อัตราทด ความเร็ว รอบเครื่องยนต์

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: อัตราทด ความเร็ว รอบเครื่องยนต์

tommycm's Avatar
    สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อัตราทด ความเร็ว รอบเครื่องยนต์

ผมไม่แน่ใจว่ามีกระทูเรื่องพวกนี้หรือยังครับ หาไม่เจอ
    พอดีอยากจะปรับปรุงให้มันวิ่งได้ดีกว่าเดิมซักนิดนึง ก็พอ เลยจะปรึกษาพี่ๆครับ
    ท่านใดเคยปรับปรุง เครื่องยนต์ เกียร์ เฟืองท้าย บ้างไม๊ครับ
    ตอนนี้ วิ่งไปประมาณ 60-70km./h. รอบเครื่องก็ปาเข้าไป 3000rpm. แล้ว
    มีท่านใดเคยเปลี่ยน ให้มันวิ่งได้ดีกว่านี้ไม๊ครับ

Member too2008's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tommycm อ่านข้อความ
    ผมไม่แน่ใจว่ามีกระทูเรื่องพวกนี้หรือยังครับ หาไม่เจอ
    พอดีอยากจะปรับปรุงให้มันวิ่งได้ดีกว่าเดิมซักนิดนึง ก็พอ เลยจะปรึกษาพี่ๆครับ
    ท่านใดเคยปรับปรุง เครื่องยนต์ เกียร์ เฟืองท้าย บ้างไม๊ครับ
    ตอนนี้ วิ่งไปประมาณ 60-70km./h. รอบเครื่องก็ปาเข้าไป 3000rpm. แล้ว
    มีท่านใดเคยเปลี่ยน ให้มันวิ่งได้ดีกว่านี้ไม๊ครับ
    อยากรู้เหมือนกันครับ รอ รอ

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมเปลี่ยนเฟืองท้ายครับ เมือ่ก่อนรอบจัดมาก ๆแล้วรถวิ่งไม่ไปใหนครับรอบหมดเร็ว แต่เนื่องด้วย ผมเปลี่ยนเครื่องเป็นรหัส d5 เกียร์1400เดิมอะครับ
    รอบมันค่อนข้างจัดกว่าปกติเลยทำให้ผมต้องยกชุดเฟืองท ้ายมาทั้งชุดเพื่อทดกับอัตตรารอบที่มากเกินไปอะครับ หลังจากเปลี่ยนมา รู้สึกว่ารอบไม่จัดรถวิ้ง กำลังโอเคเลยแต่เรื่องของความเร็วอาจจะมีเคลื่อนกันบ ้างนะครับและการออกตัวอาจจะทำให้อืดขึ้นนิดนึงนะครับ แต่ก้ไม่มีปัญหาอะครับ ผมจะรอท่าอื่นๆต่อไปนะครับ สวัสดีครับ

สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

d5 นี่เครื่องอะไรครับ
    เกียร์เดิม
    เฟืองท้ายของอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

D5 หรือ UB ใน LUCE รึป่าวครับ 1490cc. (1500cc.)
    วางได้เลย หรือต้องแปลงครับ

ขอบคุณ
    0

ของผมวางได้เลยครับ ไม่ต้องแปลงแท่นเครื่องใดๆแล้วใส่ชนกับเกียร์ 1400เดิมได้ครับส่วนเฟืองท้าย เป็นของ dx 1.8 ครับ

สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

เคยวัดไม๊ครับ
    ว่าความเร็วเท่าไหร่ รอบอยู่ที่เท่าไหร่บ้างครับ

ขอบคุณ
    0

เคยลองจับรอบดู ก้อประมาณว่าท่าขับไป40กม./ชม. เท่ากับเราขับไป50กม./ชม.ครับ ส่วนรอบก็ประมาณไม่เกิน 2000 รอบครับในระยะ50กม./ชม.ครับ มันจะทดไปเรื่อยๆอะครับหรือให้สังเกตุเพื่อนรอบข้างห รือเส้นประดูอะครับแล้วมาเฉลี่ยว่ารถเราวิ่งไปเท่าไห ร่และที่สำคัญคือรอบอะครับท่าวิ้งที่3000รอบด้วยเกีย ร์5 นั่นหมายความว่าคุณแตะที่100กม./ชม.แล้วครับ

ขอบคุณ
    0

ต่อภาค2นะครับ พอดีมีงานเลยยังเหลาไม่จบ อิอิ เเต่นะตรงนี้ท่าเป็นรถที่เครื่องไม่เกิน1400 กระผมว่าใช้ของเดิมดีกว่าท่าเปลี่ยนมากลัวเครื่องยนต ์จะทำงานหนักอะครับ แต่ท่าเครื่อง1500upควรจะเปลี่ยนอะครับไว้เพื่อรองรั บแรงบิดที่มากขึ้นอะครับ ยกตัวอย่างนะครับ ผมมีเพือนคนนึงใช้รถเก็ง datsan ไม่ทราบรุ่นอะครับ เขาไปวางเครื่อง sr มาอะครับ แต่พี่แกไม่ได้เปลี่ยนเฟืองท้าย ผลปรากฎว่าแรงบิดของเครื่อง sr บิดซะน้องเพลากระจุยเลยครับเฟืองแหลกเลยอิอิ ผมเป็นห่วงทุกท่านที่วางเครื่องที่ซีซีเยอะๆอะครับตอ นนี้ยังไม่มีอะไรแต่ตอนที่มันจะมีอะครับในความเร็วที ่สูงๆอะครับท่าเกิดน้องเพลาจะแยกร่างนะตอนนั้นผมว่าม ันจะไม่งามอะครับ

สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

อันนั้นก็ต้องถือว่าแรงเกินครับ มันรับไม่ไหวอยู่แล้ว
    แถวนี้ก็มีแปด ลง 4AGE ยัดโบไปอีกลูก เกียร์ เฟือง เดิมหมด
    แต่เจ้าของเค้าฉลาดครับ กดเป็น ไม่พังครับ ของแบบนี้ต้องเรียนรู้

KE20 ก็วาง SR อันนั้นก็ต้องเอาทรายใส่ตูดรถไว้สองลูก ไม่งั้นตูดชอบไหล
    ก็แก้กันไปครับ ตามแต่สะดวก 55

ผมแค่อยากให้วิ่งใช้งานในชีวิตประจำวันได้ไม่อึดอัดเ ท่านั้นเอง
    รอบซัก 3000 ได้ซัก 90 100 ก็ดีครับ
    ยังคิดอยู่ว่า จะเอามายกชุดไปเลย ทั้งเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย
    ให้มันเป็นเก๋งไปซะ

ปี 95 เครื่องเดิม 1400 ลงเกียร์ 5

ความเร็วแค่ 80 แต่รอบไป 3000 แล้ว !!!

สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

มันทดไว้แบกของ เป็นแบบนั้นหมดครับ

ท่านใดมีข้อมูล สงเคราะห์กันนิดนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tommycm : 05-09-2011 เมื่อ 22:56

Junior Member watunyu's Avatar
    ขอบคุณ
    4

ผมก็อยากรู้คับรบกวนด้วยรถผมวางเครื่องa12ยกใหม่ 4เกียร์แรงเครื่องยังเหลือแต่ทำไมมันกินน้ำมันจิงๆวิ ่ง100กว่าโลเกือบหมดถังแล้วเติมเต็มถังช่างบอกต้องลง 5เกียร์พี่ๆช่วยแนะนำด้วยว่าต้องทำไงแล้วเกียร์5เค้า เอาเกียร์อะไรมาลงราคาประมาณเท่าไหร่หรือทดเฟืองท้าย ต้องทำไงอธิบายหน่อยคับ หรือว่าขับเบาๆพอแล้วติดแก๊สเอาวิ่งซัก80เครื่องดังเหมือนอยากให้เปลี่ยนเกียร์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย watunyu : 05-09-2011 เมื่อ 23:12

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 087684 อ่านข้อความ
    ต่อภาค2นะครับ พอดีมีงานเลยยังเหลาไม่จบ อิอิ เเต่นะตรงนี้ท่าเป็นรถที่เครื่องไม่เกิน1400 กระผมว่าใช้ของเดิมดีกว่าท่าเปลี่ยนมากลัวเครื่องยนต ์จะทำงานหนักอะครับ แต่ท่าเครื่อง1500upควรจะเปลี่ยนอะครับไว้เพื่อรองรั บแรงบิดที่มากขึ้นอะครับ ยกตัวอย่างนะครับ ผมมีเพือนคนนึงใช้รถเก็ง datsan ไม่ทราบรุ่นอะครับ เขาไปวางเครื่อง sr มาอะครับ แต่พี่แกไม่ได้เปลี่ยนเฟืองท้าย ผลปรากฎว่าแรงบิดของเครื่อง sr บิดซะน้องเพลากระจุยเลยครับเฟืองแหลกเลยอิอิ ผมเป็นห่วงทุกท่านที่วางเครื่องที่ซีซีเยอะๆอะครับตอ นนี้ยังไม่มีอะไรแต่ตอนที่มันจะมีอะครับในความเร็วที ่สูงๆอะครับท่าเกิดน้องเพลาจะแยกร่างนะตอนนั้นผมว่าม ันจะไม่งามอะครับ

ไม่ต้องถึงรหัสsrหรอกครับของน้องบอยแค่a155เกียร์เพล าก็กระจุยแล้วครับ55+เฟืองบิ่นเพลาขาด

เคยคิดอยู่เหมือนกันนะครับถ้าหาเฟืองท้ายไม่ได้หรือม ันยุ่งยากลองหาล้อ15นิ้วมาใส่จะดีมั๊ย
    เพราะมีพี่ๆที่พิดโลกเค้าใส่แม๊ก17กับเครื่อง1400ออก ตัวอืดนิดเดียวเองปลายไหลจู๊ดๆเลย.....ไอ้คันส้มๆๆง่ ะ55+
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Junior Member jumphol's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ของผม 10 แรงเปลี่ยนเอา a 12ใส่รอบเหลือครับวิ่ง 80 เหมือนลากเกียร์ 2 หรือ 3
    หึ่งจนฟังวิทยุไม่รู้เรื่องเลยให้ช่างหาเฟืองมาเปลี่ ยนใหม่อัตตราทดเท่ากับ 4.1(เฟือง9-37)
    รอบพอดีครับความเร็ว100ประมาณ3000รอบตอนนี้กำลังหา 5 เกียร์มาใส่เพิ่มอีกครับ

Bookmarks