พร้อมวิ่ง ด่วนคับ

: : เท่าไหร่ โพสไว้พร้อมรุปนะคับ ต้องการด่วนจิงๆคับ หรือโทร .086-7079653 ราคาเท่าไหร่คุยกัน ตามภาษาคนรักรถ

Senior Member สุขสำราญ's Avatar
    สถานที่
    ออบิท เสาชิงช้า
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีคับผมเป็นคนหนึ่งที่รักหมู ถึงหมูตัวน้อยๆของผมจะไม่เดิมก็ตามแต่ใจจริงชอบเดิมๆ มากถ้าพวกพี่ๆที่มีใจหมูๆด้วยกันผมขอน้อมด้วยความนับ ถือและถ้าผมมีปัญหาเรื่องหมูผมขอคำปรึกษาจากพี่ๆด้วย นะคับ
    จาก สุขสำราญ ถึงพี่ๆที่รักหมู

Junior Member Horse Carriage's Avatar
    สถานที่
    X
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่องตำแหน่งของสายคลัชข้างเครื่อง

เท่าที่ดูรถของหลายๆท่านนั้น ปรากฎว่าข้างเครื่องเห็นบางคันมีสายคลัชบางคันไม่เห็ น(ไม่รู้อยู่ตำแหน่งใด) ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยตอบด้วยว่าตำแหน่งของการยึดสาย คลัชด้านข้างเครื่องมีกี่แบบ แต่ละแบบใช้สายคลัชที่เรียกว่าสายสั้นรึสายยาว รบกวนลงรูปด้วยจะดีมากๆนะครับ ขอบคุณครับ

Junior Member unuse's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พอดีไม่มีรูปให้ดูอ่ะคับ แต่ถ้าอ่านในกรูทู้นี้ดีๆ ก็จะมีคนอธิบายไว้แล้วว่ามันต่างกันยังไง ผมจำไม่ได้หน้าไหน

คือมันมีสองแบบอ่ะ แบบยิงเข้าไปในกระเป๋าข้าง กับอยู่นอกกระเป๋า ยิงขึ้นใต้ถังน้ำมันไปเลยอ่ะ แบบที่ยิงเข้ากระเป๋าก็จะใช้เส้นยาว อยู่นอกกระเป๋าก็จะใช้เส้นสั้น พวกที่ยิงเข้าไปในฝากระเป๋ารู้สึกปีจะเก่ากว่านะ

ลองค้นในกระทู้นี้ให้ดีๆ อีกทีนะคับ..
    หมูไม่กลัวน้ำร้อน

Junior Member Horse Carriage's Avatar
    สถานที่
    X
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ พอที่จะเข้าใจบ้างแล้ว แต่รบกวนช่วยโพสรูปวิธีการติดตั้งแบบที่ยิงเข้ากระเป ๋าหน่อยครับ ขอบคุณครับ

oh's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่
    ขอบคุณ
    1

หวัดดีปีใหม่นะครับ พี่น้องชาวหมูทุกๆคน ขอให้มีความสุขในปีที่กำลังจะมาถึงนี้นะครับ เนื่องด้วยปีใหม่นี้เป็นปีหมู ก็ขอให้หมูของพี่ๆน้องๆ ทุกคน ขี่ดีไม่มีปัญหา ขอให้ได้อะไหล่ มาประดับรถกันเยอะๆนะครับ สุขสมหวังกันถ้วนหน้า หวังว่ามีโอกาสพวกเราคนรักหมู คงจะมีโอกาสมาพบกันแบบพร้อมหน้าพร้อมตานะครับ
    Honda Vintage Bike Mania
    Love the classic and authentic traditional direct model.
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณบางใหญ่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=149

Honda Vintage Bike on tour..
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=447995

แนะนำเวปฝากรูป ฝากไฟล์ ฝากได้ ฝากดี ไม่มีล่มครับ
    http://image.ohozaa.com/index.php

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

Unhappy

หมูแดงของผมไปทำสีมาแล้วสีตรงขอบฝาถังมันลอก เพราะน้ำมันมันกระฉอกออกมาไม่ได้เช็ดอ่ะครับจะมีวิธี ไหนจะช่วยปกปิดรอยลอกมั่งได้ครับ แบบเนียนๆเลยนะครับ (ห้ามตอบว่าทำสีใหม่อีกรอบนะ ตังหมดแล้ว555555!)

Junior Member godblessu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

ผมสมาชิกใหม่สนใจอยากได้หมูซักตัวมาเป็นคู่ใจ รบกวนผู้รู้แนะนำ/อยากขายบ้างม้ยคับ ฝากข้อความไว้ก็ได้คับ [email protected]

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

สำหรับมือใหม่เรื่องสายครัส เวลาซื้อต้องสังเกตุด้วยว่าสายที่ซื้อมาเป้นแบบสายสั ้น หรือสายยาว แล้วรถตัวเองใช้แบบไหน เคยเสียตังฟรีมาแล้วคับ เพราะใส่ด้วยกันไม่ได้

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากคุยกับพี่ Safety man ถ้าไม่รบกวนช่วยหน่อยนะคับ

พี่ Safety man มีความรู้เยอะดี ถ้าเล่นเอ็ม ก็แอดผมเข้าไปหน่อยนะงับ บางทีมีเรื่องอยากรู้ม่ายรู้จาปายถามคราย [email protected] หรือไม่ทิ้งเบอร์โทรพี่ไว้ก็ได้ถ้าไม่เป็นการรบกวนนะ คับ ขอบคุณพี่ไว้ล่วงหน้าเลยคับ

รูป รูป  

มาตรฐาน ร้านครับ

อยากทรายว่าร้านที่ทำหมูดี มีร้านแถวไหนบ้างครับ (ทั้งไฟและเครื่อง) ขอเป็นโซนภาคตะวันออกเฉียงเหนือน่ะครับ

คือมือใหม่ไม่ค่อยทราบ กลัวโดนถอดอะไหล่อะครับ.../\6

หน้าที่ 21 จากทั้งหมด 53 หน้า แรกแรก ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks